Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Gửi bài gửi bởi Môc huynh »

Chúng ta đang tìm hiểu về vận hạn ở trong một lá số Tử vi đã hình thành, dù sao ta cũng nên bỏ chút thời gian tìm hiểu lá số ấy được hình thành từ đâu.

Trích dẫn : http://phongthuyamtrach.blogspot.com/20 ... c-thu.html

... Ngày và đêm là hai thời gian và không gian trái nghịch nhau (một Âm, một Dương), tuy hai mà một không thể tách rời nhau, tức là không thể nào ngày hoài mà chẳng đêm hoặc ngược lại. Đây là điểm tối quan trọng, người nghiên cứu Tử Vi không thể không chú ý.

C.Dịch học là Dịch số:
Trong Dịch học quan trọng nhất là 4 bản Hà Đồ, Lạc Thư, Tiên Thiên, và Hậu Thiên Bát Quái. Hà Đồ và Tiên Thiên Bát Quái thì nói về vòng Tiên Thiên thuộc về khí (Thể), tức là nói về đức Càn (trời) lúc còn là bầu không khí (chưa biến dịch). Tất cả vạn vật đều bắt đầu do trời. Còn Lạc Thư và Hậu Thiên Bát Quái thì nói về vòng Hậu Thiên thuộc về hình (Dụng), tức là nói về đức Khôn (đất). Tất cả vạn vật đều sinh sôi nẩy nở từ đó. Ấy là lúc nhân lọai và vạn vật đã thành hình.

I. HÀ ĐỒ
Hình ảnh

Hà Đồ có khác gì là một bức hình với tổng số 55 khoen đen, trắng. Ấy vậy mà các bậc Thánh nhân có thể bày thành số Cơ, Ngẫu, Âm, Dương. Cơ là số lẻ (1,3,5,7,9), thuộc về Dương số (khoen trắng). Ngẫu là số chẵn (2,4,6,8,10), thuộc về Âm số (khoen đen). Mấu chốt của Dịch chẳng gì khác hơn là Âm-Dương! Hệ Từ Truyện nói rằng: “Dịch có Thái-Cực, Thái Cực sinh Lưỡng-Nghi, Lưỡng Nghi sinh Tứ-Tượng”. Lưỡng-Nghi là Âm-Dương, mà Tứ-Tượng cũng chỉ là Âm Dương mà thôi.
Nguyên trước khi có trái đất, vũ trụ được bao trùm bởi màn hư không, giữa không gian ấy tức là (Thái-Cực) thiên, mà ta gọi là trời, và ở trong không khí (Thái-Cực) ấy hàm súc hai khí Âm và Dương gọi là nhất-âm, nhất-dương. Hai khí Âm Dương kết hợp với nhau ngưng tụ tạo thành trái đất (địa), mà ta gọi là đất. Khi đã có trời đất rồi thì liền phát sinh Thủy, Hỏa, Mộc, Kim (Tứ-Tượng) hay còn gọi là Thái Âm, Thiếu Dương, Thái Dương, Thiếu-Âm. Nên đã đọc Dịch thì phải nhớ câu: Thái-Cực sinh Lưỡng-Nghi, Lưỡng-Nghi sinh Tứ-Tượng, Tứ-Tượng sinh Bát-Quái.
Nhìn vào Hà Đồ ta thấy có bốn hướng chính là: Đông (Mộc), Tây (Kim), Nam (Hỏa), Bắc (Thủy), còn ở giửa là Trung (Thổ).
1. Nhìn phía trong của Hà Đồ, ta thấy phương Bắc có một khoen trắng (Dương) bị bao bọc bởi sáu khoen đen (Âm) bên ngoài (nhất lục Thủy). Như ngầm báo cho ta biết lúc mà Âm cực thịnh thì đã có Dương ẩn tàng bên trong. (Nên chi người tri thức gặp vận bĩ vẫn không buồn mà biết ẩn nhẩn để chờ thời)!
2. Cổ nhân cho rằng: nguyên lúc đầu trong trời đất có chất Thủy trước nhất, nên lấy số (1) làm số thiên sinh Thủy và số (6) thành thủy. Sau khi có Thủy rồi, đồng thời bao nhiêu nhiệt chất ở trong địa cầu cũng đều phát hiện. Nên phương Nam có hai khoen đen (Âm) bị bao bọc bởi bảy khoen trắng (Dương) bên ngoài (nhị thất Hỏa), như ngầm báo khi Dương cực thịnh thì Âm đã ẩn tàng bên trong. (Chính vì vậy, mà người tri thức lo phòng họa đang khi cực thịnh; còn người ngu si thì lại mừng, quên lo khi cực thịnh).
3. Đã có Thủy và Hỏa thì đồng thời Mộc là cây cỏ cũng sinh sôi nảy nở, nên phía Đông có ba khoen trắng bị bao bọc bởi tám khoen đen bên ngoài (tam bát Mộc). Cho thấy khí Dương đang lấn áp khí Âm (thuộc về mặt trời ban mai, mọc hướng Đông). Dương ở bên trong làm chủ, nên tinh thần làm chủ vật chất!
4. Đồng lúc ấy, bao nhiêu khoáng chất ở trong địa cầu cũng nảy nở ra nên phía Tây có bốn khoen đen bị bao bọc bởi chín khoen trắng bên ngoài (tứ cửu kim). Cho ta thấy khí Âm đang lấn áp khí Dương (thuộc về hoàng hôn, sụp tối, mặt trời lặng nhường lại cho mặt trăng)1. Âm ở bên trong làm chủ, nên vật chất làm chủ tinh thần!
5. Như trên đã nói: số 1,3,5,7,9 là số Cơ, thuộc về Dương gọi là Thiên-số. Số 2,4,6,8 là số Ngẫu, thuộc về Âm gọi là Địa-số. Ở trung tâm Hà Đồ ta thấy có số 5 (năm khoen trắng là thiên số Ngũ) Dương. Ở phía Nam có năm khoen đen (Âm), ở phía Bắc có năm khoen đen (Âm), nếu ta cộng 2 số phương Nam và phương Bắc ấy lại ta có Địa-số 10 (thập). Thiên-số Ngũ (5) sinh Thổ, Địa-số Thập thành Thổ, 2 số ấy hợp lại với nhau mà thành Thổ. Ngũ Thập Thổ sở dĩ đặt ở giữa đồ là vì, hai số ấy là trung tâm điểm của công dụng Tạo-hóa. Như ta thấy tất cả Thủy, Hỏa, Mộc, Kim gì cũng đều từ đất mà phát sinh. Vậy nên số 5 (Thổ) phải được phối hợp với bốn số 1,2,3,4 mới thành được Thủy, Hỏa, Mộc, Kim.
Thí Dụ: số 1 là số sinh Thủy, cộng với 5 (Thổ) thành 6, nên 6 là số thành Thủy.
Thế nên mới nói:
Số 1 sinh Thủy, số 6 thành Thủy
Số 2 sinh Hỏa, số 7 thành Hỏa
Số 3 sinh Mộc, số 8 thành Mộc
Số 4 sinh Kim, số 9 thành Kim
Số 5 sinh Thổ, số 10 thành Thổ
Từ đó chúng ta cũng biết được số 1,2,3,4,5 là số Sinh, còn số 6,7,8,9 và 10 là số Thành. Số 1,3,5 là số Dương sinh, và 2, 4 là số Âm Sinh; còn số 6,8,10 là số Âm Thành, và 7, 9 là số Dương thành. Để kiểm định lại, ta thấy hễ số Sinh là Dương thì số Thành là Âm, mà số sinh là Âm thì số thành phải là Dương. Suy ra, ta có một nhóm số từ một đến mười (Thái Cực). Rồi chia làm hai ra (Lưỡng Nghi) thành nhóm số Sinh và nhóm số Thành, và lại chia làm bốn ra (Tứ Tượng) thành số Dương Sinh, Âm Sinh, Dương Thành, và Âm Thành. Tựu trung vẫn là thuyết Âm Dương! Như nhóm Thái Cực từ 1 đến 10 chỉ là sự tập hợp của những số Âm và số Dương, rồi đến Lưỡng Nghi cũng là Âm với Dương, và Tứ Tượng cũng vẫn là Âm với Dương mà thôi (1).
Đầu trang

cohoinew
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi cohoinew »

Môc huynh đã viết:
Môc huynh đã viết:
cohoinew đã viết:..................................

Về Đại vận Tứ mộ của bạn, thì có khó gì để nói, quan trong là tuổi của bạn có nằm trong tam hợp với Tứ mộ đó hay không ? nếu không nằm trong đó thì sinh khắc thế nào với các Mộ khác.....

* Bạn tham khảo thêm dẫn chứng (dưới) điều quan trọng là chúng ta đang cách tân lá số cho đúng với thời đại của xã hội ngày nay( những gì bạn đề cập giờ xưa mình không quan tâm), mình chỉ chắt lọc tinh hoa... và tự cách tân thêm, để tự đứng vững đi lên từ những điều bất hợp lý, giữa các vị viết sách Tử vi, nhất là những dấu hiệu bất cập trong lá số Tử vi hiện nay...vậy thôi.
Hình ảnh
Hình ảnh

Vừa rồi cũng hơi bận nên ko vào chém nhiều với bác đc. Thực ra về qua điểm em thích cụ Thiên lương ở 1 điểm là cố gắng tập hợp lá số về từng dạng một để luận giải. Như kiểu hồi xưa học giải toán vậy, cố gắng đưa bài toán về 1 trong các dạng đặc thù rồi giải theo dang đó dù bài toán có rắc rối bao nhiêu.

Nhược điểm của nó là vì tổng hợp về vài dạng nên nó khá tổng quát như vòng thái tuế, lộc tồn, trường sinh và xem hạn thì Thiên thời, địa lợi, nhân Hoà......

Em đang tìm cách nghiên cứu bố cục của lá số nó ở mấy dạng ví dụ như dạng tử vi cư ngọ, nơi đế tinh ngồi đúng ghế. Ở dạng này thì em đang nghiệm lý thân mệnh chạy ở các cung trong hệ này ra sao. Em thấy hệ này là hệ khá hoàn chỉnh của các bộ chính tinh. Từ phủ vũ tướng, sát phá tham, cơ đồng cự và âm dương sáng sủa đẹp dễ. Tất cả các tinh hệ đều nằm khá hợp lý chỉ là cung mệnh nằm ở đâu, đc ăn vào hệ nào và có đc các tá tinh hỗ trợ nhiều hay ít mà thôi. Trong hệ này em thấy cung liêm phủ là lởm nhất ( do nghiệm lý thôi).

Em cũng không khoái lắm về việc tam xác định yếu tố Thiên thời của cụ Thiên lương. Đúng là đại hạn cùng hành với tam hợp tuổi là đại hạn tốt nhưng để khẳng định là ưng ý nhất thì em thấy nhiều cái còn bất cập. Đó chỉ là yếu tố đầu tiên để thấy đại hạn này hung hay cát, thuật lợi hay ko thôi. Còn để đắc ý và là hạn tốt nhất thì còn nhiều yếu tố khác nữa. Nhiều khi đại hạn vất vả mới là đại hạn tốt nhất vì ko có thành công nào lại ko phải đổ mồ hôi xôi nước mắt cả :) an nhàn thuận lợi quá cũng ko tốt, còn ông nào số tốt ko làm gì cũng thành công, cái gì đến nó đến mà ko tốt sức lực thì chắc do mệnh và phúc quá tốt gặp thêm đại hạn nó phẳng như đương cao tốc cứ thế mà phi ko cần phải nghĩ :D

Như đại vận 15-23 tuổi của em cũng là đại vận như cụ Thiên lương nói là đắc ý nhất ( cùng hành với tam hợp tuổi) nhưng chẳng thấy gì đắc ý cả. Hay do lúc đó chỉ ăn học thôi nên ko thấy đc, bao nhiêu cái may thì cung phụ mẫu đó là cha mẹ hưởng hết :)) đến đại hạn cung phúc là mộc sinh cho tam hợp tuổi thì động việc gì cũng có vấn đề, việc gì cũng gặp rắc rối lớn nhưng đc cái vẫn kết thúc việc đó tốt đẹp.....

Nói chung là em đi theo hướng gom lá số thành các dạng đặc thù rồi mầy mò tìm hiểu bố cục của nó. Em theo đít anh sao tử vi nằm đâu mà chia cách cục, rồi mỗi cách cục đó xem mệnh, thân nằm đâu....

Nói tóm lại cảm thấy kiểu Thiên thời, địa lợi, nhân Hoà chưa thuyết phục cũng như vòng thái thế phán như cụ Thiên lương liệu có quá lên ko??? Em ko bảo sai nhưng em Hạ nó xuống thứ yếu thôi

Vào dòng chia sẻ với bác mộc huynh.... bác có cao kiến gì ko?
..................................................

Hôn nay mới thấy bạn thực sự hay, bởi bạn cuối cùng cũng đưa ra chính kiến của riêng bạn, không chơi bài chạy theo mình, cầm gậy chọc bánh xe, để mình tuôn ra "các bài sửa chữa"... đó cũng là một cách khá hay trong tìm tòi xem xét đối phương....trước khi đưa ra chính kiến.

* Để phân tích hay dở về phương pháp của Cụ Thiên Lương khi dùng Thiên thời, đia lợi, Nhân hòa ấy làm nòng cốt ra sao, chúng ta sẽ bàn sau, bởi ở đó có liên quan đến Càn Khôn ( anh của Cụ mang danh hiệu Đẩu sơn, nổi tiếng trong SG về môn dịch lý thời trước 1975).

* Riêng phần bạn đang ứng dụng bằng cách gom lá số và lấy sao Tử vi...thì xem ra hơi khấp khẩng, bởi sao Tử vi thực ra chỉ đứng vai phụ, sau sao Thái dương vì chính vị trí của sao Thái dương khi dịch chuyển ra khỏi vị trí Thái cực Dương cung Tỵ, mới làm Âm Dương của lá số lệch đòn cân: xấu, tốt (tổng thể)...do vậy theo mình góp ý, thì nên lấy sao Thái dương làm chuẩn để ngom lá số...như bạn muốn tính toán. Mình sẽ còn bàn luận về chuyên đề này cùng bạn khi rảnh rỗi để tìm ra đáp án hay nhất.
* Bạn tham khảo xem nhé:
Hình ảnh[/quote]

À, tại sao em chọn sao tử vi thực ra ko quan trọng lắm. Hầu hết các sao đc an theo sao tử vi và từ đó tạo ra cách cục. Thực ra trong một là số thì ko thể ko xem âm dương nằm đâu đc. Em cũng coi trọng việc xem thế đứng của thái dương và thái âm ko kém bất cứ sao nào, từ đó đánh giá một lá số tốt xấu. VD như em chọn mẫu lá số tử vi cư ngọ đầu tiên để nghiên cứu vì trước tiên lá số của em thuộc hệ này :D . Ngoài ra tử vi nằm đúng vị, thái dương tại Mão và thái âm tại Hợi là hai địa chỉ theo em là đẹp nhất của âm dương. Biết bao anh hùng hào kiệt có đc mệnh tử vi cư ngọ, có bao quân sư lỗi lạc hay nhưng doanh nhân thành đạt có mệnh tại mùi đc nhật Mão, nguyệt hợi chiếu về......

Bác mộc huynh khuyên lấy bộ âm dương làm căn cứ xác định cách cục và thế của lá số. Em đồng ý với bác và thực chất em chỉ quan sát thêm sao tử vi nằm đâu trong dòng âm dương đó thôi và em thêm sao tử vi vào để xét thế đứng lá số. VD như tử tướng Thìn tuất thì âm dương tranh huy ở sửu mùi. Đó cũng là thế đứng khá đặc biệt để nghiên cứu. Đế tinh bị kìm kẹt trong la võng luôn có phá quân xung còn âm dương tranh huy ở sửu mùi. Mệnh thân nằm ở đâu trong cái thế cờ này? Bài toán này giải khó hơn tử vi cư ngọ.... vì giữa xác định tốt và xấu nó mong manh quá. Sự giao động trong bố cục này lớn hơn so với tử vi cư ngọ

Bộ âm dương như là hơi thở, là huyết quản của lá số, sao tử vi như là thần thái của lá số.....
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

cohoinew đã viết:
Môc huynh đã viết:
Môc huynh đã viết:

Vừa rồi cũng hơi bận nên ko vào chém nhiều với bác đc. Thực ra về qua điểm em thích cụ Thiên lương ở 1 điểm là cố gắng tập hợp lá số về từng dạng một để luận giải. Như kiểu hồi xưa học giải toán vậy, cố gắng đưa bài toán về 1 trong các dạng đặc thù rồi giải theo dang đó dù bài toán có rắc rối bao nhiêu.

Nhược điểm của nó là vì tổng hợp về vài dạng nên nó khá tổng quát như vòng thái tuế, lộc tồn, trường sinh và xem hạn thì Thiên thời, địa lợi, nhân Hoà......

Em đang tìm cách nghiên cứu bố cục của lá số nó ở mấy dạng ví dụ như dạng tử vi cư ngọ, nơi đế tinh ngồi đúng ghế. Ở dạng này thì em đang nghiệm lý thân mệnh chạy ở các cung trong hệ này ra sao. Em thấy hệ này là hệ khá hoàn chỉnh của các bộ chính tinh. Từ phủ vũ tướng, sát phá tham, cơ đồng cự và âm dương sáng sủa đẹp dễ. Tất cả các tinh hệ đều nằm khá hợp lý chỉ là cung mệnh nằm ở đâu, đc ăn vào hệ nào và có đc các tá tinh hỗ trợ nhiều hay ít mà thôi. Trong hệ này em thấy cung liêm phủ là lởm nhất ( do nghiệm lý thôi).

Em cũng không khoái lắm về việc tam xác định yếu tố Thiên thời của cụ Thiên lương. Đúng là đại hạn cùng hành với tam hợp tuổi là đại hạn tốt nhưng để khẳng định là ưng ý nhất thì em thấy nhiều cái còn bất cập. Đó chỉ là yếu tố đầu tiên để thấy đại hạn này hung hay cát, thuật lợi hay ko thôi. Còn để đắc ý và là hạn tốt nhất thì còn nhiều yếu tố khác nữa. Nhiều khi đại hạn vất vả mới là đại hạn tốt nhất vì ko có thành công nào lại ko phải đổ mồ hôi xôi nước mắt cả :) an nhàn thuận lợi quá cũng ko tốt, còn ông nào số tốt ko làm gì cũng thành công, cái gì đến nó đến mà ko tốt sức lực thì chắc do mệnh và phúc quá tốt gặp thêm đại hạn nó phẳng như đương cao tốc cứ thế mà phi ko cần phải nghĩ :D

Như đại vận 15-23 tuổi của em cũng là đại vận như cụ Thiên lương nói là đắc ý nhất ( cùng hành với tam hợp tuổi) nhưng chẳng thấy gì đắc ý cả. Hay do lúc đó chỉ ăn học thôi nên ko thấy đc, bao nhiêu cái may thì cung phụ mẫu đó là cha mẹ hưởng hết :)) đến đại hạn cung phúc là mộc sinh cho tam hợp tuổi thì động việc gì cũng có vấn đề, việc gì cũng gặp rắc rối lớn nhưng đc cái vẫn kết thúc việc đó tốt đẹp.....

Nói chung là em đi theo hướng gom lá số thành các dạng đặc thù rồi mầy mò tìm hiểu bố cục của nó. Em theo đít anh sao tử vi nằm đâu mà chia cách cục, rồi mỗi cách cục đó xem mệnh, thân nằm đâu....

Nói tóm lại cảm thấy kiểu Thiên thời, địa lợi, nhân Hoà chưa thuyết phục cũng như vòng thái thế phán như cụ Thiên lương liệu có quá lên ko??? Em ko bảo sai nhưng em Hạ nó xuống thứ yếu thôi

Vào dòng chia sẻ với bác mộc huynh.... bác có cao kiến gì ko?
..................................................

Hôn nay mới thấy bạn thực sự hay, bởi bạn cuối cùng cũng đưa ra chính kiến của riêng bạn, không chơi bài chạy theo mình, cầm gậy chọc bánh xe, để mình tuôn ra "các bài sửa chữa"... đó cũng là một cách khá hay trong tìm tòi xem xét đối phương....trước khi đưa ra chính kiến.

* Để phân tích hay dở về phương pháp của Cụ Thiên Lương khi dùng Thiên thời, đia lợi, Nhân hòa ấy làm nòng cốt ra sao, chúng ta sẽ bàn sau, bởi ở đó có liên quan đến Càn Khôn ( anh của Cụ mang danh hiệu Đẩu sơn, nổi tiếng trong SG về môn dịch lý thời trước 1975).

* Riêng phần bạn đang ứng dụng bằng cách gom lá số và lấy sao Tử vi...thì xem ra hơi khấp khẩng, bởi sao Tử vi thực ra chỉ đứng vai phụ, sau sao Thái dương vì chính vị trí của sao Thái dương khi dịch chuyển ra khỏi vị trí Thái cực Dương cung Tỵ, mới làm Âm Dương của lá số lệch đòn cân: xấu, tốt (tổng thể)...do vậy theo mình góp ý, thì nên lấy sao Thái dương làm chuẩn để ngom lá số...như bạn muốn tính toán. Mình sẽ còn bàn luận về chuyên đề này cùng bạn khi rảnh rỗi để tìm ra đáp án hay nhất.
* Bạn tham khảo xem nhé:
............................................

À, tại sao em chọn sao tử vi thực ra ko quan trọng lắm. Hầu hết các sao đc an theo sao tử vi và từ đó tạo ra cách cục. Thực ra trong một là số thì ko thể ko xem âm dương nằm đâu đc. Em cũng coi trọng việc xem thế đứng của thái dương và thái âm ko kém bất cứ sao nào, từ đó đánh giá một lá số tốt xấu. VD như em chọn mẫu lá số tử vi cư ngọ đầu tiên để nghiên cứu vì trước tiên lá số của em thuộc hệ này :D . Ngoài ra tử vi nằm đúng vị, thái dương tại Mão và thái âm tại Hợi là hai địa chỉ theo em là đẹp nhất của âm dương. Biết bao anh hùng hào kiệt có đc mệnh tử vi cư ngọ, có bao quân sư lỗi lạc hay nhưng doanh nhân thành đạt có mệnh tại mùi đc nhật Mão, nguyệt hợi chiếu về......

Bác mộc huynh khuyên lấy bộ âm dương làm căn cứ xác định cách cục và thế của lá số. Em đồng ý với bác và thực chất em chỉ quan sát thêm sao tử vi nằm đâu trong dòng âm dương đó thôi và em thêm sao tử vi vào để xét thế đứng lá số. VD như tử tướng Thìn tuất thì âm dương tranh huy ở sửu mùi. Đó cũng là thế đứng khá đặc biệt để nghiên cứu. Đế tinh bị kìm kẹt trong la võng luôn có phá quân xung còn âm dương tranh huy ở sửu mùi. Mệnh thân nằm ở đâu trong cái thế cờ này? Bài toán này giải khó hơn tử vi cư ngọ.... vì giữa xác định tốt và xấu nó mong manh quá. Sự giao động trong bố cục này lớn hơn so với tử vi cư ngọ

Bộ âm dương như là hơi thở, là huyết quản của lá số, sao tử vi như là thần thái của lá số.....
.........................................

* Mình thuộc dạng người có tính tự chủ cao( nhất thời cũng bảo thủ, gia trưởng) do vậy phàm việc gì mình cũng soi xét từ gốc dễ, với những loại thông tin trên sách xưa, ca ngợi bao anh hùng hào kiệt...Khổng Minh...mình chẳng hề tin đó hoàn toàn là sự thật, bởi phần lớn hình tượng, sự việc đều được hư cấu, thêm mắm thêm muối để có thêm sự ”hoành tráng” hấp dẫn, thu hút đọc giả là mục tiêu chính của các tác giả, do vậy mới có câu : Nhà văn nói láo, nhà báo nói phét.

- Ngoài ra mình thường xác định trước cái đích bạn sẽ tiến đến, theo cách nghiên cứu thống kê...của bạn đang đặt ra theo hệ mục tiêu ấy, thì liệu bạn có đủ sự kiên nhẫn không, cứ cho là bạn có thời gian làm việc ấy, bởi nếu tóm lược theo các cách cục, thì cũng đã có thống kê với 50 cách cục đại diện rồi, giải luận cho 50 cách cục chỉ ở dạng mẫu số chung, không hơn không kém, nếu bạn vẫn có đủ sự kiên nhẫn, lại tiếp tục thống kê cho tới 518 400 lá số, nhưng vẫn chỉ tìm được mẫu số chung trong luận giải, thì sao nhỉ ?.

* Mấu chốt của chúng ta hiện tại, không nằm trong hướng nghiên cứu ấy, bởi chúng ta đang thực hiện việc dự đoán vận hạn của mỗi cá thể đang hiển nhiên bị ngắn kết vào Trái đất và đang bị kéo theo quỹ đạo của Trái đất, khi nó vừa đi theo quỹ đạo của nó, lại vừa xoay quanh Mặt trời mỗi ngày đêm..., chao đảo và nghiêng theo “cái trục” không ổ bi của nó.

* Vậy vận 10 năm(từ X tuổi đến Y tuổi với Tiểu hạn lưu Tiểu hạn...) của bạn đang nằm ở khúc nào trên quỹ đạo ấy? vì chính bạn đang đồng hành với quỹ đạo của Trái đất trong thời gian hiện tại, cộng với không gian theo ''cái trục" của nó đang bị nghiêng về phương vị nào...để ta đưa ra lời luận giải ngắn gọn, xúc tích, cụ thể và chi tiết nhất, cho những tháng năm... trong thì tương lai đang ở cận kề ngay phía trước....giúp ta phòng tránh nểu có rủi ro, hay nắm bắt thời cơ vận hạn tốt, để ta khuếch chương kinh doanh, du lịch, cưới xin, chuyển chỗ làm việc ...

* Mình nói chọn sao Thái Dương để xem xét, nghiên cứu, do Thái Dương là một sao đặc biệt để xác định Thái cực Dương và cũng là tiền thân để lập ra lá số Tử vi, tuy giờ đây bị các Cụ lão làng xếp nó vào hạng thứ 03, sau Tử vi và Thiên Phủ, nhưng bạn thấy sao Thái Dương dù bị kìm kẹp trong Thiên la( Đà la cung Thìn) nó vẫn xé rách lưới trời la Đà ấy và đi xuyên qua, không cần sao nào phục giúp, kể cả khi gặp đám lục sát tinh với Phá hãm, lúc nó đi tới (hạn chuyển tới) nó cũng chỉ huy cả đám ấy làm điều hay lẽ phải, để mang lại chiến thắng ( lời luận giải của mình còn đó, trong lá số của ông T/T Donald Trump ở trang vừa qua), so với Tử, Phủ thì sao nhỉ ???...Thái Âm trong đêm thì chập chờn sáng tối khó xác định tính chu kỳ, nên ta không dùng xác định Thái cực Âm, để xem xét sự cân bằng và ổn định về Âm Dương tốt nhất của lá số...
- Riêng sao Tử vi thì từ thời ông Trần Đoàn, nó chỉ được ví như một loại hoa Tử vi với mầu tím...theo thời gian, Tử Phủ được ông Nguyễn phát Lộc diễn tả : lâu ngày nó được ông cha ta chính trị hóa thành Vua, Quan nên không có hãm, thật ly kỳ, với mình thì Vua, Quan gì thì cũng hãm tất khi đi vào điểm yếu thế.

* Bạn tham khỏa thêm hai hình ảnh(dưới), xem như phần tổng kết hay chốt lại, công việc của chúng ta đã xác định trong những trang vừa qua. Nếu muốn ''chuyến thám hiểm quỹ đạo vận hạn được sáng tỏ hơn" thì không gì hơn, buộc chúng ta phải có thêm hành trang, vũ khí mới( đi vào quỹ đạo không gian tìm vận hạn thì nhớ mang theo bình Oxy nhé) và bắt buộc phải xuất phát đi lên từ nền móng của lá số.
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Môc huynh đã viết:
cohoinew đã viết:
Môc huynh đã viết: ..................................................

* Bạn tham khảo xem nhé:
............................................

* Mình thuộc dạng người có tính tự chủ cao( nhất thời cũng bảo thủ, gia trưởng) do vậy phàm việc gì mình cũng soi xét từ gốc dễ, với những loại thông tin trên sách xưa, ca ngợi bao anh hùng hào kiệt...Khổng Minh...mình chẳng hề tin đó hoàn toàn là sự thật, bởi phần lớn hình tượng, sự việc đều được hư cấu, thêm mắm thêm muối để có thêm sự ”hoành tráng” hấp dẫn, thu hút đọc giả là mục tiêu chính của các tác giả, do vậy mới có câu : Nhà văn nói láo, nhà báo nói phét.

- Ngoài ra mình thường xác định trước cái đích bạn sẽ tiến đến, theo cách nghiên cứu thống kê...của bạn đang đặt ra theo hệ mục tiêu ấy, thì liệu bạn có đủ sự kiên nhẫn không, cứ cho là bạn có thời gian làm việc ấy, bởi nếu tóm lược theo các cách cục, thì cũng đã có thống kê với 50 cách cục đại diện rồi, giải luận cho 50 cách cục chỉ ở dạng mẫu số chung, không hơn không kém, nếu bạn vẫn có đủ sự kiên nhẫn, lại tiếp tục thống kê cho tới 518 400 lá số, nhưng vẫn chỉ tìm được mẫu số chung trong luận giải, thì sao nhỉ ?.

* Mấu chốt của chúng ta hiện tại, không nằm trong hướng nghiên cứu ấy, bởi chúng ta đang thực hiện việc dự đoán vận hạn của mỗi cá thể đang hiển nhiên bị ngắn kết vào Trái đất và đang bị kéo theo quỹ đạo của Trái đất, khi nó vừa đi theo quỹ đạo của nó, lại vừa xoay quanh Mặt trời mỗi ngày đêm..., chao đảo và nghiêng theo “cái trục” không ổ bi của nó.

* Vậy vận 10 năm(từ X tuổi đến Y tuổi với Tiểu hạn lưu Tiểu hạn...) của bạn đang nằm ở khúc nào trên quỹ đạo ấy? vì chính bạn đang đồng hành với quỹ đạo của Trái đất trong thời gian hiện tại, cộng với không gian theo ''cái trục" của nó đang bị nghiêng về phương vị nào...để ta đưa ra lời luận giải ngắn gọn, xúc tích, cụ thể và chi tiết nhất, cho những tháng năm... trong thì tương lai đang ở cận kề ngay phía trước....giúp ta phòng tránh nểu có rủi ro, hay nắm bắt thời cơ vận hạn tốt, để ta khuếch chương kinh doanh, du lịch, cưới xin, chuyển chỗ làm việc ...

* Mình nói chọn sao Thái Dương để xem xét, nghiên cứu, do Thái Dương là một sao đặc biệt để xác định Thái cực Dương và cũng là tiền thân để lập ra lá số Tử vi, tuy giờ đây bị các Cụ lão làng xếp nó vào hạng thứ 03, sau Tử vi và Thiên Phủ, nhưng bạn thấy sao Thái Dương dù bị kìm kẹp trong Thiên la( Đà la cung Thìn) nó vẫn xé rách lưới trời la Đà ấy và đi xuyên qua, không cần sao nào phục giúp, kể cả khi gặp đám lục sát tinh với Phá hãm, lúc nó đi tới (hạn chuyển tới) nó cũng chỉ huy cả đám ấy làm điều hay lẽ phải, để mang lại chiến thắng ( lời luận giải của mình còn đó, trong lá số của ông T/T Donald Trump ở trang vừa qua), so với Tử, Phủ thì sao nhỉ ???...Thái Âm trong đêm thì chập chờn sáng tối khó xác định tính chu kỳ, nên ta không dùng xác định Thái cực Âm, để xem xét sự cân bằng và ổn định về Âm Dương tốt nhất của lá số...
- Riêng sao Tử vi thì từ thời ông Trần Đoàn, nó chỉ được ví như một loại hoa Tử vi với mầu tím...theo thời gian, Tử Phủ được ông Nguyễn phát Lộc diễn tả : lâu ngày nó được ông cha ta chính trị hóa thành Vua, Quan nên không có hãm, thật ly kỳ, với mình thì Vua, Quan gì thì cũng hãm tất khi đi vào điểm yếu thế.

* Bạn tham khỏa thêm hai hình ảnh(dưới), xem như phần tổng kết hay chốt lại, công việc của chúng ta đã xác định trong những trang vừa qua. Nếu muốn ''chuyến thám hiểm quỹ đạo vận hạn được sáng tỏ hơn" thì không gì hơn, buộc chúng ta phải có thêm hành trang, vũ khí mới( đi vào quỹ đạo không gian tìm vận hạn thì nhớ mang theo bình Oxy nhé) và bắt buộc phải xuất phát đi lên từ nền móng của lá số.
Hình ảnh
* Rõ thêm:
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Chúng ta gom lại hình ảnh, nhằm lược bỏ những giả thuyết mang tính giáo đều với những biện chứng dài dòng học thuyết, thiếu thực tiễn thuyết phục.
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

* Quy luật căn bản nhất của Thị trường Chứng khoán là quy luật Cung và Cầu.

* Quy luật căn bản nhất của một lá số Tử vi là quy luật Tự nhiên của Trời và Đất.
- Nước thì tên trời rơi xuống( Càn là Trời không thể dành chỗ của Khôn đất), do vậy lá số Tử vi 02 cung Thủy Hợi và Tý phải thuận về hướng Bắc.
Hình ảnh
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

DU HÀNH MIỄN PHÍ CẢ CUỘC ĐỜI.

https://www.youtube.com/watch?v=9smPJ7d_A5c
Hình ảnh
Đầu trang

cohoinew
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi cohoinew »

Bộ âm dương như là hơi thở, là huyết quản của lá số, sao tử vi như là thần thái của lá số.....[/quote]

Hình ảnh[/quote]

Em hiểu ý bác. Bác đi sâu vào âm dương ngũ hành. Em cũng không hẳn là chạy theo sao tử vi mà bỏ quên nhật nguyệt. Chỉ tội em chưa thâm sâu bằng bác nên bộ nhật nguyệt này cũng như tử vi thiên phủ em đang cố lần dấu vết của cúng dịch chuyển ra sao. Khi tử vi tại đâu thi nhật nguyệt tại đâu, các sao an theo hàng can chi ra sao.... cũng chỉ tóm tắt khoảng chưa đến 5-6 kiểu cách đại diện thôi, rồi từ đại cương đó mà lần ra mệnh thân nằm đâu trong thế cờ đó ... nằm trong thế tử vi hay thế nhật nguyệt trong bàn cờ này.....

Tất nhiên sẽ phức tạp khi bắt đầu chi tiết hóa nó ra. Còn bác mộc huynh có kiến thức rất sâu và đã qua nhiều năm nghiên cứu lần mò và ngộ ra được cái sai của tử vi trào lưu, bác đi tìm cái gốc của nó để thâu tóm được một cách tổng quát nhất về lá số và vận hạn chạy như thế nào. Em được cái là cái gì cũng không sâu, mới tập trung tìm hiểu thực sự được ít thời gian từ cuối năm 2016, trước đó em chỉ đọc qua qua và đếm sao ăn tiền.. :D xem cho vui.

Vì sao em thêm vào sao tử vi nằm đâu trong bàn cờ ngoài thái âm và thái dương. Vì từ thế tử vi cư ngọ em thấy được khá nhiều về thế đứng của sao tử vi. Em không chạy theo mẫu số chung là chính tinh mệnh thân... nhiều bạn có hội cự môn tại mệnh, bạn thiên tướng tại mệnh.... cũng là cự môn, thiên thướng... nhưng hoàn toàn thuộc bàn cờ khác nhau... đó là nét tổng quát đầu tiên
Đầu trang

trinhthieuthu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi trinhthieuthu »

Theo dõi topic từ đầu đến cuối thấy Mộc Huynh rất nhiệt tình và thẳng thắn support đến tận cùng gốc rễ thật là đáng khâm phục. Chả có mấy ai trên diễn đàn này làm được như vậy. Bây giờ toàn thấy bị thương mại hoá động chút là 500k; 1000k mới luận giải xong nghiệm lại cũng không bằng những gì tự luận giải khi đọc topic này và tham khảo thêm trên Google Searh. Phiền Mộc huynh xem giùm đại vận 34 đến 43 hộ mình với. Đầu đại vận 34 đại tiểu hạn trùng phùng phất rất nhanh kiếm được gần 1 tỷ nhưng không hiểu sao đến lưu đại vận 35 thì lại đau hết cả đầu, mắc thị phi rồi tiền mất tật mang không hiểu bao nhiêu tiền không cánh mà bay. Có phải đến lưu đại vận 37 lưu thái tuế nhập mệnh, kình gặp lưu kình, đà xung chiếu lưu đà sẽ rất xấu phải không ạ?
Tập tin đính kèm
IMG_3306.JPG (187.92 KiB) Đã xem 1312 lần
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

cohoinew đã viết:À, tại sao em chọn sao tử vi thực ra ko quan trọng lắm. Hầu hết các sao đc an theo sao tử vi và từ đó tạo ra cách cục. Thực ra trong một là số thì ko thể ko xem âm dương nằm đâu đc. Em cũng coi trọng việc xem thế đứng của thái dương và thái âm ko kém bất cứ sao nào, từ đó đánh giá một lá số tốt xấu. VD như em chọn mẫu lá số tử vi cư ngọ đầu tiên để nghiên cứu vì trước tiên lá số của em thuộc hệ này :D . Ngoài ra tử vi nằm đúng vị, thái dương tại Mão và thái âm tại Hợi là hai địa chỉ theo em là đẹp nhất của âm dương. Biết bao anh hùng hào kiệt có đc mệnh tử vi cư ngọ, có bao quân sư lỗi lạc hay nhưng doanh nhân thành đạt có mệnh tại mùi đc nhật Mão, nguyệt hợi chiếu về......

....................................

Em hiểu ý bác. Bác đi sâu vào âm dương ngũ hành. Em cũng không hẳn là chạy theo sao tử vi mà bỏ quên nhật nguyệt. Chỉ tội em chưa thâm sâu bằng bác nên bộ nhật nguyệt này cũng như tử vi thiên phủ em đang cố lần dấu vết của cúng dịch chuyển ra sao. Khi tử vi tại đâu thi nhật nguyệt tại đâu, các sao an theo hàng can chi ra sao.... cũng chỉ tóm tắt khoảng chưa đến 5-6 kiểu cách đại diện thôi, rồi từ đại cương đó mà lần ra mệnh thân nằm đâu trong thế cờ đó ... nằm trong thế tử vi hay thế nhật nguyệt trong bàn cờ này.....

Tất nhiên sẽ phức tạp khi bắt đầu chi tiết hóa nó ra. Còn bác mộc huynh có kiến thức rất sâu và đã qua nhiều năm nghiên cứu lần mò và ngộ ra được cái sai của tử vi trào lưu, bác đi tìm cái gốc của nó để thâu tóm được một cách tổng quát nhất về lá số và vận hạn chạy như thế nào. Em được cái là cái gì cũng không sâu, mới tập trung tìm hiểu thực sự được ít thời gian từ cuối năm 2016, trước đó em chỉ đọc qua qua và đếm sao ăn tiền.. :D xem cho vui.

Vì sao em thêm vào sao tử vi nằm đâu trong bàn cờ ngoài thái âm và thái dương. Vì từ thế tử vi cư ngọ em thấy được khá nhiều về thế đứng của sao tử vi. Em không chạy theo mẫu số chung là chính tinh mệnh thân... nhiều bạn có hội cự môn tại mệnh, bạn thiên tướng tại mệnh.... cũng là cự môn, thiên thướng... nhưng hoàn toàn thuộc bàn cờ khác nhau... đó là nét tổng quát đầu tiên[/quote]
............................

Ở bài trước bạn bạn chưa tin vào Cụ Thiên Lương nhưng có đoạn viết :
“Bộ âm dương như là hơi thở, là huyết quản của lá số, sao tử vi như là thần thái của lá số.....”
Bài này bạn thổi lộ mới nghiên cứu Tử vi vào cuối năm 2016, như vậy là bạn có duyên với môn này hơn mình, theo mình thì bạn nên phát huy, và mình viết trả lời cho bạn cũng chỉ đưa ra "cái bản lề " nên lấy làm điểm tựa vì lúc này mình cũng không biết bạn dựa vào sách nào làm bản lề căn bản. Ngay cả ông Nguyễn Phát Lộc còn không nhận ra Cụ Thiên Lương dựa vào đâu để đưa ra lập luận lấy hành tam hợp tuổi so với hành tam hợp đại vận làm Thiên thời trong giải đoán vận hạn...theo mình nhận thấy Cụ TL theo thuyết âm Dương trong quy luật tự nhiên rất thực tiễn:
Không có em, bầu trời như không có nắng.
Không có em, bây giời ai nói chuyện yêu....
https://www.youtube.com/watch?v=jLc9H0YNQeA

Theo sách Tử vi tổng hợp quyển 02 của ông Nguyễn Phát Lộc có viết:
“KHOA TỬ VI XUẤT HIỆN CÁCH ĐÂY HƠN 10 THẾ KỶ”.
Như vậy là từ sơ khai con người lập ra lá số Tử vi, với nhiều sách viết cho rằng vào thời ông Trần Đoàn, có nghĩa việc lập ra lá số Tử vi vào thời điểm ấy, con người đã dùng mắt thường và cho rằng: TRÁI ĐẤT LÀ TRUNG TÂM khi quan sát bầu trời - Vũ trụ, vì cho tới mùa hè 1609 mới có sự ra đời kính viễn vọng của ông Galileo.

* Truy xét logic càng chứng tỏ con người ban đầu phải dựa vào nhân tố hàng đầu là Mặt trời với hình tượng là sao Thái Dương, qua việc ứng với vòng quay của Trái đất, trong một ngày đêm, để tính giờ phân chia ra 12 cung, là cái khung ban đầu của lá số đúng với 12 giờ trong ngày( giờ của Trung Quốc), Việt nam thì lại lấy theo 24 múi giờ và tương ứng cứ 2 giờ /một cung cho khớp với 12 con Giáp( tại sao không là 11 hay 13 con Giáp?...Con “Thìn” thì quá rõ chỉ là sự gượng ép hư cấu cho đủ 12 vị trí con Giáp). Ta cũng xét thấy tại thời điểm ấy, đã có sao Thái Âm là hình tượng của Mặt trăng, ứng vào vị trí lựa chọn thứ 02 trong lá số là hợp lý, bởi logic khi quan sát sự vật...để lập ra lá số, con người chủ yếu dựa vào Thiên văn thì việc dùng hình tượng Mặt trăng trong lá số Tử vi, từ thời điểm kiến tạo hình thành ra lá số là logic. Số sao khác tiếp tục được hư cấu để sau đó được lắp vào các cung còn trống với hình thức tín hiệu đặc trưng với mỗi cái tên thích hợp.... để cho lá số hoàn thiện cân bằng ở mức ban đầu chấp nhận được với 12 con Giáp là chủ đạo...

*Sự ra đời kính viễn vọng của ông Galileo, đã chấm dứt quan điểm : TRÁI ĐẤT LÀ TRUNG TÂM CỦA VŨ TRỤ, và kính viễn vọng cũng đối nghịch với Kinh thánh, tôn giáo... các quan điểm của Thế giới đã có trong những thời gian trước đó.
- Như vậy đúng ra lá số Tử vi cũng phải được cải tạo lại vào thời điểm đó ít ra là 01 lần, nhưng dấu mốc của sự thay đổi đáng phải có ấy, lại không hề thấy trong các loạt sách Tử Vi từ xưa tới nay, đó là câu hỏi lớn vì sao ?.

* Từ khi Kính viễn vọng ra đời, cho tới thời điểm này là 408 năm, sau bao lần cải cách của Newton, William Her Schel..., NaSa, với kính viễn vọng mặt đất hiện đại, nặng 600 tấn và Phi thuyền đưa lăng kính hiện đại bậc nhất lên vũ trụ càng làm sáng tỏ chân tướng nhiều vấn đề còn mù mờ trước đây qua lăng kính Thiên văn học, như Vũ trụ chỉ có một giải Thiên hà với hệ Mặt trời duy nhất, Hố đen tử thần xưa nay số đông ai cũng cho là nơi tận diệt của các Hành tinh, kỳ thực nó chẳng khác gì bốn cung Mộ khố trong một lá số Tử vi, đó là công sức vĩ đại của nhà Thiên tài, được vị bác sỹ cho rằng ông chỉ còn sống được 02 năm, lúc ông mắc chứng bệnh bại liệt phải ngồi trên xe lăn vào cuối năm đại học.
Với ý chí và sự quyết tâm kiên định cùng cái tên Tephen Hawking, giờ đây đã làm cả Thế giới phải khâm phục, ở tuổi 66 ông vẫn say mê nghiên cứu kết hợp học thuyết Lượng tử với Nguyên tử, Cơ học lượng tử... và đưa ra Thuyết vạn vật ....

* Tới giờ này còn bạn nào vẫn đang lãng du, say đắm với các vì sao trong Vũ trụ mà quên về tụ họp với xóm nhỏ nhưng nổ to này không nhỉ, dù các bạn có oai phong “cưỡi” Trái Đất với thái Dương hệ Mặt trời ”lượn” khắp Vũ trụ thì Trái đất của chúng ta cũng chỉ nằm trong một “xóm nhỏ, miền quê” cạnh bờ rìa của một giải Thiên hà đơn lẻ mà thôi, lần sau nếu còn thích đi du ngoạn, các bạn cố lượn vào trung tâm ''Sài Gòn với hố đen tử thần" cho có cảm giác mạnh, chứ du ngoạn gì mà chỉ ở ngoài "vùng quê" buồn tẻ ấy .
Hình ảnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”