Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
thanhhương78
Chính thức
Chính thức

Re: Lì xì: hỏi đáp Tử Bình

Gửi bài gửi bởi thanhhương78 »

NeBoTat đã viết: 13:10, 15/03/18
vpdh đã viết: 07:59, 15/03/18 Cảm on anh NeBoTat,

Vậy ví dụ như nguyệt lệnh là Sửu, đại vận là Quý thì có tính là Quý thấu ra từ nguyệt lệnh ko? Nếu tính vậy thì xem đại vận đó hỉ kị quan trọng và có tính bước ngoặt hơn các vận khác chứ?

Nếu có thể tính là thấu từ nguyệt lệnh, thì từ thời trụ cũng có thể tính thấu can đại vận không?
Chào bạn, mình trả lời bên dưới:

Vậy ví dụ như nguyệt lệnh là Sửu, đại vận là Quý thì có tính là Quý thấu ra từ nguyệt lệnh ko? Có tính.

Nếu tính vậy thì xem đại vận đó hỉ kị quan trọng và có tính bước ngoặt hơn các vận khác chứ? Chủ yếu là để tính về mặt tượng, xem nó thấu từ cung nào, từ đó mà phán định cát hung nó liên quan đến vấn đề gì, liên quan đến ai, độ mạnh yếu ra sao.

Nếu có thể tính là thấu từ nguyệt lệnh, thì từ thời trụ cũng có thể tính thấu can đại vận không?: Mình làm rõ ý bạn 1 chút, ví dụ đại vận Mão, thời trụ nguyên cục thấu Ất thì có tính thời trụ thấu can đại vận hay không phải không? Có tính nhưng về mặt ngôn ngữ diễn đạt khác nhau và điều đó sẽ cho thấy sự khác nhau về mặt căn cơ của người luận đoán. Trường hợp bạn đề cập, người ta không nói thời trụ thấu từ đại vận. Bởi vì khi xem mệnh có phân thể dụng, hay còn gọi là chủ khách. Bát tự (nguyên cục) là chủ, đại vận và lưu niên là khách. Do đó phải lấy bát tự nguyên cục làm trung tâm, làm nguồn gốc, còn đại vận và lưu niên làm phụ. Ví dụ, nguyên cục có Sửu, đại vận có can là Quý thì mình nói Quý thấu từ Sửu. Ví dụ nguyên cục có Ất, đại vận chi Mão thì mình nói Ất trát căn tại đại vận Mão, chứ mình không nói ngược lại là đại vận Mão thấu ra can Ất trong nguyên cục.

Việc luận như vậy thể hiện hiểu biết về mặt thể - dụng trong các môn huyền học. Tức là mình hiểu được lấy cái gì làm trung tâm (thể), và lấy cái gì để luận cát hung (dụng). Thành ra cùng 1 ý, nhưng cách diễn đạt cũng nói lên trình độ của 1 người.
thanhhương78 đã viết: 10:45, 15/03/18 Bác quả là có căn cơ nghiên cứu cao thâm . Đúng là môn gì cũng có khuyết điểm của nó đôi khi trở thành gọt. Nhưng nếu kết hợp các môn khác để luận thì kết quả tương đối chính xác. Ví dụ như ở trường hợp này nếu dùng bổ túc thêm để luận thì 2 tứ trụ đinh mùi và quý dậu tôi đưa ra ở trên tương đối xấu, nhưng chị 1967 thì có nhàn hơn ở hậu vận, và 1 bạn ở chủ đề tứ trụ xung khắc tôi cũng có vào luận là tốt đó là bởi vì mình dùng thêm các môn khác để luận sau đó so sánh thì sẽ có kết quả tối ưu. Nhiều khi nếu dùng 1 môn để luận thì có những trường hợp ứng và trường hợp không ứng. Còn về đại vận trong tứ trụ ảnh hưởng lớn đến nguyên cục hay dụng thần tứ trụ bác ạ, vì tôi cũng đã chứng kiến nhiều trường hợp thực tế như vậy
Dạ đúng. Nếu biết nhiều môn thì có thể vận dụng cùng 1 lúc, như vậy sẽ tận dụng được thế mạnh của từng môn. Như có nhiều người kết hợp Tử Bình / Tử Vi với Lục Hào / Mai Hoa để xem hạn ngày. Mình cũng có biết bói Dịch 1 chút, cũng hay dùng Mai Hoa để lấy quẻ cho lẹ. Nhưng thường mình coi Tử Bình chỉ dùng thuần Tử Bình, vì coi riêng bằng 1 môn nó cũng có cái hay, xem như là 1 thử thách cho bản thân, đồng thời cũng là tạo áp lực và động lực để bản thân phải chuyên sâu vào 1 môn.

Mình có học Dịch trước khi học Tử Bình, và cảm thấy đây là hướng đi đúng đắn. Những kiến thức của Dịch sẽ giúp mình lọc lại thông tin trong sách Tử Bình, xem cái nào hợp lý, logic, còn cái nào là do tác giả suy diễn hoặc viết truyện kiếm hiệp đọc cho vui, nghe cho có vẻ thần bí. Như vậy sẽ bớt đi đường vòng.
dangkychovui đã viết: 11:02, 15/03/18 Em muốn hỏi là can tàng trong chi có ý nghĩa thế nào ạ, dụ là mệnh hỏa vượng cần tiết tú nhưng không có thổ chỉ có chi Ngọ tàng Kỷ thì có tốt hơn không ạ,giả như là mệnh thùy vượng cần mộc tiết tú thì gặp địa chi Hợi tàng Giáp có hơn địa chi Tý thuần thủy không ạ.
Có còn hơn không, bạn. Nhưng tác dụng của nó không lớn bằng thấu can, và nó ứng vào việc gì, người nào thì phải tuỳ tình huống cụ thể từng bát tự mà luận.

Công dụng lớn nhất của can tàng là làm căn khí cho địa chi. Ngoài ra có những công dụng khác nhưng mình không đề cập ở đây.
Thực ra cụ Thiệu cũng hay luận mệnh bằng dịch. Những người quý hiển quan chức hay tầm thường nghèo khó nếu như am hiểu về dịch thì chỉ cần lấy quẻ ngày tháng năm sinh của họ có thể luận dễ dàng hơn tử vi hay tứ trụ, bởi vì bản thân trong quẻ nó cũng đã có ý nghĩa khá đầy đủ nên không mất nhiều công luận lắm. Có điều xem về hạn thì tứ trụ dễ xem hơn dịch vì tứ trụ có thể cho biết người đó chính xác lúc nào làm quan, còn dịch chỉ cho biết người đó có số làm quan nhưng để biết chính xác thời điểm thì mất công hơn nhiều. Ví dụ về cháu quý dậu âm nam và chị đinh mùi là tôi có thử chuyển sang dịch để tính và thấy quẻ xấu nên quyết đoán nhanh, nhưng nếu như ơ tứ trụ thì có vẻ lăn tăn chút, đôi khi có thể mắc chỗ nào đó thì phải bổ túc thêm để luận bác nhỉ
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

thanhhương78 đã viết: 14:06, 15/03/18 Thực ra cụ Thiệu cũng hay luận mệnh bằng dịch. Những người quý hiển quan chức hay tầm thường nghèo khó nếu như am hiểu về dịch thì chỉ cần lấy quẻ ngày tháng năm sinh của họ có thể luận dễ dàng hơn tử vi hay tứ trụ, bởi vì bản thân trong quẻ nó cũng đã có ý nghĩa khá đầy đủ nên không mất nhiều công luận lắm. Có điều xem về hạn thì tứ trụ dễ xem hơn dịch vì tứ trụ có thể cho biết người đó chính xác lúc nào làm quan, còn dịch chỉ cho biết người đó có số làm quan nhưng để biết chính xác thời điểm thì mất công hơn nhiều. Ví dụ về cháu quý dậu âm nam và chị đinh mùi là tôi có thử chuyển sang dịch để tính và thấy quẻ xấu nên quyết đoán nhanh, nhưng nếu như ơ tứ trụ thì có vẻ lăn tăn chút, đôi khi có thể mắc chỗ nào đó thì phải bổ túc thêm để luận bác nhỉ
Dạ đúng. Nhưng nếu bằng 1 môn mà mình có đủ khả năng coi nhiều vấn đề thì vẫn hay hơn, vì các môn này phản ánh tự nhiên, thiên đạo, địa đạo, nhân đạo. Càng nghiên cứu sâu mình sẽ càng thấy thấm, sẽ thấu triệt hơn về tư tưởng của Thánh Nhân, và học tập để sống cho tốt hơn. Học thông 1 môn thì nếu có học sang môn khác sẽ dễ dàng hơn.

Nghiên cứu nhiều môn để bổ sung cho nhau thì nó có cái lợi là mình tận dụng được thế mạnh của những môn khác nhau, nhưng có cái dở là mình sẽ ỷ lại không chịu nghiên cứu sâu thêm. Ví dụ Tử Bình có thế mạnh là đoán xuất thân, tổng thể cuộc đời, vận hạn lên xuống, nhưng luận đoán vận hạn sắc nét, chi tiết là rất khó khăn vì nó chỉ có 8 chữ, mà các thần sát thì chồng chéo nhau. Hoặc Tử Bình cũng rất yếu trong việc đoán tập trung vào 1 sự kiện như hỏi "Mình có nên theo vụ làm ăn 10 tỷ này không?" mà dùng Tử Bình giải đáp thì khó vô cùng. Có 1 phương án là dùng quẻ Dịch Tử Bình để đoán, tức là lấy bát tự của thời điểm đương số động tâm để đoán, nhưng cách này cũng chỉ là đường vòng. Phải làm sao nhìn bát tự bản thân đương số mà đoán được thì mới khủng bố.

Nếu dựa vào Dịch để đoán vận hạn, sự kiện thì dễ dàng hơn, vì đó là thế mạnh của Dịch. Nhưng ỷ lại vào điều đó thì mình sẽ không chịu nghiên cứu Tử Bình sâu thêm, vì mình cho rằng việc đó là không cần thiết.

Ông Thiệu Vỹ Hoa có nhiều sách, trong 1 cuốn sách ông ấy có khẳng định là mảng chuyên sâu không phải là Tử Bình, mà là Dịch và giải hạn bằng ngoại ứng hoặc phong thuỷ.
Đầu trang

thanhhương78
Chính thức
Chính thức

Bác nghiên cứu tử bình độ vài năm nữa chắc chắn sẽ có thành công. Bác có tâm và sự nhiệt huyết cộng với lối văn trôi chảy rất hợp với nghề truyền dạy cộng đồng. Tứ trụ gần như là môn ưu việt nhất rồi bởi vì nó sử dụng ngũ hành hơn tử vi, tử vi học tuy đơn giản nhưng chi tiết và đúng thì không được như tứ trụ. À không biết bác có để ý không tôi thấy những vĩ nhân người thành công lớn hay sinh vào giờ tối tức là giờ dậu, giờ tuất , giờ hợi , giờ tý đó bác. Bên trên bác chia sẻ bác sinh giờ hợi, vậy là có khả năng bác sẽ thành công trong những năm tới chăng , biết đâu là vậy !
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Dạ không. Tiếc là mình sinh ban ngày giờ Tỵ. Haha. Mình không nghĩ Tử Bình là môn ưu việt nhất, vì mình có bà chị cách đây chục năm có đi chấm Tử Vi. Thầy Tử Vi nói đúng làm nghề gì, tức là nói nghề cụ thể chứ không nói chung chung như mua bán, làm viên chức nhà nước. Bà chị mình làm nghề cũng hơi.. kì lạ (nhưng kiếm được nhiều tiền) mà thầy Tử Vi nói đúng thì cũng ghê gớm. Nói luôn năm nào đổ vỡ hôn nhân, năm nào xây nhà, mô tả luôn căn nhà. Chấm chi tiết cho từng năm và chấm trúng từng năm, đến nay chưa thấy năm nào trật.

Nhưng hiện giờ thầy này không biết dời đi đâu rồi, chứ nếu biết chắc mình cũng đến dụ dụ học nghề.

Mình thì vận này là vào vận Hoa Cái, mà ngũ hành cũng có thể sử dụng 1 chút, lại có Hoa Cái thu Thái Cực đắc dụng 1 chút nên cũng hi vọng có 1 ít thành tựu Tử Bình. Có điều vận này mình đổi tính nên nói chuyện hơi cộc.
Đầu trang

thanhhương78
Chính thức
Chính thức

NeBoTat đã viết: 15:53, 15/03/18 Dạ không. Tiếc là mình sinh ban ngày giờ Tỵ. Haha. Mình không nghĩ Tử Bình là môn ưu việt nhất, vì mình có bà chị cách đây chục năm có đi chấm Tử Vi. Thầy Tử Vi nói đúng làm nghề gì, tức là nói nghề cụ thể chứ không nói chung chung như mua bán, làm viên chức nhà nước. Bà chị mình làm nghề cũng hơi.. kì lạ (nhưng kiếm được nhiều tiền) mà thầy Tử Vi nói đúng thì cũng ghê gớm. Nói luôn năm nào đổ vỡ hôn nhân, năm nào xây nhà, mô tả luôn căn nhà. Chấm chi tiết cho từng năm và chấm trúng từng năm, đến nay chưa thấy năm nào trật.

Nhưng hiện giờ thầy này không biết dời đi đâu rồi, chứ nếu biết chắc mình cũng đến dụ dụ học nghề.

Mình thì vận này là vào vận Hoa Cái, mà ngũ hành cũng có thể sử dụng 1 chút, lại có Hoa Cái thu Thái Cực đắc dụng 1 chút nên cũng hi vọng có 1 ít thành tựu Tử Bình. Có điều vận này mình đổi tính nên nói chuyện hơi cộc.
Hóa ra tôi nhớ nhầm giờ sinh của bác,hehe . Thực ra có 1 số thầy tử vi họ giỏi cả âm dương nên họ nhìn thấy mọi việc đó bác. Thầy như bác nói không đơn giản là chỉ qua học hành đâu, họ có căn làm thầy nữa, tức là được cả âm dương phù nên mới giỏi như vậy, còn bác chịu khó nghiên cứu chắc chắn cũng sẽ có công lực thâm hậu đó bác. Mà bác có biết những tứ trụ người thành đạt có tên tuổi trong xã hội hay trong gia đình thì tứ trụ thường có điểm gì chung không? vận hoa cái như bác nói gặp được cũng dễ có tên tuổi đó
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Mình thấy người thành đạt thì dụng hỷ thần hoàn bị, hành vận có tình. Các cung Mệnh, Tài, Quan thường tốt. Mình thấy trong 3 cung đó có 2 cung tốt thì thường thuộc dạng khá trong xã hội.
Đầu trang

TMT123
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi TMT123 »

Bác chủ top khi luận tử bình có dùng lục hào không? Cụ thể là quẻ nhân mệnh, tôi thấy quẻ nhân mệnh này không ứng, hay là tôi lập sai???
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

TMT123 đã viết: 18:01, 15/03/18 Bác chủ top khi luận tử bình có dùng lục hào không? Cụ thể là quẻ nhân mệnh, tôi thấy quẻ nhân mệnh này không ứng, hay là tôi lập sai???
Quẻ nhân mệnh lục hào cho bát tự nào vậy bác? Công thức bác lập quẻ nhân mệnh là gì, vì có đến 2, 3 cách.
Đầu trang

TMT123
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi TMT123 »

Tôi dùng cách năm + tháng + ngày chia 8 lấy số dư làm ngoại quái
Tổng trên + giờ chia 8 lấy số dư làm nội quái.
Nhưng thử nghiệm trên bản thân và gia đình thì không đúng.
Ngoài cách trên ra còn cách nào nữa bác?
Đầu trang

vpdh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vpdh »

Cảm ơn anh NeBoTat rất nhiều.

Mình xin hỏi thêm như bên dưới:
“Vậy ví dụ như nguyệt lệnh là Sửu, đại vận là Quý thì có tính là Quý thấu ra từ nguyệt lệnh ko?—> Có tính.

Nếu tính vậy thì xem đại vận đó hỉ kị quan trọng và có tính bước ngoặt hơn các vận khác chứ? —> Chủ yếu là để tính về mặt tượng, xem nó thấu từ cung nào, từ đó mà phán định cát hung nó liên quan đến vấn đề gì, liên quan đến ai, độ mạnh yếu ra sao.”

1/ đại vận thấu từ nguyệt lệnh có tính chất khác gì hơn so với các chi khác trong nguyên cục không, hay cũng chỉ tính là tượng để định cát hung có liên quan đến cung huynh đệ (chi tháng)?

Vậy mình có thể suy diễn xa hơn, ví dụ như Khôn tạo có nguyệt trụ là Kỷ Sửu, nhật can Đinh Mão, Sửu thấu can Quý là Sát ở đại vận Quý Tỵ, nhận định là nữ mệnh này vào vận Quý Tỵ các diễn tiến thường liên quan đến chồng/ ngừoi tình hay nhận định là anh em? Trường hợp mệnh này ko có anh em thì xem là vận ứng vào bản thân hay vào đâu?

Và khi đã xác định được tượng, thì làm sao để định cát hung cho tượng đó, vì mình nghĩ nếu so vận với dụng thần nguyên cục thì kết quả cát hung là ứng vào bản thân đương số chứ ko ứng vào tượng đúng ko?

Nếu mình so can của đại vận (ở đây là Quý - Sát) với chi của đại vận là Tỵ để xem vượng suy cho tượng (và cho cả dụng thần nguyên cục), nếu vượng thì cát hung sẽ mạnh hơn suy đúng ko?

Mình có thể so Can của đại vận với chi của đại vận để dự đoán sự việc không? ví dụ như Quý toạ Tỵ, trong Tỵ có Bính Mậu Canh, tức là tượng của vận (chồng hay anh em) Quý Sát có phát tài, có công việc thăng tiến? Hay theo nghĩa là chồng/ ngừoi tình có bồ nhí (Tỵ có Kiếp phục dứoi Quý).

Ngoài ý nghĩa về tượng là lục thân của đương số, thì vận Quý Tỵ còn mang dự đoán là bản thân đương số gặp nạn do Sát thấu (thân nhược)? Nạn lớn đến đâu thì xem Sát vượng hay suy, trong nguyên cục có gì cứu giải không.

Có sách tính vượng suy của Can đại vận trên nguyệt lệnh. Như vậy ở ví dụ này thì vượng suy của can Quý, nếu trên nguyệt lệnh Sửu là Quan đới, trên chi đại vận là Thai. Vậy thì Quý này là vượng hay suy?

2/ Không liên quan đến ví dụ trên, mình hỏi việc chế hoá của Sát. Sát cần được Ấn hoá hay Thực chế, vậy anh NeBoTat đã nghiệm lý thử nếu là kiêu và thương thì kết quả ra sao không?

Trường hợp Sát thấu can, mà Ấn Thực lại nằm dứoi chi, hay Sát nằm dứoi chi không thấu, mà Thực hay Ấn thấu can (không gốc), thì có chế hoá được không?

Trường hợp tạp khí là Ấn Thực:
Ví dụ như Mão là Sát ở chi ngày, chi tháng là Sửu có Tân Kim, chi giờ là Dần, thì Bính Hoả trong Dần và Tân Kim trong Sửu có chế hoá được Sát của Mão không?

Trong cùng một chi như Tỵ có Bính Mậu Canh, Mậu này có chế được Bính không nếu Bính là Sát?

Mình xin cảm ơn rất nhiều.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”