Phúc bất trùng lai

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Phúc bất trùng lai

Gửi bài gửi bởi koollee »

Polyrhythm đã viết: 08:51, 27/10/19 Nghe nhạc hem?

Koollee dấu yêu ơi... anh đang quay về mười năm xa vắng
Anh đã đưa em, đưa em đi tìm một giấc mơ đời
Mười năm lạc loài phải không em
Mười năm hận thù trĩu trong tim
Ta trót vong thân, ta chót vong ân
Mang tuổi hoa niên, làm kiếp lưu đầy...

À, nick này ko đc post links.

Vó ngựa trên đồi cỏ non - Elvis Phương

*******/watch?v=jnkTjO2lIkM
Xin lỗi chủ topic vì làm loãng bầu tâm sự nhé! :D

Em cũng thích bài này á Ca. Nhưng em vẫn không hiểu rõ về hoàn cảnh nhân vật trong bài hát. Có phải là linh hồn của một người lính, lần tìm về nơi kỷ niệm của tình yêu không Ca? 8->
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Polyrhythm »

koollee đã viết: 09:00, 27/10/19
Polyrhythm đã viết: 08:51, 27/10/19 Nghe nhạc hem?

Koollee dấu yêu ơi... anh đang quay về mười năm xa vắng
Anh đã đưa em, đưa em đi tìm một giấc mơ đời
Mười năm lạc loài phải không em
Mười năm hận thù trĩu trong tim
Ta trót vong thân, ta chót vong ân
Mang tuổi hoa niên, làm kiếp lưu đầy...

À, nick này ko đc post links.

Vó ngựa trên đồi cỏ non - Elvis Phương

*******/watch?v=jnkTjO2lIkM
Xin lỗi chủ topic vì làm loãng bầu tâm sự nhé! :D

Em cũng thích bài này á Ca. Nhưng em vẫn không hiểu rõ về hoàn cảnh nhân vật trong bài hát. Có phải là linh hồn của một người lính, lần tìm về nơi kỷ niệm của tình yêu không Ca? 8->
Nói về cảm hứng sáng tác và cái tên đặc biệt của ca khúc Vó ngựa trên đồi cỏ non, nhạc sĩ Giao Tiên chia sẻ: “Lúc sáng tác ca khúc này tôi tự ví bản thân như một chú ngựa trên thảo nguyên rộng lớn đang đi tìm người bạn đời. Tôi giải phóng tâm hồn mình trước những quan niệm, hình ảnh cũ và thả hồn vào một thế giới trừu tượng khác để âm nhạc được bay bổng, mới lạ hơn. Thật sự ca khúc này có ca từ rất dễ hát, phù hợp với mọi hoàn cảnh nên may mắn được đông đảo khán giả yêu thích”.

Nhạc sĩ kể sau giải phóng, ông dắt vợ con đi kinh tế mới ở Bù Đăng, Sông Bé. Suốt 10 năm làm rẫy, trồng trọt không ra sao, nhạc sĩ Giao Tiên lại dắt vợ, con lên Lâm Đồng, nơi người cháu có một lò đường, làm thợ nấu đường và lấy mật mía nấu rượu. Thất bại, chuyển sang trồng rau củ cũng không thành công, năm 1989, ông đưa bầu đoàn thê tử xuống Cam Ranh nuôi tôm.
Tôm chết, sạt nghiệp, bán đìa trả nợ. Rồi vợ chồng chuyển sang nghề nấu bánh chưng. Vợ gói, chồng nấu, chở đi bỏ mối, bán dạo. Thế mà cũng kiếm đủ tiền nuôi con ăn học....

Còn ai đợi chờ... nữa không Koollee
Còn ai hẹn hò ... nữa không em

Thôi hãy theo anh, men lối ăn năn
Ta thoát cơn mê cùng dắt nhau về
Được cảm ơn bởi: koollee, Tealightdalat
Đầu trang

koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi koollee »

Polyrhythm đã viết: 09:17, 27/10/19 Nói về cảm hứng sáng tác và cái tên đặc biệt của ca khúc Vó ngựa trên đồi cỏ non, nhạc sĩ Giao Tiên chia sẻ: “Lúc sáng tác ca khúc này tôi tự ví bản thân như một chú ngựa trên thảo nguyên rộng lớn đang đi tìm người bạn đời. Tôi giải phóng tâm hồn mình trước những quan niệm, hình ảnh cũ và thả hồn vào một thế giới trừu tượng khác để âm nhạc được bay bổng, mới lạ hơn. Thật sự ca khúc này có ca từ rất dễ hát, phù hợp với mọi hoàn cảnh nên may mắn được đông đảo khán giả yêu thích”.

Nhạc sĩ kể sau giải phóng, ông dắt vợ con đi kinh tế mới ở Bù Đăng, Sông Bé. Suốt 10 năm làm rẫy, trồng trọt không ra sao, nhạc sĩ Giao Tiên lại dắt vợ, con lên Lâm Đồng, nơi người cháu có một lò đường, làm thợ nấu đường và lấy mật mía nấu rượu. Thất bại, chuyển sang trồng rau củ cũng không thành công, năm 1989, ông đưa bầu đoàn thê tử xuống Cam Ranh nuôi tôm.
Tôm chết, sạt nghiệp, bán đìa trả nợ. Rồi vợ chồng chuyển sang nghề nấu bánh chưng. Vợ gói, chồng nấu, chở đi bỏ mối, bán dạo. Thế mà cũng kiếm đủ tiền nuôi con ăn học....

Còn ai đợi chờ... nữa không Koollee
Còn ai hẹn hò ... nữa không em

Thôi hãy theo anh, men lối ăn năn
Ta thoát cơn mê cùng dắt nhau về
Số kiếp của nhạc sĩ đúng là khổ. Nhưng vận nước thời bấy giờ cũng có khá hơn là mấy phải không Ca.
Khi mà số phận giao cho nhạc sĩ làm nghệ thuật, mà đất nước lại cần nhạc sĩ làm kinh tế. Dù gì thì nhạc sĩ cũng đã được đông đảo mọi người biết đến, được nổi danh.
Bài hát tuy ca từ, âm điệu dễ hát. Em có hát mấy lần, nhưng em thấy không dễ ở chỗ thả cảm xúc vào bài hát, nên em thấy khó. Ca có thấy vậy không?

Vẫn còn nhiều bóng hồng chờ đợi em lắm, em hăm theo Ca được đâu :P
Được cảm ơn bởi: Polyrhythm, Tealightdalat
Đầu trang

Tealightdalat
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Tealightdalat »

Polyrhythm đã viết: 08:51, 27/10/19
Nick trùng sinh của ca đây sao. :))
Đầu trang

Thu Ngọc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thu Ngọc »

Polyrhythm đã viết: 08:25, 27/10/19
Thu Ngọc đã viết: 21:39, 26/10/19

Bác Hà Túc Đạo có biết cách nào để ẩn danh thực sự không? Ngày xưa trên một diễn đàn nọ, vì thích một anh chàng tôi lập một nick khác rồi cứ vờ mình là nam nói chuyện (không biết như thế có mưu mô quá không?). Anh ta bảo đọc vài câu là ra, giọng văn ngây ngô (ngày xưa). Nên tôi nghĩ ẩn danh rất khó.

Ké Nerver89 chút nhé.
Có. Nhưng rất khó làm.
Nó đòi hỏi bạn phải hiểu bản thân mình đến 1 mức độ rất tinh tế nào đó và có 1 lý trí khống chế bản thân rất mạnh mẽ. Ít nhất phải tinh tế hơn cả người mà bạn muốn họ ko nhận ra bạn. Bởi bạn phải thay đổi cả nick cả thói quen lên mạng, thời gian online, văn phong cá nhân.... etc. Thay đổi cả tính cách bản năng của bản thân. Yêu cầu này rất khó nếu bạn ko phải là người đa nhân cách. Người bình thường đa phần ko làm đc

Có mấy mẹo khác đơn giản hơn.

1/ Dừng tham gia diễn đàn 1 thời gian đủ lâu để mọi người quên hết mọi ấn tượng về bạn rồi quay lại với 1 nick mới. Thời gian xóa nhòa tất cả. Dao động trong khoảng từ vài tuần đến vài tháng. Hên xui. Do ấn tượng về bạn của người đó sâu hay nông. Bộ não con người rất kỳ lạ. Thường thì vài tuần là ok, đủ để 99% tất cả mọi người quên bạn. Nhưng thiên hạ nhân, thiên hạ tài. Với người đặc biệt thì cách này ko tác dụng. Tôi thường ko nhớ chuyện tối qua ăn món gì, uống mấy cốc bia, hút bao nhiêu điếu thuốc nhưng lại nhớ rất kỹ cái quần sooc bò cô người yêu cũ mặc hôm chia tay cách đây 20 năm trước :))

2/ Xài chung nick với bạn bè. Cách này áp dụng cho những người đặc biệt tinh tế. Họ sẽ bị loạn khi có quá nhiều lối hành văn trong 1 nick. Khi họ loạn rồi thì dù chỉ 1 mình bạn xài nick đó họ cũng ko nhận ra.

3/ Nhại giọng văn người khác. Kiểu bạn never89 copy những câu trích ngôn tình từ tumblr về cũng khiến cảm nhận của những người tinh tế về bạn bị loạn. Nhưng cách này chỉ khiến họ nhầm 1 lúc chứ ko giấu đc lâu dài.
Vâng. Tôi nghĩ thường gợi ý 1, 2 sẽ hiệu quả nhưng trên này tôi cũng k cố làm gì, không cần phải dụng tâm quá.
Được cảm ơn bởi: Polyrhythm
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tealightdalat đã viết: 10:18, 27/10/19
Một kiếp này, ca chuyển nước chuyển non di dời Phật tháp.
Chẳng vì tu kiếp lai sinh mà chỉ để giữa đường cùng pé Tealight có ngày gặp lại :(
Được cảm ơn bởi: Tealightdalat, never89
Đầu trang

Tealightdalat
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi Tealightdalat »

Polyrhythm đã viết: 10:46, 27/10/19
Chẳng vì tu kiếp lai sinh mà chỉ để giữa đường cùng pé Tealight có ngày gặp lại :(
Ca nói đợi em 600 000 tuổi nhận em làm đệ tử dạy Tử Vi cho em làm em phân vân có nên lập cái nick mới trọng sinh thành yêu tinh 600 000 tuổi không đây. :)). Thành yêu tinh em cũng không biết nên lựa con nào cho đỡ làm yêu tinh ác đây ca. :))
Đầu trang

Polyrhythm
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Tealightdalat đã viết: 11:08, 27/10/19

Ca nói đợi em 600 000 tuổi nhận em làm đệ tử dạy Tử Vi cho em làm em phân vân có nên lập cái nick mới trọng sinh thành yêu tinh 600 000 tuổi không đây. :)). Thành yêu tinh em cũng không biết nên lựa con nào cho đỡ làm yêu tinh ác đây ca. :))
Haha. Nếu pé còn muốn kiểm tra xem có đúng ca ko thì ca nhớ là hẹn em 60000 chứ ko phải 600000 tuổi nhé.

Quý pé Tealight nhất mới có cái hẹn này đấy. =))
Chứ bao người chỉ muốn đc ca chỉ cho cách soi hạn để tỏa sáng trên mạng ảo thôi mà 1 cái hẹn vạn năm cũng ko có
Được cảm ơn bởi: Tealightdalat, koollee
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi never89 »

Cậu có biết câu nói dối vụng về nhất là gì không?

Chính là “quen rồi, thì sẽ không sao nữa”
Nhưng mà, có thật là sẽ không sao không?

| B l u e |
Được cảm ơn bởi: Thu Ngọc
Đầu trang

never89
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi never89 »

Polyrhythm đã viết: 10:46, 27/10/19
Ah Thương Ương Gia Thố nữa ah :))
Được cảm ơn bởi: Polyrhythm
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”