Có phải ngày can Ất lận đận tình duyên ko ạ?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
hoasenxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Có phải ngày can Ất lận đận tình duyên ko ạ?

Gửi bài gửi bởi hoasenxanh »

coco87 đã viết: 21:19, 04/10/21 Chị nghĩ dùng bói toán để đoán về con cái khó chính xác.

Ví dụ như mình sinh 2 đứa con. Con cái tính tình, cuộc đời sau này đi vào những ngã rẽ khác nhau. Làm sao mình biết được sao nào ứng với đứa này, sao nào ứng với đứa kia.

Nhà nào đông con, khỏi dùng bói toán đoán luôn. :))
Ôi em xin lỗi xưng hô sai trái quá ạ 😂
Em mới đọc thêm được vài topic về tam hình, hợp hoá.
Tự nhìn lại em thấy thân của em chắc tính là nhược. Vì nhỏ thì cũng khoẻ mạnh gần như k bệnh. Nhưng càng lớn càng lắm bệnh vặt kiểu đau đầu, suy nhược.
Nếu vậy thì 4 trụ đều tàng tài, trụ giờ tài thấu can. Có tỉ kiếp hai bên. Theo cách luận vượng nhược thì chắc cũng coi đc là hỉ tỉ kiếp đúng ko ạ?
Tuy nhiên dần tị lại hình hại nhau. Trụ ngày lại có thập ác đại bại, kiếp sát. Trụ giờ lại có không vong, kình dương, kiếp sát. Vậy nên Tị này bị xung tán, nên Mậu thổ ko còn tốt cũng khó sinh Canh kim (quan). Nên vì vậy em ko làm việc nhà nc mà hợp tư nhân hơn. Ngoài ra nếu xét về chuyện hôn nhân thì vì thế nên chuyện tình cảm gặp đc nhưng ko tụ lại đc. Cái gọi là có duyên ko phận đúng ko ạ?
Thêm nữa Tị tàng Thương Tài Quan, theo trục xuôi sinh ra nhau nên là đầu óc, tỉnh táo. Còn Dần tàng Kiếp Thương Tài chắc là sự tỉnh táo tính toán thiệt hơn. Vì xung nhau nên là sự tính toán và thực tế (hay còn gọi là thực dụng :))) hơi nhiều nên cũng khiến bản thân bị rối rắm và hay đau đầu đúng ko ạ :)) à còn khó yêu đương nữa [-O<

Hôm nay em mới đọc và học đc chừng này, ko biết luận đúng ko?
Ngoài ra cái ám hợp em vẫn chưa rõ lắm.
Vì như Nhâm và Đinh vừa lộ trên can vừa tàng ở địa chi. Vậy là vừa minh hợp vừa có cả ám hợp. Và hợp tức là sẽ ko dụng đc can hay chi đó phải ko ạ?
Đầu trang

haiuyenlyso
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi haiuyenlyso »

Câu trả lời có ngay trong những câu hỏi của đương số rồi ... Cần gì phải xem Tử Vi, Tử Bình chi nữa.

Trước năm 26 tuổi, đương số không nghĩ sẽ kết hôn. Chắc cũng chưa yêu. (Vô cảm? Vô tâm? Hay mải mê việc khác?)

Qua năm 27 tuổi, lại muốn THỬ yêu đương. Hay cho chữ THỬ. Love was such an easy game to play. Không hề.

Đương số "bập" vào một người rồi cho là bị lừa dối. Rồi lại quen một người "khá tốt", tưởng sẽ kết hôn rồi bị gia đình nhà trai phản đối, chia tay đột ngột. Tại sao người ta phản đối? Lý do thực sự chỉ có đương số biết. Mà đương số có biết thật chăng?

Rồi đương số được mai mối nhiều nhưng không gặp được người HỢP. Thế nào là hợp? Một người thế nào mới HỢP đương số?

Con cá trượt là con cá TO. Sẽ rất TO nếu so sánh với những con cá đến sau. Và sẽ càng TO hơn nữa nếu chẳng bằng lòng và/vì cuối cùng chẳng có con cá nào.

Đương số tự cho rằng dụng thần là ẤN, rằng học, học nữa, học mãi sẽ là chỉ có thuận lợi. Tôi biết vài cô ngoài 30, có bằng tiến sỹ, đang ở châu Âu, vẫn mải mê nghiên cứu gì đó, vẫn chưa chồng con. Đương số MUỐN giống họ?

Đương số cũng "rất thích kinh doanh ngành ẩm thực và rất mong trước năm 35t có thể tự mua nhà riêng". Đương số thích dụng ẤN và cũng rất thích dụng TÀI luôn. Tôi cũng biết vài cô cũng ngoài 30, có xe sang (tôi không nhớ hiệu gì) có villa riêng, mà sao tối ngày than thở chỉ có mấy chú cún, cô mèo làm bạn. Đương số MUỐN giống họ?

Coi bộ không phải vậy, đương số muốn cả TÀI, QUAN, ẤN, cả THỰC THƯƠNG kia.

Đương số còn bộc bạch có giai đoạn tinh thần khá u ám, có lúc đã có ý định muốn quyên sinh:

Giận duyên tủi phận bời bời,
Cầm dao nàng đã toan bài quyên sinh. (Kiều)

Nay đương số đang mày mò Tứ Trụ, đến với thế giới HUYỀN HỌC, một thế giới "huyền bí hấp dẫn" nơi "mọi" câu trả lời của nhân sinh sẽ có lời đáp?

Tôi sẽ lấy câu hỏi của chính đương số làm câu đáp: "Ko biết liệu có suôn sẻ ko ạ?"

Thật là:

Ma đưa lối quỷ đem đường,
Lại tìm những chốn đoạn trường mà đi. (Kiều)
Đầu trang

hoasenxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

haiuyenlyso đã viết: 17:12, 05/10/21 Câu trả lời có ngay trong những câu hỏi của đương số rồi ... Cần gì phải xem Tử Vi, Tử Bình chi nữa.

Trước năm 26 tuổi, đương số không nghĩ sẽ kết hôn. Chắc cũng chưa yêu. (Vô cảm? Vô tâm? Hay mải mê việc khác?)

Qua năm 27 tuổi, lại muốn THỬ yêu đương. Hay cho chữ THỬ. Love was such an easy game to play. Không hề.

Đương số "bập" vào một người rồi cho là bị lừa dối. Rồi lại quen một người "khá tốt", tưởng sẽ kết hôn rồi bị gia đình nhà trai phản đối, chia tay đột ngột. Tại sao người ta phản đối? Lý do thực sự chỉ có đương số biết. Mà đương số có biết thật chăng?

Rồi đương số được mai mối nhiều nhưng không gặp được người HỢP. Thế nào là hợp? Một người thế nào mới HỢP đương số?

Con cá trượt là con cá TO. Sẽ rất TO nếu so sánh với những con cá đến sau. Và sẽ càng TO hơn nữa nếu chẳng bằng lòng và/vì cuối cùng chẳng có con cá nào.

Đương số tự cho rằng dụng thần là ẤN, rằng học, học nữa, học mãi sẽ là chỉ có thuận lợi. Tôi biết vài cô ngoài 30, có bằng tiến sỹ, đang ở châu Âu, vẫn mải mê nghiên cứu gì đó, vẫn chưa chồng con. Đương số MUỐN giống họ?

Đương số cũng "rất thích kinh doanh ngành ẩm thực và rất mong trước năm 35t có thể tự mua nhà riêng". Đương số thích dụng ẤN và cũng rất thích dụng TÀI luôn. Tôi cũng biết vài cô cũng ngoài 30, có xe sang (tôi không nhớ hiệu gì) có villa riêng, mà sao tối ngày than thở chỉ có mấy chú cún, cô mèo làm bạn. Đương số MUỐN giống họ?

Coi bộ không phải vậy, đương số muốn cả TÀI, QUAN, ẤN, cả THỰC THƯƠNG kia.

Đương số còn bộc bạch có giai đoạn tinh thần khá u ám, có lúc đã có ý định muốn quyên sinh:

Giận duyên tủi phận bời bời,
Cầm dao nàng đã toan bài quyên sinh. (Kiều)

Nay đương số đang mày mò Tứ Trụ, đến với thế giới HUYỀN HỌC, một thế giới "huyền bí hấp dẫn" nơi "mọi" câu trả lời của nhân sinh sẽ có lời đáp?

Tôi sẽ lấy câu hỏi của chính đương số làm câu đáp: "Ko biết liệu có suôn sẻ ko ạ?"

Thật là:

Ma đưa lối quỷ đem đường,
Lại tìm những chốn đoạn trường mà đi. (Kiều)
Chào anh/chị, em ko biết xưng hô như nào cho đúng.
Quả thật có nhiều cái mình hỏi đôi khi cũng tự mình đã có câu trả lời.
Vì sống mà ko biết mình tồn tại vì điều gì thì đáng buồn lắm ạ!

Tuy nhiên có khi nào anh/chị nghĩ lời nói của mình hơi thẳng quá, hơi phán xét quá ko ạ?

Đúng là em có nói là trc 26t ko muốn yêu đương kết hôn. Nhưng vì vô cảm? Vậy sao anh/chị ko nghĩ thêm 1 hướng vì trc năm 26t hoặc trong thời niên thiếu đương số gặp biến cố lớn về tinh thần nên ko thể giao tiếp với nam giới dù có cảm tình ạ?
Vấn đề này em xin phép ko nói thêm vì cũng khá riêng tư.

“Bập” vào ng đầu tiên và bị lừa, nghe rất đáng đời đúng ko ạ? Nhưng ko biết anh/chị có bao giờ gặp tính huống, bản thân vốn rất rõ ràng, mạch lạc, nhưng sự cố bất ngờ xảy ra, khiến mình ko ngờ tới. Và ko thể ko dính dáng tới 1 ng chưa ạ? Với ng đầu tiên là ngay từ đầu em đã muốn chấm dứt nhưng vì sự cố còn drama hơn trên truyền hình nên càng dấn thân càng đau. Nhưng vì để ko bị tổn thương thêm em đã phải rời khỏi VN trong 1 khoảng thời gian ngắn và dứt khoát cắt đứt mọi liên lạc.
Chắc anh/chị nghe tới đây thấy, ôi sao mà văn vở nhỉ 🙂

Còn ng t2 khá tốt, và con cá mất là con cá “To”. Cũng khá đúng, vì ng ý tốt thật. Gia đình bề thế thật. Và yêu nhau cũng thật. Trừ chuyện ko môn đăng hộ đối, em bị phản đối. Vậy có đc tính là bao biện cho bản thân quá ko ạ?

Và việc năm nay em cũng đc mai mối vài ng mà ko HỢP, thì chắc cũng là tình huống chung của nhiều ng, ko phải chỉ một mình em. Vì sao họ tốt nhưng em với họ ko thành? Vì có quá nhiều sự lệch nhau về suy nghĩ và cách sống. Vì phải cố 1 chữ thành gia lập thất mà nên ép bản thân để ko bị ng đời gọi là gái lỡ thì mới đúng ạ?
Cá nhân em ko nghĩ thế!

Có vẻ anh/chị khá định kiến với những cô gái đầu tư cho sự phát triển của bản thân mà ko quá quan tâm đến việc thành gia lập thất cho đúng hạn mà người đời hay đòi hỏi thì phải.
Vấn đề này đôi lúc em cũng đc hỏi tới. Nhưng quan điểm của em chỉ đơn giản, gặp ng hợp là hợp, ko hợp chính là ko hợp. Bản thân phải vui vẻ trc thì những ng xung quanh mới vui vẻ đc. Cái gì cũng ko nên cưỡng cầu và chạy theo xu hướng.
Tất nhiên nghe tới đây hơi xung đột với ý định năm sau kết hôn của em đúng ko ạ? Đơn giản vì em mới làm quen tử vi, tứ trụ, em nghe nói năm sau dễ gặp đc duyên tốt kết hôn. Nếu đã có khả năng cao hơn những năm khác vì sao mình ko tích cực hơn để sớm gặp đc ng hợp?

Và em muốn dụng Ấn vì bản tính vốn từ nhỏ thích đi học và thích học. Còn muốn chữ Tài vì ngoài bản thân ko dựa đc vào ai. Thế là sẽ thành sai ạ?

Trc sự cố năm 28t em vẫn quan niệm trên đời chỉ có Đúng hoặc Sai, ko có trạng thái ở giữa. Nhưng giờ quan điểm của em chỉ đơn giản, tốt với nhau đc thế nào thì hãy tốt hết mức có thể. Đúng sai ko có nghĩa lý gì nhiều lắm trong nhiều tình huống.
Và tới bây giờ, dù qua một vài biến cố, em cũng chưa từng trách hay oán hận ai cả. Nghe giả tạo nhưng đúng là như thế! Với em, mọi thứ đều có bài học trong đó mà mình cần phải học. Vậy thôi!

Còn chuyện quyên sinh :) thật ra chuyện đó ko chỉ diễn ra trong 1 giai đoạn và ko chỉ 1 lần. Nhưng nếu ý chí mà yếu đuối chắc giờ cũng ko xuất hiện những dòng này.
Và em xin nói luôn, suy nghĩ đó của em ko liên quan gì tới tình cảm nam nữ.
Đôi khi sách vở phim ảnh làm ngta hay nghĩ vì yêu đương mới dễ dàng hạ gục 1 cô gái. Nhưng thật ra còn nhiều yếu tố, áp lực khác hơn nhiều.

Và em xin đc trả lời ý cuối. Em tìm đến huyền học 1 phần để giải toả tâm lý. Và em muốn chiêm nghiệm sự kì diệu của vũ trụ và huyền học.
Hơn nữa, em vẫn nghĩ, huyền học dù là môn nào, cũng mục đích chính là hướng đến giúp ng học hiểu rõ bản thân, tìm cát tránh hung và hướng con ng trở nên tốt đẹp hơn.

Có thể cách đặt vấn đề và đặt câu hỏi của em chưa rõ ràng gây ra những phản cảm ko đáng có. Đây là lỗi của em!

Em hy vọng sẽ nhận đc những hỗ trợ giải đáp hoặc góp ý luận giải đôi chút cho lá số của mình. Dù sao thì em cũng mới chập chững, vẫn đang trong trạng thái “amazing” với tất cả mọi điều.

Cảm ơn anh/chị đã ghé qua và góp ý đôi lời ạ!
Được cảm ơn bởi: coco87
Đầu trang

hoasenxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Em ko biết em nghĩ đúng ko. Nhưng quan điểm của em Ấn ko chỉ là phải học lên thạc sĩ, tiến sĩ, nghiên cứu công trình đồ sộ nọ kia.
Cá nhân em nghĩ chỉ cần đi học một khoá học nào đó chắc cũng được coi là Ấn rồi. Có thể là tu nghiệp hoặc đôi khi thậm chí là cắm hoa. Học cắm hoa cũng là một loại thiền tịnh tâm.
Và chữ Tài ko hẳn cứ phải lao đầu ra kinh doanh, tham tiền bạc. Với em kiếm tiền chỉ cần là chăm chỉ lao động, chắc đấy cũng là chữ Tài.
Và em ko nghĩ em làm việc kiếm tiền chỉ vì riêng em.
Nên việc chữ Ấn chữ Tài đc nhắc tới như một thể ích kỉ thì em cảm thấy quá mức phiến diện.

Có thể em hơi xúc động nên lời văn có thể ko phù hợp.
Được cảm ơn bởi: coco87
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Mệnh em thân nhược, bố cục giả thương quan. Thương quan bối Ấn. Dụng thần là Ấn. Có mộ khố Mùi ở trụ tháng. Bát tự hài hoà, có đủ ngũ hành.

Chị cũng nghĩ sau này em giàu.

Hiểu theo hình tượng, mệnh em là cây sinh vào mùa hè. Cần phải tới nước nhiều. Nên dụng Thuỷ.

Mệnh có Đinh Nhâm hợp. Thiên Không ở cung Quan. Làm lính thường thì không sao. Có chức vụ cao thì có nguy cơ bị mất chức lúc gần về hưu.

Giả thuyết Quan nhược thì không hợp với chốn quan trường là sai. Mệnh chị khuyết Quan. Hiện giờ chị chỉ là lính quèn ở chỗ làm. Nhưng so với mấy đứa làm ở cty tư nhân. Thì thu nhập & phúc lợi hơn hẳn tụi nó nhiều. :D

Đại vận hiện tại 3 Giáp Thìn

Theo chị không nên kinh doanh. Tỷ Kiếp đoạt Tài. Mộ khố Mùi nhập mộ vào Thìn. Nhập mộ là kho tiền không mở.

Em muốn kinh doanh, đợi đại vận 4 hãy làm.

Đại vận 4 Nhâm Dần

Dần Thân Tị xung. Mộ khố mở ra. Đại vận này tốt & kiếm được nhiều tiền nhất.

Cung Điền đẹp đó. Kinh doanh BĐS được đó em. Giàu lẹ, không tốn sức nhiều.

P/S Ví dụ điển hình cho đàn bà 35 tuổi. Chưa có người yêu. Làm bạn với 2 con cún là chị đó em. =))
Được cảm ơn bởi: hoasenxanh
Đầu trang

hoasenxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Em cảm ơn chị đã giải đáp chi tiết ạ ❤️

Thật ra em khá thoải mái bao giờ kết hôn. Thậm chí ko kết hôn cũng đc. Nhưng cái mình cần là có ng đồng hành. Trc đây do bị khó tiếp nhận tình cảm nên độc lập 1 mình ko nói. Nhưng sau khi biết có ng ở bên quan tâm tốt đẹp như nào và giúp mình học đc nhiều chuyện như nào thì em thấy mình đúng là cần ng đồng hành trong csong này.

Em có chơi 1 nhóm tình nguyện từ thời cấp 3, cả nhóm giờ chỉ còn mình em độc thân ý :)) nhưng mà thấy cũng chả sao hết. Vấn đề mình vui. Bạn bè mình cũng thoải mái chứ ko gượng.
Em còn xác định con của các anh chị em bạn bè đều là con em rồi. Nên dù sau kết hôn muộn ko có con với em k vấn đề. Chỉ có lỗi với pama nhà em thôi. Vì nhà có độc 2 đứa con gái.

Em k biết phải ko nhưng em cảm thấy xu hướng của 2 chị em mình giống nhau :)) (cái này thuộc về trực giác thôi ạ :x )

Trong cv em cũng thích đc làm ng đứng sau hỗ trợ mọi ng và vì sếp em đỉnh lắm, em mê sếp em dã man nên chỉ muốn đc cả đời làm việc cùng sếp 🥰 (sếp em là nữ ạ :)). Nói chung vì tích cực và ko ngại khó nên trc giờ cviec đều là đc bạn bè hoặc ng quen giới thiệu và thu nhập cũng ổn hơn các bạn đồng trang lứa.

Còn bđs thì chắc em ko có gan buôn đâu. Em nhát lắm 😂 nhưng vì yêu thương gia đình mà tính ko hợp nhau. Dễ khắc khẩu thành ra ko vui nên em muốn chuyển ra riêng đc thì tốt.
À em từng tự thuê nhà ở ngoài rồi, nhưng ko ổn lắm. Với em thấy khả năng của mình chắc cũng tự trả góp đc. Nên muốn sở hữu hơn là đi thuê.
—-
Em vẫn chưa hiểu lắm phần Mộ khố Mùi nhập mộ Thìn. Vì cùng là tứ mộ thìn tuất sửu mùi ạ? Chị có thể giới thiệu giúp em từ khoá hoặc tài liệu đọc đc ko ạ?

Và khi muốn cái gì đó đc kích hoạt ra, thường sẽ cần hợp hoặc xung và hình khắc cũng đc tính chứ ạ?

Nếu trong vận này em hợp tác cùng ng khác làm việc. Nhưng ko lộ diện thì có thể phát triển đc ko ạ? Vì hqa bạn em đột nhiên đề xuất đúng lĩnh vực mà em có chuyên môn và cũng yêu thích, nên cũng muốn mở rộng thêm 1 business nữa.
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Các ví dụ về mộ khố - Manh Phái

https://tuvilyso.org/forum/topic/11433-mo-kho-phai-mo/
Được cảm ơn bởi: hoasenxanh
Đầu trang

hoasenxanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Em cảm ơn chị nhiều ạ 💗
Đầu trang

chieclaxanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi chieclaxanh »

Thấy anh chị trả lời rôm quá, em xin được up một lá số cũng Thân Mộc và khá tương đồng với LS chủ thớt, mong anh chị ghé qua cho đổi lời ạ

Hình ảnh
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”