Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: Mệnh tại Thìn - tuất, Dính thiên la - địa võng?

Gửi bài gửi bởi hysshu »

quyenbui đã viết: 22:19, 04/04/21
hysshu đã viết: 21:03, 04/04/21
quyenbui đã viết: 23:31, 03/04/21 Ôi em Mệnh tại Thìn có Tuế Đà Kỵ đây ạ! nói chung là mọi sự đều rất bế tắc ạ :))
Xin phép bạn chủ top mình up lá số nhé!
Hình ảnh
Lá số khá tốt.Em đang làm nghề gì thế?Trình độ?Giai đoạn 15 tới 24 khá nhiều khó khăn,trắc trở?
Cảm ơn anh. Em làm giảng viên ạ, nói chung em học hành cũng ổn. XH bây giờ ThS, TS cũng nhiều mà anh, em đang làm nghiên cứu sinh.
Em làm nghiên cứu sinh bên ngành xã hội hay ngành kỹ thuật?
Đầu trang

quyenbui
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi quyenbui »

hysshu đã viết: 22:36, 04/04/21
hysshu đã viết: 21:03, 04/04/21

Lá số khá tốt.Em đang làm nghề gì thế?Trình độ?Giai đoạn 15 tới 24 khá nhiều khó khăn,trắc trở?
Cảm ơn anh. Em làm giảng viên ạ, nói chung em học hành cũng ổn. XH bây giờ ThS, TS cũng nhiều mà anh, em đang làm nghiên cứu sinh.
Ngành kinh tế ạ, em dạy KT ạ. Cho nên em mới nói với anh là ngành của em mng làm NCS cũng nhiều mà, hihi
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

quyenbui đã viết: 22:24, 04/04/21 Em chưa lập gia đình đâu, chán nhỉ anh nhỉ? chắc do Kỵ Đà nên em "khó tính" quá... ;)) Em hiện làm giáo dục ạ. Công việc gồm giảng dạy, nghiên cứu. Em có đọc thấy nhiều tài liệu bảo ai có hóa kỵ nên làm nghiên cứu vì làm nghiên cứu thì khắc có phản biện nên tác động của Hóa Kỵ vào các vấn đề khác trong công việc sẽ đỡ hơn. Có lẽ vậy nên cũng không muốn đổi nghề dù nghèo lắm ạ :)))
Anh nói đúng, nhiều khi em không cẩn ngôn, nhưng giờ cũng cố sửa nên đỡ hơn rồi ạ!
Có lẽ vừa "khó tính" lại vừa "đòi hỏi" cao, cộng với 1 ít "chua ngoa" (Tuế Đà) nên mới như thế, chứ về cơ bản thì rất là OK mà. Cung Phu cũng đâu tệ (có lẽ vì không tệ nên mới thế).

Về Hóa Kỵ vs nghề nghiệp thì người ta cho là như thế, với hy vọng nó ứng vào nghề nghiệp. Tuy nhiên, nó ở cung Mệnh thì ít nhiều gì nó cũng ảnh hưởng. Mà Hóa Kỵ thì Hóa Kỵ, có gì phải ngại. Người Cơ Lương cơ trí, có kiến thức rộng (Khoa), được nhiều người quý mến (Quang Quý ... dù rằng cũng bị số người ganh ghét/Đà Kỵ) và trợ giúp/phù trợ (Tả Hữu), lại giỏi ăn nói (Tuế Đà + Khoa Tấu) thì ngán gì chứ.

Bước sang cung Thân thì mọi thứ sẽ thuận lợi hơn. Giọng nói được "êm dịu" hơn (Đồng Âm Tấu + Xương Khúc) và nặng ký hơn (Quyền), cả con người cũng sẽ nặng cân hơn.

Bạn có từng đi du học chưa?
Được cảm ơn bởi: hysshu, nguyenngo8, quyenbui
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 23:46, 04/04/21
Theo anh Long Đức thì:
1.Mệnh ko có Quang Quý,xương khúc nhưng cung Thân có Quang Quý xương khúc thì những điều tốt đẹp do Quang Quý xương khúc sẽ đến chậm,muộn vì nó có ở cung Thân chứ không phải cung Mệnh?

2.Mệnh ở cung Dương ( ví dụ cung Dần) nếu cung Mệnh có văn xương tam hợp chiếu hoặc đồng cung thì không bao giờ Mệnh có đủ bộ xương khúc.Trong trường hợp này nếu cung Mệnh có Thai Phụ Phong Cáo thì liệu có công thức đúng hoặc gần đúng:Thai phụ+Phong Cáo=Văn khúc?
Sửa lần cuối bởi hysshu vào lúc 00:37, 05/04/21 với 1 lần sửa.
Đầu trang

Suchio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Suchio »

hysshu đã viết: 23:39, 29/03/21 Quan điểm về sự đắc hãm của Đà la hiện nay không rõ ràng.
Đà hãm địa ở thìn tuất sửu mùi thì ko có gì đáng nói,nhưng nhiều sách tử vi đều nói Đà la đắc địa ở thìn tuất sửu mùi.Vậy lẽ ra ở Thìn tuất sửu mùi có đà la thì phải tốt vì đà la đắc địa?
Em có từng đọc được một quan điểm cho rằng Đà La là sao Âm Nhận, cùng với Dương Nhận là Kình Dương kẹp 2 bên Lộc Tồn, nằm trước Lộc 1 cung, Kình là Dương đi thuận, Đà là Âm đi nghịch. Nếu quan điểm này đúng thì Đà La có thể Đắc địa ở Thìn Tuất Sửu Mùi và Hãm địa ở Dần Thân Tỵ Hợi, vì thế ở Tứ Mộ thì Đà La vẫn sẽ tốt hơn một chút :D
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

hysshu đã viết: 00:35, 05/04/21 Theo anh Long Đức thì:
1.Mệnh ko có Quang Quý,xương khúc nhưng cung Thân có Quang Quý xương khúc thì những điều tốt đẹp do Quang Quý xương khúc sẽ đến chậm,muộn vì nó có ở cung Thân chứ không phải cung Mệnh?

2.Mệnh ở cung Dương ( ví dụ cung Dần) nếu cung Mệnh có văn xương tam hợp chiếu hoặc đồng cung thì không bao giờ Mệnh có đủ bộ xương khúc.Trong trường hợp này nếu cung Mệnh có Thai Phụ Phong Cáo thì liệu có công thức đúng hoặc gần đúng:Thai phụ+Phong Cáo=Văn khúc?
1. Nói đến cái này thì nó lại liên quan đến quan điểm về Mệnh vs Thân. Đây là một đề tài rất rộng và cũng đa chiều.

Mình nghĩ nó khác nhau khá nhiều chứ không phải chỉ việc sớm hay muộn.

Đại khái có thể ví Mệnh là Thể, Thân là Dụng. Thể là bản thể, là tính chất sẵn có ở con người của ta. Dụng là hành động, là sử dụng nó như thế nào, dùng nó ra sao. Nhiều người có địa vị cao quý nhưng có những hành vi nhỏ mọn, hạ lưu. Ngược lại, nhiều người xuất thân bần hàn, không được hưởng sự giáo dục tử tế nhưng lại có tư tưởng thanh cao, hành vi rất đáng nể trọng.

Mình không trả lời trực tiếp mà để dạng mở, như vậy nó sẽ bao quát hơn!

2. Văn Xương tại cung Dương thì trong tam hợp luôn thiếu vắng Văn Khúc, trong khi đó lại luôn có bộ Phụ Cáo được đi cùng trong tam hợp với Văn Xương.

Thai Phụ, Phong Cáo được khởi từ Văn Khúc, Phụ Cáo luôn cách 1 cung trước và sau Văn Khúc. Với cách an như thế thì không khác gì bù đắp cho Văn Xương khi đứng một mình tại cung Dương. Nói một cách khác có thể là làm như thế để tránh bị coi nhẹ khi Văn Xương đứng một mình tại cung Dương.

Cũng có thể tạm cho là Xương Phụ Cáo = Xương Khúc. Tạm coi là gần bằng thôi chứ không thể bì được. Phụ Cáo nó thiên về/chỉ về “thành tích” (qua cái tên gọi có thể cho thấy được phần nào) hơn là cái “năng lực” (Văn Khúc). Thành thử, đôi khi nó trở thành cái "bệnh thành tích" nếu không đi với những sao tốt, sách có nói nó nào là hình thức bề ngoài, dương dương tự đắc, hư trương, khoe khoang, hiếu danh, v.v... .
Được cảm ơn bởi: hysshu, quyenbui
Đầu trang

luanhuynh0610
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi luanhuynh0610 »

hysshu đã viết: 21:08, 04/04/21
luanhuynh0610 đã viết: 11:29, 04/04/21 La võng + em Đà xung chiếu thì có tính là cùng hội với mọi người không ạ 🤣🤣🤣.
Tổng kết 1/2 cuộc đời:
Lúc nào cứ thấy dễ thở thì y như rằng bão tố sẽ đến haha.
Em đang làm nghề gì thế?Trình độ?Có lẽ giai đoạn trước 16 tuổi sướng nhiều?Giai đoạn 16 tới 25 nhiều biến động dữ dội,lên voi xuống chó,thất thường?Bố mẹ em không hợp nhau,hay mâu thuẫn?
Hiện tại đang làm quản lý cho doanh nghiệp trong nước, thu nhập cũng tạm ổn Anh, nhưng đang hướng kinh doanh.
Bố mẹ li dị lúc e mới sinh rồi a, Bố mất lâu rồi, hiện đang ở 2 mẹ con thôi.
Trước 16t thì cuộc sống nhung lụa ạ
16-24t là giai đoạn chỉ học rồi trốn nợ thôi ạ 🤣🤣🤣. Mấy chủ nợ của tìm mẹ không có thì đấm e trừ cho đỡ tức hehe. 1 ngày trung bình sẽ có 3 hội cho vay đến tìm 😆😆😆
Em nghĩ học ở năm cuối để đi làm trả bớt nợ.
Giờ thì cuộc sống dễ thở rồi anh, nhưng gọi là dư để dành thì không.
Bạn đời của em giúp đỡ em rất nhiều ở giai đoạn 25t đến giờ.
Hữu duyên cho e đôi lời về tương lại đi bác.
Đầu trang

quyenbui
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi quyenbui »

Long Đức đã viết: 23:46, 04/04/21
quyenbui đã viết: 22:24, 04/04/21 Em chưa lập gia đình đâu, chán nhỉ anh nhỉ? chắc do Kỵ Đà nên em "khó tính" quá... ;)) Em hiện làm giáo dục ạ. Công việc gồm giảng dạy, nghiên cứu. Em có đọc thấy nhiều tài liệu bảo ai có hóa kỵ nên làm nghiên cứu vì làm nghiên cứu thì khắc có phản biện nên tác động của Hóa Kỵ vào các vấn đề khác trong công việc sẽ đỡ hơn. Có lẽ vậy nên cũng không muốn đổi nghề dù nghèo lắm ạ :)))
Anh nói đúng, nhiều khi em không cẩn ngôn, nhưng giờ cũng cố sửa nên đỡ hơn rồi ạ!
Có lẽ vừa "khó tính" lại vừa "đòi hỏi" cao, cộng với 1 ít "chua ngoa" (Tuế Đà) nên mới như thế, chứ về cơ bản thì rất là OK mà. Cung Phu cũng đâu tệ (có lẽ vì không tệ nên mới thế).

Về Hóa Kỵ vs nghề nghiệp thì người ta cho là như thế, với hy vọng nó ứng vào nghề nghiệp. Tuy nhiên, nó ở cung Mệnh thì ít nhiều gì nó cũng ảnh hưởng. Mà Hóa Kỵ thì Hóa Kỵ, có gì phải ngại. Người Cơ Lương cơ trí, có kiến thức rộng (Khoa), được nhiều người quý mến (Quang Quý ... dù rằng cũng bị số người ganh ghét/Đà Kỵ) và trợ giúp/phù trợ (Tả Hữu), lại giỏi ăn nói (Tuế Đà + Khoa Tấu) thì ngán gì chứ.

Bước sang cung Thân thì mọi thứ sẽ thuận lợi hơn. Giọng nói được "êm dịu" hơn (Đồng Âm Tấu + Xương Khúc) và nặng ký hơn (Quyền), cả con người cũng sẽ nặng cân hơn.

Bạn có từng đi du học chưa?
Ôi anh ơi em làm gì có đòi hỏi gì đâu... hihi... tại nhát chết, sợ khổ nên vậy đấy :)))
Em học ngoại ngữ cũng tốt, đã có ý định đi du học nhưng bố mẹ em không ủng hộ nên thôi anh ạ. Nói chung tính em cũng thích an nhàn, rất thiếu quyết đoán nên mới không đi ạ (chia sẻ để anh có thể nghiệm lý thêm, tính em thiếu quyết đoán và tự ti ý, mọi người hay nhận xét vậy ạ :( . Khoảng 5 năm trước hạn di chuyển của em cũng mạnh hơn, em đi du lịch nước ngoài nhiều thôi chứ không đi học.

Em hi vọng sang cung Thân mọi sự sẽ thuận lợi hơn theo như anh luận đoán ạ. Em cảm ơn anh rất nhiều! :x
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

quyenbui đã viết: 13:46, 05/04/21 Ôi anh ơi em làm gì có đòi hỏi gì đâu... hihi... tại nhát chết, sợ khổ nên vậy đấy :)))
Em học ngoại ngữ cũng tốt, đã có ý định đi du học nhưng bố mẹ em không ủng hộ nên thôi anh ạ. Nói chung tính em cũng thích an nhàn, rất thiếu quyết đoán nên mới không đi ạ (chia sẻ để anh có thể nghiệm lý thêm, tính em thiếu quyết đoán và tự ti ý, mọi người hay nhận xét vậy ạ :( . Khoảng 5 năm trước hạn di chuyển của em cũng mạnh hơn, em đi du lịch nước ngoài nhiều thôi chứ không đi học.

Em hi vọng sang cung Thân mọi sự sẽ thuận lợi hơn theo như anh luận đoán ạ. Em cảm ơn anh rất nhiều! :x
Thấy Vận 25-34 có tiêu chí đi lại rất mạnh. Nếu đi du học thì biết đâu giờ này đã có chồng rồi cũng không chừng.

Ừa, người Đà La có chút do dự, thiếu quyết đoán. Đà Kỵ là âm tinh, có tính chất tiềm tàng, thu vào bên trong. Nếu thu vào bên trong thái quá thì chủ về tiêu trầm.

Cách cục lá số của bạn sáng sủa, lại "thông minh", nên (tính cách) chỉ ảnh hưởng một chút gì đó thôi chứ cũng không đến nổi nào.
Được cảm ơn bởi: quyenbui
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

quyenbui đã viết: 22:48, 04/04/21
hysshu đã viết: 22:36, 04/04/21
Ngành kinh tế ạ, em dạy KT ạ. Cho nên em mới nói với anh là ngành của em mng làm NCS cũng nhiều mà, hihi
Bố mẹ em làm nghề gì?Kinh tế của bố mẹ em trung bình khá trở lên?Bố mẹ em có ai làm cán bộ không?
Được cảm ơn bởi: quyenbui
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”