Hóa hợp

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Hóa hợp

Gửi bài gửi bởi coloa »

Quý vận bắt đầu từ năm Quý Mão, Giáp Thìn, Ất Tỵ, Bính Ngọ, Đinh Mùi. Là mộc hỏa lưu niên, nên Mậu Quý có thể hóa hỏa, ấn tinh nhiều quá. Ấn nhiều thì cô.
Được cảm ơn bởi: Esmeralda
Đầu trang

Hiepsas
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Hiepsas »

coloa đã viết: 09:16, 09/03/20 Hóa khí cách là chỉ nhật can và can tháng hoặc giờ hợp hóa. Lấy can dương của ngũ hành hóa ra mà luận.
Ví dụ: Hóa Hỏa lấy Bính luận, hóa mộc lấy Giáp luận.
Địa chi là gốc thiên can, không luận hóa ra thiên can gì cả.
Phải chú ý là, hóa khí cách sẽ lấy ấn tinh của ngũ hành hóa ra là dụng thần.
Giáp Kỷ hóa thổ, lấy hỏa làm dụng thần.
Chào Bác!
Xin hỏi Bác về trường hợp này:
Khôn tạo: Tân Mùi - Kỷ Hợi - Đinh Hợi - Nhâm Dần.
Theo như trên thì lá này Đinh Nhâm hoá mộc, vậy dụng thần là Nhâm thủy mà ko cần phải xét bất kỳ yếu tố nào khác đúng ko ạ?
Hoá khí thành công thì Nhâm có còn là quan nữa ko hay Canh mới là quan của nhật chủ ạ?
Kính Bác!
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

Hình ảnh
Thì trụ Nhâm Dần, cấu thành quan ấn cách rồi, bất luận hóa khí.
Dần Hợi hợp mộc, Hợi Mùi củng mộc, hành vận Mộc địa, ấn trọng quan nhẹ, cách cục không cao.
Được cảm ơn bởi: Esmeralda, Hiepsas
Đầu trang

Tubeo22
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Tubeo22 »

coloa đã viết: 09:16, 09/03/20 Hóa khí cách là chỉ nhật can và can tháng hoặc giờ hợp hóa. Lấy can dương của ngũ hành hóa ra mà luận.
Chào bác @coloa
Xin hỏi bác về trường hợp này:
Khôn tạo: Qúy Dậu - Ất Sửu - Kỷ Mùi -Giáp Tuất
Theo như trên thì lá này có được xem là hóa khí cách, dụng ấn hỏa làm dụng ko ạ? Hay là xét theo thiên tài cách ạ? Theo bác dụng thần lá số này nên là gì ạ?
Cảm ơn bác ạ.
Đầu trang

Tubeo22
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Tubeo22 đã viết: 18:38, 18/03/20
Chào bác @coloa
Xin hỏi bác về trường hợp này:
Khôn tạo: Qúy Dậu - Ất Sửu - Kỷ Mùi -Giáp Tuất
Theo như trên thì lá này có được xem là hóa khí cách, dụng ấn hỏa làm dụng ko ạ? Hay là xét theo thiên tài cách ạ? Theo bác dụng thần lá số này nên là gì ạ?
Cảm ơn bác ạ.
Ảnh lá số kèm theo ạ
Hình ảnh
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

Nếu là hóa khí thì bệnh của lá số này là:
+ Kim vượng tiết hóa khí
+ Hỏa dụng thần bị tam hình phá căn
E mô tả Dần vận và Thìn vận xem ntn.
Đầu trang

Tubeo22
Mới gia nhập
Mới gia nhập

coloa đã viết: 12:22, 19/03/20 Nếu là hóa khí thì bệnh của lá số này là:
+ Kim vượng tiết hóa khí
Dần vận: Do lúc này còn bé nên em cũng không nhớ quá nhiều, đặc biệt toàn chuyện buồn nên em cũng reset gần hết. Lúc 15 tháng tuổi, mẹ em theo trào lưu đi châu âu làm ăn, chỉ em ở nhà với bố, bố em nóng tính, gia trưởng, hay cằn nhằn, gia đạo không yên ấm nên từ lúc 4-5t em đã sinh ra tính lầm lỳ ít nói, không hay tiếp xúc với mọi người, cuồng ăn do trầm cảm, bị mất hoàn toàn tự tin, đi đứng luôn cúi đầu.
+ 2000, mẹ em gửi về rất nhiều tiền, bố em mua nhà mua xe.
+ 2002/2003/2004 (không nhớ cụ thể năm nào trong mấy năm này) thì mẹ em đầu tư bị bể, phải về nước. Về nước mẹ cũng có đầu tư mấy cái nhưng không không ăn thua. Đến t1/2007 (âm lịch) thì mẹ em lại đi tiếp và định cư hẳn bên kia luôn. Năm 2007 nhà e có cắm nhà ngân hàng để vay cho mẹ em đi, đúng đợt đỉnh điểm lãi suất ngân hàng năm 2007, 2008 cao ngất ngưởng. Đến 2010 thì cơ bản trả được nợ.
Còn việc học thì bình thường. Năm lớp 3 vào đội tuyển hsg, 2004 thi thành phố, 2005 thi hsg tỉnh (ko nhớ giải) và đồng thời đậu vào trường chuyên cấp 2. Càng lớn em càng dần tự tin hơn, cởi mở hơn so với lúc bé.
Thìn vận:
+ 2016 xịt cái học bổng đi nước ngoài
+ 2017 thi vào vài cơ quan làm việc nhưng đều xịt, do nhiều nguyên nhân. Năm nay tinh thần khá mệt mỏi
+ 2018 thi lên cao học và kiếm được 1 khoản tiền kha khá. Gia đạo có không yên ấm.
+ 2019 bố em thay thận tại Bạch mai khá suôn sẻ (phát hiện bị suy thận độ 1 từ năm 2012), còn em khá áp lực vì vừa chạy đi chạy lại chăm cho bố, vừa ôn thi vào 1 cơ quan nữa vừa học thi cao học, vừa bị họ hàng nói ra nói vào nhiều (thực ra thì họ năm nào cũng nói mà ko bao giờ biết mệt). Em khá cứng đầu và lỳ, có sự khắt khe đặc biệt trong công việc, em không làm thì thôi chứ đã làm là phải làm cho tới, đã quyết đã chọn thì không được từ bỏ. Một năm đi lại quá nhiều giữa 2 tỉnh vì vừa thi cử vừa chăm bố. Tiền bạc vẫn ổn đều đều.
Nói chung thìn vận chỉ có áp lực công việc, gia đạo không suôn sẻ lắm nhưng tạm ổn, ổn nhất là tiền bạc, coi như là an ủi tinh thần để cố gắng phấn đấu tiếp. E kiếm tiền bình thường thôi nhưng em rất giỏi giữ tiền.
Đầu trang

Tubeo22
Mới gia nhập
Mới gia nhập

coloa đã viết: 12:22, 19/03/20 Nếu là hóa khí thì bệnh của lá số này là:
+ Kim vượng tiết hóa khí
Chú ơi, cho cháu hỏi là nếu năm nay Canh tý thì thi cử có tốt không ạ? Năm nay liệu có ổn không ạ? Cháu đang hơi hoang mang chút.
Với cho cháu hỏi thêm là liệu lá số có tính là hóa khí cách, dụng hỏa, thổ không ạ? Hay lá số bị phá cách và xét như nào ạ? Bố cục bát tự cao, thấp, trung bình như nào ạ?
Cháu cảm ơn ạ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”