Ai đẹp trai qua lá số này, đẹp trai chém gió hội quán mời vào!

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Ai đẹp trai qua lá số này, đẹp trai chém gió hội quán mời vào!

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

huyen1987 đã viết: 20:18, 08/08/19
LySoVietNam2016 đã viết: 20:10, 08/08/19
huyen1987 đã viết: 15:06, 08/08/19

Hì thì tính hỏi chú chuyện công đức cúng bái phần âm đó , mà chú bảo ko phải lên tiện hỏi lá số luôn.hihi tranh thủ có nhiều cao thủ ở đây ý mà .hihi
Theo kinh nghiệm tôi đi theo các bạn đạo, phần âm vô cùng thích công đức của câu Phật hiệu Di Đà. Bạn niệm Phật và hồi hướng cho họ. Có thể khai thị cho họ hiểu để họ phát tâm vãng sanh Cực Lạc. Phần âm khi hiểu ra sự lợi ích của việc phát nguyện vãng sanh và thực tế họ dễ vãng sanh hơn chúng ta vì họ ko có thân người nên nếu nguyện của họ là chân thật và bạn làm các công đức hồi hướng cho họ thì khi hồi hướng, họ sẽ nhận dc 1 phần phước trong 7 phần còn lại 6 phần là của bạn. 7 phần là biểu trưng cho sự viên mãn, đều do lòng thành của chính bạn mà phước lớn hay nhỏ. Khi bạn làm các việc thiện, công đức hay phước đức là do o chính tâm thanh tịnh của bạn khi tạo. Đó là khi bố thí tam luân không tịch là để giải thích phần này. Nghĩa là khi bố thí, ko thấy mình cho, ko thấy người nhận, và ko thấy vật cho, đó là tam luân không tịch, là công đức. Công đức là vì bạn dụng công phu để hiển bày tánh đức vốn sẵn có trong Tự Tánh của bạn. Mà càng thanh tịnh thì tánh đức sẽ càng hiển bày và đó biểu hiện cho công phu tu tập của bạn. Công đức là phước đức vô vi để giúp bạn thoát luân hồi.

Nếu bạn bố thí trong phiền não thì công đức ko có mà chỉ có phước đức hữu lậu. Phước hữu lậu là như bạn thấy tại sao có người giàu, người nghèo, người làm vua kẻ đi an mày. Đó là phước đức của bản thân tự tạo.

Khi làm thiện hồi hướng công đức, phần âm nhận dc là phước đức. Nhờ phước đức họ dc giải bớt nghiệp. Nhờ bớt nghiệp nên họ dễ dàng giác ngộ hơn. Khi bạn tạo phước hồi hướng cho họ, bạn cần khai thị cho họ để giúp họ buông bỏ các sự phiền não và chấp trước và mở băng giảng của các vị chân tu cho họ nghe để họ hiểu. 1 khi họ hiểu ra và buông và phát nguyện vãng sanh, họ sẽ vãng sanh . Khi họ vãng sanh, họ sẽ mang ơn bạn. 1 khi vãng sanh, họ lập tức trở thành 1 vị Bồ Tát thực sự và chắc chắn 100% sẽ thành Phật. 1 đời o Tây Phương rất dài nên bạn thường nghe 1 khi vãng sanh 1 đời sẽ thành Phật vì vi như trong cõi này của chúng ta, để học lên tiến sĩ thì bạn sap si 30 tuổi đời. Nhưng bạn sẽ là tiến sĩ trong 1 đời này. O Tây Phương cũng vậy. Cho dù bạn vãng sanh o phẩm vị nào thì trong 1 đời o đó bạn cũng sẽ thành Phật, và chắc chắn 100% sẽ thành Phật. Nên con đường Tịnh Độ ko cần 3 đại a tăng kỳ kiếp để thành Phật mà chỉ trong 1 đời là thành Phật 1 cách chắc chắn 100%. Đó là vì sao khi chúng tôi hiểu ra sự lợi hại, có chết cũng ko thay đổi nguyện lực vãng sanh Tây Phương.

Đôi dòng chia sẻ cùng bạn. Tôi thì ko biết nhiều. Biết có nhiêu đó thôi.
Em cảm ơn anh nhiều ạ !

Chớ nhé. Tuyệt đối ko được chủ động khai thị cho họ nhé. Bạn Lysovietnam2016 kiến thức rất uyên bác, nói hoàn toàn đúng nhưng bạn ko xài được toàn bộ hướng dẫn trên đâu. Vì chồng bạn chỉ là người thường.

Bạn là người thường chứ ko phải cao tăng, ko khai thị cho họ được đâu. Nếu tôi đoán ko nhầm, người che chở cho chồng bạn là đàn ông, là bậc bề trên của chồng bạn, ông tổ, ông mãnh mấy đời gì đó. Bạn nhân danh họ để làm điều thiện, tạo phước hữu lậu vãng sanh hồi hướng cho họ là được rồi. Chồng bạn chỉ là phận con cháu. Nếu họ muốn khai thị thì bạn mới giúp chứ tuyệt đối ko chủ động nhé
Được cảm ơn bởi: huyen1987, KNY
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi LySoVietNam2016 »

Hà Túc Đạo đã viết: 20:38, 08/08/19

Theo kinh nghiệm tôi đi theo các bạn đạo, phần âm vô cùng thích công đức của câu Phật hiệu Di Đà. Bạn niệm Phật và hồi hướng cho họ. Có thể khai thị cho họ hiểu để họ phát tâm vãng sanh Cực Lạc. Phần âm khi hiểu ra sự lợi ích của việc phát nguyện vãng sanh và thực tế họ dễ vãng sanh hơn chúng ta vì họ ko có thân người nên nếu nguyện của họ là chân thật và bạn làm các công đức hồi hướng cho họ thì khi hồi hướng, họ sẽ nhận dc 1 phần phước trong 7 phần còn lại 6 phần là của bạn. 7 phần là biểu trưng cho sự viên mãn, đều do lòng thành của chính bạn mà phước lớn hay nhỏ. Khi bạn làm các việc thiện, công đức hay phước đức là do o chính tâm thanh tịnh của bạn khi tạo. Đó là khi bố thí tam luân không tịch là để giải thích phần này. Nghĩa là khi bố thí, ko thấy mình cho, ko thấy người nhận, và ko thấy vật cho, đó là tam luân không tịch, là công đức. Công đức là vì bạn dụng công phu để hiển bày tánh đức vốn sẵn có trong Tự Tánh của bạn. Mà càng thanh tịnh thì tánh đức sẽ càng hiển bày và đó biểu hiện cho công phu tu tập của bạn. Công đức là phước đức vô vi để giúp bạn thoát luân hồi.

Nếu bạn bố thí trong phiền não thì công đức ko có mà chỉ có phước đức hữu lậu. Phước hữu lậu là như bạn thấy tại sao có người giàu, người nghèo, người làm vua kẻ đi an mày. Đó là phước đức của bản thân tự tạo.

Khi làm thiện hồi hướng công đức, phần âm nhận dc là phước đức. Nhờ phước đức họ dc giải bớt nghiệp. Nhờ bớt nghiệp nên họ dễ dàng giác ngộ hơn. Khi bạn tạo phước hồi hướng cho họ, bạn cần khai thị cho họ để giúp họ buông bỏ các sự phiền não và chấp trước và mở băng giảng của các vị chân tu cho họ nghe để họ hiểu. 1 khi họ hiểu ra và buông và phát nguyện vãng sanh, họ sẽ vãng sanh . Khi họ vãng sanh, họ sẽ mang ơn bạn. 1 khi vãng sanh, họ lập tức trở thành 1 vị Bồ Tát thực sự và chắc chắn 100% sẽ thành Phật. 1 đời o Tây Phương rất dài nên bạn thường nghe 1 khi vãng sanh 1 đời sẽ thành Phật vì vi như trong cõi này của chúng ta, để học lên tiến sĩ thì bạn sap si 30 tuổi đời. Nhưng bạn sẽ là tiến sĩ trong 1 đời này. O Tây Phương cũng vậy. Cho dù bạn vãng sanh o phẩm vị nào thì trong 1 đời o đó bạn cũng sẽ thành Phật, và chắc chắn 100% sẽ thành Phật. Nên con đường Tịnh Độ ko cần 3 đại a tăng kỳ kiếp để thành Phật mà chỉ trong 1 đời là thành Phật 1 cách chắc chắn 100%. Đó là vì sao khi chúng tôi hiểu ra sự lợi hại, có chết cũng ko thay đổi nguyện lực vãng sanh Tây Phương.

Em cảm ơn anh nhiều ạ !

Chớ nhé. Tuyệt đối ko được chủ động khai thị cho họ nhé. Bạn Lysovietnam2016 kiến thức rất uyên bác, nói hoàn toàn đúng nhưng bạn ko xài được toàn bộ hướng dẫn trên đâu. Vì chồng bạn chỉ là người thường.

Bạn là người thường chứ ko phải cao tăng, ko khai thị cho họ được đâu. Nếu tôi đoán ko nhầm, người che chở cho chồng bạn là đàn ông, là bậc bề trên của chồng bạn, ông tổ, ông mãnh mấy đời gì đó. Bạn nhân danh họ để làm điều thiện, tạo phước hữu lậu vãng sanh hồi hướng cho họ là được rồi. Chồng bạn chỉ là phận con cháu. Nếu họ muốn khai thị thì bạn mới giúp chứ tuyệt đối ko chủ động nhé
Khai thị trong Phật pháp đơn giản như nói cho họ hiểu để họ buông. Nó cũng giống như tôi đang viết đây để chia sẻ cùng các bạn.

Âm cũng như dương chỉ khi hiểu họ mới buông. Ko hiểu ko buông nên họ sẽ ko đi đâu hết.

Nên chúng ta cần hiểu khai thị là gì cho đúng đắn.
Được cảm ơn bởi: Ne0, KNY
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Đạo lý trong nhà, trong dòng họ là con ko hơn cha, cháu ko hơn ông bạn Lysovietnam2016 ạ. Nếu ông cần cháu giúp là chuyện bình thường nhưng ko có chuyện ngược lại
Đầu trang

thuanduongbattu
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi thuanduongbattu »

vis149 đã viết: 20:24, 08/08/19
thuanduongbattu đã viết: 20:21, 08/08/19
vis149 đã viết: 20:17, 08/08/19

Đúng mệnh vũ phá luôn nhé, hay quá
Cái vụ pháp lệnh kép và đẳng xà nhập khẩu là sao ạ, mình chưa hiểu lắm. Bạn có thể giải thích cho mình hiểu hơn được không ạ :)
Là đường pháp lệnh của chị có chạy vào miệng không ạ
Không nè e, khi cười nhìn kỹ thì thấy muốn bao cái miệng lại, c cười mĩm có 2 dấu như đồng điếu gần 2 mép :D
Dạ may quá hehe
Đầu trang

huyen1987
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi huyen1987 »

Hà Túc Đạo đã viết: 20:38, 08/08/19

Em cảm ơn anh nhiều ạ !

Em cảm ơn những kinh nghiệm của 2 bác , phần này e sẽ cố gắng tìm hiểu kỹ càng hơn ạ.
Đầu trang

vis149
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi vis149 »

thuanduongbattu đã viết: 20:45, 08/08/19
vis149 đã viết: 20:24, 08/08/19
thuanduongbattu đã viết: 20:21, 08/08/19
Là đường pháp lệnh của chị có chạy vào miệng không ạ
Không nè e, khi cười nhìn kỹ thì thấy muốn bao cái miệng lại, c cười mĩm có 2 dấu như đồng điếu gần 2 mép :D
Dạ may quá hehe
Òh, dù sao cũng cảm ơn e nhiều nhé. Đoán đúng phúc mệnh
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Khai thị đơn giản là chia sẻ nói với họ để họ hiểu.

Ví như vầy:

Bác ơi, con cảm nhận thấy Phật pháp rất nhiệm mầu. Có đức Phật A Di Đà o Tây Phương Cực Lạc có nguyện là giúp đỡ, tiếp dẫn tất cả chúng sanh từ Địa Ngục cho đến bậc Đại Bồ Tát như đức Phổ Hiền Bồ Tát, chỉ cần chúng ta tin ngài phát nguyện vãng sanh đều dc, vì vãng sanh hay ko chỉ do o Tín và Nguyện mà thôi. Phật Di Đà dùng tha lực để giúp đỡ tất cả chúng sanh nên đó gọi là tha lực. Tự lực là do o lòng Tín tâm và Nguyện lực vãng sanh của chúng ta. Nên pháp môn Tịnh Độ của đức Di Đà là pháp môn NHỊ LỰC duy nhất, và chỉ duy nhất đức Di Đà có nguyện tiếp dẫn, tức là ngài đưa tay dắt chúng ta đi, nếu chúng ta TIN và Nguyện Vãng Sanh. Ngoài đức Di Đà ra ko 1 vị Phật nào khác có nguyện tiếp dẫn chúng sanh, nên các TỊNH Độ khác đều tự lực gánh sanh, chúng ta tự đi đến. Nghiệp của chúng ta thì nặng ví như ra biển đeo theo mấy tỉ ký đá lên vai phải tự bơi qua sông ko thuyền bè. Còn ngài Di Đà o cõi Tây Phương, bất kỳ ai nghiep nặng tới đâu cho dù là chúng sanh trong Địa Ngục mà Tin và Nguyện Vãng sanh đều dc ngài tiếp dẫn, nắm tay chúng ta đến đó. Nên đức Di Đà ví như cái thuyền rất lớn giúp cho chúng ta cùng tỉ ký nghiệp lực qua con đo sông mê. Nghiệp nặng như chúng ta mà ko nguyện vãng sanh thì đời kiếp nào mới hết khổ? Cho dù chúng ta có dc lên Trời rồi có ngày cũng sẽ hết phước và từ cõi Trời có thể lập tức rơi vào Địa Ngục tùy vào nghiệp lực chúng ta đã tạo ra trong quá khứ. Trong Địa Ngục thì khổ khỏi nói rồi. Nhưng 1 khi vãng sanh, chúng ta đều lập tức thoát hẳn luân hồi trong ngôi vị Bồ Tát bất thối chuyển. Chúng ta ko cần sạch nghiệp để vãng sanh. Chúng ta có thể mang nghiệp đến Tây Phương để tiếp tục tu đến ngày thành Phật. Mà 1 khi vãng sanh cũng chính là thành Phật 100%, lập tức thành Bồ Tát 1 khi vãng sanh.

Nên cháu thấy đây là con đường giải thoát an toàn và đầy trí tuệ cho chúng ta. Cháu kính xin chú/bác/ông bà hãy buông hết phiền não chấp trước, trưởng dưỡng Tín Tâm , chân thật niệm Phật nguyện vãng sanh để vĩnh viễn thoát khỏi luân hồi, ngồi ngôi cao o địa vị Bồ Tát Bất Thối Chuyển o Tây Phương. Đức Di Đà luôn mong đợi để nắm tay chúng ta về Tây Phương. Chỉ là chúng ta có muốn nắm tay ngài hay ko?

Đại khái khai thị là vậy. Từ dân gian là chia sẻ nói cho họ cùng hiểu như tôi và các bạn đang chia sẻ cho nhau cùng hiểu vậy. Khai thị ko có gì mà phải sợ sệt. It just means communication.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, Ne0, huyen1987, KNY
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Hà Túc Đạo đã viết: 20:44, 08/08/19 Đạo lý trong nhà, trong dòng họ là con ko hơn cha, cháu ko hơn ông bạn Lysovietnam2016 ạ. Nếu ông cần cháu giúp là chuyện bình thường nhưng ko có chuyện ngược lại
Tôi nghĩ bạn chưa rõ mấy về Phật pháp.
Tôi cũng ko hơn bạn mấy, nhưng phần này thì tôi biết bạn ko hiểu rõ về Phật pháp rồi.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, Ne0
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tôi hiểu điều đó mà bạn Lysovietnam2016. Vấn đề là phong tục, phân chia vai vế trong dòng họ thì ko vậy. Nếu là người dưng thì khác, rất dễ dàng. Hoặc chồng bạn này đã quy y đạo Phật, đã là Phật tử rồi thì khác.
Có điều tôi nghĩ là chưa nên tôi vẫn giữ ý kiến cũ. Nếu vị đó muốn, họ sẽ có cách báo cho bạn biết thứ họ cần.
Còn nếu họ ko báo thì họ cũng thích phước hữu lậu hơn hẳn mấy thứ vàng mã chúng ta đốt cho họ theo phong tục.
Được cảm ơn bởi: Ne0
Đầu trang

LySoVietNam2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Hà Túc Đạo đã viết: 21:12, 08/08/19 Tôi hiểu điều đó mà bạn Lysovietnam2016. Vấn đề là phong tục, phân chia vai vế trong dòng họ thì ko vậy. Nếu là người dưng thì khác, rất dễ dàng. Hoặc chồng bạn này đã quy y đạo Phật, đã là Phật tử rồi thì khác.
Có điều tôi nghĩ là chưa nên tôi vẫn giữ ý kiến cũ. Nếu vị đó muốn, họ sẽ có cách báo cho bạn biết thứ họ cần.
Còn nếu họ ko báo thì họ cũng thích phước hữu lậu hơn hẳn mấy thứ vàng mã chúng ta đốt cho họ theo phong tục.
Nghiệp lực nên họ chưa siêu thoát.
Nghiệp như vậy liệu có hiểu ra để phát nguyện vãng sanh ko?
Nên cần khai thị và tạo phước hồi hướng cho ho. Khai thị và mở băng kinh cho họ nghe để họ hiểu. Làm phước hồi hướng nghiệp họ nhẹ đi thì nghe pháp mới hiểu. Khi hiểu ra và khi họ chân thật phát nguyện là lúc họ đủ phước thì họ sẽ vãng sanh.

Nên người đời ko biết xây mộ cho người thân to và đẹp lộng lẫy. Có những vị tham ua, tức là chấp cái đẹp ấy nên ko đi đâu hết. Cho tới khi họ dc khai thị và đủ phước để bớt nghiệp hiểu ra thì mới buông sự tham trước ấy. Ko buông sẽ ko đi đâu. Nên khai thị và tạo phước hồi hướng rất cần thiết.

Trong Phật pháp, con luân hồi làm cha, cha luân hồi làm cháu ko lạ gì. Phật pháp dạy phải coi tất cả là cha mẹ nhiều đời nhiều kiếp nên đạo Phật là đạo đại hiếu là thế. Hiếu đạo là cần giúp cha mẹ thoát ly luân hồi.

Chúng ta đem phong tục tập quán gan ghép và ngay cả ko chia sẻ cho phần âm hiểu thêm về Phật pháp để dc siêu thoát đó là đại nghịch bất hiếu. Biết cha mẹ vẫn còn trầm luân lieu xiêu chua siêu thoát mà ko làm đúng pháp chia sẻ giúp họ hiểu ra để buông là đại nghịch, lỗi đạo hiếu.

Tôi đã chia sẻ và nói xong chuyện này. Còn lại là phước phần của gia đình chị bạn đã quan tâm. Chia sẻ khai thị như thế nào là do bạn. Chia sẻ ra sao cũng gọi là khai thị. Lựa lời mà chia sẻ cho có sự ton kính ko có chướng ngại gì.

Xin dc dừng o đây.
Được cảm ơn bởi: Hà Túc Đạo, Ne0, huyen1987, KNY
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”