Cung tật ách, nhân cách thứ 2 của con người

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Dân chơi lành mạnh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Cung tật ách, nhân cách thứ 2 của con người

Gửi bài gửi bởi Dân chơi lành mạnh »

Em tự nghiên cứu tâm lý học và hiểu ra bên trong con người luôn có nhân cách thứ 2 hay còn gọi là vùng shadow.

Em nhận ra rằng cung tật ách chính là vùng shadow này, nó chỉ huy vô thức của con người, khi vô thức trào lên nó chi phối cả nhận thức, khiến chúng ta hành động như một người khác.

Ví dụ : khi em lên cơn tiêu cực, em thường có xu hướng bắt nạt những người xung quanh, nhất là những người hiền lành. Khi cơn giận hạ xuống, em lại trở về là em, lại có cảm giác ăn năn vì việc làm trước.

Em mất nhiều bạn thân và người yêu cũng vì vấn đề này.

Sau này em lấy vợ, em sẽ chọn cô nào có trí tuệ, có bản lĩnh. Vì cô ta sẽ làm em phải kiêng kị, không dám lên cơn.

Ngoài ra em sẽ tu dưỡng để dần dần chữa lành nhân cách thứ 2 này, thời gian có thể 5-10 năm. Sự thật là như vậy vì shadow không phải thứ dễ kiểm soát.
Được cảm ơn bởi: chimxinhxinh
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Cung tật ách, nhân cách thứ 2 của con người

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Cung Tật ách có ý kiến cho là cung Mệnh thứ hai cũng có lý. Nhiều ông Mệnh tài quan di không có Lộc, Quyền nhưng ham danh lợi, tiền tài, bằng cấp lắm, nhìn kỹ cung ách có Hóa Lộc, Hóa quyền và cả Kình
Được cảm ơn bởi: Thathu, Thao0808
Đầu trang

dunglanchin
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dunglanchin »

Tật ách : để luận bênh tật , tham vọng tiềm tàng , lúc từ trần ... Tật ách tích tụ những nghiệp xấu từ kiếp trước của đương số truyền sang kiếp này . Tật ách là mệnh chủ lúc về già .
Được cảm ơn bởi: Vân Quý, Nguyenkute9x, Free Wind, Quan Nguyen, Ping, daoloi1234
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

dunglanchin đã viết: 09:16, 17/07/21 Tật ách : để luận bênh tật , tham vọng tiềm tàng , lúc từ trần ... Tật ách tích tụ những nghiệp xấu từ kiếp trước của đương số truyền sang kiếp này . Tật ách là mệnh chủ lúc về già .
Tham vọng tiềm tàng có thể hiểu là những tính chất bị che giấu của con người khi có điều kiện sẽ xuất hiện.
Ví dụ cung mệnh của mình rất hiền lành, nhưng cung tật ách lại có Tử vi, thiên phủ nên tiềm ẩn bên trong luôn nghĩ mình cao hơn người khác kg? Hoặc một người trông ở ngoài rất đứng đắn nhưng cung tật ách có đào hoa, thiên không lại có liêm trinh, phá quân nên họ luôn tiềm ẩn sự trăng hoa và lừa dối kg ạ?
Đầu trang

GiauThienSu
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi GiauThienSu »

Còn người đa nhân cách thì liệu điều này còn đúng không nhỉ :-?
Đầu trang

dunglanchin
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dunglanchin »

TLXD đã viết: 16:38, 02/10/22
dunglanchin đã viết: 09:16, 17/07/21 Tật ách : để luận bênh tật , tham vọng tiềm tàng , lúc từ trần ... Tật ách tích tụ những nghiệp xấu từ kiếp trước của đương số truyền sang kiếp này . Tật ách là mệnh chủ lúc về già .
Tham vọng tiềm tàng có thể hiểu là những tính chất bị che giấu của con người khi có điều kiện sẽ xuất hiện.
Ví dụ cung mệnh của mình rất hiền lành, nhưng cung tật ách lại có Tử vi, thiên phủ nên tiềm ẩn bên trong luôn nghĩ mình cao hơn người khác kg? Hoặc một người trông ở ngoài rất đứng đắn nhưng cung tật ách có đào hoa, thiên không lại có liêm trinh, phá quân nên họ luôn tiềm ẩn sự trăng hoa và lừa dối kg ạ?

TLXD thân .
Cung Tật ách của bạn có : Tử Phủ (M) thì rất ít bệnh họa và nếu có thì thường được giải cứu ngay , nhưng đôi khi hay bị cảm sốt luôn .
Tử vi , Thiên phủ , hai chủ tinh thuộc hành thổ thì chủ về tì ( tuyến tụy ) , về bệnh đường tiêu hóa ( Tì , Vị , Trường ) .
Mệnh , Thân sinh phù cho Tật ách thì mọi sự tai ương sẩy ra là do mình tạo nghiệp ( ví dụ : bạn lấy chồng sinh 1970 cũng là tạo nghiệp , để con 2007 và 2019 thì cũng là tạo nghiệp ) .
Mong bạn hiểu và ứng sử cho đúng .
Được cảm ơn bởi: TLXD
Đầu trang

TLXD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi TLXD »

dunglanchin đã viết: 19:01, 02/10/22
TLXD đã viết: 16:38, 02/10/22
TLXD thân .
Cung Tật ách của bạn có : Tử Phủ (M) thì rất ít bệnh họa và nếu có thì thường được giải cứu ngay , nhưng đôi khi hay bị cảm sốt luôn .
Tử vi , Thiên phủ , hai chủ tinh thuộc hành thổ thì chủ về tì ( tuyến tụy ) , về bệnh đường tiêu hóa ( Tì , Vị , Trường ) .
Mệnh , Thân sinh phù cho Tật ách thì mọi sự tai ương sẩy ra là do mình tạo nghiệp ( ví dụ : bạn lấy chồng sinh 1970 cũng là tạo nghiệp , để con 2007 và 2019 thì cũng là tạo nghiệp ) .
Mong bạn hiểu và ứng sử cho đúng .
Cái ng chồng cũ của m cũng kỳ lạ lắm. Mình kg yêu nhưng vẫn cưới. Trc khi cưới có lần nghĩ lại muốn thôi, đã hỏi ý kiến gia đình nhưng mọi ng kg thấy lí do đủ lớn để thôi nên m cưới. 2007 và 2019 có nhiều dữ kiện khá lạ lúc m sinh nở, có những chi tiết giống nhau đến kỳ lạ. M cũng từng bỏ 1 em bé năm 2008 do sinh mổ 2007 kg sinh được em đó.
Bạn có thể cho mình xin thêm gợi ý là cái nghiệp mình tạo đó (theo mình hiểu là chọn tuổi chồng và năm sinh con không thuận) thì có thể làm gì để hoá giải không?
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Tôn Ngộ Không !!!
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tôn Ngộ Không !!! »

Mới có 1 năm thôi, tự nhìn lại mình viết bài ngu thật. Đợt năm ngoái trầm cảm nên giọng text hơi yếu.

Bây giờ là chọn bố vợ quan trọng hơn chọn vợ nhé các bạn.

Vợ khờ càng tốt, lấy vợ khôn là coi như xong đời. Đàn bà Nguy hiểm lắm

Vợ phải nhịn chồng, không nhịn thì qua nhà Bồ ở =P~
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 19:24, 02/10/22 Mới có 1 năm thôi, tự nhìn lại mình viết bài ngu thật. Đợt năm ngoái trầm cảm nên giọng text hơi yếu.

Những lập luận này bác lấy từ đâu ra vậy :d
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Tôn Ngộ Không !!!
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tôn Ngộ Không !!! »

hoavan004 đã viết: 19:32, 02/10/22
Tôn Ngộ Không !!! đã viết: 19:24, 02/10/22 Mới có 1 năm thôi, tự nhìn lại mình viết bài ngu thật. Đợt năm ngoái trầm cảm nên giọng text hơi yếu.

Những lập luận này bác lấy từ đâu ra vậy :d
Tâm lý học của Jung,

còn quan điểm chọn vợ năm ngoái thì bỏ đi nhé, coi như Lão Tôn lúc đó còn xanh :">
Được cảm ơn bởi: hoavan004
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”