To: My lovely pet

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: To: My lovely pet

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

Hôm nay mày có gì vui k cục cưng,hôm nay tao vừa chán vừa rầu cưng ah, mệt quá nên k tám nhảm nhiều với mày nổi luôn ah, hic, thôi ôm bù nha...
Ngủ thôi cục cưng ơi 🐾🐾🐾
22:43 21th Dec 2017
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

Nghĩ lại tao thấy tao k sướng bằng mày nữa cưng ah, cả đời mày cứ bình lặng trôi, mày đep rồi lại quá dễ thương nên ai cũng thương mày ai cũng cưng mày hết, còn tao làm kiếp người hết gió này dập tới ma kia trù.Tao k biết đời tao khi nào mới bình yên dc bằng 1/10 của mày nữa, mày chết mày làm ma rồi mày có thấy tao khổ k, có thương tao hơn k cưng? 😂😔
23:00 21 Dec 2017
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
tuphuongsg
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi tuphuongsg »

cho ai từng có bạn thơ bé là chú chó cưng
07/05/2017
TTO - Lần đầu nghe Bài hát cho Bi mình đã rúc vào góc nhà ngồi khóc. Mỗi lần nghe lại, cảm giác bị rút mạnh trong lồng ngực vẫn quay trở lại. Mình vẫn nghĩ về Tun, hơn 30 năm rồi mình chưa bao giờ quên bạn ấy.

Năm mình 4 tuổi, gia đình chuyển từ tập thể ra nhà riêng. Hàng ngày bố và mẹ đi dạy, chị đi học, để mình ở nhà tự chơi.

Bố mẹ khoá cửa, kê một cái giường nhỏ ngoài hè có cái chăn cũ cho mình ngủ và một bình nước. Mẹ nhắc, "con đừng ra khỏi cánh cổng mà bị bắt cóc".

Rồi tất cả người lớn đi khỏi nhà. Mình nhất định không đi nhà trẻ, lủi thủi mò móc trong xó vườn với con chó tên Tun.

Tun chạy quẩng với mình, ôm nhau lăn lộn trên đất, chia nhau nồi cơm nguội mẹ để lại cho mình ăn sáng. Rồi Tun sinh con, mẹ lấy lá mía khô cuốn cho Tun cái ổ sau hiên nhà.

Mùa đông trên Thái Nguyên rét như cắt. Cái chăn mỏng chẳng đủ ấm, mình hay đánh đổ nước vào chăn nên nó càng lạnh.

Cứ lúc nào buồn ngủ và rét quá, mình sẽ bò vào ổ của Tun, gạt bọn chó con lổm ngổm qua một bên để rúc cả tay và chân vào cái bụng mềm nóng hổi của Tun. Trưa mẹ về sẽ ra ổ chó bế vào nhà con bé má hồng rực say ngủ, dãi chảy ướt hết bên mép.

Với Tun, hẳn mình cũng là một con chó con. Tun nằm ệch ra cái ổ vẻ mệt mỏi và hạnh phúc, bầy chó con thì bấm móng chân lấy đà húc đầu bú, mình cũng chen chúc giành lấy một cái tí để sờ.

Tun lè chiếc lưỡi dài có đốm đen liếm cả lũ chúng mình, âu yếm và ngọt ngào kinh khủng. Lúc nào mặt mình cũng sạch sẽ không lấm đất vì được Tun "rửa mặt" cho.

Rồi một tai họa xảy ra. Trong xóm có dịch chó dại. Tun và bầy con cũng bị lây dại. Bố mẹ tách bầy chó nhốt lại, mình bị mang đi tiêm 6 mũi.

Mình không thể quên tiếng tru buồn thảm khủng khiếp của bầy chó trong đêm khuya, nó cào vào trái tim của một em bé...

Rồi bố đành nhờ hàng xóm đến hành quyết bầy chó con để đảm bảo an toàn cho gia đình. Việc ấy diễn ra trước mắt Tun. Mình bị mẹ kéo vào nhà và mình đã vật lộn điên cuồng với mẹ. Người hàng xóm đề nghị đập nốt Tun.

Mẹ nài xin đợi thêm vài ngày, vì nhỡ đâu Tun qua được dịch, biểu hiện của Tun không rõ ràng bị dại như bầy chó con. Nhưng hôm sau, Tun dứt đứt xích, bạn ấy lao về phía mình.

Nếu người lớn nhìn thấy cảnh ấy sẽ chết khiếp - một con chó dại chuẩn bị tấn công đứa bé con. Nhưng không, Tun đứng cách mình một khoảng. Mình nhớ rõ ràng mắt bạn ấy đỏ kè, và ngân ngấn nước.

Bạn ấy nhìn mình rất buồn bã. Rồi chầm chậm quay đầu đi về phía cổng. Qua cái rãnh cổng, Tun co chân chạy điên cuồng. Bạn ấy mất hút. Vĩnh viễn. Mình không bao giờ nhìn thấy lại bạn ấy nữa.

Nhưng chưa bao giờ mình nghĩ là Tun đã chết. Không có điều gì xác thực việc ấy. Đó là một chuyến đi xa không trở về. Mình mơ đi mơ lại thấy bạn ấy, lúc thì Tun vui vẻ hạnh phúc, lúc thì bạn ấy gày ốm và bị thương, có lúc bạn ấy bị đánh đập.

Trước khi sinh Thóc, mình còn mơ thấy Tun cầm một cái âu đi xin tiền kiểu như chú chó Capi trong truyện Không gia đình. Có thể tất cả những giấc mơ ấy là lo sợ và hy vọng của mình về cuộc sống khác của Tun- nơi không có mình.

Tun đã truyền cho mình "mùi chó", để sau này mình có thể ngồi xuống vuốt ve bất cứ một chú chó lạ nào mình gặp - mà chưa bao giờ bị cắn.

Bài hát cho Bi và giọng hát trong vắt tha thiết của bé Mỹ Anh khiến mình nhớ Tun lắm. Mỗi khi đến đoạn cô bé Mỹ Anh hát "Cho dù nơi nào, tôi cầu chúc bạn bình yên" thì mình đều chảy nước mắt. Mình ước rằng nếu Tun ở một nơi nào đó, dù bạn ấy có là một hạt bụi đang lang thang, thì bạn ấy vẫn là một hạt bụi hạnh phúc.

Bài hát cho Bi là bài hát cho tất cả những ai đã từng có bạn thơ bé là chú chó cưng. Một bài hát khiến bạn có thể vừa mỉm cười khi nhớ về một tình bạn trong veo, đồng thời rơi những giọt nước mắt thương nhớ.
QUỲNH TUN
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

tuphuongsg đã viết: 21:37, 22/12/17
Chuyện cảm động quá chị, 😥, cám ơn chị đã chia sẻ nha..đúng là chó đứa nào cũng như đứa nào, đều rất là trung thành huhu :((
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

Py ơi
Noel sắp tới roi trời lại lạnh hơn rồi, ở đó mày có lạnh k? Huhu tao nhớ mày lắm cục cưng ơi, tao nhớ cái cách mày chạy lên kiu tao dậy mỗi sáng, nhớ ánh mắt biết nói của mày, nhớ cái kiểu ứ ứ dễ thương tới rụng rời của mày nữa... nhớ luôn cái kiểu hậm hực với thở dài của mày mỗi khi mày bực tao..
Ai cũng nhớ mày hết Py ah, ai cũng nói mong mày siêu thoát, nhưng sao có mình tao ích kỷ k muốn mày siêu thoát à, tao có quá ích kỷ k?😥 hả Py? Mà tao nghĩ tao đúng á, chắc gì đi đầu thai là tốt đi siêu thoát là tốt đâu, lỡ mày đầu thai mà gặp người k tốt thì sao, đúng k? Hic nên thôi mày cứ ở đây với tao đi nha.. Đừng nghe lời ai hết 😔
Ah, Py, mà tối hum qua con vàng vàng bay vô nhà có phải mày k, huhu, tao biết rồi, tao biết mày ở đây rồi, nhưng mày cứ ở mà k cần nhập vô con nào hết nhe, tao thấy mày trong thể xác mấy con đó tao lại đau lòng lắm.Tao chỉ cần mày thật thoải mái và vui vẻ là dc rồi, k cần mày phải hiện diện cho tao thấy, nha!!
Buồn quá Py ơi, thấy nhớ mày quá, huhu, tối nay mày lại ngủ với tao nha... Hứa với tao là luôn bên tao nha Py!! ôm mày
22:43 22th Dec 2017
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

K hiểu sao tao cứ sợ linh hồn mày đi đâu mất quá ah, thật ra thì tao k thấy mày k có nghĩa là tao k nghĩ tới mày, mày hiểu k, nên dù cho tao có k thấy mày mày cũng phải mặc định là tao luôn nghĩ tới mày và luôn mong mày ở đây, nha hông.. Tao biết sẽ có lúc mày thấy chán hay bất lực vì âm dương cách biệt nhưng mà k sao tao vẫn đang nói chuyện với mày mà, vẫn ôm mày ngủ mà, nên mày đừng có chán tao r bỏ tao mà đi nha. Nếu mày đi đầu thai, mày lại tiếp tục bước vào cái khổ á, nhiều khi đầu thai làm người nhưng chưa chắc sướng đâu H.Py ơi.. Vậy nên phải vững lòng nha Py!!!
23:06 22th Dec 2017
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

>:D< Pyy mập ù ơi.... 🐾🐾🐾
Năm sau là năm con chó mà lại k có mày r 😥😓😢
Tao chán quá Py, hay mày dắt tao theo với đi, đi mà, dc k????
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
tuphuongsg
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi tuphuongsg »

Hay là... em đi đặt 1 con chó bằng bông, cùng kiểu dáng, cùng kích cỡ đi...
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

tuphuongsg đã viết: 20:51, 23/12/17 Hay là... em đi đặt 1 con chó bằng bông, cùng kiểu dáng, cùng kích cỡ đi...
Hic dạ em cám ơn chị, nhưng chắc k cần chó bông làm gì chị ơi, với em k gì có thể thay thế dc thằng hâm này r, giờ em mà lỡ thấy con chó nào hay cái gì liên tưởng dc về nó em lại mau nước mắt, lại buồn thêm.
Chị biết phim nào về chó hay hay nữa k chị, Phim bữa chị nói em con Spanky nó có cái cử chỉ điệu bộ y như thẳng hâm của em luôn ah chị 😔😥😢
Đầu trang

Py0517
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Py0517 »

Mập hâm ơi chết mày rồi, tối nay tra tấn mày ôm mày cho mày khỏi ngủ luôn, hahha..
Tao biết mày ghét bị ôm, nhưng mà kệ 😂😂😂☺️☺️☺️
Vậy là bữa mày đi tới giờ k tắm r cưng ah, chắc "thơm" lắm r ha!! 😂
00/30 24 Dec 2017
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”