Trình An Lá Số

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Trả lời bài viết
Ngoc_vp
Chính thức
Chính thức

Trình An Lá Số

Gửi bài gửi bởi Ngoc_vp »

Mọi người cho em hỏi với .Em lấy lá số trên trình an lá số của diễn đàn mình ,nhưng cùng ngày tháng năm mà lá số tử vi với tứ trụ của em có tháng khác nhau.Tử vi thì là tháng Ất Hợi mà Tứ Trụ lại là Giáp Tuất,có phải trình an lá số có vấn đề không vậy.
Hình ảnh
Hình ảnh
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Trình An Lá Số

Gửi bài gửi bởi dung1 »

Cả hai đều đúng bạn nhé. Tử vi an theo lịch âm. Tứ trụ an theo lịch dương và sự phân định theo tiết khí nên phân tháng 1,2 .... không căn cứ vào ngày cuối tháng như tháng âm lịch. Vì vậy có sự khác nhau giữa trụ tháng tử vi và trụ tháng tứ trụ. Nhưng cả 2 cách an đều không sai và luận môn nào thì theo cách an môn đó bạn nhé.
Đầu trang

Ngoc_vp
Chính thức
Chính thức

dung1 đã viết: 21:46, 22/03/19 Cả hai đều đúng bạn nhé. Tử vi an theo lịch âm. Tứ trụ an theo lịch dương và sự phân định theo tiết khí nên phân tháng 1,2 .... không căn cứ vào ngày cuối tháng như tháng âm lịch. Vì vậy có sự khác nhau giữa trụ tháng tử vi và trụ tháng tứ trụ. Nhưng cả 2 cách an đều không sai và luận môn nào thì theo cách an môn đó bạn nhé.
Vậy cùng 1 tháng mà tử vi và tứ trụ ra khác nhau bác nhỉ .
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

Ngoc_vp đã viết: 21:04, 23/03/19
dung1 đã viết: 21:46, 22/03/19 Cả hai đều đúng bạn nhé. Tử vi an theo lịch âm. Tứ trụ an theo lịch dương và sự phân định theo tiết khí nên phân tháng 1,2 .... không căn cứ vào ngày cuối tháng như tháng âm lịch. Vì vậy có sự khác nhau giữa trụ tháng tử vi và trụ tháng tứ trụ. Nhưng cả 2 cách an đều không sai và luận môn nào thì theo cách an môn đó bạn nhé.
Khác nhau vì điểm phân mốc hết tháng khác nhau Bạn. Tử vi cứ hết tháng là tính tháng 2 nhưng tứ trụ mốc hết tháng dựa theo tiết khí nên sẽ không giống như tử vi thành ra bát tự khác nhau.
Đầu trang

vio
Thất đẳng
Thất đẳng

Gửi bài gửi bởi vio »

Mỗi năm có 12 tháng là 12 con giáp - 12 tháng, tử vi xem theo lịch âm tức là lịch mặt trăng. Tứ trụ xem theo lịch mặt trời gồm 24 tiết khí.
Thành ra ls của bạn và nhiều người khác có sự khác biệt là bình thường và không ảnh hưởng đến việc luận đoán lá số.
Đầu trang

Ngoc_vp
Chính thức
Chính thức

vio đã viết: 21:46, 23/03/19 Mỗi năm có 12 tháng là 12 con giáp - 12 tháng, tử vi xem theo lịch âm tức là lịch mặt trăng. Tứ trụ xem theo lịch mặt trời gồm 24 tiết khí.
Thành ra ls của bạn và nhiều người khác có sự khác biệt là bình thường và không ảnh hưởng đến việc luận đoán lá số.
Cảm ơn chú .Tại cháu thấy cùng trình an lá số của diễn đàn mà trên lá số tử vi với tứ trụ tháng khác nhau cháu tưởng trình an lá số có vấn đề.:D
Đầu trang

huynh19
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi huynh19 »

Tử vi lấy Khởi tháng giêng tại Dần, kết thúc tháng chạp tại Sửu. Tử Bình cũng khởi tại dần nhưng theo 12 tiết khí trong năm (cái này bạn thầm khảo thêm tiết khí trên lịch). 1 vấn đề nữa, trong mỗi tháng có chánh khí, dư khí của Can tàng trong Chi thấu ra hay không, hoặc được chánh khí hay dư khí mà nên. Nếu trong 1 tháng có đến 2 hoặc 3 Can sẽ có sự phân chia móc thời gian, và không phải ngày mùng 1 là ngày đầu mỗi tháng (điều này trong tử vi cũng vậy). Tuy nhiên 2 môn này nếu hiểu sẽ bổ trợ cho nhau rất rỏ.
Đầu trang

Ngoc_vp
Chính thức
Chính thức

huynh19 đã viết: 23:21, 23/03/19
Tử vi lấy Khởi tháng giêng tại Dần, kết thúc tháng chạp tại Sửu. Tử Bình cũng khởi tại dần nhưng theo 12 tiết khí trong năm (cái này bạn thầm khảo thêm tiết khí trên lịch). 1 vấn đề nữa, trong mỗi tháng có chánh khí, dư khí của Can tàng trong Chi thấu ra hay không, hoặc được chánh khí hay dư khí mà nên. Nếu trong 1 tháng có đến 2 hoặc 3 Can sẽ có sự phân chia móc thời gian, và không phải ngày mùng 1 là ngày đầu mỗi tháng (điều này trong tử vi cũng vậy). Tuy nhiên 2 môn này nếu hiểu sẽ bổ trợ cho nhau rất rỏ.
Cảm ơn bác đã giải thích :-bd
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”