Vấn đề xem tử vi

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Vấn đề xem tử vi

Gửi bài gửi bởi Andre »

Số mệnh là có thật đấy. Vì qua bản thân kiểm chứng, từ nhỏ đã có những việc buộc phải làm, không làm không được. Nên tôi là người tin nhất số mệnh là có đấy. Có điều như tôi bảo lần trước " Tự thân nhưng vận động là cả hệ thống ". Chỉ cần bạn khởi động hệ thống hay bất cứ bộ phận nào của hệ thống bị thay đổi thay thế thì vòng quay sẽ thay đổi. Giống như bạn mất niềm tin vào tử vi, bói toán,... Chẳng hạn, cuộc đời bạn sẽ khác đi từ đấy. Xấu tốt thì còn lâu mới rõ. Còn tìm số mệnh ở đâu??? Cái này thì... Tui biết nhưng còn lâu mới nói. Vậy nhé, làm loạn ở topic này cả tối qua nên cho vài lời nghiêm túc. He he. Ai hiểu thì hiểu, không hiểu cứ cho như tui đang nói mơ, ăn no dửng mỡ đang chuẩn bị ngủ.
Được cảm ơn bởi: cự nhật không kiếp, Hungternopil
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi cự nhật không kiếp »

larsion đã viết: 00:37, 30/07/19
Andre đã viết: 00:16, 30/07/19
Hungternopil đã viết: 00:04, 30/07/19

yên chí, ném đủ gạch cho mi xây nhà. mà số mi xa nhà lập nghiệp thì ổn, thích ra nước ngoài cũng có vẻ ok, di chuyển nhiều thì học nhiều, hiểu nhiều, tốt thôi. có điều ở ngoài mi nói nhiều quá, nói thì cũng liu loát mà không có uy thì ít người nghe. cứ có tiền nói gì chúng nó cũng nghe.
như bần đạo đây có nói cũng chả ma nào nghe, các thí chủ chỉ hỏi bần đạo, giỏi thì ra khỏi đạo quan sô lô. =D>
Chú biết thừa tui thân cư tài bạch mà, Tiền bạc chỉ là chuyện sớm muộn thôi. Uy hay không cũng chẳng quan trọng lắm. Tui nói vì buộc phải nói chứ chú cứ làm như tui nhiều chuyện lắm vậy. Tui không biết xem tử vi đâu, tui toàn dựa vào bình luận của mọi người để chém gió đấy chứ tui không thích ai sợ mình đâu, tui không như chú. Tự hỏi biết tử vi có nên không nữa. Vì biết môn này rồi lại càng hiểu mình, hiểu rõ quá lại sợ. Chỉ mong sau này đừng tự mình hại mình là được. Tại tui có nhiều suy nghĩ lạ quá, nên mới hay comment để ghi lại đấy chứ tui chẳng định lập uy đâu. Trước nay vẫn là đánh nhanh, rút gọn, kiếm lợi đủ rồi thì ra Đi trong lặng lẽ. Tại tui hơi biết sơ sơ tính cách mấy người trên này nên hay dựa vào bình luận của họ để chém gió đấy. Thôi ,không làm phiền chú nữa, tui ngủ đây. Cảm ơn chú vì dành thời gian quý giá của mình để chém gío với tui nhé. :x
Ù chà, em nó nói phát nghe mạnh mẽ ghê. Tiền bạc chỉ là chuyện sớm muộn thôi. Sáng giờ đuối mà nghe em nó phán tỉnh hẵn ra luôn. Mấy ông coi mà học hửi nè ;)) đừng để em út bóp còi qua mặt nhụt lắm nha :)) Dự là vài năm nữa Rê Dubai sẽ soán ngôi Cường đô la
Nếu lá thiên lương là ls của andre thì em nó đủ khả năng để bóp cái gì của ông thì hợp lý bây giờ nhỉ =)) . Trông bé bé dê dê thế thôi k biết đâu mà lần :((
Được cảm ơn bởi: silverlight267, larsion, Hungternopil
Đầu trang

silverlight267
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi silverlight267 »

cự nhật không kiếp đã viết: 11:55, 30/07/19
Andre đã viết: 00:16, 30/07/19
Ù chà, em nó nói phát nghe mạnh mẽ ghê. Tiền bạc chỉ là chuyện sớm muộn thôi. Sáng giờ đuối mà nghe em nó phán tỉnh hẵn ra luôn. Mấy ông coi mà học hửi nè ;)) đừng để em út bóp còi qua mặt nhụt lắm nha :)) Dự là vài năm nữa Rê Dubai sẽ soán ngôi Cường đô la
Nếu lá thiên lương là ls của andre thì em nó đủ khả năng để bóp cái gì của ông thì hợp lý bây giờ nhỉ =)) . Trông bé bé dê dê thế thôi k biết đâu mà lần :((
Phát hiện ra Cự Nhật rất là thâm thúy nha. ;)) ;)) ;)) [-X [-X
Được cảm ơn bởi: cự nhật không kiếp, Hungternopil
Đầu trang

cự nhật không kiếp
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi cự nhật không kiếp »

silverlight267 đã viết: 11:59, 30/07/19

Ù chà, em nó nói phát nghe mạnh mẽ ghê. Tiền bạc chỉ là chuyện sớm muộn thôi. Sáng giờ đuối mà nghe em nó phán tỉnh hẵn ra luôn. Mấy ông coi mà học hửi nè ;)) đừng để em út bóp còi qua mặt nhụt lắm nha Dự là vài năm nữa Rê Dubai sẽ soán ngôi Cường đô la
Ý chính của mình là ls thiên lương đó cơ bản khá dc đấy :)) , đó là troll thôi :))
Được cảm ơn bởi: silverlight267, Hungternopil
Đầu trang

silverlight267
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi silverlight267 »

cự nhật không kiếp đã viết: 12:17, 30/07/19
silverlight267 đã viết: 11:59, 30/07/19

Ý chính của mình là ls thiên lương đó cơ bản khá dc đấy :)). K biết thực tế e Andre phát huy dc k
Lá đấy mắc cái cách Cu-ball... Can Kỷ Sửu thì có thêm xác suất ế chồng, ko biết can Nhâm trụ tháng có cứu nỗi ko. Cự Nhật nghiệm thử bát tự đi... @@
Được cảm ơn bởi: cự nhật không kiếp
Đầu trang

hoangduong87
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi hoangduong87 »

Gioheomay đã viết: 00:46, 30/07/19
hoangduong87 đã viết: 15:16, 29/07/19 Mình tự nghiên cứu tự xem tử vi từ 2010 đến giờ, trong thời gian đó cũng được rất nhiều thầy trên diễn đàn xem lá số cho và cũng tự đi xem rất nhiều nơi, chung lại bây giờ có một cảm nhận:
1. Không thấy đúng gì cả.
2. Nhiều khi tin vào tử vi thấy mình mất nhiều thứ hơn là được.
3. Cuộc sống quan trọng vẫn là sự cố gắng của bản thân, làm việc gì cần phải tỉnh toán, làm việc chăm chỉ.
4. Phương tây người ta không tin vào tâm linh (vô thần), mà người ta giàu hơn mình rất nhiều (Có thể là do mình đóng góp tiền nuôi các thầy trong khi không tạo ra của cải cho xã hội)
5. Dạo gần đầy mình thấy các thầy nở rộ xem online, rồi livestream để xem...Còn hình thức bỏ tiền mua danh về những đóng góp cho xã hội, cái này giờ thấy nhiều ah.
Tốt nhất cuộc sống của mỗi con người bản thân lên tự cố gắng, chăm chỉ làm việc. Tin vào tử vi bói toán thấy mất thời gian, mất tiền của, tốn công. Đôi khi chạy theo bói toán mà ta mất đi khoảng thời gian vui vẻ hạnh phúc bên người thân...(có hiện tượng bà giết cháu vì tin vào lời thầy bói, chưa kể tốn tiền cho thầy, trong khi tiền đó ta làm được nhiều việc khác ý nghĩa hơn). Số mệnh nằm trong tay của mỗi người, bản thân mỗi con người cần cố gắng để thay đổi nó chứ không thầy nào có thể thay đổi được, ngoại trừ bản thân bạn.
Tậm sự của người hết tin vào bói toán!!!!
Vậy số của bạn là không tin TV phải hôn?
Không phải số không tin mà là thấy nó không đúng bạn. Mất thời gian, tốn tiền của, phí công vô ích, đồng thời mất hy vọng
Được cảm ơn bởi: Hungternopil
Đầu trang

hieupham87
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi hieupham87 »

hoangduong87 đã viết: 13:57, 30/07/19 Không phải số không tin mà là thấy nó không đúng bạn. Mất thời gian, tốn tiền của, phí công vô ích, đồng thời mất hy vọng
Cụ Lê Quý Đôn là vị quan thời Lê Trung Hưng, cũng là nhà thơ, và được mệnh danh là "nhà bác học lớn của Việt Nam trong thời phong kiến". Cụ Lê Quý Đôn ban đầu không tin tử vi của Trần Đoàn, sau khi đi sứ Trung Quốc, cụ được các học giả bên ấy tặng bộ sách tử vi của Trần Đoàn và khi đã trên 50 tuổi thì ông mới tập trung công sức và trí tuệ để nghiên cứu nó. Sau đây là bài tựa cuốn “Thần Khê định số” của cụ:
“Tuổi đời nay đã ngoại ngũ tuần
Mới tường số mạng chuyển vần nghiệm thay
Nhớ thuở nhỏ tài hay, học giỏi
Sách Thánh hiền theo đuổi công danh
Rừng Nho bể học ai bằng
Thông minh đáng bậc tài năng hơn đời
Nghe Khổng Tử than trời cầu thọ
Để san xong dịch số huyền vi
Ta cười “Khổng Tử ngu si”
Khôn ngoan tất thắng mà khờ thì thua
Môn tướng số là đồ mê tín
Đoán ba hoa, bàn chuyện vu vơ
Các điều di bại còn kia
Kẻ thì bỏ vợ, người thì gia vong
Nào Trần Đoàn – Tử Bình – Bát Tự
Đọc càng nhiều trí lự hoang mang
Cho nên ở thuở thiếu niên
Ta không tin tưởng ở môn học này
Giàu sang đều do tay mình tạo
Nào ai cho mà bảo tại trời
Chẳng qua mê muội đó thôi
Tài hèn, ngu muội bảo trời không cho
Học lười, dốt nên thi chẳng đậu
Buôn vụng suy, giàu có làm sao
Thế nhân tin tưởng bảo sao
Đem câu số mạng thay vào bình phong
*
Nay xét lại trong vòng quá khứ
Bạn đồng liêu kẻ dở người hay
Giàu nghèo, thọ yểu lạ thay
Khó đem hoàn cảnh giãi bày cho thông
Sức hạng võ sao không hưởng thọ
Lại sớm về, bởi gió nhập xâm
Giàu như Vương Khải – Thạch Sùng
Chỉ trong khoảnh khắc, tay không than trời
* *
Vấn tấm lòng những u hoài
Bách khoa – chủ tử đương thời ai hơn
Chữ “Vô tri vấn bảng Đôn”
Nay coi lại số, tủi hờn mới vơi
Thấy xương – khúc ở nơi hảm địa
Và quan cung khôi ngộ kình – hình
Vướng câu “Lạc hảm văn tinh”
Mới tường số mạng, muôn phần đa đoan
Tuổi cao rồi liệu toan dịch số
Và đem câu “Luận cổ suy kim”
Trần Đoàn đẩu số khảo xem
Qua bao kinh nghiệm viết nên sách này./.
Bài thơ trên của cụ Lê Quý Đôn muốn để lại cho đời sau những điều tâm sự của ông khi bàn về tử vi mà chính ông thuở thiếu thời không bao giờ tin vào nó. Thế rồi trên 50 tuổi thì ông mới vỡ lẽ ra rằng cuộc đời có số mệnh thật và cái số mệnh ấy thật là muôn phần đa đoan. Đa đoan là phức tạp, rắc rối và cực kỳ khó hiểu. Thế rồi bộ Thần Khê định số của ông ra đời để làm sáng tỏ tất cả những gì của cuộc đời mà mọi người đều muốn biết. Thần Khê định số của cụ Lê Quý Đôn là sự kết hợp hài hòa giữa các bộ sao chính tinh của tử vi Trần Đoàn và các nét hình tướng bên ngoài, sắc diện bề ngoài của người có số.
Bạn đang mất niềm tin vào tử vi theo mình có thể do một vài nguyên nhân sau:
+ Bạn biết sớm đến tử vi nhưng không biết chắt lọc.
+ Bạn tìm hiểu nhưng chưa phải vì đam mê. Bạn chỉ là tò mò và muốn tìm hiểu về cuộc đời bản thân mình.
+ Thời điểm tiếp cận tử vi có thể bạn đi sai hướng. Bạn gặp phải một số người xem dập khuôn theo sách vở và cái nhìn về tử vi của bạn cũng dập khuôn theo họ.
Tử vi đã trải qua lịch sử hàng nghìn năm với những nghiên cứu, thống kê và nghiệm lý, rất nhiều quan chức những người có địa vị và tiền bạc, những người thành công và có trí tuệ họ cũng tin, họ vẫn xem, không phải mù quáng đâu, mà họ đã trải qua, đã chiêm nghiệm, họ không bỏ thời gian và tiền bạc ra để nghe mấy ông thầy phán nhăng quậy mà không thấy đúng gì cả. Chẳng qua họ hiểu đời và chắt lọc được đúng sai, họ biết đặt niềm tin đúng người, đúng việc.
Kể cả có những quan điểm là không xem cho trẻ nhỏ cứ tập trung nuôi dạy con cho tốt. Nhưng theo mình trẻ con cần được định hướng. Quan trọng là cách bạn định hướng cho con chứ cha mẹ nào chẳng muốn điều tốt đẹp nhất đến với con của mình.
Đôi lời chia sẻ khi thấy bạn đang có những suy nghĩ hơi cực đoan, chẳng qua không tin vì đã từng quá tin, cũng vì cái đã từng quá tin mà không chắt lọc, cũng vì không chắt lọc nên đã mất niềm tin!
Sửa lần cuối bởi hieupham87 vào lúc 15:42, 30/07/19 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, hoangduong87, nhondoan
Đầu trang

Khúc Vũ
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Khúc Vũ »

Hồi nhỏ đi xem tử vi, thầy phán: " An tâm đi, sau này con nhanh nhẹn hoạt bát, được đi khắp nơi, ngao du thiên hạ...với cục tiền trên tay!" ...chính xác 100% lun...nghề bán vé số!!!
Đầu trang

4pillar
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi 4pillar »

thường ai mệnh âm dương hoặc vào vận có âm dương thích tìm hiểu về huyền học, qua vận thì tự nhiên chán. dĩ nhiên đã tìm hiểu thì nó phải khác không tìm hiểu, nhưng kiểu xem nó hết linh, ví dụ trong vận đó xem cái gì cũng đúng, qua vận rồi thì nhìn như nhìn bức vách. nói chung để đỉnh cao môn này thì mệnh phải có âm dương.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Suỵt Suỵt »

Nói tới xem số mệnh mình nhớ chuyện mình được kể năm mình học cấp ba, có hai bé kia nhàn thân rủ đi xem bói, thầy bói khá nổi trong vùng. Thầy phán một đứa số vất vả, không thì cũng khó sống quá 15 tuổi. Bé đó bị ảnh hưởng lời thầy bói, gia đình cũng có khó khăn, rồi suy nghĩ nhiều cuối cùng nhảy sông tự tử khi chưa được 15. Có người trách thầy gián tiếp gây ra cái chết, có người khen thầy bói hay.

Mình cũng từng bị việc xem bói ảnh hưởng tâm trạng nặng nề nhưng nhờ đó mình thay đổi tích cực hơn rất nhiều. Cũng khá buồn cười vì lá số mình đã xem là lá số sai, vừa hay lá đó rất xấu nên mình buồn rũ rượi một thời gian, rồi gặp một người có khả năng tâm linh cũng nói vài điều về số mệnh không tốt. Mình ngộ ra cái gọi là nghiệp lực là có thật (trước kia mình không quan tâm lắm) mình hoang mang, không muốn vận mệnh bị sắp đặt nên tìm đến Phật pháp để giải toả tâm trạng, học cách buông bỏ. Giờ mình khá lạc quan, chuyện gì xui rủi mình đều chấp nhận nhẹ nhàng hơn và không ăn thịt cá nữa. Dù giờ lá số chính xác của mình đỡ xấu hơn nhưng tự dưng mình nghĩ nếu ngày trước không xí xớn xem tử vi và không lấy lộn lá số thì mình có thay đổi nhân sinh quan được như hôm nay không? Chắc chắn không, nên xem ra đó là một điều cực may mắn, như được khai sáng ý, mình biết sợ nhân quả, sẵn sàng chờ đón những điều không hay và vì thế nên cố gắng tu dưỡng hơn để giảm thiểu thiệt hại của nghiệp.

Mình tin vào số mệnh và tử vi (rõ ràng nhiều người xem lá số chuẩn như nuôi âm binh còn gì) nhưng mình cũng tin con người có thể làm chủ cuộc đời, thay đổi khó nhưng cải mệnh cho tốt hơn thì không phải không được. Chuyện của bé ở trên và chuyện xem bói của mình có hai kết quả khác nhau, nên quan trọng là cách tiếp nhận của chủ thể thôi, có đủ tỉnh để phớt lờ hay không. Cơ bản là đừng quá xem nặng, thoải mái chút là được. Nói gì nói mình nghĩ xem tử vi để hiểu bản chất con người và nghiệm lý gia cảnh hay hơn là xem tương lai, tốt thì chủ quan, xấu thì bi quan.
Được cảm ơn bởi: Ne0, Hungternopil, cự nhật không kiếp, HamanoRie, hoangduong87
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”