Topic trả lời dụng thần và hạn Ất Mùi

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
Hình đại diện của thành viên
huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Topic trả lời dụng thần và hạn Ất Mùi

Gửi bài gửi bởi huytuan »

Trước hết xin lỗi mọi người vì bị BĐH Lý số khóa nick vì lý do: có cái Avatar khủng khiếp quá :D . Tiếp thu ý kiến chỉ đạo của BQL mình đã thay avatar mới nhưng vẫn hồi hộp... Các bạn khác rút kinh nghiệm nhaaaa! B-)

Topic này là dành để trả lời cho topic hoi-tu-tru/xem-dung-than-va-han-nam-at- ... 65949.html

Các bạn xem và có ý kiến câu hỏi thoải mái, rảnh thì Huytuan hoặc các chiến hữu khác sẽ trả lời các bạn ở đây.

Mấy bác tử vi vào đây chém hạn nữa thì hay biết mấy ...xin mời ! :-bd ???

Khen, chê, góp ý, ném đá,..đều được đón nhận nồng nhiệt...nhưng trên tinh thần học hỏi là tuyệt vời nhất ;)
Sửa lần cuối bởi huytuan vào lúc 22:42, 08/01/15 với 1 lần sửa.
Đầu trang

hoanganh11
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

TL: Topic trả lời dụng thần và hạn Ất Mùi

Gửi bài gửi bởi hoanganh11 »

Đăng ký top bên kia có phải đăng ký lại bên này không bác Huytuan ơi? Em stt 10 nhá :D
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

1. Le Duc Dao:
Thông tin: năm 2011 cha mất, năm 2013 bị bịnh rất nặng.
Luận:
Năm 2011 Tân Mão, vận Đinh Dậu : 3 Dậu xung 1 Mão, thế kim mạnh vượt nguyệt lệnh khắc trực tiếp đến thân. Mộc vẫn mạnh vì rễ mạnh + được Thủy sinh. Mão là sao tướng, Kiếp Sát là kỵ thần nên gặp nạn, Kim Mộc lưỡng chiến nên hành Thổ bị hại, Thổ đại diện cho cha nên cha bị nạn: có thể bị tai nạn gì đó liên quan đến xe cộ.
Năm 2013 Quý Tỵ, vận Đinh Dậu: Tỵ Dậu hợp hóa theo sức mạnh của Kim ở nguyên mệnh nên cực kỳ vượng tướng , Tỵ Hợi xung khắc làm mất rễ của Mộc nên Thân Mộc đang mạnh chuyển thành yếu bĩ thế lực của Kim khắc mạnh nên bị bệnh là rất đúng.
Dụng thần:
Thân này tuy có thủy sinh và có rễ mạnh nên khá vượng tướng nhưng toàn mệnh thì Kim vẫn vượng tướng mà ko có Hỏa chế nên Kim vẫn vượt nguyệt lệnh Thủy mà khắc thân + toàn cục ko có Hỏa sưởi ấm, vượng khí đến thân là dừng nhưng toàn khí âm chiếm giữ nên sức khỏe bản thân cũng ko phải là tốt. Công việc, học hành cũng ko hanh thông, trắc trở đủ kiểu…Dụng thần chỉ là Hỏa vừ điều hậu vừa chế Ấn nhưng dụng thần trong mệnh ko có, hành vận thì ko đủ lực nên chỉ có cách bổ cứu bằng chính nghị lực, ý chí của mình thôi.
Năm 2015 Ất Mùi: Mùi có rễ của Hỏa, thân được trợ nên hy vọng sức khỏe và cuộc sống hanh thông hơn. Anh lo sức khỏe và tinh thần tịnh tâm là ưu tiên hàng đầu.
Đầu trang

le duc dao
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi le duc dao »

vâng,cảm ơn bác đã xem giúp ạ. xin nhờ bác xem về tình duyên trong năm 2015 giúp với ạ.
xin chân thành cảm ơn bác.
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

2. Tyffanny:
Thông tin:
Năm 1998 cha bị tai nạn giao thông khá nặng
Năm 2001 cha mẹ lục đục kéo dài mãi tới sau này
Năm 2007 ông nội mất.
Cuộc sống khá nhàn ""nhìn lên không bằng ai mà nhìn xuống cũng không ai bằng" mình chỉ có hay buồn phiền chuyện gia đình (cha mẹ), sống xa quê nội từ nhỏ nên không gần gũi gia đình bên nội ngược lại rất được lòng gia đình bên ngoại. Đi học cũng ổn chứ không quá xuất sắc. Sống tình cảm, nội tâm, ít nói. Không nhiều bạn, khép kín, tự ti. ( Đang cố gắng thay đổi ). Khá tâm linh sùng đạo Phật. Thi đại học rớt nv 1 đậu vào nv 2.
Luận về hạn:
Năm 1998, Năm Mậu Dần vận Ất Mão: Kiếp Sát, Tai Sát hội tụ, Dần Mão Thìn hóa cục phương Đông, khí thế Mộc Ấn vượng tướng , rễ Đinh bị đoạt mất nên thân mất rễ bị đám Mộc vùi lấp. Dậu Mão xung khắc, Mộc vượng thắng thế Dậu bị thua, Dậu tọa cung Phụ mẫu và là sao Tài nên cha bị hạn.
Năm 2001 Tân Tỵ vận Ất Mão: Tỵ Dậu Sửu hợp hóa thành cục Kim phương Tây, Dần Mão Thìn hóa thành cục phương Đông, hình thành thế Kim Mộc tương chiến ko bên nào thua, bên nào thắng, bên Ấn bên Tài nên có dấu hiệu cha mẹ xung khắc. Đương số tuổi nhỏ nên ko bị ảnh hưởng, nếu có thì chỉ bị về tinh thần (Thực Thương bị hại) nên gđ này học hành ko dc như mong đợi. Nếu đương số là người lớn có con thì chắc chắn đường con cái sẽ bị ảnh hưởng.
Năm 2007 Đinh Hợi vận Bính Thìn: Sát vượng sinh Ấn Mộc, Dần Hợi lục hợp hóa Ấn, địa chi Mộc khắc Sửu ở chi ngày nên ông/bà bên nội có hạn.
Số này được phúc đức của tổ tiên để lại.
Tinh thần hướng Phật là đặc tính của Ấn vượng, Mộc vượng. Ko có duyên với ba mẹ, dòng họ: ba mẹ lục đục và đương số khó gần gũi với ba mẹ và dòng họ.
Dụng thần:
Mệnh này khí chạy một lèo từ Sát Ấn Thân và dừng tại đó nên con người luôn cảm thấy bức bí và cuộc sống, công việc tính nhiều thành ít, toàn bị những chuyện lung tung cản trở. Dụng thần là Thổ để thoát khí của thân. Từ 32t trở đi sẽ tốt hơn nhiều. Cần sống mạnh mẽ, vui vẻ hơn và tình duyên hôn nhân cần lưu ý mối quan hệ với gia đình bố mẹ anh chị 2 bên cho hòa hợp. Lấy được chồng rất tốt cho mệnh của mình. Con cái khó nuôi, khó dạy, khó sanh một chút nhưng khỏe mạnh và học giỏi.
Năm 2015 Ất Mùi: là một năm có Sửu chi ngày xung Mùi thái tuế, khí thế Ấn Mộc là kỵ thần lên cao, Tài mở mộ nên khả năng bị Thân vượng tướng khắc phạt mà hao tài, lưu ý sức khỏe của bố và người thân trong gđ;cung Phu bị động nên nếu chưa có người yêu thì rất có thể năm này sẽ gặp bạn đời của mình.
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

3. 100290:
Thông tin:
Năm 2012 : Anh trai mất.
Năm 2008: bị té xe lúc đó gần kề ngày thi tốt nghiệp lớp 9.
Hiện tại thì đang sống xa nhà đã 6 năm rồi, ra trường tự lực mưu sinh. Cá tính độc lập.Gia đình ở mức trung bình, mẹ là lo kinh tế chính trong gia đình.

Luận giải họa:
Năm 2012 Nhâm Thìn vận Ất Hợi: Ko thấy rõ trong tứ trụ hạn này, có thể là: năm này có Thìn Dậu kết bè theo Kim mà Ấn ko có rễ để đù thông quan do dần Hợi bị hợp hóa Mộc theo bè Kình Dương. Tỵ Hợi lại xung là Giáp Kiếp lộ ra nên bị đám Kim khắc mất + Địa Võng xuất hiện ở Thái tuế nên họa nặng. Ất tỷ ko bị vì Canh Kim muốn hợp hóa rồi. Anh đi thay mình, tự an ủi vậy cho an lòng, chọn nghĩa.
Năm 2008 Mậu Tý vận Bính Tý: Hai Tý xung khắc một Ngọ, Tý là Kiếp Sát, Ngọ là Thiên La hung thần gặp nhau, Lục Ách hiện thân. Tý là dụng thần mà bị Mậu Thổ vượng tướng đè còn bị xung khắc nên gặp họa bất ngờ. Năm này còn có thể bị trục trặc nhiều chuyện khác trong cuộc sống và học tập, ko được như ý cho dù dồn tâm, dồn sức nhiều.

Dụng thần:
Mệnh này thân Ất Mộc được lệnh, có rễ mạnh, bên cạnh được Tỷ trợ thân Nhưng đang tiếc là Ngọ Dần kề bên tiết hao lực của nguyệt lệnh và có ý muốn bán hợp nên rễ Dần bỉ ràng chân, ko phát huy đc tác dụng, Tỷ kề bên tọa đất Sát nên bản thân đã bị hao sức, lấy đâu ra phò thân đc, mà nhiều khi còn tranh dành rễ với thân. Xung quanh rễ Dần và thân Ất chỉ là hành bất lợi nên khắc tiết dan xen nên thân yếu. Thân yếu thì cần sinh trợ nên lấy dụng thần là Thủy hóa Sát sinh thân và làm giảm bớt thế vượng của thực Thương hỏa.
Các vận sau này chủ là hỷ nên ko đáng lo lắm. Nếu đang lo thì khuyên bạn cẩn thận trong làm ăn kinh tế: tính toán cẩn thận, tránh liên lụy đến pháp luật, lấy nhu thắng cương,….
Năm Ất Mùi: bình thường vì chẳng thấy hỷ kỵ gì lớn cả :), chỉ duy nhất cần quan tâm đến mẹ bạn và cẩn thận đến mọi chuyện đối với mẹ.
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

4. Do Thi Nhung:
Thông tin:
Năm 3 tuổi (1993) bị bỏng nước sôi nặng
Năm 1998 ông Nội mất
Vì e từ nhỏ đến giờ cũng ko có hạn gì đặc biệt cả, cuộc đời khá suôn sẻ cho đến bây giờ. E học hành cũng dạng trung bình thôi như hay gặp vận may, e đỗ Đh năm 2009, năm sau ra trường. Trong gia đình thì rất xung khắc với anh trai và cũng ko hợp với mẹ cho lắm. E muốn hỏi thêm đó là năm 2015 hoặc 2016 e có thể xuất ngoại đc k ?

Luận giải hạn:
Năm 3 tuổi: ko luận được lý do tạo sao bị bỏng nước sôi.
Năm 1998 Mậu Dần vận Quý Tỵ : phạm phục âm trụ giờ, Kiếp Sát phùng trùng chi Tỵ. Mậu Quý hóa hỏa vượng lên ngôi lộ diện khắc Sát Quan, hút khí của Ấn nên gây họa vào ông nội hoặc mẹ.
Dụng thần:
Thân Hỏa Quan đới có rễ mạnh được lộc ở Tỵ chi giờ và Mùi chi năm, xét ra là được lệnh, tiến khí nên ko thể nói là yếu, cho dù hai Sát Quan kề bên khắc phạt nhưng khí thế của Quan Sát Thủy kém, thất thời, suy khí và hai Thìn hình nhau là mộ chứ ko phải khố. Có cái bất lợi là cục Thổ quá lớn ở chi khi gặp lưu niên, đại vận lộ diện thì rất có thể sinh họa cho bản thân, người thân và công việc…Người này trong tâm trí sẵn sàng ko quan tâm đến tiền bạc mà lo sự nghiệp trước tiên, bò Tài theo Quan. Yêu ai thì khó mà cản được trừ khi tự thấy ko hợp, có thể đã yêu 1 anh rồi bỏ..;) . Nếu người này nhỏ học giỏi lớn học hành trì trệ hơn thì đúng như dự đoán. Dụng thần cần phải theo vận hành:
Vận 16t-25t Giáp Ngọ: Thân cực vượng vì Tỵ Ngọ Mùi hợp cục Hỏa lại được Kiêu Mộc sinh trợ nên cần nhất là Thồ tiết khí vượng của thân. Nếu xét về danh vọng đạt được trong những năm này thì ko phải là lớn vì sao Quan bị tổn thương, ko tụ.

Năm 2015 Ất Mùi:
Ko phải năm tốt với bạn, nếu có đi được thì cũng gặp nhiều khó khăn.
Năm 2016 Bính Thân việc đi học khả quan hơn nhiều.

Hỏi thêm : 2009 là năm tốt hay xấu?
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

minhtien90hd đã viết:STT 05
https://lyso.vn/lasotutru.php?lid=3383MKUJ
https://lyso.vn/lasotutru.php?lid=GW4EBSGB
Bác HuyTuan xác định lại giúp em giờ sinh phát, em vẫn lăn tăn quá
Mình ko đủ trình để xem cái này.
Là số này ko xem nữa vì xem rồi, xem lại ko giống trước kỳ lắm :D . Sorry nhé, bà con khác xếp hàng nhiều quá...đang hãi đây...
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

6. Tranthucquyen210:
Thông tin:
Năm 2011: bà Nội em mất
Năm 2011: Bắt đầu sống xa nhà
Cuộc sống: từ khi sinh đếm năm 2011: rất hay đau ốm, nhưng sau năm 2011 thì bắt đầu ít đi hẳn , rất ít khi mắc bệnh, em có bệnh liên qua đến máu, cuộc sống tuy đầy đủ nhưng khổ tâm nhiều, suy nghĩ nhiều, được ba mẹ quan tâm rất nhiều, cuộc đời gặp ít sóng gió có thể là chưa gặp ạ.
Luận giải hạn:
Năm 2011 Tân Mão vận Giáp Tý: vận này Ấn Thân cùng vượng lại có Kình dương hợp hóa nên càng hung hăng hơn, năm này Thân vượng khắc mạnh sao Tài + Tai Sát, cường vượng là kỵ thần đụng vào cung Dậu nên bản thân ko có họa thì người thân có họa. Tướng tinh kỵ thần ở chi ngày, Sát lộ nên động trụ ngày cũng là dấu hiệu đi xa, có thể đi học xa..
Sau năm 2013 bệnh tật mới giảm rõ nét hẳn phải ko?
Dụng thần:
Ấn Thân vượng tướng lại là kỵ thần, toàn mệnh quá hàn nên dụng thần phải là Hỏa. Gặp Bính thì tốt hơn gặp Đinh, gặp chi Tỵ có tốt có xấu (chủ về biến động trong hôn nhân), chi Ngọ thì tốt hơn…Từ 35t trở đi mới rõ nét hanh thông. Cần bổ sung thêm những chất làm cơ thể ấm áp, tránh bị hàn lạnh, sống ở phương hoặc vùng nóng thì tốt hơn nhiều cho sức khỏe…lưu ý sức khỏe coi chừng tâm bệnh.
Năm 2015 Ất Mùi:
Năm nay chưa phải năm tốt, nên tĩnh chứ ko nên động tránh làm chuyện lớn, cố gắng kiềm chế giải tỏa những bức xúc bằng các hoạt động xã hội, bạn bè,…,cho tinh thần thoải mái.
Đầu trang

huytuan
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

le duc dao đã viết:vâng,cảm ơn bác đã xem giúp ạ. xin nhờ bác xem về tình duyên trong năm 2015 giúp với ạ.
xin chân thành cảm ơn bác.
Anh chưa có người yêu hay có rồi mà chưa lấy? Nếu có mối nào rồi thì lấy đi anh... :-bd :-bd
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”