Trao đổi về nhân quả.

Khu vực xả xì-choét, buôn chuyện, tin vỉa hè
gianguyenthaonguyen
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Trao đổi về nhân quả.

Gửi bài gửi bởi gianguyenthaonguyen »

Khi nghe đến luật nhân quả thì cháu/em nghĩ ngay rằng ở hiền gặp lành, ác giả ác báo. Trồng dưa được dưa, trồng đậu được đậu.

Ấy vậy sau những va vấp và cảm nhận về cuộc sống, cháu/em thấy có người ở hiền nhưng nghèo khó, có ng ác nhưng rất giàu. Trồng dưa có thể ra đậu hehe

Vì vậy cháu/em lập topic này mong mọi người cùng chia sẻ với nhau để mỗi việc làm, suy nghĩ đều mang lại lợi ích cho bản thân và mọi người >:D<
Đầu trang

thắng2016
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Trao đổi về nhân quả.

Gửi bài gửi bởi thắng2016 »

gianguyenthaonguyen đã viết: 19:50, 17/02/18 Khi nghe đến luật nhân quả thì cháu/em nghĩ ngay rằng ở hiền gặp lành, ác giả ác báo. Trồng dưa được dưa, trồng đậu được đậu.

Ấy vậy sau những va vấp và cảm nhận về cuộc sống, cháu/em thấy có người ở hiền nhưng nghèo khó, có ng ác nhưng rất giàu. Trồng dưa có thể ra đậu hehe

Vì vậy cháu/em lập topic này mong mọi người cùng chia sẻ với nhau để mỗi việc làm, suy nghĩ đều mang lại lợi ích cho bản thân và mọi người >:D<
Cũng có thể công Đức và Phước Đức của mình làm trong đời này không đủ so với nghiệp ác tạo trong tiền kiếp lên vẫn phải chịu khổ. Cũng có thể công Đức đó đến kiếp tái sinh tiếp theo mới được hưởng. Lên hiện tại vẫn gặp nghịch cảnh.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
nncuong
Sáng lập
Sáng lập

Gửi bài gửi bởi nncuong »

Tất cả đều do MÌNH mà ra cả, vì MÌNH là kết quả của tất cả các yếu tố trong đó bao gồm "phúc đức". Vì thế muốn thay đổi thì phải tự thay đổi MÌNH.
Đầu trang

gianguyenthaonguyen
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

thắng2016 đã viết: 20:10, 17/02/18 Cũng có thể công Đức và Phước Đức của mình làm trong đời này không đủ so với nghiệp ác tạo trong tiền kiếp lên vẫn phải chịu khổ. Cũng có thể công Đức đó đến kiếp tái sinh tiếp theo mới được hưởng. Lên hiện tại vẫn gặp nghịch cảnh.
Dạ vâng. Bác ơi. Cháu thắc mắc cái nì ạ
Ví dụ người A cầm dao giết người B. Vậy ta hiểu người B kiếp nào đó đã giết ng A nên giờ ng A giết lại. Vậy kiếp sau lại tái diễn như thế sao? Bao giờ mới thoát cái vòng luẩn quẩn đó ạ?
Đầu trang

gianguyenthaonguyen
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

nncuong đã viết: 20:58, 17/02/18 Tất cả đều do MÌNH mà ra cả, vì MÌNH là kết quả của tất cả các yếu tố trong đó bao gồm "phúc đức". Vì thế muốn thay đổi thì phải tự thay đổi MÌNH.
Dạ vâng thưa bác. Cháu rất hoang mang khi giờ thật giả lẫn lộn, nhiều khi cái mà mình tận mắt thấy là xấu nhưng bên trong nó lại tốt. Cháu rất sợ mình nghĩ sai lầm rồi từ từ tạo tội. Vậy phải bắt đầu từ điều gì để tự thay đổi mình đúng cách ạ?
Đầu trang

thắng2016
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

gianguyenthaonguyen đã viết: 21:08, 17/02/18
thắng2016 đã viết: 20:10, 17/02/18 Cũng có thể công Đức và Phước Đức của mình làm trong đời này không đủ so với nghiệp ác tạo trong tiền kiếp lên vẫn phải chịu khổ. Cũng có thể công Đức đó đến kiếp tái sinh tiếp theo mới được hưởng. Lên hiện tại vẫn gặp nghịch cảnh.
Dạ vâng. Bác ơi. Cháu thắc mắc cái nì ạ
Ví dụ người A cầm dao giết người B. Vậy ta hiểu người B kiếp nào đó đã giết ng A nên giờ ng A giết lại. Vậy kiếp sau lại tái diễn như thế sao? Bao giờ mới thoát cái vòng luẩn quẩn đó ạ?
Người A giết người B và hai người ân oán với nhau. Sau khi A giết B thì A phải chịu án phạt ăn năn hối biết dừng lại sám hối cho người B gặp những vị cao tăng đắc đạo giảng đạo tích công lũy Đức cho hồi hướng công Đức cho B. Thì tự triệt tiêu vì xã hội loài người phát triển theo hướng tích cự.
Đầu trang

gianguyenthaonguyen
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

thắng2016 đã viết: 21:16, 17/02/18
Dạ cháu hiểu ui hihi còn trường hợp 1 ng đang đi trên đường bị sét đánh hoặc cành cây rơi trúng đầu ui chết thì lý do là gì ạ bác? Ko thể nào có ân oán với trời hoặc cành cây được :-?
Đầu trang

thắng2016
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

gianguyenthaonguyen đã viết: 21:20, 17/02/18
thắng2016 đã viết: 21:16, 17/02/18
Dạ cháu hiểu ui hihi còn trường hợp 1 ng đang đi trên đường bị sét đánh hoặc cành cây rơi trúng đầu ui chết thì lý do là gì ạ bác? Ko thể nào có ân oán với trời hoặc cành cây được :-?
Cái đó cũng khá nhiều cách để suy diễn. Nhưng theo tôi số phận chỉ được hưởng đến vậy là phải lìa xa trần thế thì trong khoảng 3 ngày đến một tháng là ra đi dưới mọi hình thức do nghiệp lực của mình mà không tránh được. Còn cũng có thể người đó phá hoại nơi thờ tự linh thiêng mà bị chết một cách rất sợ là sét đánh.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

gianguyenthaonguyen đã viết: 19:50, 17/02/18 Khi nghe đến luật nhân quả thì cháu/em nghĩ ngay rằng ở hiền gặp lành, ác giả ác báo. Trồng dưa được dưa, trồng đậu được đậu.

Ở hiền không nhất thiết phải giàu có và ngược lại, cũng giống như trồng cây nào được quả nấy thôi. Trồng cây hiền đâu thể mong ngóng quả giàu có.

Vả lại, việc giàu nghèo sang hèn ở kiếp này biết đâu đấy là cái Quả từ cái Nhân của những kiếp trước (nếu tin vào nhân quả luân hồi).

Nói chung, việc tốt thì nên làm, việc xấu thì nên tránh, việc thấy đáng làm thì làm, việc không đáng thì không làm. Còn chuyện giàu nghèo sang hèn để sau.
Đầu trang

Stranger0127
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Stranger0127 »

Nhân quả không chỉ là chuyện xảy ra trong một đời một kiếp, mà là việc đã tạo tác qua nhiều đời nhiều kiếp. Có thể em thấy kiếp này sao người đó ác mà giàu thế, sự giàu sang ở kiếp này có thể do nhiều đời nhiều kiếp trước họ đã bố thí, cho đi rất nhiều, nhưng sao họ ác mà vẫn có được điều đó, cái sự ác đó sẽ phải trả giá ở một kiếp khác vì kiếp này nghiệp lực tốt đẹp của bao đời trước đã được dồn cho họ hưởng trọn kiếp này rồi.

Em đọc kinh nhân quả để hiểu rõ thêm, rồi hãy học và làm theo thì càng tốt. Có thêm thời gian đọc sách Hành trình về phương Đông, để không phải mơ hồ thêm điều gì nữa vì đó là người thật, việc thật, đã được khoa học thực nghiệm xác nhận thật :D

P/S: Cái câu trồng dưa ra đậu làm chị nhớ lại vừa rồi chị trồng khổ qua, nó lại ra trái dưa bở =))
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Trà chanh - Chém gió”