Cúng chùa, bố thí, phóng sinh...làm gì?

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Hình đại diện của thành viên
Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Cúng chùa, bố thí, phóng sinh...làm gì?

Gửi bài gửi bởi Tây Đô đạo sĩ »

Nhiều người cho rằng đến chùa cúng một số tiền hay một món hàng gì đó rồi xin Phật, Bồ tát ban phúc cho. Vì thế cúng xong rồi họ xin điều này điều nọ, cầu Phật giúp cho điều này điều kia, nào là làm ăn phát tài, trúng số đề, tai qua nạn khỏi, không đau ốm...Đâu biết rằng tội phúc do chính mình tự tạo, Phật và chư vị Bồ tát lúc nào cũng từ bi thương xót tất cả chúng ta, chẳng lẽ cứ có tiền có quà các ngài mới lưu ý?
Những gì xảy ra cho chúng ta hôm nay đều có nguyên nhân từ quá khứ, mình gây nhân thì mình sẽ chịu quả. May sao từ nhân đến quả còn có các duyên, tức là điều kiện cần và đủ để các biến cố sự kiện xảy ra. Nếu biết can thiệp đúng cách chúng ta có thể thay đổi kết quả theo hướng có lợi.
Thí dụ tiền kiếp ta giết chết một người hay một con vật, nợ họ một mạng. Hoặc nợ họ một số tiền, hoặc cướp vợ giật chồng hay triệt hạ công danh... của họ. Họ thù oán mình và cứ đi theo tìm cách trả thù khiến cho mình lao đao lận đận, làm gì cũng bị khó khăn cản trở. Dù mình không nhìn thấy họ nhưng lúc nào họ cũng theo sát mình, mình làm gì nghĩ gì họ đều biết rõ. Nếu mình biết mình có món nợ ấy, tìm cách trả họ thì có thể hóa giải được oan trái tiền kiếp và cải thiện được cuộc sống. Trả thế nào đây?
Cúng chùa là mình giúp cho các vị đệ tử của Đức Phật học đạo tu hành, tự giải thoát bản thân và giúp nhiều người khác giải thoát luân hồi sinh tử. Mình sẽ có công đức rất lớn, không những mình hưởng mà còn có thể gửi công đức ấy cho người khác. Phóng sinh thì mình cứu được nhiều mạng sống, bố thí, làm từ thiện, giúp người qua cơn cơ nhỡ, bồi đường đắp lộ...tất cả đều có công đức. Nếu mình gửi cho những kẻ đã bị mình giết hoặc trong quá khứ mình nợ nần họ thì dần dần họ sẽ không làm khó mình nữa.
Tụng kinh Phật, trì chú còn có nhiều công đức hơn nữa. Nếu mình gửi cho họ và cầu cho họ được tái sinh đầu thai hoặc vãng sinh tịnh độ thì không những hóa giải được thù oán cũ mà họ còn cám ơn mình nữa. Dĩ nhiên họ sẽ giúp lại cho mình. Sau khi làm được một trong những việc trên, khấn: " Con tên là...xin hồi hướng công đức cúng chùa bố thí...cho các oan gia trái chủ, gia quyến nhiều đời của con, cầu mong cho họ được nghiệp chướng tiêu trừ, hóa giải oan khiên siêu sinh tịnh độ" họ sẽ nhận được.
Mình thiếu nợ thì mình phải trả, không thể xin Phật hay ai đó giúp mình quịt nợ được. Xem số có lợi thế là biết được phần nào mình có nợ nần gì trong tiền kiếp và qua đó có cách ứng xử thích hợp để cuộc sống chúng ta ngày càng tiến bộ, hạnh phúc hơn. Ngoài việc trả được nợ cũ, chúng ta còn gây được nhiều nhân tốt và sẽ gặt được quả tốt về sau. Hãy cố gắng tích cực lên! Số phận nằm trong tay chúng ta mà thôi.
Được cảm ơn bởi: mimi1986, Kình Dương, ngduyh, Sầu riêng, surini82, ng.hoa88, teamoon, 1100, Chém Gió, maianh_2012, anhtuantrancer, thik_an_kem, cloudstrife, taijiquan, mi tran, BuiThuThuy, dvh, giapha_bg, THT, tamlan, HienLanhChamChi, carol8386, xuâncônhạn, naomi157, thusuong1232002, gianglam, thbthb, dttd, DNTS, maryduyen, mythanh, cunconhamchoi, hirashi, Anna02, hoanang88, shift30, Mộc 8, Liziyeu, thanhwenger, Cáo tiểu thư, Anechan, tuyetlan0203, mimeongo, quansu94, thientam75, mythinh1912, mailinhD03, linhdinh7968, HuyDũng, HoangVuThanh, HoaSenTuoiSang, buivu, Thân_cư_tài_lộc, dungsunil, hoada8987, Nobi_Nguyen, coolair, muahe26
Đầu trang

thik_an_kem
Lục đẳng
Lục đẳng

TL: Cúng chùa, bố thí, phóng sinh...làm gì?

Gửi bài gửi bởi thik_an_kem »

1. Về việc giết động vật, thì cho cháu hỏi là nếu giết vì mưu sinh như chim, gà, lợn để đem bán kiếm tiền. Vậy có tội ko chú Tây đô??

2. Về việc phóng sinh, cháu thấy trước mấy chùa hay có mấy người đem lồng chim đến bán cho khách phóng sinh, chuyện này cháu ko đồng ý chút nào. Tự nhiên bắt chim rồi bán cho khách, xong rồi thế nào mấy con chim đó cũng bị bắt nữa, rồi bị bán... Nếu khách mua chim phóng sinh, chẳng phải tiếp tay cho người bán đi bắt chim sao? (vì có nhu cầu mới cung cấp)

Chuyện phóng sinh, cháu nghĩ là khi mình tình cờ gặp 1 con vật nào bị nạn, bị thương thì mình chăm sóc rồi thả nó. Ý cháu là vậy, còn vài sơ sót, mong chú chỉ bảo thêm.
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

thik_an_kem đã viết:1. Về việc giết động vật, thì cho cháu hỏi là nếu giết vì mưu sinh như chim, gà, lợn để đem bán kiếm tiền. Vậy có tội ko chú Tây đô??

2. Về việc phóng sinh, cháu thấy trước mấy chùa hay có mấy người đem lồng chim đến bán cho khách phóng sinh, chuyện này cháu ko đồng ý chút nào. Tự nhiên bắt chim rồi bán cho khách, xong rồi thế nào mấy con chim đó cũng bị bắt nữa, rồi bị bán... Nếu khách mua chim phóng sinh, chẳng phải tiếp tay cho người bán đi bắt chim sao? (vì có nhu cầu mới cung cấp)

Chuyện phóng sinh, cháu nghĩ là khi mình tình cờ gặp 1 con vật nào bị nạn, bị thương thì mình chăm sóc rồi thả nó. Ý cháu là vậy, còn vài sơ sót, mong chú chỉ bảo thêm.
Mình lạc vào rừng Amazon, bị thổ dân bắt đem làm thịt, mình phản đối thì họ nói rằng không giết mình ăn thịt họ sẽ đói. Mình có giận họ không? Giết bất cứ động vật nào cũng bị nghiệp sát sinh, sẽ phải trả quả, không thể viện lý do sinh kế. Những người bắt chim cố ý đi bán cho những người phóng sinh, sau đó bắt lại bán thì họ sẽ gây nhân xấu và sẽ có quả xấu. Tôi thường vào chợ mua cá cua ốc lươn...đem thả mới thực sự là cứu mạng chúng nó, không mua theo đơn đặt hàng, không mua của những người cố ý bắt bán ở cổng chùa vì mua của họ khác nào xúi họ đi bắt thêm. Thấy bon trẻ hành hạ con vật, mình thương xót mua nó rồi thả, đó là việc rất tốt. Chúc cháu khỏe.
Được cảm ơn bởi: Trà sữa, surini82, ng.hoa88, teamoon, phongvan38, Chém Gió, thik_an_kem, cloudstrife, babymoi, dvh, dzungtq, anhlotus, emilyduong92, Mộc 8, ngoduy79, linhdinh7968, HoaSenTuoiSang
Đầu trang

Tinh Tam
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Tinh Tam »

Tụng kinh Phật, trì chú còn có nhiều công đức hơn nữa. Nếu mình gửi cho họ và cầu cho họ được tái sinh đầu thai hoặc vãng sinh tịnh độ thì không những hóa giải được thù oán cũ mà họ còn cám ơn mình nữa. Dĩ nhiên họ sẽ giúp lại cho mình. Sau khi làm được một trong những việc trên, khấn: " Con tên là...xin hồi hướng công đức cúng chùa bố thí...cho các oan gia trái chủ, gia quyến nhiều đời của con, cầu mong cho họ được nghiệp chướng tiêu trừ, hóa giải oan khiên siêu sinh tịnh độ" họ sẽ nhận được.

--> Huynh TD ah, đọc đến đây làm TT nhớ đến 1 kỷ niệm buồn,tạm gọi đó là kỷ niệm,số là vậy,TT có 1 ng b tham dục vọng lắm, cái gì thoả mãn dục vọng a ta thích, hờ hững với cha mẹ già yếu, ...TT đã khuyênnhieeuf k đc, dẫn đi chùa 1 t/g thì thấy a ta đã biết cúi đầu thấp xuống khi lễ Phật, với ng khác có lẽ là bthg nhg với a ta là 1 sự kỳ công, gd a ta rất cảm ơn m vì chỉ có đi với m 1 t/g ngăn mà a ta làm đc như vậy, nên nhờ m giúp tiếp.

Mình liền tặng a ta 1 số cuốn kinh dành cho ng tập tu, kinh về Phật a di đà, kinh nhân quả, ...a ta đã nhận và hứa sẽ đọc...chỉ tiếc TT k có t/g bên cạnh a ta hàng ngày, 1 ngày kia TT phát hiện đám b xấu lại rủ rê a ta chơi bời, đó là nguyên nhân khiến a ta k có t/g đọc kinh, và đó cũng là môi trg xấu tác động nhiều đén nhân cách của a ta, khiến a ta thay đổi, a ta nói nhiều câu k hay lắm như : sao đi chùa mãi mà vẫn gặp đen thế nhỉ...làm m thất vọng vô cùng, ...Trc kia, khi có t/g hay kể chuyện Phật giáo cho a ta nghe, dạy cho a ta bieets đi chùa phải mua gì, đặt gì lên ban, tiền công dức nữa...những viẹc tưởng rất nhỏ nhg lại thay đổi a ta vô cùng, gda ta cũng choáng váng,sếp trog cq cũng phải ngạcnhieen bởi cái tínhnongs như lửa uống rượu vào là đánh đồng nghiệp cung biến đi đâu mất... thế mới thấy, môi trg thật sự quan trọng , có thể giúp ngta có 1 môi trg trong sáng lành mạnh, cũng là 1 cách bố thí chăng?
Được cảm ơn bởi: teamoon, cloudstrife, shift30
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

Tinh Tam đã viết:Tụng kinh Phật, trì chú còn có nhiều công đức hơn nữa. Nếu mình gửi cho họ và cầu cho họ được tái sinh đầu thai hoặc vãng sinh tịnh độ thì không những hóa giải được thù oán cũ mà họ còn cám ơn mình nữa. Dĩ nhiên họ sẽ giúp lại cho mình. Sau khi làm được một trong những việc trên, khấn: " Con tên là...xin hồi hướng công đức cúng chùa bố thí...cho các oan gia trái chủ, gia quyến nhiều đời của con, cầu mong cho họ được nghiệp chướng tiêu trừ, hóa giải oan khiên siêu sinh tịnh độ" họ sẽ nhận được.

--> Huynh TD ah, đọc đến đây làm TT nhớ đến 1 kỷ niệm buồn,tạm gọi đó là kỷ niệm,số là vậy,TT có 1 ng b tham dục vọng lắm, cái gì thoả mãn dục vọng a ta thích, hờ hững với cha mẹ già yếu, ...TT đã khuyênnhieeuf k đc, dẫn đi chùa 1 t/g thì thấy a ta đã biết cúi đầu thấp xuống khi lễ Phật, với ng khác có lẽ là bthg nhg với a ta là 1 sự kỳ công, gd a ta rất cảm ơn m vì chỉ có đi với m 1 t/g ngăn mà a ta làm đc như vậy, nên nhờ m giúp tiếp.

Mình liền tặng a ta 1 số cuốn kinh dành cho ng tập tu, kinh về Phật a di đà, kinh nhân quả, ...a ta đã nhận và hứa sẽ đọc...chỉ tiếc TT k có t/g bên cạnh a ta hàng ngày, 1 ngày kia TT phát hiện đám b xấu lại rủ rê a ta chơi bời, đó là nguyên nhân khiến a ta k có t/g đọc kinh, và đó cũng là môi trg xấu tác động nhiều đén nhân cách của a ta, khiến a ta thay đổi, a ta nói nhiều câu k hay lắm như : sao đi chùa mãi mà vẫn gặp đen thế nhỉ...làm m thất vọng vô cùng, ...Trc kia, khi có t/g hay kể chuyện Phật giáo cho a ta nghe, dạy cho a ta bieets đi chùa phải mua gì, đặt gì lên ban, tiền công dức nữa...những viẹc tưởng rất nhỏ nhg lại thay đổi a ta vô cùng, gda ta cũng choáng váng,sếp trog cq cũng phải ngạcnhieen bởi cái tínhnongs như lửa uống rượu vào là đánh đồng nghiệp cung biến đi đâu mất... thế mới thấy, môi trg thật sự quan trọng , có thể giúp ngta có 1 môi trg trong sáng lành mạnh, cũng là 1 cách bố thí chăng?
Hoan hỉ tán thán sư tỉ đã gieo được một hạt giống lành. Trong kinh Pháp Hoa có dạy, chỉ cần một người cúi đầu miễn cưỡng trước tượng Phật, Bồ tát thì trước sau gì cũng sẽ được giải thoát. Tỉ làm được việc trên công đức vô lượng. A Di Đà Phật. =D> =D> =D>
Được cảm ơn bởi: Chém Gió, cloudstrife, Cáo tiểu thư, huyenmay
Đầu trang

ngo_ngot
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi ngo_ngot »

Bác Tây Đô ui cho cháu hỏi, nếu mình đi xem bói mà bít trước tai họa để tránh thì có thoát được tai họa đó hẳn ko? hay vẫn phải chịu kiếp nạn đó vào một thời điểm khác? Liệu làm lễ giải hạn có hết được ko ah? 8->
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

ngo_ngot đã viết:Bác Tây Đô ui cho cháu hỏi, nếu mình đi xem bói mà bít trước tai họa để tránh thì có thoát được tai họa đó hẳn ko? hay vẫn phải chịu kiếp nạn đó vào một thời điểm khác? Liệu làm lễ giải hạn có hết được ko ah? 8->
Nguồn gốc vận hạn xấu là do trước đây mình gây nhân xấu, nên có thể xảy ra quả xấu. Nếu sớm biết hóa giải thì vẫn được, nếu nợ mạng thì phóng sinh thật nhiều, tụng kinh chú, in kinh ấn tống, làm nhiều việc công đức gửi cho chủ nợ thì có thể họ không đòi mạng mình nữa, chỉ ốm qua loa thôi. Nếu cố ý tránh né trả nợ mà không làm gì cho chủ nợ thì lúc khác họ sẽ đòi. Có thể làm lễ giải hạn được, tuy nhiên cúng sao hay nhờ pháp sư giúp mình trốn nợ quịt nợ thì không giải quyết được gì, tiền mất tật mang, có khi chủ nợ họ giận thì sinh chuyện khác đáng sợ hơn. Lễ giải hạn có thể là trai đàn chẩn tế, lễ tụng kinh chú cầu siêu, lễ sám hối...rồi hồi hướng công đức cho oan gia trái chủ, nhờ thầy có uy tín thuyết pháp hóa giải nợ nần oan khiên giữa mình và họ. Làm thường xuyên thì giải được nạn.
Được cảm ơn bởi: Chém Gió, maryduyen, emilyduong92
Đầu trang

ngo_ngot
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi ngo_ngot »

Vậy nếu mình biết tháng này mình đi xa bị nạn xe cộ thì mình sẽ k đi nữa. Đồng thời làm lễ giải hạn cùng thường xuyên làm việc thiện thì sẽ hóa giải được tai nạn này phải không bác? Chứ nếu chỉ có tránh đi xa trong tháng ko thui thì vẫn có khả năng bị tai nạn vào 1 thời điểm khác?
Đầu trang

Tây Đô đạo sĩ
Bát đẳng
Bát đẳng

ngo_ngot đã viết:Vậy nếu mình biết tháng này mình đi xa bị nạn xe cộ thì mình sẽ k đi nữa. Đồng thời làm lễ giải hạn cùng thường xuyên làm việc thiện thì sẽ hóa giải được tai nạn này phải không bác? Chứ nếu chỉ có tránh đi xa trong tháng ko thui thì vẫn có khả năng bị tai nạn vào 1 thời điểm khác?
Nếu biết có nạn mà thời gian quá gần, không kịp làm các việc trên thì thường xuyên niệm nam mô A Di Đà Phật, nam mô Đại bi Quán Thế Âm Bồ Tát, niệm Ngũ bộ chú để tạm thời qua thời điểm khó, sau đó làm các việc công đức như tôi đã giới thiệu để bù lại. Nếu không làm bù thì nguy cơ vẫn còn.
Được cảm ơn bởi: Chém Gió, shift30
Đầu trang

bhbhbh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi bhbhbh »

Đức năng thắng sô! :)
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”