Thay đổi tư duy về giao tiếp

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Trả lời bài viết
Daisymb
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Thay đổi tư duy về giao tiếp

Gửi bài gửi bởi Daisymb »

Để giao tiếp tốt: cần phải lắng nghe tốt.
Hướng sự tập trung vào điều mà người ta đang nói. Thay vì cứ suy nghĩ quẩn quanh ở trong đầu là: ôi người ta đang thấy mình như thế nào nhỉ? Mình có nói cái gì ngu ngốc không nhở? Nhìn mình mặc bộ này có béo không nhở?
Nếu như mình cứ mải với những suy nghĩ đó trong đầu thì mình không thể nào có sự tập trung vào câu chuyện của người ta được.
Và kết quả là khi người ta nói xong. Thì mình chẳng biết là người ta vừa nói cái gì cả. Mình chỉ có thể à, ừ, thế à, OK và câu chuyện bị mình đẩy đến ngõ cụt.
Trước khi lo về mình thì hãy tập trung vào đối phương trước, xem người ta nói gì, để mình có thể suy nghĩ về chủ đề đó, để mình có thể trả lời và mở rộng cái câu chuyện thêm.
Được cảm ơn bởi: chieclaxanh
Đầu trang

Daisymb
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Thay đổi tư duy về giao tiếp

Để giao tiếp tốt: cần phải nghe nhiều và đọc nhiều để tăng vốn từ của mình ra.
Khi thấy người Việt giỏi, thông minh thì chú ý lắng nghe xem họ lựa chọn từ ngữ, và họ sắp xếp các từ ngữ với nhau như thế nào để mình học theo.
Đầu trang

Daisymb
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Để giao tiếp tốt: phải bỏ mối sợ người ta đánh giá mình đi.
Tại vì người ta cũng có rất nhiều việc của người ta và người ta không nghĩ đến mình nhiều đâu.
Mình giao tiếp với người ta thì trường hợp tệ nhất là không gặp nhau nữa, không nói chuyện với nhau nữa, cũng chẳng ai chết được.
Mình hãy luôn nhớ trong đầu là không phải ai cũng sẽ thích mình và thật sự mình không cần tất cả mọi người phải thích mình.
Đầu trang

Daisymb
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Cách xây dựng mối quan hệ cho người hướng nội: tìm cách xây dựng mối quan hệ làm cho mình cảm thấy thoải mải nhất.
Không nhất thiết phải ép mình đến các bữa tiệc đông người. Mình có thể kết nối và giao tiếp qua internet, những mối quan hệ này có thể hoàn toàn nghiêm túc y như cuộc đối thoại mặt đối mặt.
Đầu trang

Daisymb
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Lịch sự khi giao tiếp: Khi ăn uống cùng với mọi người. Hoặc ăn một mình nhưng có mọi người xung quanh.
Sau khi ăn xong. Lúc ngồi trên bàn xỉa răng, thì một tay cầm tăm để xỉa, tay kia che miệng. Không nên vừa xỉa răng vừa nói chuyện.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”