Cung Phu có không kiếp... mong được anh chị góp ý

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
nguyenngo8
Chính thức
Chính thức

Re: Cung Phu có không kiếp... mong được anh chị góp ý

Gửi bài gửi bởi nguyenngo8 »

:> P/s: duyên do số phận sắp đặt, và cũng do chúng ta tạo dựng. Đều là nhân là quả, đều là thiện là ác, đâu là nhân đâu là quả, đâu là thiện đâu là ác thì cũng tùy ở tâm mỗi chúng ta ở mỗi thời kỳ thôi em. Hiện tại thì anh vẫn hay lảng vảng lang thang vật vờ trên này. Nên em cứ thoải mái nhé! :-bd
[/quote]

Chào cuối tuần anh Koollee :D
Anh nói chuyện dí dỏm, dễ hiểu, lời lẽ vừa phải, ko quá phô trương nhưng vẫn rất sinh động kaka. Chắc anh học văn giỏi lắm đúng hok ;;)

Lúc bé em siêng học, nên có chút thành tích thì cũng bình thường ạ. Thời điểm đó e khá may mắn về thi cử, có nhiều bạn rõ ràng môn học đó giỏi hơn em nhưng thi lại k đậu, còn e lại có giải. Chỉ có thời đại học là hơi "bết", lúc đó em đã k còn tha thiết việc học nữa rồi. Vì Ngân hàng là ngành e ko muốn vào nhưng bất đắc dĩ fai vào. Năm thi đại học vì một lỗi thiếu sót ngớ ngẩn nên em bị rớt ngành yêu thích (kinh tế đối ngoại), và ngả rẽ cũng từ đó.

Đi làm thì năng lực của em cũng chưa dc thể hiện rõ, vì em còn bị cảm xúc chi phối nhiều, nên cứ hay nhảy việc. Nhìn chung mấy năm nay từ lúc ra trường, cuộc sống e cũng nhiều lận đận, bấp bênh, đến giờ vẫn chưa thực sự ổn định.

Nhưng quả thật chỉ vài năm ra đời, e lại có sự tiến bộ nhanh trong cách nhìn nhận, đánh giá sự việc, con người, tính cách cũng mạnh mẽ hơn. Khác với em lúc nhỏ là người nhút nhát, mít ướt. Có lẽ như anh nói, thử thách giúp ta trui rèn bản thân... À đính chính một chút, em thấy mình cũng k nhẹ dạ lắm, ngược lại tính em rất đa nghi đó anh. Lúc nhỏ em cũng ko quá yếu môn thể dục đâu ạ, tuy sức khoẻ ko cường tráng nhưng vẫn xếp loại giỏi môn thể dục nhoaa :">

Vài lời chia sẻ để xác nhận những bình luận của anh Koollee. Em cảm ơn anh đã cho em rất nhiều lời nhận xét, và khuyên răn. "Đâu là nhân đâu là quả, đâu là thiện đâu là ác thì cũng tùy ở tâm mỗi chúng ta ở mỗi thời kỳ thôi em", em sẽ sống và chiêm nghiệm câu này của anh. Cho đến hiện tại, em vẫn ko hối hận vì những gì đã làm, mặc dù kết quả có tốt có xấu, cũng ko rõ em đúng hay sai, vì giá trị của mỗi sự việc là ở cách ta nhìn nhận. Hi vọng sau này em vẫn được hữu duyên với anh. Em sẽ trở lại phản hồi anh về những diễn tiến tiếp theo nhé.
Chúc anh Koollee luôn vui vẻ, yêu đời, bình an và may mắn ;)
Được cảm ơn bởi: koollee
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi koollee »

quyenbui đã viết: 21:18, 21/04/21 Ối bạn Koollee ơi... mình k dám đâu. Cái thân già này giờ bán cũng k ai mua ý chứ... hehe
Ốiiii trờii đất ôiii là làng nước ôiii....đằng í không dám thì cứ để tự ngừi ta hỗ trợ đằng í, đằng í chỉ việc thả lỏng bođỳ và cảm nhận thôi :))

Đằng í dùng cú pháp đối lập quá đó nha, đã thân già rồi mà lại còn mang đi bán...đằng í muốn hiến thân nấu cao hay sao... nỡmmm ạ :))
Hí hí hí... :))
Đầu trang

koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

nguyenngo8 đã viết: 00:24, 24/04/21 Chào cuối tuần anh Koollee :D
Anh nói chuyện dí dỏm, dễ hiểu, lời lẽ vừa phải, ko quá phô trương nhưng vẫn rất sinh động kaka. Chắc anh học văn giỏi lắm đúng hok ;;)

Lúc bé em siêng học, nên có chút thành tích thì cũng bình thường ạ. Thời điểm đó e khá may mắn về thi cử, có nhiều bạn rõ ràng môn học đó giỏi hơn em nhưng thi lại k đậu, còn e lại có giải. Chỉ có thời đại học là hơi "bết", lúc đó em đã k còn tha thiết việc học nữa rồi. Vì Ngân hàng là ngành e ko muốn vào nhưng bất đắc dĩ fai vào. Năm thi đại học vì một lỗi thiếu sót ngớ ngẩn nên em bị rớt ngành yêu thích (kinh tế đối ngoại), và ngả rẽ cũng từ đó.

Đi làm thì năng lực của em cũng chưa dc thể hiện rõ, vì em còn bị cảm xúc chi phối nhiều, nên cứ hay nhảy việc. Nhìn chung mấy năm nay từ lúc ra trường, cuộc sống e cũng nhiều lận đận, bấp bênh, đến giờ vẫn chưa thực sự ổn định.

Nhưng quả thật chỉ vài năm ra đời, e lại có sự tiến bộ nhanh trong cách nhìn nhận, đánh giá sự việc, con người, tính cách cũng mạnh mẽ hơn. Khác với em lúc nhỏ là người nhút nhát, mít ướt. Có lẽ như anh nói, thử thách giúp ta trui rèn bản thân... À đính chính một chút, em thấy mình cũng k nhẹ dạ lắm, ngược lại tính em rất đa nghi đó anh. Lúc nhỏ em cũng ko quá yếu môn thể dục đâu ạ, tuy sức khoẻ ko cường tráng nhưng vẫn xếp loại giỏi môn thể dục nhoaa :">

Vài lời chia sẻ để xác nhận những bình luận của anh Koollee. Em cảm ơn anh đã cho em rất nhiều lời nhận xét, và khuyên răn. "Đâu là nhân đâu là quả, đâu là thiện đâu là ác thì cũng tùy ở tâm mỗi chúng ta ở mỗi thời kỳ thôi em", em sẽ sống và chiêm nghiệm câu này của anh. Cho đến hiện tại, em vẫn ko hối hận vì những gì đã làm, mặc dù kết quả có tốt có xấu, cũng ko rõ em đúng hay sai, vì giá trị của mỗi sự việc là ở cách ta nhìn nhận. Hi vọng sau này em vẫn được hữu duyên với anh. Em sẽ trở lại phản hồi anh về những diễn tiến tiếp theo nhé.
Chúc anh Koollee luôn vui vẻ, yêu đời, bình an và may mắn ;)
Chào đầu tuần em nguyenngo8! Híhí...
úiiii....em quất (quote) anh thế này thì làm sao anh biết được là em đã quất anh đây chứ, phải quất cả ID của anh nữa chứ :P

Đúng là học sinh giỏi có khác, đánh giá text của anh nghe sao mà ấm lòng khi mùa mưa đã điểm. Ahihi!
Không giấu gì em, thời còn học cấp 3 anh được mệnh danh "kẻ giữ bí mật", và anh cũng công nhận điều đó với slogan "người đàn ông im lặng là khi người đó không nói gì". Hồi ấy, anh là một học sinh cực kỳ chăm ngoan và học ngu. Khi thi tốt nghiệp phổ thông, suýt nữa thì anh bị liệt môn văn đấy...haha. Tổng 6 môn anh được có 45 điểm gì đấy thôi. Chán đời lắm.
Ấy thế mà nhờ sự nỗ lực không ngừng nghỉ trong việc cầu khẩn tâm linh, anh cũng may mắn tốt nghiệp được cấp 3. Không những vậy, anh còn thông thạo 3 thứ tiếng đó là: tiếng kinh, tiếng việt và tiếng mẹ đẻ.
Sơ lược qua để em biết profile của anh khủng khiếp cỡ nào...chứ thành tích của anh mà kể ra thì em sẽ "bạc xỉu" cho coi :))

Hình ảnh

Em không phải khiêm tốn, anh cũng là âm long trực thuần chủng nên anh biết thừa, độ "bết" thời học đại học của em, nó cũng thuộc dạng cao hơn nhiều ở cái thời điểm cao thật là cao của đỉnh cao, đỉnh của chóp của anh rồi.

Nếu em nói là em chưa thể hiện rõ được năng lực của em khi đi làm, thì việc đạt target của team dù đang trong hoàn cảnh rất khó khăn đó, nó không là năng lực của em cống hiến cho team thì là gì nào? Phải tự tin lên chứ :-bd
Bất ổn quá cũng nản, mà ổn định quá cũng chán. Con người luôn luôn có sự truy cầu nếu còn sống, nếu ta xem nhẹ cái tiêu cực và đánh giá cao cái tích cực của mỗi sự việc đến với ta, em sẽ thấy đời nó không thâm đen như em nghĩ đâu.

Anh thì chỉ trò chuyện giải khuây với em cho vui được thôi, vì cuộc sống thường nhật quá nhiều lo toan và suy nghĩ rồi, chứ không dám khuyên răn hay dạy dỗ gì em cả, anh hơn em có mấy tuổi, chắc gì đã lăn lộn xã hội được bằng em đâu mà đi vênh váo khuyên bảo chứ. :P
Em bảo em cũng đa nghi, cũng không nhẹ dạ. Đó là em nghĩ thế, chứ người có âm mưu với em thì không nghĩ như vậy, cộng thêm số phận sẽ làm mờ mắt, lu mờ lý trí của em dù em có khôn ngoan cỡ nào đi nữa. Tiền nhân có câu kinh điển "khôn ngoan không lại với trời" rồi em nhỉ!?

Mà...môn thể dục của em đạt loại giỏi là còn hơn cả anh rồi, anh chỉ đạt loại khá thôi. Lớp cấp 3 của anh là lớp nghịch nhất trường, các thành phần bất hảo tụ tập hết ở lớp anh, mấy thằng ôn dịch nó tháo lắp súng với ném lựu kinh dị bỏ mọe ra. Chưa kể còn bóng chuyền, bóng rổ, đẩy tạ, nhảy cao, nhảy xa, đá cầu,... Ôiii...nghĩ đến mà đau cả đầu.

Cái câu pê/ét của anh là anh rút ra theo quan điểm của anh thôi, mỗi người sẽ có 1 quan điểm, em cũng sẽ tự rút ra được cho bản thân.

Chúc em nguyenngo8 luôn hạnh phúc, khỏe mạnh và đạt được nhiều thành tựu nhé! :-bd
Được cảm ơn bởi: Vân Quý, nguyenngo8
Đầu trang

nguyenngo8
Chính thức
Chính thức

koollee đã viết: 00:14, 08/04/21
nguyenngo8 đã viết: 22:52, 06/04/21 [IMG]lasotuvi/2021/KYQ91AAI.jpg[/

Câu 3: Năm nay em có gặp hạn chuyển việc không?
- Năm nay em có dấu hiệu chuyển đổi trong công việc, nhưng là chuyển đổi nội bộ, kiểu như sẽ có giấy điều chuyển phòng ban chẳng hạn.
- Vì có dấu hiệu chuyển đổi này, nó khiến em không hài lòng, cộng thêm chuyện công việc của em và chuyện tình cảm nó luôn song hành. Nghĩa là công việc của em luôn bị ảnh hưởng bởi chuyện tình cảm, nên em muốn chuyển công việc đi chỗ khác.
- Năm nay em sẽ có ý định muốn chuyển, nhưng em chỉ giấu trong lòng chứ không nói ra. Sang năm sau (2022) - Nhâm Dần em sẽ có sự chuyển đổi công việc, và sự chuyển đổi này cũng do tác động từ chuyện tình cảm.
Cuối tuần vui vẻ anh Koollee :D

Tuần này em vừa có lệnh của giám đốc chuyển chỗ ngồi từ lầu 1 xuống tầng lửng, để nhường chỗ cho nhân viên mới. Phòng này thì ẩm thấp và hơi ngộp (do thiếu cửa sổ, giống kho chứa đồ), yên tĩnh hơn, có vẻ phong thuỷ ko dc tốt hay sao mà vừa xuống la fail liền bộ hồ sơ :))

Anh Koollee có thể xem giúp em, ngoài ngân hàng ra, em còn phù hợp công việc nào nữa ko? Và em nên chọn vị trí sale hay back ạ ?

Khi rảnh em cũng tìm hiểu về kiến thức tử vi, và tổng hợp một số thắc mắc, anh Koollee giải thích giúp em nhé:

Vì em đang tiến gần về 30 tuổi, nên sẽ nhìn vào tam hợp cung thân luận là chính, thay vì cung mệnh? Thân của em ko phải là vcd đắc tam không? Cung tài bị triệt nên giai đoạn đầu đời em kiếm tiền khá lao tâm? Em ko ăn dc thiên mã nên thiếu bền chí ?

Em nói về cung thiên di như vậy có đúng ko nhé: thiên di của em có thiên không, phục binh nghĩa là ra đời em cũng gặp ko ít người khôn ngoan và mưu mẹo, nhưng vì thân em cũng cư ở đó nên từ những va chạm xã hội mà khiến em cũng "sáng mắt" ra, nhưng vì tam hợp mệnh hành thuỷ khắc được tam hợp cung thiên di hành hoả, thêm nữa thân em vcd nên lấy chính tinh Cơ Lương từ mệnh, nên em cũng ít bị lung lay bởi tư tưởng người đời, ngoài ra Cơ Lương là sao tạo ra cơ hội và may mắn, nên việc dấn thân ra xã hội sẽ tốt cho em hơn ?

Vài điều mong được anh Koollee chỉ giáo. Em hỏi hơi nhiều #-o khi nào rảnh anh phản hồi em nhé. Em cảm ơn anh nhiều ạ.
Đầu trang

Vutrang123
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Vutrang123 »

koollee đã viết: 23:40, 02/04/21 Nhiều chị gái?
Theo lá số em đăng, anh thấy cộng cả em vào thì nhiều lắm cũng chỉ có 4 anh chị em thôi. Xuất thân không quá nghèo khó, cũng chẳng phải khá giả, chỉ bình bình. Cha mẹ khá là nghiêm khắc.
Cung phu theo lá số này thì dễ yêu và lấy chồng xa, chồng/người yêu lớn hơn nhiều tuổi, có địa vị, giàu có, nhưng gia trưởng. Tình cảm tiến triển bộc phát không ngờ, bạo nở rồi cũng chóng tàn. Phái nữ trong giòng họ gần (ít nhất là phái nữ trong cùng cành của ông/bố), xét mặt bằng chung là khá xinh, nổi bật có tiếng, nhưng dễ lấy chồng xa, chồng gia trưởng, nên lận đận, mà nhẹ thì xung đột nhiều, nặng thì 2, 3 lần đò.

Anh chỉ trém ró thôi, anh thấy sao thì nói vậy, mong em thông cảm nhé!
Cảm ơn em nhiều!
Anh ơi, mong anh xem giúp em lá số của em với ạ. Mệnh Thiên Đồng tại Tỵ có xấu lắm không anh? Cung Phu của em có Thiên Hình, Tang Môn, Đại Hao lại không có chính tinh gì cả, cung Tài bạch của em cũng không có chính tinh ạ, con đường tiền tài có khó kiếm không anh?
Hình ảnh
Đầu trang

koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

nguyenngo8 đã viết: 13:01, 09/05/21
Hình ảnh

Tuần này em vừa có lệnh của giám đốc chuyển chỗ ngồi từ lầu 1 xuống tầng lửng, để nhường chỗ cho nhân viên mới. Phòng này thì ẩm thấp và hơi ngộp (do thiếu cửa sổ, giống kho chứa đồ), yên tĩnh hơn, có vẻ phong thuỷ ko dc tốt hay sao mà vừa xuống la fail liền bộ hồ sơ :))

Anh Koollee có thể xem giúp em, ngoài ngân hàng ra, em còn phù hợp công việc nào nữa ko? Và em nên chọn vị trí sale hay back ạ ?

Khi rảnh em cũng tìm hiểu về kiến thức tử vi, và tổng hợp một số thắc mắc, anh Koollee giải thích giúp em nhé:

Vì em đang tiến gần về 30 tuổi, nên sẽ nhìn vào tam hợp cung thân luận là chính, thay vì cung mệnh? Thân của em ko phải là vcd đắc tam không? Cung tài bị triệt nên giai đoạn đầu đời em kiếm tiền khá lao tâm? Em ko ăn dc thiên mã nên thiếu bền chí ?

Em nói về cung thiên di như vậy có đúng ko nhé: thiên di của em có thiên không, phục binh nghĩa là ra đời em cũng gặp ko ít người khôn ngoan và mưu mẹo, nhưng vì thân em cũng cư ở đó nên từ những va chạm xã hội mà khiến em cũng "sáng mắt" ra, nhưng vì tam hợp mệnh hành thuỷ khắc được tam hợp cung thiên di hành hoả, thêm nữa thân em vcd nên lấy chính tinh Cơ Lương từ mệnh, nên em cũng ít bị lung lay bởi tư tưởng người đời, ngoài ra Cơ Lương là sao tạo ra cơ hội và may mắn, nên việc dấn thân ra xã hội sẽ tốt cho em hơn ?

Vài điều mong được anh Koollee chỉ giáo. Em hỏi hơi nhiều #-o khi nào rảnh anh phản hồi em nhé. Em cảm ơn anh nhiều ạ.
Chào em!
Đọc lời chia sẻ tuy buồn nhưng lại đầy lạc quan của em anh cũng thấy nhẹ nhõm phần nào. Hơn ai hết, anh luôn muốn những điều tốt đẹp và tích cực đến với em. Để nói ra những lời có dự cảm xấu, không tốt, anh cũng phải đắn đo, chọn lựa ngôn từ sao cho phù hợp ở mỗi trường hợp. Anh không giúp được gì cho em một cách thiết thực, chỉ biết chúc cho em hãy vững tâm trong cuộc sống đầy biến động này!

Về câu hỏi nghề nghiệp, anh cũng đã tham vấn cho em từ trước. Rằng đại vận sau em dễ kinh doanh, mà kinh doanh mang tính dịch vụ, phục vụ chuyên cho đơn tầng lớp khách hàng riêng biệt chứ không phải đa tầng lớp khách hàng. Việc kinh doanh mang tính chất thiên về chăm sóc sức khỏe, giáo dục,... Ví dụ như em mở trường mầm non, mở spa, kinh doanh mỹ phẩm chẳng hạn. Để chuẩn bị cho chặng đường phía trước, anh thấy em nên bổ trợ kĩ năng cũng như học hỏi kinh nghiệm dần đi là vừa.

Mấy câu hỏi em thắc mắc này...thuộc kiến thức tầm trung cấp trong hệ thống lý thuyết tử vi đấy. Để hiểu được thì em phải hiểu rõ từ nhập môn, đến sơ cấp trong hệ thống lý thuyết.
Câu 1: Để hiểu về cung an thân và cung an mệnh, em phải nắm được về đại thể và tiểu thể. Nghĩa là khi xét cung mệnh thì đại thể của cung mệnh và tiểu thể của cung mệnh, tương tự với cung an thân. Khi luận thì phải luận phối hợp tất cả trên lá số, không chừa 1 cung nào cả. Em phải hiểu, lá số tuy tĩnh mà động, tuy vô tri nhưng lại là một sinh mệnh. Cung mệnh là gốc, cung phúc là căn, cung an thân là vị thế.

Câu 2: Với kiến thức về cung VCD đắc tam không hay đắc tứ không. Cái này thì mỗi người một quan điểm thôi em, đối với anh thì cung VCD đắc tam không là cung có cả tuần và triệt đồng tọa cung VCD, cung này không nên rơi vào trục la võng, và tùy từng cách cục mà xét xem cần tứ hóa hay cần lục sát để kích hoạt cơ chế "qua cơn bĩ cực tới hồi thái lai".

Câu 3: Triệt đối với anh thì nó có tác dụng cả đời chứ chẳng phải nửa đầu đời với nửa cuối đời. Để hiểu được tuần triệt thì em cần phải trải qua 1 khóa lĩnh hội nó, em cứ tạm hiểu triệt là khuyết thiếu, là lõm, là đứt đoạn, là nhấn xuống, là tác động vào phía bên trong,...tùy từng trường hợp mà hiểu triệt nó mang sắc thái thế nào
Bởi vậy, khi cung tài của em bị triệt thì ý nghĩa đơn sơ nhất là cảm thấy "không đủ, không đầy đủ, thấy thiếu thốn" mặc dù là túi còn dư tiền, có của cải vật chất đầy đủ. Mỗi cung tài bạch không đủ để kết luận về khả năng kiếm tiền của mỗi chúng ta, mà nó còn phụ thuộc vào chữ lộc(dĩ nhiên là nhiều thứ nữa, nhưng 2 yếu tố này là cốt lõi), lộc có 3 loại: thiên lộc, địa lộc và nhân lộc, thiên lộc là lộc tồn, địa lộc là thai/sinh/vượng, nhân lộc là hóa lộc.

Câu 4: Thiên mã, tùy vào trường hợp cần xét mà hiểu nó mang ý nghĩa sắc thái thế nào. Trong công việc, thì thiên mã nó là cơ hội, là cơ may. Thiên mã chỉ tọa ở 4 cung dần thân tị hợi, ở cung hợi là cung cuối cùng trong chu trình của thiên mã, nên nó gọi là nhàn mã, nghĩa là mã không được phi nước đại nữa, từ đó ta hiểu cơ hội để có được sẽ không nhiều. Nói như vậy thì 3 tuổi tị dậu sửu (thiên mã luôn an tại hợi) tỉ lệ thất bại cao vì ít có cơ hội hay sao? Câu hỏi này em tự tìm hiểu câu trả lời nhé!

Câu 5: Xét về cung thiên di của em như vậy chưa ổn đâu. Biết là thủy khắc hỏa, nhưng thủy quá yếu mà hỏa quá mạnh thì thủy chỉ có bốc hơi đi thôi. Để so sánh sự tương khắc ngũ hành, anh nói với em từ trước rồi, phải vác tất cả trên lá số ra để cân đo đong đếm, từ ngũ hành cung, ngũ hành cục, ngũ hành tinh đẩu, ngũ hành nạp âm. Chứ em đừng đọc lung tung rồi không hệ thống lại được chỉ có rối thêm thôi.
Em phải hiểu rõ bản chất về đào không sát, phi long phục, dương tử phúc nó ra sao, rồi từ đó em mới hiểu khi nào là bị động, khi nào là chủ động thì em sẽ hiểu em là người ủ mưu, hay là người bị ủ mưu, hay là người luôn có kế hoạch dự phòng nhưng lại hay đổ bể,...hoặc là chẳng có cái kế hoạch gì nhưng cứ làm đến đâu là như có ai bày nước sẵn cho rồi.
Nói chung là em va chạm xã hội sẽ gặp nhiều khó khăn, nhưng em chỉ khôn lên khi gặp khó khăn thôi. Thuận lợi quá là đụt đụt đi đấy.

Ôiii..mỏi cả tay. Tàm tạm thế đã em nhé!
Được cảm ơn bởi: nguyenngo8, Dua99
Đầu trang

koollee
Lục đẳng
Lục đẳng

Vutrang123 đã viết: 15:40, 09/05/21 Anh ơi, mong anh xem giúp em lá số của em với ạ. Mệnh Thiên Đồng tại Tỵ có xấu lắm không anh? Cung Phu của em có Thiên Hình, Tang Môn, Đại Hao lại không có chính tinh gì cả, cung Tài bạch của em cũng không có chính tinh ạ, con đường tiền tài có khó kiếm không anh?
Hình ảnh
Chào Changgg!
Chang có chắc chắn về giờ sinh của Chang chưa? Có sinh non, mổ,...gì không?
Theo lá số Chang đăng thì Chang bướng ngầm lắm, cũng tươi tắn, xinh xắn đấy.
Chang phản hồi giúp anh, rồi từ từ anh xét trường hợp của Chang sau nhé! :-bd
Được cảm ơn bởi: Vutrang123
Đầu trang

nguyenngo8
Chính thức
Chính thức

koollee đã viết: 00:10, 14/05/21
nguyenngo8 đã viết: 13:01, 09/05/21
Hình ảnh

Chào em!
Đọc lời chia sẻ tuy buồn nhưng lại đầy lạc quan của em anh cũng thấy nhẹ nhõm phần nào. Hơn ai hết, anh luôn muốn những điều tốt đẹp và tích cực đến với em. Để nói ra những lời có dự cảm xấu, không tốt, anh cũng phải đắn đo, chọn lựa ngôn từ sao cho phù hợp ở mỗi trường hợp. Anh không giúp được gì cho em một cách thiết thực, chỉ biết chúc cho em hãy vững tâm trong cuộc sống đầy biến động này!

Về câu hỏi nghề nghiệp, anh cũng đã tham vấn cho em từ trước. Rằng đại vận sau em dễ kinh doanh, mà kinh doanh mang tính dịch vụ, phục vụ chuyên cho đơn tầng lớp khách hàng riêng biệt chứ không phải đa tầng lớp khách hàng. Việc kinh doanh mang tính chất thiên về chăm sóc sức khỏe, giáo dục,... Ví dụ như em mở trường mầm non, mở spa, kinh doanh mỹ phẩm chẳng hạn. Để chuẩn bị cho chặng đường phía trước, anh thấy em nên bổ trợ kĩ năng cũng như học hỏi kinh nghiệm dần đi là vừa.

Mấy câu hỏi em thắc mắc này...thuộc kiến thức tầm trung cấp trong hệ thống lý thuyết tử vi đấy. Để hiểu được thì em phải hiểu rõ từ nhập môn, đến sơ cấp trong hệ thống lý thuyết.
Câu 1: Để hiểu về cung an thân và cung an mệnh, em phải nắm được về đại thể và tiểu thể. Nghĩa là khi xét cung mệnh thì đại thể của cung mệnh và tiểu thể của cung mệnh, tương tự với cung an thân. Khi luận thì phải luận phối hợp tất cả trên lá số, không chừa 1 cung nào cả. Em phải hiểu, lá số tuy tĩnh mà động, tuy vô tri nhưng lại là một sinh mệnh. Cung mệnh là gốc, cung phúc là căn, cung an thân là vị thế.

Câu 2: Với kiến thức về cung VCD đắc tam không hay đắc tứ không. Cái này thì mỗi người một quan điểm thôi em, đối với anh thì cung VCD đắc tam không là cung có cả tuần và triệt đồng tọa cung VCD, cung này không nên rơi vào trục la võng, và tùy từng cách cục mà xét xem cần tứ hóa hay cần lục sát để kích hoạt cơ chế "qua cơn bĩ cực tới hồi thái lai".

Câu 3: Triệt đối với anh thì nó có tác dụng cả đời chứ chẳng phải nửa đầu đời với nửa cuối đời. Để hiểu được tuần triệt thì em cần phải trải qua 1 khóa lĩnh hội nó, em cứ tạm hiểu triệt là khuyết thiếu, là lõm, là đứt đoạn, là nhấn xuống, là tác động vào phía bên trong,...tùy từng trường hợp mà hiểu triệt nó mang sắc thái thế nào
Bởi vậy, khi cung tài của em bị triệt thì ý nghĩa đơn sơ nhất là cảm thấy "không đủ, không đầy đủ, thấy thiếu thốn" mặc dù là túi còn dư tiền, có của cải vật chất đầy đủ. Mỗi cung tài bạch không đủ để kết luận về khả năng kiếm tiền của mỗi chúng ta, mà nó còn phụ thuộc vào chữ lộc(dĩ nhiên là nhiều thứ nữa, nhưng 2 yếu tố này là cốt lõi), lộc có 3 loại: thiên lộc, địa lộc và nhân lộc, thiên lộc là lộc tồn, địa lộc là thai/sinh/vượng, nhân lộc là hóa lộc.

Câu 4: Thiên mã, tùy vào trường hợp cần xét mà hiểu nó mang ý nghĩa sắc thái thế nào. Trong công việc, thì thiên mã nó là cơ hội, là cơ may. Thiên mã chỉ tọa ở 4 cung dần thân tị hợi, ở cung hợi là cung cuối cùng trong chu trình của thiên mã, nên nó gọi là nhàn mã, nghĩa là mã không được phi nước đại nữa, từ đó ta hiểu cơ hội để có được sẽ không nhiều. Nói như vậy thì 3 tuổi tị dậu sửu (thiên mã luôn an tại hợi) tỉ lệ thất bại cao vì ít có cơ hội hay sao? Câu hỏi này em tự tìm hiểu câu trả lời nhé!

Câu 5: Xét về cung thiên di của em như vậy chưa ổn đâu. Biết là thủy khắc hỏa, nhưng thủy quá yếu mà hỏa quá mạnh thì thủy chỉ có bốc hơi đi thôi. Để so sánh sự tương khắc ngũ hành, anh nói với em từ trước rồi, phải vác tất cả trên lá số ra để cân đo đong đếm, từ ngũ hành cung, ngũ hành cục, ngũ hành tinh đẩu, ngũ hành nạp âm. Chứ em đừng đọc lung tung rồi không hệ thống lại được chỉ có rối thêm thôi.
Em phải hiểu rõ bản chất về đào không sát, phi long phục, dương tử phúc nó ra sao, rồi từ đó em mới hiểu khi nào là bị động, khi nào là chủ động thì em sẽ hiểu em là người ủ mưu, hay là người bị ủ mưu, hay là người luôn có kế hoạch dự phòng nhưng lại hay đổ bể,...hoặc là chẳng có cái kế hoạch gì nhưng cứ làm đến đâu là như có ai bày nước sẵn cho rồi.
Nói chung là em va chạm xã hội sẽ gặp nhiều khó khăn, nhưng em chỉ khôn lên khi gặp khó khăn thôi. Thuận lợi quá là đụt đụt đi đấy.

Ôiii..mỏi cả tay. Tàm tạm thế đã em nhé!
Em cảm ơn anh Koollee, khuya rồi mà anh vẫn trả lời em. Em thấy anh thả tim, đoán anh sẽ trả lời nên em chờ đọc phản hồi của anh mới đi ngủ. Cảm ơn một người anh rất có tâm với em !
Đầu trang

Vutrang123
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Vutrang123 »

koollee đã viết: 00:19, 14/05/21
Vutrang123 đã viết: 15:40, 09/05/21 Anh ơi, mong anh xem giúp em lá số của em với ạ. Mệnh Thiên Đồng tại Tỵ có xấu lắm không anh? Cung Phu của em có Thiên Hình, Tang Môn, Đại Hao lại không có chính tinh gì cả, cung Tài bạch của em cũng không có chính tinh ạ, con đường tiền tài có khó kiếm không anh?
Hình ảnh
Chào Changgg!
Em cảm ơn anh Koollee đã phản hồi ạ, em sinh giờ chính xác là 6h23 phút sáng anh ạ. Em có nghe mẹ em kể, hồi sinh em mẹ em đau đẻ ngất lịm 2 ngày mới sinh ra em anh ạ (sinh thường nhưng mà quá ngày đẻ tầm nửa tháng anh ạ), ngày nhỏ em hay khóc lắm ạ. Mà ngày đó bố em không thích con gái lắm nên mấy hôm sau khi mẹ em đẻ bố em mới nhìn mặt em. Vâng em cũng được nhận xét là xinh xắn, ngoan cơ mà em ghê gớm ngầm thật ạ. Em thi lại đại học 1 năm ạ, hiện giờ em đã học xong và đi làm rồi anh ạ. Em thấy từ sau năm 19 tuổi em may mắn hơn, mọi thứ thuận lợi hơn. Em kiếm tiền không khó, nhưng nhiều thì không nhiều, mà nhanh tiêu hết lắm anh ạ. Em mới có tình đầu hơn 4 năm và giờ vẫn đang yêu ạ. Monh anh xem giúp em ạ. Em cảm ơn anh nhiều lắm.
Đầu trang

kimchan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi kimchan »

koollee đã viết: 00:19, 14/05/21
Hình ảnh
Chào Changgg!
Hình ảnh
Anh ơi, mong anh xem giúp em cung Phu có tận 3 sao trong lục sát tinh thì đường hôn nhân có trọn vẹn không ạ? Chứ đường tình duyên của em không được tốt lắm ạ, tìm được đối tượng ưng ý rồi cũng chia tay 😭 mà bố mẹ già ở nhà thì cứ hóng.
Em cám ơn anh nhiều ạ.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”