GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hungternopil
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: GÓC CHÉM GIÓ, ĐỌC SÁCH VÀ REVIEW SÁCH

Gửi bài gửi bởi Hungternopil »

đây là nơi tránh bão nhe mấy cha, mấy cha cứ mang bão tố đến cho tâm hồn chúng tôi, chẳng tốt tí nào. chắc rời cái diễn đàn này cho lành.
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, Tannhang, nguoigiaochi, 12010277, thamvu88
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Kanxi123
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Kanxi123 »

Hungternopil đã viết: 13:54, 02/10/19
thế thì mừng quá, đỡ phải lo nữa ấy chứ. dạo này đang ngộ mấy chương trình trai gái les - gay
Lần nào các cụ giục tớ cũng bảo “Ở cty con có mấy anh đẹp giai nhìn yêu lắm, ông bà cụ chuẩn bị lễ cho con luôn đi” là họ lại nhìn nhau ngán ngẩm. Mình thì yên bình thêm một đoạn thời gian. =))
12010277 đã viết: 18:58, 02/10/19
Huynh thành cung hoàng đạo gì đây? 8->
Cái xà phu đó đồn đại từ lâu rồi mà. Thấy các trang hoàng đạo đính chính không phải mấy lần rồi. Mà cứ cho là phải thì anh em mình xuống bảo bình cũng vui, ta dị mà. Chắc buổi trưa rảnh anh review cái gì đó lập dị mừng sự kiện này nhỉ?
Được cảm ơn bởi: 12010277
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

Cám ơn vì đã vào ốc đảo này thông báo mấy chuyện ất ơ nhưng chúng tôi biết dồiiiii

Hạ hỏa, bớt nóng đi các đồng chí.

Thôi xin đừng nói nữa chuyện linh tinh
Hôm nay anh rất mệt... :-S

Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, Tannhang, Kanxi123, nguoigiaochi, 12010277, silverlight267, thamvu88
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi nguoigiaochi »

Hungternopil đã viết: 08:51, 03/10/19 đây là nơi tránh bão nhe mấy cha, mấy cha cứ mang bão tố đến cho tâm hồn chúng tôi, chẳng tốt tí nào. chắc rời cái diễn đàn này cho lành.
Hôm nay trời trong xanh, không khí thật trong lành...mà sao Lý số bỗng tanh bành =))
Mới hôm nào khen Ốc đảo xanh tươi, ai ngờ mấy ông kéo súng đạn vô đánh tới đây luôn, mấy ông thật là lợi hại quá đi. :(
Vô đọc phải những ngôn tữ vãi đạn của mấy ông, làm em chịu không có nổi, nhưng cố quá thì được. :))
Em cầu nguyện cho Lý số mau trời quang mây tạnh, Ốc đảo lại tươi xanh, lại đầy hoa lá cành.
Những lời yêu thương đâu, những lời nghĩa tình đâu, trai thanh tú, gái thuyền quyên và cả bê đê có duyên đâu. =))
Về đi, ta cùng nhau xây lại Ốc đảo. :">
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, Hungternopil
Đầu trang

Kanxi123
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Tannhang đã viết: 00:46, 03/10/19
Đấy là cái cớ em lấy để hoà tan mình vào thế giới của người khác thôi chứ em thấy người say vẫn có thể kiểm soát để nói dối mà. Nhưng đến giờ em vẫn chưa biết câu trả lời, và em vẫn còn thắc mắc. Có đúng là người say thì sẽ nói thật tất cả không?

Anh thích à? Thế thì em sẽ không gọi thế đâu =))
Em đùa đấy, em chọc anh tí thôi. Chứ... em gọi anh như thế, người ta thấy người lập topic mà “khẩu thị tâm phi” thì chết. Bí mật thôi =))
Uống rượu làm mạch máu giãn nở, khiến máu lưu Thông nhanh hơn. Cho nên chuyện kiểm soát được như em nói là đúng rồi đấy. Thậm chí máu lên não nhanh còn giảo hoạt hơn lúc tỉnh nhiều =)) anh chẳng hạn.

Cơ chế của đàn ông trong lúc say là: tỉnh “2 thằng” cùng tỉnh, ngất “2 thằng” cùng ngất. Cho nên đàn ông khi xem phim truyền hình đến cái tình huống: Một anh giai tối qua say với người lạ. Sáng dậy lại bàng hoàng không nhớ gì, chỉ thấy người lạ nói “tối qua anh khỏe lắm đấy” sau đó 2 người cưới nhau. Em sẽ thấy họ hơi nhếch mép.

Anh lập ra một cái topic có gì rất uy tín sao? ;;) Nói thật, anh đặt tên top với chữ chém gió đầu tiên là có mưu toan từ đầu rồi đấy. Tin anh 60% thôi, còn lại là vui, chứ cố gắng đừng nghiêm túc quá, đến lúc thất vọng anh không chịu trách nhiệm đâu à. :P
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, thamvu88, Tannhang
Đầu trang

Kanxi123
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Tôi hay hỏi người khác những câu hỏi vu vơ, dù trong lòng biết rõ chẳng bao giờ có một câu trả lời nào là chính xác cả.

Ví như vài năm trước, tôi có hỏi nhiều người trong công ty tôi đang làm việc rằng: “Tình thân là gì?”.

Vài người ghét tôi họ không thèm trả lời. Vài người nể, nhưng họ xấu hổ khi phải bộc bạch về bản thân nên trả lời cho có lệ. Cá biệt, có vài người thực sự suy nghĩ rồi trả lời tôi với thái độ nghiêm túc một cách đáng ngạc nhiên.

Tôi nhớ có đồng chí đã thẳng thắn: “tình thân là thứ xa thơm, gần thối, vừa vừa thì sầu riêng”. Có chị lại nói “Tình thân là mối quan hệ huyết thống mà ở đó mọi người yêu thương đùm bọc nhau” hay “tình thân là khi ta yêu một ai đó và sẵn sàng hy sinh cho họ”.v.v. Trong số tất cả các câu trả lời ấy, có một câu thế này “Tình thân là thương không kèm hi vọng”.

Quả thực, lúc được nghe trả lời như thế tôi đã ngồi thừ ra một lúc khá lâu để chờ tác giả của nó giải thích. Nhưng không có một câu giải thích nào, hắn chỉ nham nhở quẳng vào tôi một quyển sách mỏng dính mang tựa đề “Hóa Thân”. Tính tôi cẩn thận nên đời ném cho tôi thứ gì, tôi sẽ xem xét kỹ, xong mới ném trả đời.

Phải nói thẳng ngay từ đầu rằng: Franz Kafka là tác giả mà tôi không ưa. Không phải do ông ta hay khai thác chủ đề về mâu thuẫn gia đình, hay về sự xa lánh, lạnh nhạt mà gia đình mang lại đâu. Chẳng qua, tôi không thích “chủ nghĩa siêu thực”, và cái cách ông ta ẩn dụ trên cơ thể con người với sự biến hóa kỳ dị đến tàn nhẫn thôi. Thấy cứ rờn rợn thế nào.

Tuy nhiên, tôi không phủ nhận giá trị của “Hóa thân”. Đây là một cuốn sách mỏng nhưng những gì nó thể hiện được về tâm lý con người nói chung, và tâm lý con người trong gia đình nói riêng lại không mỏng một chút nào. Phải chăng, vì ghi nhận điều này mà nhiều trường đại học của châu Âu đã đưa “Hóa thân” vào giáo trình nghiên cứu giảng dạy của họ.

Nếu có ai vẫn đang đọc thì cho tôi hỏi thật, Tỉ như một ngày nào đó thức dậy bạn thấy mình là một con gián, một con côn trùng bẩn thỉu nào đó, vậy điều đầu tiên bạn nghĩ đến là gì? Bạn sẽ hét chứ? Hay suy sụp? Nhân vật chính Gregor Samsa trong “Hóa thân” lại nghĩ: mình vẫn phải đi làm. Vì bao năm anh ta đã quen rồi. Anh gánh trên vai toàn bộ gia đình mình, không đi làm bố mẹ anh sẽ chết đói, em gái anh sẽ không có tương lai.

Thế nhưng làm gì có con gián nào đi làm được. Chỉ cần Gregor xuất hiện thì chính gia đình anh cũng xua đuổi (mặc dù họ ý thức được đó là Gregor) chứ đừng nói gì đến người lạ. Kì khôi là Gregor hoàn toàn hiểu được tình cảnh của mình nên anh không hận. Anh chỉ buồn vì không thể nói cho mọi người rõ, và đau vì từ nay anh sẽ là gánh nặng cho gia đình mình. Trớ trêu thay, bố, mẹ, em gái anh cũng hoàn toàn đồng ý với anh. “Con gián” thực sự là gánh nặng cho họ.

Rồi theo thời gian chẳng ai còn nhớ Gregor đã từng là trụ cột cái nhà ấy. Họ chỉ biết có một con gián xấu xí, ghê tởm luôn làm họ mệt mỏi, mất mặt, cũng chẳng còn hi vọng gì để chờ mong bình phục. Với họ anh một khối ung nhọt cần phải loại bỏ sớm chừng nào hay chừng ấy.

Nói đến đây chắc mọi người sẽ cảm thấy: tội nghiệp cho Gregor và căm thù cái gia đình vô ơn của anh lắm. Nhưng lỡ đâu tính cách của gia đình Gregor đó mới thực là bản chất con người thì sao? Khi chúng ta không đủ sức cho ai hi vọng nữa, liệu họ có quay lưng?

Bất giác, tôi nhớ câu chuyện về một người bạn. Ông nội cô ấy bị tai biến 10 năm. Gia đình rất đông anh em nhưng ai cũng đùn đẩy trách nhiệm, chẳng ai muốn trông ông cụ. Sau nhiều lần họp gia đình, công việc trông ông được giao cho 3 người. Cô bạn tôi là một trong số 3 người đó, vì còn đi học nên cô ấy được phân công trông ông cụ ca tối.

Sau 10 năm, ngày cô ấy tròn 26 tuổi thì ông cụ mất. Cô ngồi uống nước với tôi trong đám tang, mắt đỏ hoe, miệng chậm rãi từng từ “Anh ơi, nói ra bất hiếu nhưng em chờ ngày này lâu lắm rồi, từ năm 16 tuổi em chưa một lần đi chơi tối”. Tôi phì cười, tự nhiên thấy xót xa. Có điều, đó mới chính là hiện thực. Ai cũng muốn hy sinh vì người khác nhưng hiếm ai vượt qua được nhu cầu của bản thân.

Phải chăng, thứ duy nhất con người có thể cứu vớt cho nhau chỉ là: Cố hết sức tự lực để người khác khỏi lo lắng cho mình mà thôi? Hay còn tồn tại mối ràng buộc nào khác nữa? Đạo đức cộng đồng giả dối chẳng hạn?
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, hoavan004, nguoigiaochi, Tannhang, 12010277
Đầu trang

Hungternopil
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Hungternopil »

cơ bản là càng ngày càng dài dòng, với tui:
ngắn, gọn, bá láp là chuẩn chỉnh. vì ít ai có sức đọc một đoạn dài.
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, 12010277
Đầu trang

nguoigiaochi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi nguoigiaochi »

Hungternopil đã viết: 12:42, 03/10/19 cơ bản là càng ngày càng dài dòng, với tui:
ngắn, gọn, bá láp là chuẩn chỉnh. vì ít ai có sức đọc một đoạn dài.
Như em được không bác Hùng. :"> Kkk, bác ăn trưa vui nha....à nhầm no nha....à quên ngon nha... :-j :))
Được cảm ơn bởi: Hungternopil, Kanxi123, 12010277
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

À, vấn đề này anh cũng đã từng nghĩ tới cách đây lâu lắm rồi.
Và kết luận của ca là ntn.

Có 2 thứ gọi là tình yêu, tình thân, tình bạn... etc
1 cái là có điều kiện và 1 cái là vô điều kiện. Người ta thường hay nhầm lẫn chúng với nhau nhưng cái số 2 mới là cái cao quý, chứ cái số 1 chỉ là thứ tầm thường... Trong cuộc sống ta hay gặp nhất là loại tình yêu oại 1 này... Em yêu anh vì anh giỏi, đẹp trai, dài 18 cm..., hoặc anh yêu em vì em xinh, hiền, giàu có... hoặc mẹ sẽ yêu con nếu con ngoan như con nhà người ta, học giỏi như Ngô Bảo Châu và xinh như hoa hậu... etc.

Ca ném chúng vào chung 1 rổ gọi là thứ tình yêu có điều kiện.... Vâng, cám ơn, nhưng anh lại ko cần tình yêu đó... Thứ tình yêu này ko có gì là cao quý cả, bạn có thể có nó 1 cách rất dễ dàng... nó đơn giản chỉ là phần thưởng cho sự cố gắng cá nhân để vươn lên trong cuộc sống của bạn. Bạn chỉ cần giỏi hoặc giàu thực sự 1 mặt nào đó thì sẽ có người ngưỡng mộ bạn, yêu bạn.
Cái tình yêu tình bạn loại này, nó chỉ là phần thưởng cho sự cố gắng cá nhân của bạn mà thôi. Ko hơn.

Nhưng loại thứ 2 thì Osho gọi là tình yêu thực sự nha.
Nó là thứ tình yêu vô điều kiện.
Giống như Chúa yêu con chiên dù con chiên đó có là Bill gate hay kẻ ăn mày ngoài chợ thì Chúa cũng yêu bạn. Giống như Phật yêu con kiến như yêu con người. Giống như cha mẹ yêu con dù con có học dốt, thất bại và tuyệt vọng thì hãy nhớ về nhà.... Cái tình yêu này mới là thứ giá trị. Nó vượt trên mọi dục vọng thấp hèn. Con vẫn luôn yêu ba mẹ dù ba mẹ có là giám đốc hay đi tù... vợ vẫn yêu chồng dù túi chồng chỉ có 500 đồng hay 500 triệu....
Nó mới là thứ đc ca tụng chứ ko phải loại số 1.

Osho nói, tình yêu loại này chỉ CÓ THỂ đến khi mà cả 2 đều đã chán chê tình dục. Và nó cũng CÓ THỂ sẽ ko đến. Phương Tây rất nhiều người tin Osho. Rất nhiều cặp lựa chọn sống với nhau mà ko kết hôn vì họ cho rằng hôn nhân chỉ giết chết tình yêu thực sự.
Ko rõ là tỷ lệ bao nhiêu cặp sống thử thì có 1 cặp có tình yêu kiểu này. Ca rất muốn biết cái số liệu thống kê này

Còn ca nói.... các zai già và ế > 30 ơi, bớt toan tính đi hoy .... vì càng giàm càng trưởng thành, càng toan tính thì bạn sẽ càng khó có thể gặp được tình yêu thực sự :))
Sửa lần cuối bởi Hà Túc Đạo vào lúc 13:22, 03/10/19 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Kanxi123, Tannhang, 12010277, Tedy Yang, thamvu88, koollee
Đầu trang

Tannhang
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Tannhang »

koollee đã viết: 23:57, 02/10/19
Nếu xét về danh từ, thì từ trái trong từ trái cây/cây trái đồng nghĩa với từ quả. Còn từ trái theo tính từ thì là khác mà nhái. Trái cấm, mình hiểu là cấm làm điều sai trái, trái ở đây là tính từ, biểu thị cho cái tiêu cực, cái không đúng, không được ủng hộ á nhái.
Mình đang đề cập đến quả cấm, nhưng nhái lại hướng về trái cấm, làm mình ưng bụng ghê :))

Mình sẽ không nghĩ tốt về nhái nữa, mình thích nhuốm màu nhái hơn :))
“Từ điển tiếng Việt biết đi” ơi, mình hâm mộ rồi đấy :-bd
Được cảm ơn bởi: koollee
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”