Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Hỏi về cách tính Đại hạn, tiểu hạn một lá số.

Gửi bài gửi bởi Môc huynh »

Môc huynh đã viết: 16:17, 12/08/18 ĐÚC THÊM VÀO...ĐỂ KIỂM TRA ĐỘ CHUẨN CỦA MA TRẬN...

Hình ảnh
Hình ảnh

* Thuyết giảng giáo lý của Đức Thái Thượng Đạo Tổ nói về con người từ trong bào thai của người mẹ cho đến thời khắc chuyển sang trạng thái bên ngoài( giờ sinh ra):

"... Từ đây phải sống nhờ hoàn toàn bên ngoài hậu thiên. Cho nên phần linh hồn phải mượn hậu thiên, nên tâm bị lệ thuộc đối tượng của thế giới hữu hình. "

* Như vậy thì từ xưa tới nay các cụ vẫn lấy Tiên Thiên là lá số tương ứng với hình hài đang còn đảo ngược của một thai nhi để luận giải về Tử vi cho một đời người, mình nghĩ với người trần mắt thịt, thì các cụ làm sao soi xét chi tiết thấu đáo vào lục phủ ngũ tạng của bào thai để có được dự đoán cho một con người sống trong thời Hậu Thiên, với linh hồn và tâm trí được hình thành hoàn toàn phụ thuộc và môi trường xã hội luôn biến đổi, tùy thuộc vào nơi được sinh ra và lớn lên....hèn gì luôn có sự mù mù, mờ mờ, khó quá thì lại chêm vào những thứ huyền học để lý giải....

* Trên lá số khung(ở trên) mình vẫn để ngỏ 12 mũi tên là 12 hướng đại diện cho các chi tuổi, đã được quá khứ nhiều đời minh định, theo hàng chi tuổi trên mỗi cung của lá số, không ai có thể thay đổi vị trí hay thêm bớt gì khác được. 12 chi tuổi đại diện cho 04 nhóm tuổi, Tứ sinh(Dần Thân tỵ Hợi), Tứ Mộ(Thìn Tuất Sửu Mùi), Tứ chính(Tý Ngọ Mão Dậu). Mỗi nhóm tuổi có đặc tính chung và mỗi tuổi trong nhóm lại có đặc tính riêng theo mỗi hướng.

* Bát quái được ấn định theo các hướng để lấy chuẩn về cung cho quẻ, trên lá số có 12 hướng, trong khi Bái quái thể hiện trên lá số hiện tại chỉ căn cứ theo 8 hướng xác lập cho 8 cung(quẻ), như vậy thì 04 tuổi Tứ Mộ không thấy xác lập thuộc cung(quẻ) nào?.

* Trong khi ai học về lý số Tử vi, cũng thuộc lòng câu: “Vô Cực nhi Thái Cực, Thái Cực sinh Lưỡng Nghi, Lưỡng Nghi sinh Tứ Tượng, Tứ Tượng sinh Bát Quái, Bát Quái sinh càn khôn vạn vật.”

- Vậy thì lá số (Tứ tượng) sinh ra Bát quái hay Bát quái sinh ra Tứ tượng ! ? Câu trả lời dành cho các bạn.

* Chúng ta cứ quang minh như Mặt Trăng Mặt Trời mà phán xét:
Hình ảnh
Sửa lần cuối bởi Môc huynh vào lúc 22:20, 12/08/18 với 1 lần sửa.
Đầu trang

Mặt trời
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Mặt trời »

Môc huynh đã viết: 20:02, 12/08/18
Mặt trời đã viết: 17:17, 12/08/18
Môc huynh đã viết: 10:01, 12/08/18
.......................

* Như những gì mình đưa ra là sự thật và đều lý giải rõ ràng được, không hão huyền hay huyền học, như vậy chúng ta dựng lại các trục và phần khung của lá số (dưới), để phân định rõ ràng hơn về lá số Tử vi, cho ăn khớp với LẠC THƯ (hậu thiên) về phương hướng, chỉ có thực hiện minh bạch như vậy thì chúng ta mới chuẩn lại được về độ số cho mỗi cung Mệnh và tuổi, củng cố cho việc xác định trên BÁT QUÁI hậu thiên về chuyện xem tình yêu hôn nhân, vợ chồng ra sao mới có được Sinh khí, Phúc đức, Thiên y, Phục vị hay Tuyệt mạng, Ngũ quỷ....sao cho chẩn xác.

* Theo kiểu lấy Bát quái và cung Phi trong hiện tại để đối chiếu thì thấy ngay là dâu ông nọ cắm cằm bà kia !? .
- Riêng vợ chồng mình khi đối chiếu thì phạm cung Tuyệt mạng, tra cứu tiếp thì phạm Ngũ quỷ....vậy mà cuộc sống vợ chồng mình với hai đứa con cho đến hiện tại, vẫn bình an vô sự...
Hình ảnh

* Sự thật về cái thứ gọi là Ngũ quỷ hay Tuyệt mạng đối với mình là thứ đã thậm nhập sâu vào trong tâm thức của chính mẹ đẻ của mình, được các vị gọi là thầy của mẹ mình "trao tặng", do vậy mẹ mình phản đối rất khốc liệt cho đám cưới của mình(mình đã phải tự thân chi phí 99% cho đám cưới)... tới 2018 vợ mình ra ở lại chăm nom mẹ chồng 03 tháng thì mẹ mình mới quen hơn cho việc xưng hô với con dâu và đã gọi là con gái, kể từ ngày cưới cho tới năm 2017 bà thường gọi vợ mình là cháu.
Đã có 1lần cháu từng tra cứu tuổi vợ chồng của bác , và cũng biết rằng phạm ngũ quỷ, tuyệt mạng gì đó, nhưng có 1cách xem rất chuẩn mà cháu tìm được nói về cuộc sống hôn nhân của vk ck bác rất hp và rất đúng nữa. Có điều lần đó cháu nghiên cứu về vk ck so đôi tuổi lâu lắm rui, từ năm ngoái 2017 cơ, nhưng không biết có còn ghi chép để lại không, khi nào cháu tìm lại được, cháu sẽ gửi lên sau nhé!!!
Chỗ này buồn cười đó bác 😂😂😂😂 , bác viết: " ......2018 vợ mình ra ở lại chăm nom mẹ chồng 03 tháng thì mẹ mình mới quen hơn cho việc xưng hô với con dâu và đã gọi là con gái, kể từ ngày cưới cho tới năm 2017 bà thường gọi vợ mình là cháu."
Đoán chắc là lúc đó vk bác trẻ đẹp quá nên chắc bà nhà mới gọi là cháu 😆😆😆😆, và hình như bác hơn tuổi vk bác rất nhiều thì phải??? Không biết có nhớ đúng không nhỉ???

Thân!!!
...................

* Bạn thấy khi ấy mình còn thua bạn 01 tuổi, so với bạn tại thời điểm hiện tại, vì tính theo Dương lịch khi ấy mình mới 29 tuổi(1986 Bính Dần) rồi sinh con gái đầu vào năm 1987(Đinh Mão), vợ thì thua mình 03 tuổi, vì mình là người vô thần nên khi ấy và hiện tại cũng chẳng hề tin vào số má, chuyện lấy vợ là lấy cho chính mình, có lấy cho cha mẹ mình đâu mà phải chiều theo ý của ông bà, vấn đề là người yên có thực sự yêu mình và sẵng lòng chết, để cho mình sống hay không? khi ấy mình đã có đủ sức để tự lo liệu cho người yêu có một đám cưới không thua kém gì bạn bè cùng trang lứa. Mẹ mình cũng chỉ vì nghe theo thầy bà và "thương con" sợ con trai TUYỆT MẠNG, sau đó thì đi quá đà, đánh mất luôn cả thằng con trai + con dâu và hai cháu, vì mình không thích lăn tăn, nên mình lại chủ động đưa gia đình nhỏ của mình bùng vào Sài Gòn, sống độc lập đến nay, mà chẳng nhờ cậy gì tới ace trong nhà và cha mẹ.

* Mình nói ra sự thật cũng chỉ để cho người cha, người mẹ nào sinh ra đứa con có đôi bàn tay chữ nhất thì hãy thận trọng khi dạy con. Nếu không muốn để "mất một đứa con".
- Bạn hết buồn cười chưa ?
Hình ảnh

* Chứng khoán thì mình chỉ dẫn cho đám trò của mình cụ thể ( tóm lược trên chart của VNi 12/8/2018).
Hình ảnh
😃😃😃😃😃😃😃😃😃😃😃😃
Bác đã có câu trả lời rui, việc gì phải hỏi cháu , khi viết "  Bạn hết buồn cười chưa ?" 😉😉😉😉😉

Về chứng , cháu tự nhận mk ngu dốt, kiến thức eo hẹp, bảo cháu nhìn chart của bác để hiểu ý của bác thì cháu chịu thua luôn ạ!!
Cháu bạo gan hỏi thẳng bác 1 câu , cũng mong bác trả lời thẳng luôn và cho dễ hiểu tý, chứ đừng dùng biểu đồ như trên thì cháu chịu thua, đó là :
" Ngày mai thị trường còn tăng nữa không ạ??? Để cháu xem xét ngày mai có nên tham gia tiếp không??? Chuyến này cháu mua tiếp SJF, GAS, PVS, PVD, VND, BID!!!"

Tại sao cái chart này của bác chỉ số vni có klkl của tuần thứ 4 lại tăng cao hơn 3tuần trước đó nhỉ???? Phải chăng phần mềm vnchart của cháu có vấn đề??? Nếu mà đúng như chart của bác thì khả năng cao là tuần sau thị trường tăng tiếp bác nhỉ???

(*) nhân tiện cháu chỉ ra lỗi sai mà bác viết nhé:
"  Riêng chứng khoán Việt, ở thời điểm này không phải là thời điểm để gỡ gạc, hãy cẩn trọng với những phiên xanh vỏ đỏ lòng, Tây vẫn gia tăng bán ra ở mức rất cao tại phiên cuối tuần này. Nhìn vào ông hàng xóm Thượng Hải, không ai có thể nói nền kinh tế TQ thua kém Việt Nam !? còn vậy đó?"
=>khi đọc xong đoạn viết trên của bác ,cháu hơi xao động và tâm lý 1tý, nhưng cuối cùng vẫn cố gắng để tin vào chính mình và sức lực của bản thân. Đáng lẽ bác nên viết rằng " thời điểm này có thể gỡ gạc nhưng chỉ dành cho lướt t+ và hết sức cẩn trọng ra vào chọn thời điểm thích hợp để mua bán..... " . Dù sao thì vẫn phải cảm ơn bác , khi đó cháu có viết "Một thông tin khá thú vị bác nhỉ!"

Facebook : " Bài cũ theo chart ngày và trong dowtrend, mỗi khi klkl gia tăng kèm theo những cây nến thân ngắn = điểm số không tăng giảm đáng kể, những khoảng thời gian ấy, đa phần là dấu hiệu của tích lũy giả."
=>bác dùng từ sai , đáng lẽ ra bác phải nói rằng tt có dấu hiệu phục hồi nhẹ và dành cho nđt lướt t+ hay nđt muốn gỡ 1phần lỗ từ đỉnh cao 1200 bác nhé!!!! Các dự đoán của bác đúng dài hạn , chứ ngắn hạn thì không chuẩn bác ạ!!!😃😃😃😃

Bác sẽ có cảm giác ntn, khi có người đang phản biện lời của bác ??? hài lòng hay phiền phức hoặc thú vị...??? Mà trong khi đó rất có ít người dám nói và phản biện lại.....( lần này có đủ nhân chứng vật chứng nhé!!! Nói có sách mách có chứng!!!)
😉😉😉😉😉😉😉😉😉

THÂN!!!!
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

* Quá đơn giản, với hình vẽ có mũi tên xác lập tại thời điểm nến giá còn đang nằm trong trend giảm giá tại thời điểm vẽ ấy, nếu nến giá bức phá vượt lên trên đường trend ấy với klkl tiếp tục gia tăng, thì thị trường thường còn tiếp tục tăng điểm, chỉ đơn giản vậy thôi (số bạn mới vào nghề dùng chart thông thường Bollinger Bands như bạn).
Với số đông người đầu tư kỳ cựu, chơi kết hợp theo chart Ichimoku thì họ sẽ bỏ qua đợt tăng giá đầu tiên như hiện tại(vì đa số Cp có giá tăng với tỷ lệ % không mạnh), chỉ khi giá vượt qua khỏi mây, đã nằn phía trên kumo, sau đó thị trường điểu chỉnh, thì mới là thời điểm bắt đầu mua vào, trên này chỉ biểu thị đơn giản bằng nến giá và klkl, bạn xem lại bài viết từ 2009 của mình sẽ rõ, khi nào mới là điểm mua vào an toàn nhất:
Hình ảnh

* Trang viết này không phải nơi để chỉ dẫn về chứng, do vậy bạn nên tế nhị hạn chế viết, vẽ về chứng nhé. Vì để giúp cho số đông các bạn đang mất quá nhiều thời gian lặn ngụp với Tử vi, như vậy hay hơn là chỉ loanh quanh mất thời gian với một mình bạn, luôn là người cơ hội cho bản thân( mình sẽ không trả lời tiếp về chứng với bạn ở đây).
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Môc huynh đã viết: 21:46, 12/08/18
Môc huynh đã viết: 16:17, 12/08/18 ĐÚC THÊM VÀO...ĐỂ KIỂM TRA ĐỘ CHUẨN CỦA MA TRẬN...

Hình ảnh
Hình ảnh

* Thuyết giảng giáo lý của Đức Thái Thượng Đạo Tổ nói về con người từ trong bào thai của người mẹ cho đến thời khắc chuyển sang trạng thái bên ngoài( giờ sinh ra):

"... Từ đây phải sống nhờ hoàn toàn bên ngoài hậu thiên. Cho nên phần linh hồn phải mượn hậu thiên, nên tâm bị lệ thuộc đối tượng của thế giới hữu hình. "

* Như vậy thì từ xưa tới nay các cụ vẫn lấy Tiên Thiên là lá số tương ứng với hình hài đang còn đảo ngược của một thai nhi để luận giải về Tử vi cho một đời người, mình nghĩ với người trần mắt thịt, thì các cụ làm sao soi xét chi tiết thấu đáo vào lục phủ ngũ tạng của bào thai để có được dự đoán cho một con người sống trong thời Hậu Thiên, với linh hồn và tâm trí được hình thành hoàn toàn phụ thuộc và môi trường xã hội luôn biến đổi, tùy thuộc vào nơi được sinh ra và lớn lên....hèn gì luôn có sự mù mù, mờ mờ, khó quá thì lại chêm vào những thứ huyền học để lý giải....

* Trên lá số khung(ở trên) mình vẫn để ngỏ 12 mũi tên là 12 hướng đại diện cho các chi tuổi, đã được quá khứ nhiều đời minh định, theo hàng chi tuổi trên mỗi cung của lá số, không ai có thể thay đổi vị trí hay thêm bớt gì khác được. 12 chi tuổi đại diện cho 04 nhóm tuổi, Tứ sinh(Dần Thân tỵ Hợi), Tứ Mộ(Thìn Tuất Sửu Mùi), Tứ chính(Tý Ngọ Mão Dậu). Mỗi nhóm tuổi có đặc tính chung và mỗi tuổi trong nhóm lại có đặc tính riêng theo mỗi hướng.

* Bát quái được ấn định theo các hướng để lấy chuẩn về cung cho quẻ, trên lá số có 12 hướng, trong khi Bái quái thể hiện trên lá số hiện tại chỉ căn cứ theo 8 hướng xác lập cho 8 cung(quẻ), như vậy thì 04 tuổi Tứ Mộ không thấy xác lập thuộc cung(quẻ) nào?.

* Trong khi ai học về lý số Tử vi, cũng thuộc lòng câu: “Vô Cực nhi Thái Cực, Thái Cực sinh Lưỡng Nghi, Lưỡng Nghi sinh Tứ Tượng, Tứ Tượng sinh Bát Quái, Bát Quái sinh càn khôn vạn vật.”

- Vậy thì lá số (Tứ tượng) sinh ra Bát quái hay Bát quái sinh ra Tứ tượng ! ? Câu trả lời dành cho các bạn.

Hình ảnh
......................

NHÌN LẠI XEM CHÚNG TA ĐANG DỰA VÀO MẶT TRỜI, MẶT TRĂNG CÙNG "BAO VÂY" TRÁI ĐẤT, ĐỂ KHAI PHÁ TẦM NHÌN...NHƯ VẬY CÓ ĐI ĐÚNG HƯỚNG ĐỂ KHAI MỞ CHO LÁ SỐ TỬ VI KHÔNG ?

* Tham khảo một nỗi trăn trở của các bậc thầy đi trước về TƯ TƯỞNG tử vi xưa nay của người phương Đông so với phương Tây ?

Trích dẫn:
Hình ảnh
Đầu trang

zhjnzu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi zhjnzu »

Môc huynh đã viết: 08:43, 12/08/18
zhjnzu đã viết: 15:52, 10/08/18
Môc huynh đã viết: 17:02, 06/08/18
................................

* Lúc này mình cũng thấy kẹt khi phải xem chi tiết về một lá số x-y nào đó, để rồi lại phải nói thẳng, nói thật và nói toạc ra tất cả như hai lá số khi chưa đảo chiều Bắc Nam, để các bạn quen dần về phương hướng, âm(tối), dương(sáng)...
Trích dưới - các bạn có thể xem lại lời đối thoại, giải luận ở những trang đã qua, theo mình thì xem như vậy mới rõ ràng trắng đen minh bạch, nhưng nói thẳng quá cũng làm người nhờ xem phải ái ngại...!? như trường hợp của bạn Mặt trời....

Hình ảnh

* Bạn zhjnzu! Bạn tự nhìn vào khoảng sáng và tối của hai lá số và có đánh mũi tên ấy, so với lá số của bạn thì bạn rút ra được điều gì?

Cháu có đọc lại các bài viết trước của bác để hiểu một chút, vì cháu không biết gì về môn tử vi này. Sau mấy ngày đọc thì cháu mới chỉ hiểu được mầu sắc của các sao trong mỗi cung, ví dụ như trong cung mệnh của cháu thuộc hành thủy, có sao hóa lộc thuộc hành kim (Thủy sinh Kim) => sao hóa lộc này hợp với cung mệnh của cháu, nhưng bản mệnh của cháu lại là hành mộc (kim khắc mộc) => cháu cũng không rõ. Sao Địa Kiếp, trong cung tử tức thuộc hành hỏa, nằm trong phần âm sau khi đảo chiều(mà cung tử tức cũng là cung lưu tiểu hạn của cháu) => sao địa kiếp này chắc là yếu thế. Chỉ có sao thiên không thuộc cung thiên di là nằm ở phần dương của lá số, đối với cung mệnh của cháu... Cháu mới chỉ hiểu sơ sơ được thế bác ạ.

* Lúc này mình cũng thấy kẹt khi phải xem chi tiết về một lá số x-y nào đó, để rồi lại phải nói thẳng, nói thật và nói toạc ra tất cả như hai lá số khi chưa đảo chiều Bắc Nam, để các bạn quen dần về phương hướng, âm(tối), dương(sáng)...
=> Không sao bác ạ, cháu là người cầu thị, nên không ngại việc bị chê bai hay nói thẳng, được bác xem và chỉ điểm cháu cảm thấy rất may mắn, mình sẽ hoàn thiện bản thân và hoàn thành được mục tiêu sớm hơn dự định. Hiện giờ nhiều lúc cháu rất đắn đo, không dám bứt phá, vì những hoài bão, những mong muốn mình đều dồn hết từ thời tuổi trẻ lúc cháu 19-23 tuổi, muốn được cống hiến, làm việc hết mình, sống với những quyết định không hề sợ hãi. Nhưng sau khi không thành công, làm bố mẹ buồn phiền nhiều, cháu đã quyết định sống đơn giản đi, làm 1 công việc ổn định, rồi lập gia đình, và chăm sóc cho con cái trong tương lai. Nhưng sau khi nói chuyện với bác, cháu lại mong muốn được hoàn thiện mình, được cống hiến, và lấy một người như cháu mong muốn, có một gia đình đúng nghĩa, chứ không phải là lấy 1 người nào đó để bố mẹ ko phải nghĩ nữa. Nên nếu có gì bác cứ nói thẳng nhé, cháu cảm ơn bác rất nhiều.
.........................

* Nhiệt huyết và hoài bão của cháu trên lá số phải nói là bùng nổ vào giai đoạn từ 16 đến 25 tuổi mới đúng, vì cháu thuộc tuổi Âm Nữ trong Đ/vận 16 đến 25 nằm trong cung Âm Sửu lại chúng T/hợp tuổi của cháu là (Tỵ Dậu Sửu) được hưởng chính đáng vòng TS của tuổi Tỵ.

- Dẫn chứng qua ví dụ ở bài cũ bác đã phân tích với các bạn qua hình ảnh còn lưu giữ, với tuổi Nam Mậu Ngọ có Mệnh cư Sửu, Kim Tứ Cục, như vậy là tuổi Mậu Ngọ ấy đang có vận trình ăn ké theo vòng TS của tuổi Tỵ Dậu Sửu:
Hình ảnh
Hình ảnh

* Với riêng cháu chưa biết gì về Tử vi, thì rất khó để trả lời tuần tự vể lý số, ví dụ trên chỉ để số bạn đã có chút vốn kiến thức về TV khai sáng thêm thôi, như vậy thì ngay từ đầu bác đã chỉ đích thị với cháu VIỆC CẦN LÀM NGAY thực tiễn nhất và nhất rồi, tuổi Tỵ có đặc điểm rất ít khi nghe và làm theo ý kiến của người khác, do vậy bác cũng không muốn nói nhiều, chỉ khi cháu báo cáo là đã thực hiện xong lời khuyên đầu tiên của bác, thì bác mới hướng dẫn tiếp. Đó là điều khoản tiên quyết để cháu tiến thân, nhất là trong tình yêu hôn nhân và hạnh phúc.
* Nhiệt huyết và hoài bão của cháu trên lá số phải nói là bùng nổ vào giai đoạn từ 16 đến 25 tuổi mới đúng, vì cháu thuộc tuổi Âm Nữ trong Đ/vận 16 đến 25 nằm trong cung Âm Sửu lại chúng T/hợp tuổi của cháu là (Tỵ Dậu Sửu) được hưởng chính đáng vòng TS của tuổi Tỵ. => Đúng bác ạ, cháu từ năm cấp 2 đã có ước mơ sau này có sự nghiệp lớn, năm cấp 3 cháu cố gắng học hành để thi vào trường đại học ngoại ngữ, nhưng năm lớp 12 có chút vấn đề về chuyện tình cảm, bị ảnh hưởng tâm lý nên cháu đã thi trượt đại học. Nhưng cháu vẫn quyết tâm học hành, và đi học luôn về CNTT, trung tâm dạy nghề, do cháu ko muốn lãng phí thời gian, từ năm 19-23 là khoảng thời gian bùng nổ nhất. Cháu đam mê và làm việc hăng say, mở công ty về lập trình, lên idea và thực hiện 1 bộ sách dạy tiếng anh bằng trò chơi cho trẻ con..., mặc dù không đạt được thành công, nhưng cháu luôn nghĩ đó là khoảng thời gian tuổi trẻ đầy nhiệt huyết và dám dấn thân, cháu có những kinh nghiệm lớn cho thành công trong tương lai. Năm 25 tuổi cháu dừng lại mọi thứ và vào viettel làm (2014), nhưng cháu cũng ko an phận, cháu đã cố gắng 1 năm để có thể tách ra khỏi phòng, để sang viện nghiên cứu làm một dự án do cháu tự đề xuất về sản xuất bảng dạy học thông minh giá rẻ. Nhưng bao nhiêu điều đó đều bị dập tắt luôn, ko ai tin năng lực hay đề án đó hay, nên kể từ năm 26 tuổi thì cháu nghĩ thôi mình làm an phận, ko cần tranh đua gì nữa... Nhưng đến giờ là 30 tuổi cháu lại muốn thực sự làm những điều mình mong muốn, đam mê về nghề bếp... ko còn là về ngành nghề cháu đang làm nữa, niềm đam mê về chăm sóc cho những người mình yêu thương... cháu đang bắt đầu thực hiện dần dần...

* Với riêng cháu chưa biết gì về Tử vi, thì rất khó để trả lời tuần tự vể lý số, ví dụ trên chỉ để số bạn đã có chút vốn kiến thức về TV khai sáng thêm thôi, như vậy thì ngay từ đầu bác đã chỉ đích thị với cháu VIỆC CẦN LÀM NGAY thực tiễn nhất và nhất rồi, tuổi Tỵ có đặc điểm rất ít khi nghe và làm theo ý kiến của người khác, do vậy bác cũng không muốn nói nhiều, chỉ khi cháu báo cáo là đã thực hiện xong lời khuyên đầu tiên của bác, thì bác mới hướng dẫn tiếp. Đó là điều khoản tiên quyết để cháu tiến thân, nhất là trong tình yêu hôn nhân và hạnh phúc. = > Bác nói đúng ạ, cháu báo cáo là đã làm theo lời khuyên đầu tiên của bác, cháu đã tới gặp bác sĩ chuyên khoa, bệnh của cháu sẽ phải điều trị ít nhất 2 năm, vì vết mổ ở chỗ khối u năm lớp 11 đến giờ rất phức tạp. Cháu đang đợi phác đồ điều trị trong tuần này bác ạ. Cháu đang dần hoàn thiện bản thân mình để đạt đc nhiều hơn cả sự nghiệp và gia đình trong tương lai. Cháu cảm ơn bác rất nhiều.
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

zhjnzu đã viết: 09:53, 13/08/18
Môc huynh đã viết: 08:43, 12/08/18
zhjnzu đã viết: 15:52, 10/08/18

Cháu có đọc lại các bài viết trước của bác để hiểu một chút, vì cháu không biết gì về môn tử vi này. Sau mấy ngày đọc thì cháu mới chỉ hiểu được mầu sắc của các sao trong mỗi cung, ví dụ như trong cung mệnh của cháu thuộc hành thủy, có sao hóa lộc thuộc hành kim (Thủy sinh Kim) => sao hóa lộc này hợp với cung mệnh của cháu, nhưng bản mệnh của cháu lại là hành mộc (kim khắc mộc) => cháu cũng không rõ. Sao Địa Kiếp, trong cung tử tức thuộc hành hỏa, nằm trong phần âm sau khi đảo chiều(mà cung tử tức cũng là cung lưu tiểu hạn của cháu) => sao địa kiếp này chắc là yếu thế. Chỉ có sao thiên không thuộc cung thiên di là nằm ở phần dương của lá số, đối với cung mệnh của cháu... Cháu mới chỉ hiểu sơ sơ được thế bác ạ.

=> Không sao bác ạ, cháu là người cầu thị, nên không ngại việc bị chê bai hay nói thẳng, được bác xem và chỉ điểm cháu cảm thấy rất may mắn, mình sẽ hoàn thiện bản thân và hoàn thành được mục tiêu sớm hơn dự định. Hiện giờ nhiều lúc cháu rất đắn đo, không dám bứt phá, vì những hoài bão, những mong muốn mình đều dồn hết từ thời tuổi trẻ lúc cháu 19-23 tuổi, muốn được cống hiến, làm việc hết mình, sống với những quyết định không hề sợ hãi. Nhưng sau khi không thành công, làm bố mẹ buồn phiền nhiều, cháu đã quyết định sống đơn giản đi, làm 1 công việc ổn định, rồi lập gia đình, và chăm sóc cho con cái trong tương lai. Nhưng sau khi nói chuyện với bác, cháu lại mong muốn được hoàn thiện mình, được cống hiến, và lấy một người như cháu mong muốn, có một gia đình đúng nghĩa, chứ không phải là lấy 1 người nào đó để bố mẹ ko phải nghĩ nữa. Nên nếu có gì bác cứ nói thẳng nhé, cháu cảm ơn bác rất nhiều.
.........................

* Nhiệt huyết và hoài bão của cháu trên lá số phải nói là bùng nổ vào giai đoạn từ 16 đến 25 tuổi mới đúng, vì cháu thuộc tuổi Âm Nữ trong Đ/vận 16 đến 25 nằm trong cung Âm Sửu lại chúng T/hợp tuổi của cháu là (Tỵ Dậu Sửu) được hưởng chính đáng vòng TS của tuổi Tỵ.

- Dẫn chứng qua ví dụ ở bài cũ bác đã phân tích với các bạn qua hình ảnh còn lưu giữ, với tuổi Nam Mậu Ngọ có Mệnh cư Sửu, Kim Tứ Cục, như vậy là tuổi Mậu Ngọ ấy đang có vận trình ăn ké theo vòng TS của tuổi Tỵ Dậu Sửu:
Hình ảnh
Hình ảnh

* Với riêng cháu chưa biết gì về Tử vi, thì rất khó để trả lời tuần tự vể lý số, ví dụ trên chỉ để số bạn đã có chút vốn kiến thức về TV khai sáng thêm thôi, như vậy thì ngay từ đầu bác đã chỉ đích thị với cháu VIỆC CẦN LÀM NGAY thực tiễn nhất và nhất rồi, tuổi Tỵ có đặc điểm rất ít khi nghe và làm theo ý kiến của người khác, do vậy bác cũng không muốn nói nhiều, chỉ khi cháu báo cáo là đã thực hiện xong lời khuyên đầu tiên của bác, thì bác mới hướng dẫn tiếp. Đó là điều khoản tiên quyết để cháu tiến thân, nhất là trong tình yêu hôn nhân và hạnh phúc.
* Nhiệt huyết và hoài bão của cháu trên lá số phải nói là bùng nổ vào giai đoạn từ 16 đến 25 tuổi mới đúng, vì cháu thuộc tuổi Âm Nữ trong Đ/vận 16 đến 25 nằm trong cung Âm Sửu lại chúng T/hợp tuổi của cháu là (Tỵ Dậu Sửu) được hưởng chính đáng vòng TS của tuổi Tỵ. => Đúng bác ạ, cháu từ năm cấp 2 đã có ước mơ sau này có sự nghiệp lớn, năm cấp 3 cháu cố gắng học hành để thi vào trường đại học ngoại ngữ, nhưng năm lớp 12 có chút vấn đề về chuyện tình cảm, bị ảnh hưởng tâm lý nên cháu đã thi trượt đại học. Nhưng cháu vẫn quyết tâm học hành, và đi học luôn về CNTT, trung tâm dạy nghề, do cháu ko muốn lãng phí thời gian, từ năm 19-23 là khoảng thời gian bùng nổ nhất. Cháu đam mê và làm việc hăng say, mở công ty về lập trình, lên idea và thực hiện 1 bộ sách dạy tiếng anh bằng trò chơi cho trẻ con..., mặc dù không đạt được thành công, nhưng cháu luôn nghĩ đó là khoảng thời gian tuổi trẻ đầy nhiệt huyết và dám dấn thân, cháu có những kinh nghiệm lớn cho thành công trong tương lai. Năm 25 tuổi cháu dừng lại mọi thứ và vào viettel làm (2014), nhưng cháu cũng ko an phận, cháu đã cố gắng 1 năm để có thể tách ra khỏi phòng, để sang viện nghiên cứu làm một dự án do cháu tự đề xuất về sản xuất bảng dạy học thông minh giá rẻ. Nhưng bao nhiêu điều đó đều bị dập tắt luôn, ko ai tin năng lực hay đề án đó hay, nên kể từ năm 26 tuổi thì cháu nghĩ thôi mình làm an phận, ko cần tranh đua gì nữa... Nhưng đến giờ là 30 tuổi cháu lại muốn thực sự làm những điều mình mong muốn, đam mê về nghề bếp... ko còn là về ngành nghề cháu đang làm nữa, niềm đam mê về chăm sóc cho những người mình yêu thương... cháu đang bắt đầu thực hiện dần dần...

* Với riêng cháu chưa biết gì về Tử vi, thì rất khó để trả lời tuần tự vể lý số, ví dụ trên chỉ để số bạn đã có chút vốn kiến thức về TV khai sáng thêm thôi, như vậy thì ngay từ đầu bác đã chỉ đích thị với cháu VIỆC CẦN LÀM NGAY thực tiễn nhất và nhất rồi, tuổi Tỵ có đặc điểm rất ít khi nghe và làm theo ý kiến của người khác, do vậy bác cũng không muốn nói nhiều, chỉ khi cháu báo cáo là đã thực hiện xong lời khuyên đầu tiên của bác, thì bác mới hướng dẫn tiếp. Đó là điều khoản tiên quyết để cháu tiến thân, nhất là trong tình yêu hôn nhân và hạnh phúc. = > Bác nói đúng ạ, cháu báo cáo là đã làm theo lời khuyên đầu tiên của bác, cháu đã tới gặp bác sĩ chuyên khoa, bệnh của cháu sẽ phải điều trị ít nhất 2 năm, vì vết mổ ở chỗ khối u năm lớp 11 đến giờ rất phức tạp. Cháu đang đợi phác đồ điều trị trong tuần này bác ạ. Cháu đang dần hoàn thiện bản thân mình để đạt đc nhiều hơn cả sự nghiệp và gia đình trong tương lai. Cháu cảm ơn bác rất nhiều.
............................

* Cháu nói về lá số của cháu thì nên mang lá số của cháu theo, để nhỡ có bác nào vào đọc còn dễ đối chiếu theo lá số, khi thấy có gì đó khập khễnh thì còn có dịp góp ý thêm cho cháu, lúc này bác bận, tạm giúp cháu"vác" lá số sang đây.

1 - Lá số 01 nguyên bản, chưa đảo chiều:
Hình ảnh

2 - Lá số thứ 02 đảo chiều Bắc Nam ứng với Ma Trận:
Hình ảnh
Hình ảnh
Đầu trang

Mặt trời
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Mặt trời »

@moc huynh
Một lần nữa cảm ơn bác rất nhiều!!!
☺☺☺☺☺☺☺☺☺
Hy vọng lần sau sẽ đc bác chỉ bảo nhiều hơn.
Thân!!!
P/s: facebook của bác ít hoạt động quá nên ké nhờ trang này hỏi, bác và các bạn thông cảm nhé!!!!😆😆😆😆
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Môc huynh đã viết: 07:02, 13/08/18

Hình ảnh
Hình ảnh

Hình ảnh
......................

NHÌN LẠI XEM CHÚNG TA ĐANG DỰA VÀO MẶT TRỜI, MẶT TRĂNG CÙNG "BAO VÂY" TRÁI ĐẤT, ĐỂ KHAI PHÁ TẦM NHÌN...NHƯ VẬY CÓ ĐI ĐÚNG HƯỚNG ĐỂ KHAI MỞ CHO LÁ SỐ TỬ VI KHÔNG ?

* Tham khảo một nỗi trăn trở của các bậc thầy đi trước về TƯ TƯỞNG tử vi xưa nay của người phương Đông so với phương Tây ?

Trích dẫn:
Hình ảnh
...................

* Trích bài cũ liên quan:post1400517.html?hilit=Donald%20Trump#p1400517

* Mấu chốt của chúng ta hiện tại, không nằm trong hướng nghiên cứu ấy, bởi chúng ta đang thực hiện việc dự đoán vận hạn của mỗi cá thể đang hiển nhiên bị ngắn kết vào Trái đất và đang bị kéo theo quỹ đạo của Trái đất, khi nó vừa đi theo quỹ đạo của nó, lại vừa xoay quanh Mặt trời mỗi ngày đêm..., chao đảo và nghiêng theo “cái trục” không ổ bi của nó.

* Vậy vận 10 năm(từ X tuổi đến Y tuổi với Tiểu hạn lưu Tiểu hạn...) của bạn đang nằm ở khúc nào trên quỹ đạo ấy? vì chính bạn đang đồng hành với quỹ đạo của Trái đất trong thời gian hiện tại, cộng với không gian theo ''cái trục" của nó đang bị nghiêng về phương vị nào...để ta đưa ra lời luận giải ngắn gọn, xúc tích, cụ thể và chi tiết nhất, cho những tháng năm... trong thì tương lai đang ở cận kề ngay phía trước....giúp ta phòng tránh nếu có rủi ro, hay nắm bắt thời cơ vận hạn tốt, để ta khuếch chương kinh doanh, du lịch, cưới xin, chuyển chỗ làm việc ...

* Mình nói chọn sao Thái Dương để xem xét, nghiên cứu, do Thái Dương là một sao đặc biệt để xác định Thái cực Dương và cũng là tiền thân để lập ra lá số Tử vi, tuy giờ đây bị các Cụ lão làng xếp nó vào hạng thứ 03, sau Tử vi và Thiên Phủ, nhưng bạn thấy sao Thái Dương dù bị kìm kẹp trong Thiên la( Đà la cung Thìn) nó vẫn xé rách lưới trời la Đà ấy và đi xuyên qua, không cần sao nào phục giúp, kể cả khi gặp đám lục sát tinh với Phá hãm, lúc nó đi tới (hạn chuyển tới) nó cũng chỉ huy cả đám ấy làm điều hay lẽ phải, để mang lại chiến thắng ( lời luận giải của mình còn đó, trong lá số của ông T/T Donald Trump ở trang vừa qua), so với Tử, Phủ thì sao nhỉ ???...Thái Âm trong đêm thì chập chờn sáng tối khó xác định tính chu kỳ, nên ta không dùng xác định Thái cực Âm, để xem xét sự cân bằng và ổn định về Âm Dương tốt nhất của lá số...
- Riêng sao Tử vi thì từ thời ông Trần Đoàn, nó chỉ được ví như một loại hoa Tử vi với mầu tím...theo thời gian, Tử Phủ được ông Nguyễn phát Lộc diễn tả : lâu ngày nó được ông cha ta chính trị hóa thành Vua, Quan nên không có hãm, thật ly kỳ, với mình thì Vua, Quan gì thì cũng hãm tất khi đi vào điểm yếu thế.

* Bạn tham khỏa thêm hai hình ảnh(dưới), xem như phần tổng kết hay chốt lại, công việc của chúng ta đã xác định trong những trang vừa qua. Nếu muốn ''chuyến thám hiểm quỹ đạo vận hạn được sáng tỏ hơn" thì không gì hơn, buộc chúng ta phải có thêm hành trang, vũ khí mới( đi vào quỹ đạo không gian tìm vận hạn thì nhớ mang theo bình Oxy nhé) và bắt buộc phải xuất phát đi lên từ nền móng của lá số.
Hình ảnh
Hình ảnh

* Như vậy ta bác bỏ lập luận của TS HH Quốc về Âm Dương tại cung Mão Dậu:
Hình ảnh
Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Đầu trang

Môc huynh
Lục đẳng
Lục đẳng

Môc huynh đã viết: 07:28, 14/08/18
Môc huynh đã viết: 07:02, 13/08/18
Hình ảnh

Hình ảnh
......................

Trích dẫn:
Hình ảnh
...................

* Trích bài cũ liên quan:post1400517.html?hilit=Donald%20Trump#p1400517

* Mấu chốt của chúng ta hiện tại, không nằm trong hướng nghiên cứu ấy, bởi chúng ta đang thực hiện việc dự đoán vận hạn của mỗi cá thể đang hiển nhiên bị ngắn kết vào Trái đất và đang bị kéo theo quỹ đạo của Trái đất, khi nó vừa đi theo quỹ đạo của nó, lại vừa xoay quanh Mặt trời mỗi ngày đêm..., chao đảo và nghiêng theo “cái trục” không ổ bi của nó.

* Vậy vận 10 năm(từ X tuổi đến Y tuổi với Tiểu hạn lưu Tiểu hạn...) của bạn đang nằm ở khúc nào trên quỹ đạo ấy? vì chính bạn đang đồng hành với quỹ đạo của Trái đất trong thời gian hiện tại, cộng với không gian theo ''cái trục" của nó đang bị nghiêng về phương vị nào...để ta đưa ra lời luận giải ngắn gọn, xúc tích, cụ thể và chi tiết nhất, cho những tháng năm... trong thì tương lai đang ở cận kề ngay phía trước....giúp ta phòng tránh nếu có rủi ro, hay nắm bắt thời cơ vận hạn tốt, để ta khuếch chương kinh doanh, du lịch, cưới xin, chuyển chỗ làm việc ...

* Mình nói chọn sao Thái Dương để xem xét, nghiên cứu, do Thái Dương là một sao đặc biệt để xác định Thái cực Dương và cũng là tiền thân để lập ra lá số Tử vi, tuy giờ đây bị các Cụ lão làng xếp nó vào hạng thứ 03, sau Tử vi và Thiên Phủ, nhưng bạn thấy sao Thái Dương dù bị kìm kẹp trong Thiên la( Đà la cung Thìn) nó vẫn xé rách lưới trời la Đà ấy và đi xuyên qua, không cần sao nào phục giúp, kể cả khi gặp đám lục sát tinh với Phá hãm, lúc nó đi tới (hạn chuyển tới) nó cũng chỉ huy cả đám ấy làm điều hay lẽ phải, để mang lại chiến thắng ( lời luận giải của mình còn đó, trong lá số của ông T/T Donald Trump ở trang vừa qua), so với Tử, Phủ thì sao nhỉ ???...Thái Âm trong đêm thì chập chờn sáng tối khó xác định tính chu kỳ, nên ta không dùng xác định Thái cực Âm, để xem xét sự cân bằng và ổn định về Âm Dương tốt nhất của lá số...
- Riêng sao Tử vi thì từ thời ông Trần Đoàn, nó chỉ được ví như một loại hoa Tử vi với mầu tím...theo thời gian, Tử Phủ được ông Nguyễn phát Lộc diễn tả : lâu ngày nó được ông cha ta chính trị hóa thành Vua, Quan nên không có hãm, thật ly kỳ, với mình thì Vua, Quan gì thì cũng hãm tất khi đi vào điểm yếu thế.

* Bạn tham khỏa thêm hai hình ảnh(dưới), xem như phần tổng kết hay chốt lại, công việc của chúng ta đã xác định trong những trang vừa qua. Nếu muốn ''chuyến thám hiểm quỹ đạo vận hạn được sáng tỏ hơn" thì không gì hơn, buộc chúng ta phải có thêm hành trang, vũ khí mới( đi vào quỹ đạo không gian tìm vận hạn thì nhớ mang theo bình Oxy nhé) và bắt buộc phải xuất phát đi lên từ nền móng của lá số.
Hình ảnh
Hình ảnh

* Như vậy ta bác bỏ lập luận của TS HH Quốc về Âm Dương tại cung Mão Dậu:
Hình ảnh
..................................

* Tiếp nối theo bài trên có viết: => TRỤC TÝ NGỌ KHÔNG PHẢI CỰC ĐỈNH CỦA ÂM DƯƠNG TRONG MỘT NGÀY

- Từ dấu suy ra ở trên, ta phải minh chứng rõ ràng trên Ma Trận Giải Mã Vận Hạn(dưới), thì tại cung TỴ với Quẻ Bát Thuần Càn là thời gian Dương cực thịnh nhất trong một ngày và tại cung HỢI với quẻ Bát Thuần Khôn là thời gian có Âm khí cực độ nhất trong một ngày.

* Như vậy chúng ta tạm loại bỏ quan niệm xưa nay của đại đa số, luôn cho rằng trục TÝ-NGỌ là 02 cực đỉnh của Âm và Dương trên lá số Tử vi.
Hình ảnh

* Mục tiệu chúng ta muốn có lời giải chuẩn xác hơn trong vận hạn, nên chúng ta phải gọt tỉa để có được lá số chuẩn hơn, vì không ai có thể xây nhà bền vững trên một "cái nền rỗng".
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”