Trao đổi về một cung bị cả tuần và triệt.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Cung Tiêu Diêu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Trao đổi về một cung bị cả tuần và triệt.

Gửi bài gửi bởi Cung Tiêu Diêu »

Mình lập topic này vì thấy trong sách các cụ ngày xưa không nói rõ sâu về vấn đề này để mọi người cùng bàn luận.
Mong các cao nhân có kinh nghiệm chia sẻ chỉ điểm cho các hậu bối được học hỏi và lãnh hội.

Cảm ơn và trân trọng
Được cảm ơn bởi: NguyenDuongBaoMinh
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
NguyenDuongBaoMinh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Trao đổi về một cung bị cả tuần và triệt.

Gửi bài gửi bởi NguyenDuongBaoMinh »

Up hộ chị, chúc topic "xôm" ạ!
Được cảm ơn bởi: Cung Tiêu Diêu
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vantheanh »

Cung Tiêu Diêu đã viết: 07:08, 11/07/20 Mình lập topic này vì thấy trong sách các cụ ngày xưa không nói rõ sâu về vấn đề này để mọi người cùng bàn luận.
Mong các cao nhân có kinh nghiệm chia sẻ chỉ điểm cho các hậu bối được học hỏi và lãnh hội.

Cảm ơn và trân trọng
Em không rành về tử vi, nhưng vì bác xem giúp lá số của em nên em lạm bàn vài câu cho vui nhà vui cửa.

Trong công ty, em học được rằng để lý giải hoặc điều tra một vấn đề, ta phải hỏi lý giải được vì sao lại phát sinh vấn đề đó.

Vì sao lại có tuần?
Vì sao lại có triệt?
Vì sao không thể chỉ có tuần hoặc triệt mà phải có cả hai con?
Nếu không có tuần triệt, liệu ta có lý giải được những điều xảy ra trong cuộc đời của một người hay không?

Ngày 11 tháng 9 năm 2009, em rời Việt Nam sang Mỹ. Nếu không có Tuần, bác sẽ lý giải thế nào việc em rời bỏ quê hương?

Đây là lá số 2009

Hình ảnh

Giữa 2015, em đáng lý nên vào trại huấn luyện tân binh để trở thành một người lính Mỹ nhưng do mất giấy tờ em không đi lính được. Mãi đến tháng 8 2016 em mới chính thức làm lính.

Đáng lý SPLT có tướng, ấn, binh như em phải theo nghiệp lính, nhưng vì trục trắc đó mà em mất đi một chức nghiệp tốt trong quân đội là thợ cơ khí sửa chữa cánh máy bay quân dụng. Chính vì thế, em chỉ đi lính dự bị, thay vì đi theo nghiệp lính.

Nếu không có Triệt, bác sẽ lý giải thế nào?

Đây là lá số 2015
Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: Triệu Mặc Ngọc
Đầu trang

ThienLyZ
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi ThienLyZ »

vantheanh đã viết: 12:42, 11/07/20
Cung Tiêu Diêu đã viết: 07:08, 11/07/20 Mình lập topic này vì thấy trong sách các cụ ngày xưa không nói rõ sâu về vấn đề này để mọi người cùng bàn luận.

Cảm ơn và trân trọng
Em không rành về tử vi, nhưng vì bác xem giúp lá số của em nên em lạm bàn vài câu cho vui nhà vui cửa.

Trong công ty, em học được rằng để lý giải hoặc điều tra một vấn đề, ta phải hỏi lý giải được vì sao lại phát sinh vấn đề đó.

Vì sao lại có tuần?
Vì sao lại có triệt?
Vì sao không thể chỉ có tuần hoặc triệt mà phải có cả hai con?
Nếu không có tuần triệt, liệu ta có lý giải được những điều xảy ra trong cuộc đời của một người hay không?

Ngày 11 tháng 9 năm 2009, em rời Việt Nam sang Mỹ. Nếu không có Tuần, bác sẽ lý giải thế nào việc em rời bỏ quê hương?

Đây là lá số 2009

Giữa 2015, em đáng lý nên vào trại huấn luyện tân binh để trở thành một người lính Mỹ nhưng do mất giấy tờ em không đi lính được. Mãi đến tháng 8 2016 em mới chính thức làm lính.

Đáng lý SPLT có tướng, ấn, binh như em phải theo nghiệp lính, nhưng vì trục trắc đó mà em mất đi một chức nghiệp tốt trong quân đội là thợ cơ khí sửa chữa cánh máy bay quân dụng. Chính vì thế, em chỉ đi lính dự bị, thay vì đi theo nghiệp lính.

Nếu không có Triệt, bác sẽ lý giải thế nào?

Đây là lá số 2015
Trước khi nói về tuần triệt xin nói về ls của bạn. ls của bạn không bao giờ theo được nghiệp lính. Bạn sẽ trở thành 1 business man đúng nghĩa. Tố chất của 1 businessman trong bạn lớn vô cùng. Khát vọng tung hoành trong thương trường mới là lý tưởng thực sự của bạn. Hãy thực tế với chính mình xem tôi nói đúng không ?
Sửa lần cuối bởi ThienLyZ vào lúc 20:16, 11/07/20 với 1 lần sửa.
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

ThienLyZ đã viết: 20:12, 11/07/20
Trước khi nói về tuần triệt xin nói về ls của bạn. ls của bạn không bao giờ theo được nghiệp lính. Bạn sẽ trở thành 1 business man đúng nghĩa. Tố chất của 1 businessman trong bạn lớn vô cùng.
Cảm ơn bác đã khen em. Em tự thấy mình có tầm nhìn với khả năng quản lý nhân sự và ứng biến với hoàn cảnh. Em ghét cái thủ cựu và bảo thủ trong quân đội nên quả thật em không thích đi lính 😆

Nhưng thiếu sót của em là về khả năng quản lý tài chính cũng như sự tính toán chi ly trong kết hoạch
Đầu trang

ThienLyZ
Chính thức
Chính thức

vantheanh đã viết: 20:15, 11/07/20
ThienLyZ đã viết: 20:12, 11/07/20
Trước khi nói về tuần triệt xin nói về ls của bạn. ls của bạn không bao giờ theo được nghiệp lính. Bạn sẽ trở thành 1 business man đúng nghĩa. Tố chất của 1 businessman trong bạn lớn vô cùng.
Cảm ơn bác đã khen em. Em tự thấy mình có tầm nhìn với khả năng quản lý nhân sự và ứng biến với hoàn cảnh. Em ghét cái thủ cựu và bảo thủ trong quân đội nên quả thật em không thích đi lính 😆

Nhưng thiếu sót của em là về khả năng quản lý tài chính cũng như sự tính toán chi ly trong kết hoạch
Tôi chả thấy có gì lạ với cái tự thấy của bạn. Lá số của bạn chính là như thế. Trời sinh ra bạn là để làm kinh doanh. Không bao giờ làm quân nhân dc. Cho dù năm đó bạn có thành lính thì cũng sẽ bỏ dở thôi
Tôi khuyên bạn thế này, đừng tìm hiểu tử vi làm gì nó chỉ làm giảm đi hiệu qủa của bạn thôi bởi vì lá số của bạn nó an sai bét rồi. Bạn chưa có kỹ năng về quản lý tài chính vì bạn còn quá trẻ. Đỉnh cao của bạn là sau 33 tuổi cơ.

Nói về Tuần Triệt nhé, tôi nói thẳng luôn cả giới tử vi VN người có thể luận nổi tuần triệt đếm không quá 10 đầu ngón tay. Đa số chỉ dựa vào đó để gọt chân cho vừa giày.
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

ThienLyZ đã viết: 20:23, 11/07/20
Tôi chả thấy có gì lạ với cái tự thấy của bạn. Lá số của bạn chính là như thế. Trời sinh ra bạn là để làm kinh doanh. Không bao giờ làm quân nhân dc. Cho dù năm đó bạn có thành lính thì cũng sẽ bỏ dở thôi
Tôi khuyên bạn thế này, đừng tìm hiểu tử vi làm gì nó chỉ làm giảm đi hiệu qủa của bạn thôi bởi vì lá số của bạn nó an sai bét rồi. Bạn chưa có kỹ năng về quản lý tài chính vì bạn còn quá trẻ. Đỉnh cao của bạn là sau 33 tuổi cơ.

Nói về Tuần Triệt nhé, tôi nói thẳng luôn cả giới tử vi VN người có thể luận nổi tuần triệt đếm không quá 10 đầu ngón tay. Đa số chỉ dựa vào đó để gọt chân cho vừa giày.
Bác nói khiến em nổi da gà. Em đợi mãi mới có người nói trúng con số 33t. Bác cho em hỏi vì sao lại nói lá số của em an sai hết? Nếu sai hết thì làm sao bác nói được về em?
Đầu trang

ThienLyZ
Chính thức
Chính thức

vantheanh đã viết: 20:54, 11/07/20
ThienLyZ đã viết: 20:23, 11/07/20

Bác nói khiến em nổi da gà. Em đợi mãi mới có người nói trúng con số 33t. Bác cho em hỏi vì sao lại nói lá số của em an sai hết? Nếu sai hết thì làm sao bác nói được về em?
Những người học đc tử vi thực sự ít ai dùng ls an từ web. Họ đều tự an và gia giảm theo ý họ. Không phải cái gì cũng có thể học đc từ sách, từ mạng internet. Đặc biệt những môn lý số bói toán này. Kiến thức tinh tuý ko bao giờ có để mà phổ cập bình dân học vụ.

Nói tiếp về không vong
Tôi chả phải cao thủ gì, cũng chưa luận nổi không vong (tuần triệt). Trên mỗi lá số không vong có những ý nghĩa vô cùng đặc biệt. Không có công thức nào hết. Tuần an theo năm, còn triệt an theo tháng theo nguyên tắc ngũ hổ độn với cùng một nguyên tắc lấp đầy thiên can vào 12 địa chi, chỗ nào thiếu thì vứt không vong vào. Cổ nhân vốn rất đơn giản rất rõ ràng nhưng hậu nhân thì lại thích tỏ ra nguy hiểm: nào là không vong là không có thiên thời, nào là không vong là không có gì, nào là tuần triệt làm cho sao tối sáng lại, nào là chặn đầu chặn đuôi ...

Xưa người ta dùng chu kỳ sinh trưởng của thực vật để đo đạc thời gian dựa theo chu kỳ sáng tối của tinh đẩu và 2 hệ đo đạc thời gian đã ra đời. Chính là hệ thống thiên can và địa chi. Thế nhưng lại xuất hiện nghịch lý là với hệ thiên can thì 10 đã hết một chu kỳ mà nếu dùng địa chi thì 12 mới hết. Kết quả là khi ghép can chi với nhau địa chi thừa ra 2 chi không có thiên can. Tới đây câu hỏi đặt ra là: vậy thiên can của 2 địa chi còn lại là gì. Câu trả lời đơn giản nhất và chính xác nhất chính là “không biết” và không biết chính là không vong. Vậy làm sao để luận không vong, chỉ có một cách duy nhất là phải xem đc tinh đẩu ở chu kỳ đó tại địa chi đó nó tương ứng với thiên can nào. Nếu không có khả năng này vậy cũng đơn giản thôi đừng luận không vong. Tại cung có không vong hoặc luận hạn tại cung có không vong bỏ đi những sao an theo hàng thiên can, không luận tứ hoá theo can cung có không vong.

Tóm lại không vong nó đơn giản như câu hỏi của một bài toán nhỏ: A và B cùng bắt đầu ăn một que kem. A mất 12 h để ăn hết que kem, B mất mười giờ. Hỏi sau 10 giờ trong lúc A còn ăn nốt cây kem thì B làm gì ? Câu trả lời chỉ có 2 cách thôi: 1- không biết (không vong: có thể nó ngồi mút cái que, có thể nó ăn cây khác, có thể nó ngồi nhìn...ai mà biết nó làm gì ). 2- mày đi mà hỏi thằng B ấy, ai mà biết đc, hỏi vớ vẩn :))

Không vong là tốt hay xấu đối với mỗi ls đều khác nhau và không thể luận theo công thức. Nó là yếu tố không biết trên lá số, các thày thì dựa vào đó để chặt gọt gia giảm độ số cho khớp với thông tin thực tế mà chủ số đưa ra
Đầu trang

vantheanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

ThienLyZ đã viết: 04:54, 12/07/20
Không vong là tốt hay xấu đối với mỗi ls đều khác nhau và không thể luận theo công thức. Nó là yếu tố không biết trên lá số, các thày thì dựa vào đó để chặt gọt gia giảm độ số cho khớp với thông tin thực tế mà chủ số đưa ra
Cách nhìn của bác rất phóng khoáng nên em mạnh dạn chia sẻ. Chứ em dốt lắm, sợ nói sai nên chẳng dám nói.

Cách nhìn của em hơi khoa học một tí. Em cho tử vi là một mô hình toán học được đúc kết ra từ dữ liệu mà người xưa thu thập và phân tích hàng trăm, hàng nghìn năm. Tử vi có tính chất mô phỏng và dự đoán.

Mô phỏng là dựa trên các sự kiện trong quá khứ mà ta suy luận và lý giải dựa trên lá số. Điều này nhằm gia giảm các luận đoán sao cho vừa khít với cuộc đời đương số để hỗ trợ cho phần dự đoán, giúp nó ít trật nhất. Cũng giống như một mô hình toán học có nhiều hằng số cần gia giảm, thêm bớt để cho ra kết quả gần đúng nhất.

Câu hỏi được đặt ra là cái hằng số đó là ở đâu trên lá số của mỗi người? Câu trả lời này phải thõa 2 điều kiện.
1. Tác dụng cơ bản của hằng số luôn đúng
2. Kết quả lại biến hóa muôn vàn cho mỗi cá thể có cùng lá số

Em nghĩ nó là Tuần Triệt vì chúng nó làm điên đảo mọi lời luận giải cơ bản của các vì sao. Ví dụ như, nếu bảo Tuần Triệt Điền Phúc là tha hương thì rất mơ hồ : từ nam ra bắc là tha hương, từ VN sang Tàu cũng là tha hương, sang Mỹ cũng là tha hương...

Tuần Triệt khiến cho mọi trở nên mơ hồ và rối rắm. Lận đận thuở thiếu niên cuộc đời em là do vốn dĩ nó như thế hay do em tha hương mà ra? Em ở VN chắc chắn có mẹ chăm lo và ít nhất được thừa kế cơ sở làm ăn và quan hệ ngoại giao từ mẹ. Còn em sang Mỹ thì mọi thứ phải tự mình bương trải lấy.

Tác dụng của Tuần Triệt là liên tục (1-30) và (30+) hay chỉ là ngòi nổ châm ngòi kích phát những đứa còn lại. Nếu em ở VN, chắc chắn phải đến 22t (tốt nghiệp đại học) em mới bắt đầu bương trải. Nhưng khi em qua Mỹ, từ năm 17t em đã bương trải, lên voi xuống chó, bị chà đạp xuống tận cùng của đáy xã hội. Để rồi em mạnh mẽ vùng lên như một thằng SPLT hợp cách.

Em mù tịt Tử Vi nên chỉ chém gió như thế thôi. Bác không được mắng em nói lung tung nhá :))
Đầu trang

ThienLyZ
Chính thức
Chính thức

vantheanh đã viết: 05:17, 12/07/20
ThienLyZ đã viết: 04:54, 12/07/20
Cách nhìn của bác rất phóng khoáng nên em mạnh dạn chia sẻ. Chứ em dốt lắm, sợ nói sai nên chẳng dám nói.

Cách nhìn của em hơi khoa học một tí. Em cho tử vi là một mô hình toán học được đúc kết ra từ dữ liệu mà người xưa thu thập và phân tích hàng trăm, hàng nghìn năm. Tử vi có tính chất mô phỏng và dự đoán.

Mô phỏng là dựa trên các sự kiện trong quá khứ mà ta suy luận và lý giải dựa trên lá số. Điều này nhằm gia giảm các luận đoán sao cho vừa khít với cuộc đời đương số để hỗ trợ cho phần dự đoán, giúp nó ít trật nhất. Cũng giống như một mô hình toán học có nhiều hằng số cần gia giảm, thêm bớt để cho ra kết quả gần đúng nhất.

Câu hỏi được đặt ra là cái hằng số đó là ở đâu trên lá số của mỗi người? Câu trả lời này phải thõa 2 điều kiện.
1. Tác dụng cơ bản của hằng số luôn đúng
2. Kết quả lại biến hóa muôn vàn cho mỗi cá thể có cùng lá số

Em nghĩ nó là Tuần Triệt vì chúng nó làm điên đảo mọi lời luận giải cơ bản của các vì sao. Ví dụ như, nếu bảo Tuần Triệt Điền Phúc là tha hương thì rất mơ hồ : từ nam ra bắc là tha hương, từ VN sang Tàu cũng là tha hương, sang Mỹ cũng là tha hương...

Tuần Triệt khiến cho mọi trở nên mơ hồ và rối rắm. Lận đận thuở thiếu niên cuộc đời em là do vốn dĩ nó như thế hay do em tha hương mà ra? Em ở VN chắc chắn có mẹ chăm lo và ít nhất được thừa kế cơ sở làm ăn và quan hệ ngoại giao từ mẹ. Còn em sang Mỹ thì mọi thứ phải tự mình bương trải lấy.

Tác dụng của Tuần Triệt là liên tục (1-30) và (30+) hay chỉ là ngòi nổ châm ngòi kích phát những đứa còn lại. Nếu em ở VN, chắc chắn phải đến 22t (tốt nghiệp đại học) em mới bắt đầu bương trải. Nhưng khi em qua Mỹ, từ năm 17t em đã bương trải, lên voi xuống chó, bị chà đạp xuống tận cùng của đáy xã hội. Để rồi em mạnh mẽ vùng lên như một thằng SPLT hợp cách.

Em mù tịt Tử Vi nên chỉ chém gió như thế thôi. Bác không được mắng em nói lung tung nhá :))
Nếu giới tử vi làm đc như bạn nói thì nó đã phát triển thành một bộ môn khoa học rồi. Tiếc thay kiến thức rơi vãi và bị che dấu kiểu chủ nghĩa phương đông, rồi thêm mắm thêm muối tự do bởi đa số người đếch có kiến thức biến nó trở thành thứ huyền học rẻ tiền và đôi khi mê tín dị đoan và vớ vẩn.

Nếu hiểu đc cốt lõi của tử vi, phong thuỷ và các môn khoa học mà người ta gọi là huyền bí phương đông sẽ biết khoa học phương đông nó tinh tuý như thế nào, người ta bị choáng ngợp bởi sự thần tượng trước những thành tựu khoa học mà tây phương đạt đc nhưng không biết rằng cách đây nhiều nghìn năm khoa học phương đông đã lắm bắt đc quy luật vận hành của vũ trụ mà nhiều nghìn năm sau khoa học tây phương vẫn chỉ là giả thuyết và nghi ngờ. Kiến thức đó một phần bị che dấu do sự ích kỷ bản chất của người á đông. Một phần bị mai một do tính thiếu cầu thị thừa đố kỵ của họ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”