Cự môn, ám tinh thị phi hay ngôi sao cô đơn

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Cự môn, ám tinh thị phi hay ngôi sao cô đơn

Gửi bài gửi bởi KMD »

windy001 đã viết: 12:32, 18/09/19
KMD đã viết: 08:39, 18/09/19 "Không hiểu mắc cái gì mà hễ cứ yêu vào là rơi nước mắt,"

Cụ Nguyễn Công Trứ là 1 chiến binh kiêu hùng dưới thời nhà Nguyễn. Vó ngựa của cụ đi đến đâu là đem lại ấm no cho dân Đại Việt nơi đó. Ta thử đọc bài thơ của cụ để xem có cách yêu nào đỡ rơi nước mẳt hơn không?

Vịnh chữ tình

Cái tình là cái chi chi?
Dẫu chi chi cũng chi chi với tình
Đa tình là dở, đã mắc vào đố gỡ cho ra!
Khéo quấy người một cái tinh ma
Trói buộc kẻ hào hoa biết mấy!
Đã gọi người nằm thiên cổ dậy
Lại đưa hồn lúc ngũ canh đi
Nực cười thay lúc phân kỳ
Trông chẳng nói, biết bao nhiêu biệt lệ
Tình huống ấy dẩu bút thần khôn vẽ
Càng tài tình càng ngốc, càng si
Cái tình là cái chi chi?
Thực ra do yêu đơn phương 6 năm nay nên mới rơi nước mắt như vậy đó ạ. Trc đó cháu( vì thấy cách nói chuyện của nick KMD nghe già dặn chắc cũng có tuổi nên xin phép xưng cháu, nếu k phải mong đc bỏ qua ạ) có 1 mối tình học sinh nhưng ngại ngùng nên chỉ ở mức cố tình đứng đợi ở bến xe bus lúc tan học để đc đứng cùng nhau hay kiếm cớ lượn qua nhà nhau để đc nhìn thấy, nhìn tháy rồi thì vui cả ngày nhưng lại vì nhát mà k dám thổ lộ. Rồi 1 ngày sinh viên năm 2 đi học về thấy ng ta đèo ng con gái khác đang vòng tay ôm đi ngc chiều, thế là bao mơ mộng vô tư theo đó trôi đi, hận, buồn cũng đến vài năm, tới năm 2013 lại yêu đơn phương đến giờ. Lý trí thì phải biết buông nhưng trái tim thì có lý lẽ riêng, ngay trong bài thơ cụ NCT cũng nói " đa tình là dở, đã mắc vào đố gỡ cho ra" đấy thôi. Thế nên dù biết là làm gì sẽ tốt hơn nhưng thực hiện quả là khó ạ.
Phải chăng cụ Nguyễn Công Trứ đã chỉ cho ta cách giải thế cờ tình ái qua câu "Càng tài tình càng ngốc, càng si"?

Ta biết, khi ta dùng lý trí là lúc ta tỉnh mộng còn khi ta dùng trái tim là lúc ta mơ mộng. Và ta cũng biết rõ ràng, vì ta dùng trái tim nên hận, buồn, nước mắt ... mới phát sinh. Nhưng sao trong tình cảm, ta vẫn thích dùng trái tim hơn lý trí? Chỉ vì nguyện lực của ta không đủ mạnh để thẳng nghiệp lực của chính ta.
Được cảm ơn bởi: windy001
Đầu trang

rubytv
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi rubytv »

windy001 đã viết: 21:39, 17/09/19 Nhờ mọi người ghé qua luận giúp em lá số với ạ. Không hiểu mắc cái gì mà hễ cứ yêu vào là rơi nước mắt, từ nhỏ đã lủi thủi lạc lõng 1 mình, đến giờ sắp 30 mùa khoai mà không có ai yêu :(( :(( :((
Hình ảnh
Chồng chị trí thức, kiếm tiền tốt, yêu cưới khá nhanh, khoảng 1-2 năm đổ lại, ko yêu lâu. Giờ sinh có chắc chắn ko chị? đợt 2014-2015 hoặc 2017-2018 chị có yêu hay tìm hiểu ai ko? Lá này mối tình đầu dễ đơn phương hoặc xa cách. Mối 2 dễ có người thứ 3. Tới mối 3 có vẻ tốt hơn.
Được cảm ơn bởi: windy001
Đầu trang

windy001
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi windy001 »

rubytv đã viết: 00:29, 21/09/19
windy001 đã viết: 21:39, 17/09/19 Nhờ mọi người ghé qua luận giúp em lá số với ạ. Không hiểu mắc cái gì mà hễ cứ yêu vào là rơi nước mắt, từ nhỏ đã lủi thủi lạc lõng 1 mình, đến giờ sắp 30 mùa khoai mà không có ai yêu :(( :(( :((
Hình ảnh
Chồng chị trí thức, kiếm tiền tốt, yêu cưới khá nhanh, khoảng 1-2 năm đổ lại, ko yêu lâu. Giờ sinh có chắc chắn ko chị? đợt 2014-2015 hoặc 2017-2018 chị có yêu hay tìm hiểu ai ko? Lá này mối tình đầu dễ đơn phương hoặc xa cách. Mối 2 dễ có người thứ 3. Tới mối 3 có vẻ tốt hơn.
Cảm ơn em. Mẹ chị nói sinh vào 4h sáng đc 1 lúc là trời sáng, trc chị cũng băn khoăn có khi sang giờ mão cũng nên và đi hỏi thì đc xác nhận lá giờ dần.

Chị yêu nhiều nhưng chưa có mối nào gọi là chính thức cả. Từ cấp 1 đã mê tít Triển Chiêu, sau đó thích bạn lớp trưởng đến cấp 2, kiểu tình yêu bọ xít. Sang cấp 3 thì thích bạn gần bằng tuổi, bạn kia chưa nói thích chị bao h nhưng 1 tá bạn của cậu đấy nói cậu ý thích chị. Nhưng hồi ý nhát với ngại thì toàn kiểu đợi để đi học cùng h để đi chung đg 1 đoạn hay cố tình đi qua những chỗ có thể thấy nhau để nhìn thấy. Rồi vào đại học thì thôi có cô khác nhảy bổ vào. Từ 2013 chị lại thích đơn phương 1 anh khác đến nay, rất mệt mỏi, biết là mình ngu mà k dứt đc. Cả 3 ng trên đều có đặc điểm là thông minh giỏi giang, mặt sáng nhìn hiền hậu.

Năm 2014, 2015 chị đc mai mối nhiều , còn 2017 thì có 1 anh cũng do mai mối đến nhà chị gần 20 buổi sau chốt lại đến nói với mẹ chị là chị láo. Ô này từ lúc nhìn thấy đầu tiên chị đã k có thiện cảm nên k gặp, k tiếp, gọi điện k nghe nhắn tin k trả lời rồi mà vẫn cố đến nhà, chị ở trên phòng nghe kiểu nói chuyện đã thấy gia trưởng rồi. Năm 2018 k có ai, 2019 cũng đc giới thiệu 1 anh nhưng trông mất vệ sinh quá nên cho đi vòng loại luôn.
Được cảm ơn bởi: rubytv
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi nguoigiaochi »

Hình ảnh
Đầu trang

Baongoc13
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi Baongoc13 »

Em cự môn cư thìn đây ạ. Tính cách thì nóng tính, cảm thấy mình có thể phân tích các vấn đề tốt, có điều khi mình nói ra phần đông họ nghĩ ko tốt về mình. Nhiều khi mình chẳng có ý gì và nói vui vẻ họ cũng nghĩ mình đang có ẩn ý gì đó. Hiện giờ thì thấy mình nói ra không được lòng họ nên ít nói hẳn, sợ nói ra mất lòng người khác. Dần dần cảm thấy cô đơn lắm vì mình ít nói nên cũng ngại tiếp xúc với mọi người. Bản thân mình thì cảm thấy cự môn vừa là ám tinh thị phi vừa là ngồi sao cô đơn. Hiu hiu :(
Mọi người luận giúp em lá số xem sau này thế nào với ạ? Em cảm ơn
Hình ảnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”