Trải qua...

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Mango-style
Lục đẳng
Lục đẳng

Trải qua...

Gửi bài gửi bởi Mango-style »

Ko biết nên đặt cái tựa thế nào, thôi thì nó là những điều mà mình trải qua vậy!

Dạo này hỗn tạp quá. Lộn xộn. Lúc nào cũng suy nghĩ.. Nặng đầu.. >.<

Mọi việc tưởng chừng bế tắc... Tự nhiên muốn tìm một nơi để tĩnh tâm. Chỉ cần ko suy nghĩ là tốt rồi.

Ra quán. Chọn cho mình một góc ngồi. Nhâm nhi ly trà. Bất chợt nhìn qua là tấm kính thật to trên tường, dài đến mấy mét, chiếm phần lớn phòng. Tự thấy mình trong đó. Thật nhỏ bé. Bất ngờ mình nghĩ là con người ta nhỏ bé vậy mà sao cái tôi của họ lại lớn quá??? Đang nói mình đấy >.< Nhờ nhìn tấm kính to lớn đó mà tự thấy mình nhỏ thật, nhưng cái tôi, ích kỉ lớn quá.. Hiểu ra, mình thật ra ko là gì cả. Ko là gì cả để người ta luôn vì mình, quan tâm mình. Ko thể cứ vì cái tôi quỉ quái này mà tự làm khổ mình, khổ người khác được. Phần lớn người ta khổ là do chính bản thân người ta làm ra thôi, chỉ trừ những TH bất đắc dĩ như: người thân bị bệnh, hay chuyện xui rủi gì ở đâu ập đến, v..v...

Thật sự rất cám ơn tấm kính đó. Nó đã cho mình dịp để tự nhìn lại mình.
Đúng là đến những nơi bao la, rộng lớn thì tâm hồn mình mới "nới rộng" ra được :D
Vui vì đã nghĩ thoáng hơn. Nhưng mà... sao trong kính nhan sắc mình tàn phai thế này??? :-O :((
Chết dòiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii Chắc phải lên kế hoạch tu chỉnh lại nhan sắc thui, hix..hix!!
Được cảm ơn bởi: Ngàn Phố, hongdo2804
Đầu trang

Mango-style
Lục đẳng
Lục đẳng

TL: Trải qua...

Thật ra thời gian gần đây là mình đã tự giác ngộ ra nhiều điều.

Lúc nhỏ thì được cha mẹ, người lớn chỉ dạy. Bởi vậy con nít rất là sướng, được cha mẹ dạy từng li từng tí, rèn luyện thói quen, nhân cách hàng ngày. :D

Lớn thêm chút nữa thì đọc sách, mẩu chuyện, mấy lời khuyên để hoàn thiện mình. Ừ đọc thì hiểu nhưng quên nhanh :P

Bây giờ sau 2 bước căn bản trên thì mình có thể tự hiểu ra vấn đề thông qua các sự vật, hiện tượng. Nhưng vẫn còn ít lắm. Mong có cơ hội cho mình trau dồi hơn nữa!! Ko kẻo cái tính "ngựa chứng", "lì sọ" lại nổi lên thì chết :( [-O<
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
binhminh212
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi binhminh212 »

Chia sẻ trầm tư cùng em!

Ko biết nói gì hơn, gửi em 1 posting bên diễn đàng tuổi trẻ QN sưu tầm, em đọc chơi.

Hai nhà sư
Có hai nhà sư đang trên đường đi khất thực. Đến một con suối có dòng chảy rất xiết hai nhà sư nhìn thấy có một cô gái đang định lội qua suối nhưng không dám vì sợ bị nước cuốn đi. Nhà sư thứ nhất không quan tâm đến lời yêu cầu giúp đỡ của cô gái và tự mình lội qua suối. Nhà sư thứ hai tiến đến bế cô gái vào lòng và lội qua suối. Cô gái vô cùng cám ơn nhà sư đã giúp mình và cả hai nhà sư lại tiếp tục con đường của mình.

Đi được một đoạn đường, dường như không chịu nổi nhà sư thứ nhất quay lại trách nhà sư thứ hai :

- Anh đã tu hành mà vẫn còn tà tâm, vẫn còn ham sắc dục. Sao lại ôm ấp đàn bà con gái như thế?

Nhà sư thứ hai điềm đạm trả lời :

- Ô hay! Tôi đã bỏ cô ta lại bên bờ suối rồi, còn anh vẫn mang cô ta theo cho đến bây giờ sao?

:) :) :)
Được cảm ơn bởi: Vũ Tướng, hababy22000, Mango-style, gaibacon, hoamoclan209
Đầu trang

Mango-style
Lục đẳng
Lục đẳng

Chị hiểu ntn về câu chuyện đó?
Được cảm ơn bởi: binhminh212
Đầu trang

binhminh212
Lục đẳng
Lục đẳng

Thưởng thức tình yêu như thưởng thức nghệ thuật, đứng từ tâm mình phát ra, nó còn mình còn, nó mất thì mình ngưng.

Quay lại câu hỏi của em, chị thì đơn giản, đơn giản đến nỗi ko có gì để nói luôn. :)
Được cảm ơn bởi: Mango-style
Đầu trang

Mango-style
Lục đẳng
Lục đẳng

Em luôn có nhận định của mình, và cũng muốn nghe ý kiến người khác thế nào.

Câu chuyện trên em hiểu như thế này:
- Nhà sư 1 đã ko rũ bỏ được hình ảnh cô gái vì ông ta ko làm việc chính đáng, vì sợ mang tiếng mà ko dám bế cô gái qua sông, nên sau đó tâm ko yên, ko rũ bỏ được.
- Nhà sư 2 thì làm theo cái tâm giúp người, ko sợ miệng lưỡi thế gian, khi làm việc giúp người chính đáng xong thì tâm an định, ko áy náy, nghĩ ngợi gì cả.

Vậy nên làm việc gì thì nên đường đường chính chính mà làm, đừng có thấp thỏm, mà tâm ko an.
Việc gì cũng vậy, có công khai, chính thức thì sau này có rũ bỏ thì cũng vui vẻ mà đi.
Được cảm ơn bởi: binhminh212
Đầu trang

binhminh212
Lục đẳng
Lục đẳng

Good, em!
Thật tâm chị rất quý em! Em bóc tách vấn đề rất ok :-*
Được cảm ơn bởi: Mango-style
Đầu trang

Kem_da
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Kem_da »

Haizz, có những người suốt đời chỉ đóng vai trò là kẻ thọc gậy bánh xe. Giống như trong phim dzậy đó, có ông này tài giỏi thì phải có kẻ đối đầu chuyên phá đám..
Định mệnh của họ chăng? :D

Mà dạo này mình như người câm #-o hồi đó thấy gì bất bình là lên tiếng ngay, giờ sao thấy oải quá, hết mún nói gì lun..Bất lực! 8->
Đầu trang

Vũ Tướng
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Vũ Tướng »

còn chuyện ông sư nào khác không em ? Truyện hay quá
Đầu trang

Kem_da
Nhất đẳng
Nhất đẳng