Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số

Gửi bài gửi bởi happymap »

Lâu rồi e mới lên lại diễn đàn, e viết những dòng này không biết nên tự vui hay buồn nữa, vì hôm nay là ngày cuối cùng e trả xong 1 món nợ dài đằng đẳng đúng 2 năm trời.
Nghĩ tới cái lá số, nghĩ tới tử vi rồi nghiệm lại mình, chỉ có 1 chữ quá đắng. Bao nhiêu hạn tốt thầy phán thì chờ hoài k thấy còn cái gì hơi xấu tí nó lại ứng tới mức chuẩn k thể lệch nổi
Em post lá số đây, cao nhân nào đoán được món nợ của em không, em sẽ kể hết để mọi người nghiệm.

Hình ảnh
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số

Gửi bài gửi bởi KMD »

"Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số"

Quăng là 1 động từ mà ta viết rất dễ nhưng thực hành có dễ dàng không?
Đã bao lần ta muốn quăng đi những suy nghĩ vu vơ nhưng không dễ gì quăng chúng đi như ta muốn.

Khi ta không quăng đi những suy nghĩ vu vơ được thì ta hãy thay thế chúng bằng những suy nghĩ tích cực như bài viết dưới đây vậy.

Tô Đông Pha và Thiền Sư Phật Ấn

Thích Nguyên Đạt

Khi tâm mình có năng lượng từ bi và trí tuệ, nó sẽ làm tươi mát đời sống của tự thân và đem đến cho mọi người xung quanh niềm an lạc, hạnh phúc. Khi ấy nhìn đâu mình cũng có thể thấy hoa, dù khi hoa đang là rác.

Nếu mình để cho những hạt giống không dễ thương, những hạt giống của giận hờn, ganh tỵ, ích kỷ, hơn thua… có cơ hội phát sinh thì mình nhìn đâu cũng thấy “phân bò” hết. Ngược lại, nếu mình biết nuôi dưỡng và phát triển những hạt giống từ, bi, hỷ, xả, những hạt giống thương yêu, cảm thông, tha thứ… thì mình nhìn ai cũng thấy dễ thương, nhìn đâu cũng thấy Tịnh độ, thấy Phật.
Một hôm, Tô Đông Pha đến chùa Kim Sơn chơi với Thiền sư Phật Ấn cả ngày. Hai người đối nhau luận Thiền, Đông Pha hỏi Phật Ấn:

- Ngài thấy tôi thế nào?

Phật Ấn đáp:

- Rất trang nghiêm, giống một ông Phật!

Tô Đông Pha nghe nói vô cùng phấn khởi. Phật Ấn lại hỏi Tô Đông Pha:

- Ông thấy ta ra sao?

Đông Pha thấy Phật Ấn mập tròn, lại mặc áo đen, bèn đáp ngay:

- Giống một đống phân bò!

Phật Ấn không nói gì. Đông Pha cho rằng mình đã thắng một keo, lòng rất sung sướng, về nhà hớn hở nói với Tô tiểu muội:

- Này muội muội, hồi nào tới giờ anh bị Ấn lão cho đo ván mãi, đấu không lại ông ta. Không biết hôm nay Hòa thượng trở cờ hay học sĩ này gặp may mà Ấn lão không còn lời để nói, không có lý để trình đấy.

Nói rồi bèn thuật lại chuyện luận chiến vừa qua. Tô tiểu muội thiên tư hơn người, tài hoa xuất chúng, nghe ca ca kể xong câu chuyện, liền nói:

- Xì, anh thua đậm rồi!

Đông Pha tức quá mắng :

- Ta làm sao lại thua? Nếu ta thua sao ông ấy không nói một lời nào?

Tô tiểu muội nói:

- Này ca ca, tôi xin hỏi anh, Phật quý hay phân bò quý?

Đông Pha nói:

- Đương nhiên là Phật quý rồi!

Tô tiểu muội nói:

- Phật là Ấn lão thấy, còn phân bò là anh thấy, thế có phải là anh bị đánh úp không? Ấn lão đắc thắng hoàn toàn, còn gì để nói nữa!

Đông Pha nghe tiểu muội nói thế, như bong bóng xì hơi, biết rằng bị rơi vào tròng của Phật Ấn, thua một keo nặng.

BÀI HỌC ĐẠO LÝ:

Trong tâm thức của con người chứa đựng rất nhiều hạt giống. Có những hạt giống dễ thương nhưng cũng có rất nhiều hạt giống không dễ thương; có những hạt giống làm Phật nhưng cũng có rất nhiều hạt giống làm chúng sanh. Nếu mình để cho những hạt giống không dễ thương, những hạt giống của giận hờn, ganh tỵ, ích kỷ, hơn thua… có cơ hội phát sinh thì mình nhìn đâu cũng thấy “phân bò” hết. Ngược lại, nếu mình biết nuôi dưỡng và phát triển những hạt giống từ, bi, hỷ, xả, những hạt giống thương yêu, cảm thông, tha thứ… thì mình nhìn ai cũng thấy dễ thương. Cho nên, “tâm thế nào thì nhìn ra thế ấy”, “Thương người thương cả lối đi, ghét người ghét cả tông chi họ hàng”. Đó, cũng cái tâm ấy, khi có tình thương thì ngay cả lối đi mình cũng thấy đẹp, thấy thương, nói chi nhìn thấy người ta cười! Vậy mà khi không thương nữa, lúc đã ghét rồi, thì đâu chỉ người ấy đáng ghét, cả bà con của người ta cũng trở thành người xấu.

Khi tâm mình có năng lượng từ bi và trí tuệ, nó sẽ làm tươi mát đời sống của tự thân và đem đến cho mọi người xung quanh niềm an lạc, hạnh phúc. Khi ấy nhìn đâu mình cũng có thể thấy hoa, dù khi hoa đang là rác.
Khi tiếp xúc với mọi người, nguyện tiếp xúc và khơi dậy những hạt giống thương yêu, hiểu biết, từ bi hỷ xả. Đó là mình đang nuôi dưỡng nhau, để xây dựng một cuộc sống an lành, hạnh phúc. Nhìn vào cái xấu của nhau, thì chẳng có ích lợi gì, mà còn thêm mệt. Rõ ràng khi mình phê bình ai, giận hờn ai, sẽ thấy mệt vô cùng. Cuộc sống sẽ tốt đẹp hơn nếu mình biết nhận thức theo chiều hướng tích cực, mọi người sẽ dễ thương hơn nếu mình biết khơi dậy và nuôi dưỡng hạt giống thương yêu, hiểu biết.
Được cảm ơn bởi: thuanduongbattu, Esmeralda, 12010277, happymap
Đầu trang

huynh19
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi huynh19 »

happymap đã viết: 01:13, 21/10/19 Lâu rồi e mới lên lại diễn đàn, e viết những dòng này không biết nên tự vui hay buồn nữa, vì hôm nay là ngày cuối cùng e trả xong 1 món nợ dài đằng đẳng đúng 2 năm trời.
Nghĩ tới cái lá số, nghĩ tới tử vi rồi nghiệm lại mình, chỉ có 1 chữ quá đắng. Bao nhiêu hạn tốt thầy phán thì chờ hoài k thấy còn cái gì hơi xấu tí nó lại ứng tới mức chuẩn k thể lệch nổi
Em post lá số đây, cao nhân nào đoán được món nợ của em không, em sẽ kể hết để mọi người nghiệm.

Hình ảnh
Dại miệng nói chắc không bị gì đâu há, ngày cuối cùng của việc giải quyết ly hôn phải chăng!?
Được cảm ơn bởi: happymap
Đầu trang

hunghaphs
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi hunghaphs »

Thật ra Phá Quân tại Mệnh mà miếu địa lại rơi vào cung Đế vượng bản chất là tốt, xấu cái là kết hợp với Hóa kj, song sao và các sát tinh hội chiếu, Linh-Đà và Thiên không nên mới xấu, hơn nữa lộc tồn lại gặp địa kiếp, Hóa lộc, Thiên mã gặp Triệt đều không tốt, cung Tài gặp Thất sát miếu địa nên có hoạch tài nhưng gặp Thiên không nên cũng có trục trặc về tiền bạc vào ra thất thường.
Được cảm ơn bởi: Esmeralda, happymap
Đầu trang

thachcamdang
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi thachcamdang »

huynh19 đã viết: 08:46, 21/10/19
happymap đã viết: 01:13, 21/10/19 Lâu rồi e mới lên lại diễn đàn, e viết những dòng này không biết nên tự vui hay buồn nữa, vì hôm nay là ngày cuối cùng e trả xong 1 món nợ dài đằng đẳng đúng 2 năm trời.

Hình ảnh
Dại miệng nói chắc không bị gì đâu há, ngày cuối cùng của việc giải quyết ly hôn phải chăng!?
người này hạn 15-24 tuổi chắc chắn là hạn khá nặng : có bệnh liên quan tới : hệ thần kinh , cơ khớp , gân , gan , khả năng phải mổ xẻ phẫu thuật

trong người chắc chắn có bệnh , luôn nổi mụn

linh kỵ song hao ở mệnh thì dễ hao tán tiền bạc , đau bệnh nặng , ưa đi lại , tâm khổ ưu tư lo phiền nghi ngờ sợ sệt

chưa kể gánh nặng từ cha mẹ trưởng bối cấp trên
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, happymap
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

KMD đã viết: 07:58, 21/10/19 "Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số"..
[/i]
Hi anh,
Em cám ơn anh đã ghé qua và có vài dòng chia sẻ với em.
Mỗi người có cách nhìn cuộc đời khác nhau, Và đọc bài anh chia sẻ làm em nghĩ lại không biết có phải tâm sân si của em nó quá cao hay không nữa ah anh🤕. Hay là em nhìn đời khó khăn quá..
Thực ra để tâm yên ổn đối với mệnh em chắc cực kỳ khó rồi, em thấy cuộc đời em k bao giờ có dc 2 chữ “ bình yên” hay sao ah anh.Nhiều khi em cũng muốn bình yên lắm nhưng trời k muốn, chắc cũng vì cái nợ cái nghiệp phải mang nó đeo như đỉa 😅
Nợ tiền còn đỡ, nợ nghiệp, nợ tình.. Đều là những món nợ em ngán tới cổ họng luôn rồi..
Nhiều khi đi qua rồi em chỉ biết thở dài. Đúng là cái số, chỉ biết tự an ủi bản thân là thôi coi như lại trả thêm 1 món nợ món nghiệp..
Em thấy tử vi hay tứ trụ đều khá đúng, k sai miếng nào anh ah, nhìn lại chẳng khác nào mình đang diễn một vở kịch vốn đã được định trước từ đầu
Được cảm ơn bởi: KMD
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

huynh19 đã viết: 08:46, 21/10/19 ....
Bạn ơi mình còn chưa kết hôn thì lấy đâu mà ly hôn, nhưng cũng khá đúng vì mình cuối cùng cũng 99% trả hết nợ vs chủ nợ của mình rồi nè, cảm giác cũng k biết nên vui hay buồn..
Mình bị đơ rồi...Mất cảm giác 🥺
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

hunghaphs đã viết: 10:57, 21/10/19 Thật ra Phá Quân tại Mệnh mà miếu địa lại rơi vào cung Đế vượng bản chất là tốt, xấu cái là kết hợp với Hóa kj, song sao và các sát tinh hội chiếu, Linh-Đà và Thiên không nên mới xấu, hơn nữa lộc tồn lại gặp địa kiếp, Hóa lộc, Thiên mã gặp Triệt đều không tốt, cung Tài gặp Thất sát miếu địa nên có hoạch tài nhưng gặp Thiên không nên cũng có trục trặc về tiền bạc vào ra thất thường.
Thanks bạn nha, mình thấy số mình k dc tốt bạn ah..Haizz. Không được bình yên.
😔😔😔
Thiên mã gặp triệt có bị tai nạn gì không bạn ơi? Mình sợ quá, mình nghĩ là tất cả chúng ta đều đang đóng 1 vở kịch đã biết kết quả rồi.
Với người khác minh k biết ntn, nhưng với mình thi có những cái khá ứng..Chỉ cái tốt thì ứng ít ít chư xấu thì ứng trọn vẹn ahihihi 😅😅😅😅
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

thachcamdang đã viết: 15:58, 21/10/19 ....
Hi bạn,
Số này k bịnh mới lạ chứ binh thì có gì đâu lạ ban ơi... ☺️☺️☺️
Hạn cung phụ mẫu minh có nhiều binh nặng lắm, có bịnh k phát hiện sớm hoặc chữa triệt để là mình cũng thành ma rồi chứ k o đây nói chuyện với ban được đâu nè..
Nhưng hạn hiện tại vẫn binh đều đều bạn ah.hâhha coi số nó có như đống shit k! 😄😄😄
Mổ xẻ thì đương nhiên lá này có rồi chứ sao mà thoát nổi bạn
Mà mình đang đơ quá, đời càng trải càng bước càng thấy chán, chỉ mong sớm trả hết nợ trần rồi đi luôn cho khỏe.. ban cho mình vài lời về cung phu the nha, minh đang snghi có nên lấy chồng hay không ?
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

happymap đã viết: 00:41, 22/10/19
KMD đã viết: 07:58, 21/10/19 "Phá Quân-Chán tới mức muốn quăng cái lá số"..
[/i]
Hi anh,
Em cám ơn anh đã ghé qua và có vài dòng chia sẻ với em.
Mỗi người có cách nhìn cuộc đời khác nhau, Và đọc bài anh chia sẻ làm em nghĩ lại không biết có phải tâm sân si của em nó quá cao hay không nữa ah anh🤕. Hay là em nhìn đời khó khăn quá..
Thực ra để tâm yên ổn đối với mệnh em chắc cực kỳ khó rồi, em thấy cuộc đời em k bao giờ có dc 2 chữ “ bình yên” hay sao ah anh.Nhiều khi em cũng muốn bình yên lắm nhưng trời k muốn, chắc cũng vì cái nợ cái nghiệp phải mang nó đeo như đỉa 😅
Nợ tiền còn đỡ, nợ nghiệp, nợ tình.. Đều là những món nợ em ngán tới cổ họng luôn rồi..
Nhiều khi đi qua rồi em chỉ biết thở dài. Đúng là cái số, chỉ biết tự an ủi bản thân là thôi coi như lại trả thêm 1 món nợ món nghiệp..
Em thấy tử vi hay tứ trụ đều khá đúng, k sai miếng nào anh ah, nhìn lại chẳng khác nào mình đang diễn một vở kịch vốn đã được định trước từ đầu
“tâm thế nào thì nhìn ra thế ấy”

Ta dùng tâm phân biệt nên mới có "Mỗi người có cách nhìn cuộc đời khác nhau".
Ta dùng tâm bình đẳng thì ta không cần tìm kiếm đâu xa, "2 chữ “ bình yên”" đã có sẵn trong ta rồi.

(1) Ta dùng tâm phân biệt nên mới có nợ tiền, nợ nghiệp, nợ tình ... Tâm phân biệt nên mới sinh ra những suy nghĩ vu vơ. Vừa trả nợ vừa suy nghĩ vu vơ thì "Nợ tiền còn đỡ, nợ nghiệp, nợ tình.. Đều là những món nợ em ngán tới cổ họng luôn rồi.." là thật đúng như vậy.

(2) Ta dùng tâm bình đẳng thì ta sẽ thấy rõ ràng, nợ tiền, nợ nghiệp, nợ tình ... chỉ là "1 món nợ". Trong tâm bình đẳng không có những suy nghĩ vu vơ. Không suy nghĩ vu vơ thì không có "cái nợ cái nghiệp phải mang nó đeo như đỉa".

(1) là thân ta và tâm ta đều trả nợ.
(2) là thân ta trả nợ còn tâm ta an nhiên tự tại. Đây gọi là trả mà không trả, không trả mà trả vậy.
Được cảm ơn bởi: 12010277
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”