Một nửa vầng trăng dành cho ai đó ! - Phần II

Khu vực dành cho các hoạt động offline, giao lưu, kết bạn, hội họp
Hình đại diện của thành viên
tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Một nửa vầng trăng dành cho ai đó ! - Phần II

Gửi bài gửi bởi tulang »

Ai tên Sơn vào điểm danh nào?
Theo truyền thuyết kể lại là ngày xưa có 2 người rất yêu nhau , nhưng vì Sơn nhà nghèo một phần là đường đến nhà người yêu khá xa . Đường dài mà lại nhiều thung lũng , vực sâu ... đường đi rất khó khăn hiểm trở ...
Nhưng vì tình yêu Sơn đã không ngại khó khăn , lúc nào trong lòng Sơn cũng hiện ra câu châm ngôn " không sợ đường đi khó chỉ sợ người không có tiền , ak nhầm người không có lòng " Đó là động lực khiến a vượt qua mọi khó khăn ...
Đi được một quãng xa ngồi nghỉ mệt thì Sơn gặp một người , a ta hỏi Sơn đi đâu , thật thà Sơn kể đầu đuôi câu chuyện nghe xong tên kia nói : Nếu đến nhà người yêu mà đi bộ như vậy thì bao h mới đến được tôi sẽ giúp cậu . Nghe vậy Sơn mừng lắm , hắn ta đưa cho Sơn một bọc thuốc và nói uống đi cậu sẽ chạy mà Ko biết mệt sẽ nhanh đến nhà người yêu . Ko chần chừ chưa nghe hắn nói hết câu Sơn giật lấy bọc thuốc uống luôn , Hưng phấn tột độ cảm giác như đang ở trên mây , Sơn cũng đâu biết rằng đó chính là ma tuý Đá , a chạy rất nhanh vừa chạy vừa la , nhưng đâu biết rằng phía trước a là vực sâu , và rồi a đã rơi xuống vực
.... Khi người yêu a biết chuyện đã đến đó , khi đến chỗ đó vẫn còn nghe tiếng la hét của Sơn còn vang vọng đâu đây . Vì tưởng nhớ nên đã đặt tên thành Sơn La ...
(st)
Đầu trang

tuphuongsg
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi tuphuongsg »

Troll: Ngày nảy ngày nay, sau nhiều lần chia tách tỉnh. Tỉnh Hậu Giang quyết định nhập thêm huyện Ô Môn của tỉnh Cần Thơ vào và quyết định đổi tên thành Hậu... ai da bậy bạ quá, cho nên tỉnh Hậu Giang vẫn trở thành như cũ và Ô Môn vẫn thuộc về Cần Thơ.
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

Hãy luôn làm mới mình ...

https://scontent.fsgn3-1.fna.fbcdn.net/ ... e=59E66DD4

(Sưu tầm)
Đầu trang

hoangloi8978
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi hoangloi8978 »

tulang đã viết: 21:48, 10/06/17 Vâng, cuộc đời khó nhọc, nhưng không phải là không thể kham nổi ... Và vẫn biết phải sống theo tự nhiên ... Nhưng có những việc, mà mình cố cưỡng lại, dẫn đến kết cục thất bại là tất nhiên ... Chuyện con gái út chẳng hạn ... Con gái cưng quen được nuông chiều, mà mình đặt chỉ tiêu quá cao ... Thực tế, mình đã dồn tất cả sức lực của gia đình cho nó ... Chọn thầy cô giỏi nhất tỉnh để dạy kèm cho nó môn văn, anh văn và hoá ... Đích thân mình tạm nghỉ nhậu, trực tiếp dạy toán ... Thằng con đang ôn thi tốt nghiệp bị mình triệu tập về để tăng cường môn hoá ... Vậy mà, vẫn không lọt được vào lớp chuyên hoá của Huỳnh Mẫn Đạt, trường THPT số 1 Kiên Giang ... Tất nhiên, nó thừa điểm để học Nguyễn Trung Trực, chỉ là trường THPT hạng 2 ... Có lẽ, lỗi do mình ... Người ta nói kẻ thức thời mới là tuấn kiệt ... Nhưng mình vẫn sống theo phương châm "tận lực tri thiên mệnh" ... Thất bại nhưng mình vẫn cưới ... Vì mình đã làm hết sức mình, không có bất cứ điều gì phải hối tiếc ... hà hà hà ...
Ôi em sợ nhất là môn Hóa. Sở trường của em là... Toán. hà hà hà
Tận lực tri thiên mệnh
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

hoangloi8978 đã viết: 17:24, 17/06/17

Tận lực tri thiên mệnh
Còn anh thì ... dốt Hoá ! Nhưng thằng con đạt giải ba học sinh giỏi cấp tỉnh môn Hoá hai lần, lớp 9 và lớp 12 ... Ngoài ra, anh còn nhờ bạn của thằng em, đạt giải ba học sinh giỏi toàn quốc môn Hoá (được tuyển thẳng vào Đại học Y dược TP HCM) dạy kèm con bé ... Bản thân con bé là học sinh giỏi của trường Lê Quý Đôn, trường cấp 2 số 1 Kiên Giang ... Vậy mà ... hà hà hà ...
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

{Một cô sinh viên đại học vừa tốt nghiệp đến ứng tuyển công việc kế toán tài chính tại một công ty nước ngoài. Vì công ty muốn tuyển kế toán viên có kinh nghiệm làm việc lâu năm nên cô gái đã bị từ chối ngay lập tức.
Nhưng cô không vì vậy mà nản lòng bỏ về, cô thành khẩn nói với người phỏng vấn: “Xin hãy cho tôi thêm một cơ hội tham gia vào vòng thi nghiệp vụ”.
Người phỏng vấn không phản đối, để cô tham gia thi vòng thi viết. Sau đó cô đã hoàn thành vòng nghiệp vụ với điểm số rất cao. Cuối cùng, cô được quản lý nhân sự đích thân phỏng vấn.
Sau vòng phỏng vấn, quản lý rất có thiện cảm với cô nhưng anh đành lắc đầu bởi so với một ứng viên khác thì cô thiếu quá nhiều kinh nghiệm. Kinh nghiệm kế toán duy nhất cô có là từng quản lý tài chính của hội học sinh ở trường.
Bất đắc dĩ, quản lý nhân sự đành phải nói: “Hôm nay chỉ phỏng vấn đến đây thôi. Nếu như có tin, tôi sẽ gọi điện thoại cho cô.”
Cô nữ sinh đứng dậy cám ơn quản lý nhân sự đã dành thời gian phỏng vấn cô. Sau đó, từ trong túi cô móc ra một tờ 5 đô đưa cho quản lý bằng hai tay và lễ phép nói: “Cho dù tôi có được chọn hay không, thì xin ông cũng phải gọi điện thoại cho tôi.”
Quản lý nhân sự trước giờ chưa từng gặp phải tình huống này, ông ngây người một lúc nhưng nhanh chóng lấy lại trạng thái bình tĩnh ban đầu. Ông hỏi cô gái: “Tại sao cô biết chúng tôi sẽ không gọi điện thoại cho người không được chọn?”
Cô đáp: “Lúc nãy ông vừa nói đó thôi, có tin thì sẽ gọi, vậy chính là không được chọn sẽ không gọi điện.”
Quản lý nhân sự đặc biệt thích thú với cô nữ sinh này, lại hỏi: “Nếu như cô không được chọn mà tôi lại gọi điện cho cô, vậy cô muốn biết điều gì?”
Cô nói: “Xin nói cho tôi biết về điểm nào tôi chưa đạt được yêu cầu của công ty, tôi chưa đủ tốt ở phương diện nào, để tôi cải tiến”.
“Vậy một đồng này…”, quản lý nhân sự chưa nói xong, cô nữ sinh đã mỉm cười giải thích: “Gọi điện thoại cho người không được chọn không thuộc về khoản chi chính đáng của công ty, vì vậy tôi phải trả phí điện thoại, xin ông nhất định phải gọi.”
Quản lý nhân sự lập tức mỉm cười và nói: “Xin cô nhận lại một đồng này. Tôi sẽ không gọi điện thoại nữa, vì bây giờ tôi chính thức thông báo: Cô được nhận vào rồi! Có thể đi làm từ tuần sau!”. Như vậy, cô sinh viên đã dùng một đồng tiền để gõ “cánh cửa tương lai” của mình.
Vậy lý do gì đã khiến quản lý nhân sự nhận cô vào ví trí này?
Nếu như cô ấy không có tính cách kiên trì, không có biểu hiện thành khẩn, không có lòng cầu tiến, không có phẩm cách công tư phân minh, cô đã không thể có được sự công nhận của quản lý. Tất cả biểu hiện của cô đều là phẩm chất đáng có của một nhân viên tài chính, vì vậy quản lý mới “phá lễ” để tuyển chọn cô.
Khi chúng ta muốn làm công việc nào đó nhưng không được công nhận lúc ban đầu thì hãy bình tĩnh suy ngẫm. Tất cả những thất bại đều không phải để phủ nhận năng lực vốn có của bạn mà chính là khảo nghiệm, thử thách, để tôi luyện ý chí của bạn, đồng thời cũng là cơ hội cho bạn xoay ngược tình thế.} (ST)

Mình đã từng đọc đâu đó, đại loại : "Kiên trì là sự khác biệt giữa thành công và thất bại" ...
Đầu trang

MinAn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi MinAn »

tulang đã viết: 18:43, 17/06/17
hoangloi8978 đã viết: 17:24, 17/06/17

Tận lực tri thiên mệnh
Còn anh thì ... dốt Hoá ! Nhưng thằng con đạt giải ba học sinh giỏi cấp tỉnh môn Hoá hai lần, lớp 9 và lớp 12 ... Ngoài ra, anh còn nhờ bạn của thằng em, đạt giải ba học sinh giỏi toàn quốc môn Hoá (được tuyển thẳng vào Đại học Y dược TP HCM) dạy kèm con bé ... Bản thân con bé là học sinh giỏi của trường Lê Quý Đôn, trường cấp 2 số 1 Kiên Giang ... Vậy mà ... hà hà hà ...
Thành tích học tập của con cái là niềm tự hào của cha mẹ...thỉnh thoảng nỗi buồn cũng từ đó mà ra...=_=
Anh làm em nhớ cha em...em luôn thấy thương cha em nhiều hơn vì...từ nhỏ đến lớn em chưa bao giờ có sự áp lực nào từ phía cha...ơn trời em thấy em đc cái tính tự lập vô biên và đặc biệt là lỳ như trâu @@
Nhưng mà nói chứ con a đc như trên là giỏi lắm rùi, chắc a phải tự hào lắm.
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

MinAn đã viết: 20:02, 17/06/17
Thành tích học tập của con cái là niềm tự hào của cha mẹ...thỉnh thoảng nỗi buồn cũng từ đó mà ra...=_=
Anh làm em nhớ cha em...em luôn thấy thương cha em nhiều hơn vì...từ nhỏ đến lớn em chưa bao giờ có sự áp lực nào từ phía cha...ơn trời em thấy em đc cái tính tự lập vô biên và đặc biệt là lỳ như trâu @@
Không phải đâu em ... Anh vừa nếm một trái đắng ... Anh đã đầu tư tất cả những gì anh có cho con ... Nhưng vẫn thất bại em ạ ... Đó là thất bại của anh, không phải của nó ... Nó vừa trượt vào lớp chuyên của một trường chuyên ... Dù sao anh cũng cảm ơn em ... Và anh thề với lòng mình, suốt ba năm cấp ba tới đây của nó, trong suy nghĩ của nó, sẽ không bao giờ có từ "áp lực" nữa ...
Đầu trang

MinAn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi MinAn »

tulang đã viết: 20:39, 17/06/17
MinAn đã viết: 20:02, 17/06/17
Không phải đâu em ... Anh vừa nếm một trái đắng ... Anh đã đầu tư tất cả những gì anh có cho con ... Nhưng vẫn thất bại em ạ ... Đó là thất bại của anh, không phải của nó ... Nó vừa trượt vào lớp chuyên của một trường chuyên ... Dù sao anh cũng cảm ơn em ... Và anh thề với lòng mình, suốt ba năm cấp ba tới đây của nó, trong suy nghĩ của nó, sẽ không bao giờ có từ "áp lực" nữa ...
Gia đình em làm giáo dục e rành lắm ...người ta quen biết con ông to ông nhỏ gửi vô thiếu gì...chắc gì con a thua hết mấy đưa đậu ...
Nhiều khi học ko chuyên lại hay hơn a ...ng ta sẽ dạy đều ko quá chú trọng vào môn chuyên và ko có màn thi hs giỏi...chỗ em nhìu phụ huynh ko thích vô chuyên do ép con ngta dồn sức thi hsg 1 môn hậu quả học lệch mấy môn kia...cấp 1,2 thi thố cho biết chứ cấp 3 cắt hết. Thậm chí có đưa đi ôn thi mấy môn hsg tới lúc thi chọn ra tụi nó làm rớt hết để tập trung tg ôn thi tốt nghiẹp vs đh.
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

CHA TÔI

Cha tôi đó, người đàn ông cũ kĩ
Ôi tấm lòng bình dị...mảnh áo nâu
Bụi thời gian tô điểm bạc mái đầu
Đôi tay rám, hõm sâu...toàn nứt nẻ.