Tạp luận xung khai Khố

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Tạp luận xung khai Khố

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

daothi123 đã viết: 12:28, 20/02/18
yesterday2016 đã viết: 12:13, 20/02/18
daothi123 đã viết: 11:49, 20/02/18 muốn biết đâu là mộ hay khố thì ta làm thế nào ? anh Thưong Quan bật mí chút đi ,gọi là lì sì năm mới
Trong bài có nói đấy, khố là có lộ can, mộ là không lộ can. Ví dụ thìn mà không có nhâm quý lộ can là mộ thủy, nếu có nhâm quý lộ can thì thìn là khố thủy.
cảm ơn bạn nha ,nghĩa là thìn thì phải lộ can nhâm quý thì thìn là khố thủy.
,còn nếu lô can mậu thì là mộ thủy phải không bạn
tương tự ta suy ra tuất thì phải lộ can bình định ,sửu lộ can mậu kỷ,mùi lộ can giáp ất phải không ạ
Theo bác chủ top thì đúng vậy đó.

Thìn là thủy khố (nếu trên can lộ nhâm, quý) hoặc là mộ thủy (nếu không có nhâm, quý lộ can).
Tương tự, Tuất là hỏa khố hoặc mộ hỏa.
Mùi là mộc khố hoặc mộ mộc.
Sửu là kim khố hoặc mộ kim.

Ví dụ lá số Billgate, hỏa là kỵ thần.
Lộ bính nên tuất là khố hỏa. Mà khố là kỵ thì khi xung khố là cát, nên vận thìn xung tuất khố nên giàu.

Lá số Lý Gia Thành, mộc là dụng thần, chữ Mùi là mộ (do trên can không lộ giáp, ất). Vận Sửu xung mộ mộc, mộ bị xung thoát ra ngoài, dụng thần mộc bước ra ánh sáng, phát huy tác dụng, nên cát, thành tỷ phú châu Á.
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Theo mình hiểu, mộ bị xung thì coi như phá mộ, thoát ra ngoài. Nếu mộ là dụng thần thì coi như dụng thần thoát ra ngoài, phát huy tác dụng tốt. Nếu mộ là kỵ thần thì xấu vì kỵ thần thoát ra ngoài.

Nếu khố bị xung, vì khố chứa căn của can, nên nếu khố bị xung thì can mất căn. Nếu can đó là kỵ thì tốt vì kỵ thần bị suy yếu. Nếu can đó là dụng thì hung vì dụng thần bị mất khố căn.
Đầu trang

daothi123
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi daothi123 »

yesterday2016 đã viết: 12:45, 20/02/18 Theo mình hiểu, mộ bị xung thì coi như phá mộ, thoát ra ngoài. Nếu mộ là dụng thần thì coi như dụng thần thoát ra ngoài, phát huy tác dụng tốt. Nếu mộ là kỵ thần thì xấu vì kỵ thần thoát ra ngoài.

Nếu khố bị xung, vì khố chứa căn của can, nên nếu khố bị xung thì can mất căn. Nếu can đó là kỵ thì tốt vì kỵ thần bị suy yếu. Nếu can đó là dụng thì hung vì dụng thần bị mất khố căn.
hay quá nhờ có bạn giúp mà mình hiểu thêm được nhiều điều .Chúc bạn năm mới sức khỏe dồi dào ,tiền vào như nước
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

daothi123 đã viết: 12:56, 20/02/18
yesterday2016 đã viết: 12:45, 20/02/18 Theo mình hiểu, mộ bị xung thì coi như phá mộ, thoát ra ngoài. Nếu mộ là dụng thần thì coi như dụng thần thoát ra ngoài, phát huy tác dụng tốt. Nếu mộ là kỵ thần thì xấu vì kỵ thần thoát ra ngoài.

hay quá nhờ có bạn giúp mà mình hiểu thêm được nhiều điều .Chúc bạn năm mới sức khỏe dồi dào ,tiền vào như nước
Mình phiên dịch lại ý của bác chủ top thôi chứ mình không cam đoan đó là đúng. Cá nhân mình thấy cũng có lý và vẫn nên cần nghiệm lý thêm các lá số hoặc ví dụ khác nữa để confirm.
Đầu trang

phanphan83
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi phanphan83 »

daothi123 đã viết: 08:24, 17/02/18 chào anh Thượng quan ,mình năm nay cũng đang trong đại vận xung mộ hay khố gì đây ,với lại đúng vào năm thái tuế xung lệnh tháng luôn .nên lên đây nhờ anh xác định giúp lá này là mộ hay khố xung ? hỉ hay kị .nói tóm lại là mình vào vận cát hay hung .vài điều sơ qua để anh để xác định hỷ kị :nhà có 5 chị em :4 gái ,1 trai út .cuộc đời khổ từ nhỏ tới lớn ,nhiều bệnh mãn tính .mọi việc đều tự lập từ 2 bàn tay trắng .vào khoảng năm 1991-1994 (lúc khoảng 33 -35,)thì tạo lập được 1 ít vườn tược ,đất đai với biết bao vất vả .vậy anh xem giúp năm nay có thay đổi gì lớn không .chúc anh năm mới mạnh khỏe ,thịnh vượng
Hình ảnh
tạo này chỉ sợ bạn thương quan cũng không biết đâu là hỉ đâu là dụng :-S
Đầu trang

daothi123
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

phanphan83 đã viết: 13:26, 20/02/18
daothi123 đã viết: 08:24, 17/02/18 chào anh Thượng quan ,mình năm nay cũng đang trong đại vận xung mộ hay khố gì đây ,với lại đúng vào năm thái tuế xung lệnh tháng luôn .nên lên đây nhờ anh xác định giúp lá này là mộ hay khố xung ? hỉ hay kị .nói tóm lại là mình vào vận cát hay hung .vài điều sơ qua để anh để xác định hỷ kị :nhà có 5 chị em :4 gái ,1 trai út .cuộc đời khổ từ nhỏ tới lớn ,nhiều bệnh mãn tính .mọi việc đều tự lập từ 2 bàn tay trắng .vào khoảng năm 1991-1994 (lúc khoảng 33 -35,)thì tạo lập được 1 ít vườn tược ,đất đai với biết bao vất vả .vậy anh xem giúp năm nay có thay đổi gì lớn không .chúc anh năm mới mạnh khỏe ,thịnh vượng
Hình ảnh
nó khó tìm dụng ,hỉ thế hả bạn .thảo nào mình xách lá số đi hỏi cũng nhiều mà đến nay vẫn chưa biết được dụng ,hỉ là gì đấy .cảm ơn và chúc bạn năm mới có nhiều thành công mới
Đầu trang

phanphan83
Chính thức
Chính thức

daothi123 đã viết: 13:39, 20/02/18
Hình ảnh
nó khó tìm dụng ,hỉ thế hả bạn .thảo nào mình xách lá số đi hỏi cũng nhiều mà đến nay vẫn chưa biết được dụng ,hỉ là gì đấy .cảm ơn và chúc bạn năm mới có nhiều thành công mới
bằng chứng là bạn nắm rõ vận hạn quá khứ của tạo này mà cũng không nhìn ra được hỉ dụng... 8->
Đầu trang

daothi123
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

phanphan83 đã viết: 14:22, 20/02/18

bằng chứng là bạn nắm rõ vận hạn quá khứ của tạo này mà cũng không nhìn ra được hỉ dụng... 8->
đây là lá số của chính mình mà ,vì lớn tuổi rồi mới được tiếp cận với môn này nên không nhớ nổi những gì mình đã đọc được, nên khó khăn trong luận đoán .mặc dù rất thích ,nếu như được biết đến từ lúc còn trẻ thì hay biết mấy
Đầu trang

phanphan83
Chính thức
Chính thức

daothi123 đã viết: 14:30, 20/02/18
phanphan83 đã viết: 14:22, 20/02/18

đây là lá số của chính mình mà ,vì lớn tuổi rồi mới được tiếp cận với môn này nên không nhớ nổi những gì mình đã đọc được, nên khó khăn trong luận đoán .mặc dù rất thích ,nếu như được biết đến từ lúc còn trẻ thì hay biết mấy
nếu cô đã đọc qua trích thiên tuỷ, phần 2 chương 17 phản cục, có thể hiểu được hỉ dụng của lá số này. Chúc cô năm mới vui vẻ.
Đầu trang

daothi123
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

[Phanphan đã viết.

nếu cô đã đọc qua trích thiên tuỷ, phần 2 chương 17 phản cục, có thể hiểu được hỉ dụng của lá số này. Chúc cô năm mới vui vẻ.
[/quote]
thực ra thì mình chưa đọc trực tiếp ,nhưng được yesterday2016 trích cho 1 đoạn nên cũng đoán lờ mờ không biết có đúng không ,còn bạn thì thấy hỉ dụng của lá này là gì ?cho mình biết nhận định của bạn được không ?để mình học hỏi thêm chút với .hà hà hà
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”