CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Trao đổi về phong tục, tín ngưỡng
Hình đại diện của thành viên
asensiblegirl
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

TL: CÕI ÂM........NHỮNG THẮC MẮC CHƯA ĐƯỢC LÝ GIẢI

Gửi bài gửi bởi asensiblegirl »

BekhongNho đã viết:
asensiblegirl đã viết:Cái dụ này sao nó hên xui bất chợt quá , tưởng tượng sau này lấy chồng có con , rùi già đi, rùi chết , chết rùi con cái bù lại một cục khóc lóc thảm thiết , cấm hông khóc thì đâu có được , zậy lúc đó sao thoát xác được, trời ui buồn quá quá , cái ước mơ lớn nhất đời của mình là được hiến xác chấm dút tại đây seo?
khi mình chết mà người ta khóc lóc đau buồn , thì mình cũng sẽ đau buồn vs không nỡ buớc đi (chứ ko phải thoát xác ko được , linh hồn mà ko thoát xác được thì đâu gọi là chết nữa , chỉ là khi người vừa chết thì mình không nên động vào thân xác của họ ngay. . .vì thể xác đã chết - nhưng linh hồn tạm thời còn vướn trong đó. . .động vào linh hồn sẽ đau mà nổi sân hận) . Lúc này phụ thuộc vào ý chí tư tưởng vs phước báu của bản thân mà sẽ có 2 trường hợp xảy ra 1 là mình sẽ vì cái sự đau buồn mà tự khiến cho linh hồn của mình trở nên nặng vs chìm nghiễm xuống cảnh giới thấp --> phước báu thấp vs tư tưởng yếu
2 là vì thấy mọi khóc lóc như vậy mình đau buồn luyến tiếc ko nỡ bỏ đi , nên sẽ vô hình dung mình sẽ mãi đi theo một người nào đó trong nhà (yêu mến hoặc là hợp mạng) để độ họ , hoặc là sẽ ko đi theo cụ thể một ai cả , nhưng hễ nhà có người gặp chuyện (tai nạn xe cộ chẳng hạn) thì mình sẽ xuất hiện cứu giúp ..v....v.. ----> phước báu cao vs ý chí tư tưởng mạnh (tư tưởng muốn ở lại bên con cháu , người thân) .
Phước báu cao nhưng linh hồn ko thể đi lên cảnh giới cao là vì cái sự buồn bã lưu luyến nhiều quá (linh hồn nặng) , cái tư tưởng phút cuối (muốn ở bên người thân) mạnh quá --> mãi vấn vương nơi trầ thế.

Xưa giờ , người ta hay thắp nhang vs "cầu xin ông bà về phù hộ cho thằng A con B ngoan ngoãn học giỏi ,..phù hộ cho chồng con mau khỏi bệnh ,...phù hộ cho con buôn may bán đắt ,...phù hộ cho con trúng lô đề ,...v...v.." , người ta hay quen miệng cầu khấn như vậy mà họ đâu có biết là làm như vậy là ích kỷ (dùng từ nặng hơn là "mất dạy") vì ông bà chết rồi còn ko được yên thân mà còn phải đi quay ngược lại độ - phù hộ cho con cháu . Vô hình chung mình cứ cầu khấn như vậy thì linh hồn ông bà sẽ ko được thanh thản để đi lên cảnh giới cao (chỗ ông Phật) mà cứ mãi loay hoay bận bịu "bảo kê" cho đám con cháu được khoẻ - được giàu.
Nên tốt nhất khi thắp nhang thì đừng có cầu xin gì hết , chỉ nên nói "ông bà ( hay anhchị/concháu gì đó) cứ yên tâm đi lên trễn , đi lên chỗ ông Phật tu đi , tụi con ở đây hõng có sao hết . .ông bà ko phải lo cho tụi con đâu , khi nào ôngbà tu giỏi . . .mà ông bà còn nhớ đến tụi con thì ông bà độ cho tụi con tu theo với nghe (tu tại gia / tu làm người [hiền lành hướng thiện] )
cá mơn bạn bé không nhỏ nhiều nhiều lắm luôn nhá , những thông tin này rất có ích cho mình ,ngàn lần cả mơn bạn bé nhưng hok có nhỏ nhoa
Đầu trang

BekhongNho
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi BekhongNho »

@asensiblegirl : không có gì nà ! :D
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi happymap »

BekhongNho đã viết:..........
Cám ơn bạn bé k có nhỏ nhiều lắm lắm nha, >:D< >:D< >:D< bạn nhiệt tình với dễ xương ghê lun, hihi, thực sự bài viết bạn rất là bổ ích đó, đúng theo thuyết bên Phật lun r, b chắc cũng thường xuyên đi chùa chiền lắm phải hơm nè, lúc trước thiệt là m cũng có nghe như bạn nói vậy đó, ọc, lúc đầu nghe xong mún dẹp lun cho lẹ, sợ mún xỉu, nhưng k hiểu sao mình chỉ sợ lúc đó thui à, nếu có duyên mình vẫn mún thử 1 lần, chỉ sợ xác mình bị người ta chê, hok thèm đụng tới thui à b ơi :( . Hahah, Còn cái dụ hỏa thiêu nghe bạn nói là m yên tâm lắm r, cám ơn bạn ngen! Hun cái coi! B-) B-) B-)
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

asensiblegirl đã viết:........
Uahh, bữa giờ m bận nên hỏng có dô dd dc, mình đọc hết r b ơi, hix, mà bạn đừng có lo lắng quá nha, hiến xác mà thành ước mơ lun thì chắc chắn bạn có từ tâm rất lớn r, bỏ thì có uổng k b?hok có sao đâu mà, bạn cứ nghĩ vậy nè, bạn cho anh iu bạn cục kẹo đi, xong tự nhiên ổng ăn cục kẹo bạn cho r bạn nổi điên lên đòi quýnh ổng, haha, thấy tội nghiệp ổng hok? =)) Vậy đó b, cứ nghĩ đơn giản cho khỏe chứ b sn nhìu mệt lắm,mà sao mình nghĩ có lẽ cũng k đau đớn gì đâu bạn ơi, bạn nghĩ đau là đau mà k đau là k đau à, mình bị đau tâm lý thui, hhehe. ;)
Ngày nào bạn cũng khấn khấn kỉu vậy chứng tỏ bạn là người có lòng thành mà, mình thì chịu thua à, tối nằm xuống chưa kịp nhớ tới ai là m ngủ khò khò r chứ nói gì tới chuyện hằng ngày nghĩ tới chắc m làm k dc! Mình có ý định hiến xác cách đây 5 năm lận, đến giờ vẫn giữ ý định này, cũng k phải vì lòng từ bi gì mà cơ bản từ lúc nhỏ xíu mình bịnh hoạn suốt lun nên cảm thấy rất cảm thông vs người hay bịnh hoạn thui. Còn như bé k nhỏ nói, là chính xác đó, rất phiêu nên bạn cứ sn kỹ nha, cái này là quan điểm của m à, tại thấy b thành tâm quá chừng mà bỏ thì hơi uổng, m nghĩ nếu có đầu thai làm con heo chắc cũng thú vị chứ, hihi, ai biết trc dc đó là nỗi buồn hay niềm vui..! Nói chung cái này cũng chưa ai đi qua mà làm ma về nói cho tụi mình lời khuyên hết, nên cũng giống như có chơi là phải có chịu vậy đó b! :D
Đầu trang

Toiyeulyso
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Toiyeulyso »

happymap đã viết:
Cám ơn bạn bé k có nhỏ nhiều lắm lắm nha, >:D< >:D< >:D< bạn nhiệt tình với dễ xương ghê lun, hihi, thực sự bài viết bạn rất là bổ ích đó, đúng theo thuyết bên Phật lun r, b chắc cũng thường xuyên đi chùa chiền lắm phải hơm nè, lúc trước thiệt là m cũng có nghe như bạn nói vậy đó, ọc, lúc đầu nghe xong mún dẹp lun cho lẹ, sợ mún xỉu, nhưng k hiểu sao mình chỉ sợ lúc đó thui à, nếu có duyên mình vẫn mún thử 1 lần, chỉ sợ xác mình bị người ta chê, hok thèm đụng tới thui à b ơi :( . Hahah, Còn cái dụ hỏa thiêu nghe bạn nói là m yên tâm lắm r, cám ơn bạn ngen! Hun cái coi! B-) B-) B-)
Ông mập này nói kinh quá, đừng mượn gió bẻ măng nhé. Mà nhất là gió này lại là gió độc nhé.
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Toiyeulyso đã viết:
happymap đã viết:
Ông mập này nói kinh quá, đừng mượn gió bẻ măng nhé. Mà nhất là gió này lại là gió độc nhé.
B nói gì k hỉu chi hết trơn, m snghi sao nói vậy à, nếu b nghĩ m mún mượn gió bẻ măng thì m cũng k biết gió là cái rì và măng là ai nữa, =)) ,có gì mượn gió bẻ măng trời, bó tay!!!!!haizzz, thui nói chung mỗi người 1 snghi mà coi như mình snghi khác người xíu, coi như mình chưa nói gì hết vậy! :( :( .
Đầu trang

BekhongNho
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi BekhongNho »

Toiyeulyso đã viết:
happymap đã viết:
Là "bà mập" đó , hõng phải ông mập đâu , hihi

@Happymap hõng có gì đâu nà hihi
mà mình ít đi chùa lắm , 1 năm 12 tháng chủ yếu đi vào đêm giao thừa ah :D mấy cái này tình cờ có duyên mà biết được thui hihi
Đầu trang

Toiyeulyso
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Toiyeulyso »

À, Xin lỗi bà mập Wifi mình hổng có bít nên vô tội đúng hơm?
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Toiyeulyso đã viết:À, Xin lỗi bà mập Wifi mình hổng có bít nên vô tội đúng hơm?
ừa, vô tội! :D
Đầu trang

happymap
Nhị đẳng
Nhị đẳng

BekhongNho đã viết:.......
:x :x :x
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Phong tục - Tín ngưỡng”