Diễn Đàn không còn cao thủ ?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
Le2020
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Diễn Đàn không còn cao thủ ?

Gửi bài gửi bởi Le2020 »

1/ Hại là tổn thương, là hư hại.
Trong xã hội con người, hại diễn ra rất nhiều: một lời nói làm tổn thương là hại, một hành động vô ý làm hư hỏng công việc là hại, ...
như Mão với Thìn, Mão lấy khí thủy của Thìn sinh cho đến khi Mão phát triển mạnh thì quay lại khắc bản khí Mậu của Thìn làm Thìn bị hư tổn là hại. Thìn khi nhiều thủy thì Mão trôi như cây Lục Bình là hại, Thìn khô cạn thủy thì Mão bị nhốt nhập Tù trong Thìn là hại.
như tứ trụ này, Mẹ là Quý sinh cho Mão, nhưng sinh quá nhiều không kiểm soát để cho Mão trôi nổi làm hư hại công danh là hại, con là Mão nhận Tài Ấn tức là tiền của của Cha Mẹ để đi học, nhưng không học lại ham chơi làm mất công danh là hại.
Tứ trụ này, Mão Thìn hại nhau, Thìn trụ giờ là bộ mặt tượng trưng cho cái miệng, Mão là bản thân, Mão Thìn hại nhau là cái miệng hại cái thân, lá số thể hiện rõ, nếu không cẩn thận sẽ vì miệng mà mang họa.
2/người xưa nói “Tam thập nhi lập”, mệnh chủ nay đã 34 tuổi rồi mà đã lập được gì ?
Người xưa 18 tuổi sinh con, 34 tuổi thì gã con gái, trở thành Nhạc gia.
“ Ất và Canh tương hợp, nếu sinh vào tháng Thân Dậu tức tháng 7, 8 Kim là chỗ vượng, tức hơp mà hóa thành chân Kim. Nêu Ất và Canh đều ở chỗ vượng thì mệnh nam chủ về xán lạn, hiển đạt.”
Nếu hóa khí kim thì bây giờ mệnh chủ phải là người hiển đạt, mà nay 34 tuổi mệnh chủ lập được gì ?
Xét tứ trụ: mệnh chủ là Ất, đi vận Nhâm, Quý là Ấn phá Thương, Thương Thực không hiện nên rất kém trong chuyện yêu đương, mệnh chủ Ất điều này rất đúng với đương số .
Nhâm, Quý là Ấn sinh cho Ất mộc, tượng là Mẹ bao bọc cho con, đến bây giờ Mệnh chủ vẩn được bao bọc của Mẹ, điều này rất đúng với mệnh Ất.
==>>tứ trụ này không hóa khí.
Đầu trang

thanhv
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi thanhv »

lightgroupvietnam đã viết:
:-? Bác này luận tự sướng quá 8->
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi lightgroupvietnam »

Le2020 đã viết: 19:48, 29/12/21 1/ Hại là tổn thương, là hư hại.
Trong xã hội con người, hại diễn ra rất nhiều: một lời nói làm tổn thương là hại, một hành động vô ý làm hư hỏng công việc là hại, ...
như Mão với Thìn, Mão lấy khí thủy của Thìn sinh cho đến khi Mão phát triển mạnh thì quay lại khắc bản khí Mậu của Thìn làm Thìn bị hư tổn là hại. Thìn khi nhiều thủy thì Mão trôi như cây Lục Bình là hại, Thìn khô cạn thủy thì Mão bị nhốt nhập Tù trong Thìn là hại.
như tứ trụ này, Mẹ là Quý sinh cho Mão, nhưng sinh quá nhiều không kiểm soát để cho Mão trôi nổi làm hư hại công danh là hại, con là Mão nhận Tài Ấn tức là tiền của của Cha Mẹ để đi học, nhưng không học lại ham chơi làm mất công danh là hại.
Tứ trụ này, Mão Thìn hại nhau, Thìn trụ giờ là bộ mặt tượng trưng cho cái miệng, Mão là bản thân, Mão Thìn hại nhau là cái miệng hại cái thân, lá số thể hiện rõ, nếu không cẩn thận sẽ vì miệng mà mang họa.
2/người xưa nói “Tam thập nhi lập”, mệnh chủ nay đã 34 tuổi rồi mà đã lập được gì ?
Người xưa 18 tuổi sinh con, 34 tuổi thì gã con gái, trở thành Nhạc gia.
“ Ất và Canh tương hợp, nếu sinh vào tháng Thân Dậu tức tháng 7, 8 Kim là chỗ vượng, tức hơp mà hóa thành chân Kim. Nêu Ất và Canh đều ở chỗ vượng thì mệnh nam chủ về xán lạn, hiển đạt.”
Nếu hóa khí kim thì bây giờ mệnh chủ phải là người hiển đạt, mà nay 34 tuổi mệnh chủ lập được gì ?
Xét tứ trụ: mệnh chủ là Ất, đi vận Nhâm, Quý là Ấn phá Thương, Thương Thực không hiện nên rất kém trong chuyện yêu đương, mệnh chủ Ất điều này rất đúng với đương số .
Nhâm, Quý là Ấn sinh cho Ất mộc, tượng là Mẹ bao bọc cho con, đến bây giờ Mệnh chủ vẩn được bao bọc của Mẹ, điều này rất đúng với mệnh Ất.
==>>tứ trụ này không hóa khí.
Cái vấn đề “Tam thập nhị lập” anh phải hiểu là đàn ông qua 30 là lập gia lập công danh theo thuyết của Khổng Tử . Anh phải nắm rõ chỗ này không anh lại nhầm to.
Vì Khổng Tử trước khi chết còn “Cầu Thọ” để soạn xong Kinh Dịch , trong đoạn viết của cụ Lê Quý Đôn đã nói rõ đoạn này :
Nghe Khổng Tử than trời cầu thọ
Để san xong Dịch Số Huyền vi

Cái tư tưởng Tam Thập Nhi Lập của Khổng Tử chưa tròn trịa , dựa vào Tử Vi thì Tam Thập Nhi Lập mốc thời gian phải từ 32 - 36 tuỳ Cục ( Thủy nhị cục tới Hoả Lục Cục ) .
Tức là con người trải qua đủ 3 Đại Vận mới thực sự trưởng thành .
Em 34 tuổi thôi . Năm nay mới thực sự kết thúc 3 vận đầu đời, 35 tuổi mới thực sự là Tam Thập Nhi Lập anh nhé
Em lăn lộn làm đủ thứ nghề chứ không ăn bám mẹ
26-27 cũng làm nhiều vị trí giám đốc kinh doanh khu vực rồi , 33 cũng mở cty riêng rồi . Chưa ổn xíu thôi. Vì sớm đi qua vận xấu
CHÂN KIM , nằm trong Đất , gặp NHÂM - Quý chỉ là những trận lũ làm cho THANH SẮT sáng loáng lên thôi . Kim - Thuỷ đa tình nhưng CHÂN KIM thì Thuỷ chỉ rửa được phần bên ngoài thôi anh nhé
Mà THỦY chính là Thực Thương đấy . Tính em rất hào sảng . Em không post hình em lên thôi, post lên là anh nghĩ khác ngay thôi haha
Thôi để 20 năm nữa nói chuyện tiếp . Chứ giờ nói lại bảo gọt chân cho vừa giày , chém gió thì tài haha . Ngu dốt đâu thể nói lên được những lời trên
Với em mới nghiên cứu Tử Vi và Bát Tự chưa tới 1,5 năm. Từ lúc bùng dịch thôi . Nên anh phải hiểu em dốt hay sáng dạ
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

thanhv đã viết: 19:57, 29/12/21
lightgroupvietnam đã viết:
:-? Bác này luận tự sướng quá 8->
Cảm ơn bạn đã thấy sự tự tin tự sướng của mình . Một là kẻ thần kinh, hai sẽ là kẻ đặc biệt
Đầu trang

huynh19
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi huynh19 »

lightgroupvietnam đã viết: 11:04, 21/12/21 Ngày Ất gặp giờ Canh Thìn

Ất Canh tương hội quý không sai,
Âm mộc dương kim chính hợp thời;
Vận cát thân cường không xung phá,
Thăng thiên tự có quý nhân đề.
Ngày Ất gặp giờ Canh Thìn, là Thiên Quan thủ khố, thanh niên tính danh truyền Hổ bảng, bẩm tính ôn lương cung kiệm. Vợ hiền con quý. Tài Lộc đều cao. Nam Ly Mậu Quý hỏa nối liền nhau. Trong phú quý gặp nguy hiểm.
Tam Mệnh Thông Hội - Vạn Dân An

Câu từ Nam Ly Mậu Quý hỏa nối liền nhau ???
Ví dụ là Nam Mậu ? Mậu khởi Giáp thì tháng Thân tất nhiên là Canh Thân

Tiếp theo
Ngày Ất, giờ Canh Thìn

Đoán ngày Lục Ất giờ Canh Thìn
Ngày Lục Ất sinh giờ Canh Thìn,
Kim thanh thủy bạch hóa chân tượng;
Nhâm theo Tân Dậu thông Quan quý,
Lại phòng bệnh mắt giảm tinh thần.
Ngày Ất giờ Canh Thìn, vợ hiền con quý. Ất hợp Canh hóa kim, nếu thông tháng Thân Tị Dậu Sửu, là người tú lệ, chủ quý, nhưng phòng bệnh về mắt. Như không thấy hóa, lấy Nhâm là Ấn, Canh là Quan, Thìn thổ Quý thủy hợp cục, có bày Ất mộc, hành Đông Nam vận, quý hiển bình hòa.

Vậy với 2 lập luận trên thì rõ ràng lá số này là lá số tốt . Vậy mà một số bác lại cho rằng 2 Canh tranh 1 Ất là không tốt . Lá số xấu ? Có người lại nói số không giàu được , đừng nên quá mơ mộng ( có thể ẩn ý? )
Suy cho cùng, có bác nói trên diễn đàn này bây giờ không còn người giỏi nữa có lẽ là đúng . Thôi thì ta lại tiếp tục con đường cày cuốc phấn đấu làm giàu vì niềm tin mãnh liệt trong ta vậy
Điều bạn đang theo đuổi là chuyệp hợp hóa giữa Ất Canh thành Kim (nó chỉ là 1 yếu tố nhỏ của việc hợp hóa chưa thể nói lên hết được toàn bộ 1 bát tự).
Nói lời thật sẽ gây hiểu lầm ý nhau dẫn đến xung đột,
Bạn cần buông bỏ hợp hóa xuống 1 bên, nhìn lại tổng thể bát tự sẽ nhìn ra nhiều điều thú vị khác.
Câu nói trên của bạn về ngày Ất Mão thật sự áp dụng cho tháng Canh Thìn mới đúng, không phải giờ sinh (lý do tại sao thì bạn tìm hiểu thêm, bạn sẽ biết được nhiều hơn nữ không chỉ có Canh Ất). À đôi khi những câu đó lại là lý tưởng thôi, nó thật sự lại không có.
Bát tự Ất Mão sinh tháng Canh Thân (đó là may mắn của bạn, nếu sinh tháng Tân Dậu, bạn sẽ điêu linh nhiều hơn), vì sao điêu linh bạn tìm hiểu thêm sẽ hiểu.
Bát tự không vượng, không được sinh phù, qua 2 vận Ấn thụ, Thiên ấn được sinh tốt nhưng "điều không hay đang đợi trước mắt" (điều này Vio nói đúng, "Tuy Tôi cũng đã xung đột với người này nhưng không vì thế mà không nhìn nhận điều người này nói). Và nếu bạn không tin bạn có thể nhìn qua lá số tử vi bạn sẽ thấy điều đó (Tử vi và Bát tự luôn tương đồng khi giải thích diễn biến sự kiện của lá số, chỉ là chúng diễn giải theo cách riêng).
Viết dài như vậy là tâm tư nhiều với bạn, nếu giận thì viết lại cho vui, còn đọc và phản ứng thế nào thì chuyện của mình.
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

huynh19 đã viết: 00:19, 30/12/21

Ngày Ất gặp giờ Canh Thìn, là Thiên Quan thủ khố, thanh niên tính danh truyền Hổ bảng, bẩm tính ôn lương cung kiệm. Vợ hiền con quý. Tài Lộc đều cao. Nam Ly Mậu Quý hỏa nối liền nhau. Trong phú quý gặp nguy hiểm.

Tiếp theo
Ngày Ất, giờ Canh Thìn

Ngày Ất giờ Canh Thìn, vợ hiền con quý. Ất hợp Canh hóa kim, nếu thông tháng Thân Tị Dậu Sửu, là người tú lệ, chủ quý, nhưng phòng bệnh về mắt. Như không thấy hóa, lấy Nhâm là Ấn, Canh là Quan, Thìn thổ Quý thủy hợp cục, có bày Ất mộc, hành Đông Nam vận, quý hiển bình hòa.

Vậy với 2 lập luận trên thì rõ ràng lá số này là lá số tốt . Vậy mà một số bác lại cho rằng 2 Canh tranh 1 Ất là không tốt . Lá số xấu ? Có người lại nói số không giàu được , đừng nên quá mơ mộng ( có thể ẩn ý? )
Suy cho cùng, có bác nói trên diễn đàn này bây giờ không còn người giỏi nữa có lẽ là đúng . Thôi thì ta lại tiếp tục con đường cày cuốc phấn đấu làm giàu vì niềm tin mãnh liệt trong ta vậy
Điều bạn đang theo đuổi là chuyệp hợp hóa giữa Ất Canh thành Kim (nó chỉ là 1 yếu tố nhỏ của việc hợp hóa chưa thể nói lên hết được toàn bộ 1 bát tự).
Bạn cần buông bỏ hợp hóa xuống 1 bên, nhìn lại tổng thể bát tự sẽ nhìn ra nhiều điều thú vị khác.
Câu nói trên của bạn về ngày Ất Mão thật sự áp dụng cho tháng Canh Thìn mới đúng, không phải giờ sinh (lý do tại sao thì bạn tìm hiểu thêm, bạn sẽ biết được nhiều hơn nữ không chỉ có Canh Ất). À đôi khi những câu đó lại là lý tưởng thôi, nó thật sự lại không có.
Bát tự Ất Mão sinh tháng Canh Thân (đó là may mắn của bạn, nếu sinh tháng Tân Dậu, bạn sẽ điêu linh nhiều hơn), vì sao điêu linh bạn tìm hiểu thêm sẽ hiểu.
Bát tự không vượng, không được sinh phù, qua 2 vận Ấn thụ, Thiên ấn được sinh tốt nhưng "điều không hay đang đợi trước mắt" (điều này Vio nói đúng, "Tuy Tôi cũng đã xung đột với người này nhưng không vì thế mà không nhìn nhận điều người này nói). Và nếu bạn không tin bạn có thể nhìn qua lá số tử vi bạn sẽ thấy điều đó (Tử vi và Bát tự luôn tương đồng khi giải thích diễn biến sự kiện của lá số, chỉ là chúng diễn giải theo cách riêng).
Viết dài như vậy là tâm tư nhiều với bạn, nếu giận thì viết lại cho vui, còn đọc và phản ứng thế nào thì chuyện của mình.
Trước tiên là cảm ơn anh vì đã comment tâm tư . Em cũng là người đang tò mò về vận mệnh của cuộc đời mình nên tự mò đọc học tử vi bát tự trọng hơn 1 năm qua . Vừa học vừa làm nên cũng không có nhiều thời gian để mò . Nhưng em biết tính cách của em như thế nào , nên em thực sự thú vị khi chia sẻ trao đổi kiến thức em lượm lặt được rồi cùng chia sẻ với mọi người . Có thể ai đó cũng sẽ đọc được nhiều comment để rồi tiếp thu kiến thức bổ sung cho mình . Ngay cả em cũng vậy , sau khi stt này được nhiều anh chị comment , em cũng đã đúc kết thêm được nhiều kiến thức cho mình .
Anh chia sẻ nói là tháng Canh Thìn thì em không đồng ý , vì Canh chỉ đắc lệnh ở tháng Thân anh nhé . Mà Canh Thìn là gì ? Là Bạch Lạp Kim chỉ là Vàng trong Nến yếu đuối thôi anh nhé .
Canh Thân là Thạch Lựu Mộc, Ất hợp Canh hoá Kim thì Kim phải có Lệnh , tức khí Canh lúc này phải cực vượng .
Thạch Lựu là cây đá , bên trong sức sống mạnh mẽ , bên ngoài cứng như cục đá . Nên Ất hợp Canh hóa Kim ở đây tượng trưng như vậy . Một cái cây đầy sát khí lạnh léo bên ngoài, nhưng bên trong lại nồng ấm đầy nhân tính của Mộc .
Các anh các bác học HỢP HOÁ mà có hiểu gì chưa ? Hình tượng là ntn chưa ?
Người xưa không nghiễm nhiên đặt tên NẠP ÂM từng năm , tháng, ngày, giờ đâu nhé .
Còn Tử Vi trong con mắt em vận 35-44 cực kỳ tốt đẹp, em chẳng thấy xấu . Nếu anh hữu duyên nhìn lá số tử vi chém cho em đôi lời, đúng sai hoan hỉ
Tập tin đính kèm
FB68D838-722C-4E68-BF6F-0357B23E72C4.jpeg (74.12 KiB) Đã xem 719 lần
Đầu trang

huynh19
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi huynh19 »

lightgroupvietnam đã viết: 08:19, 30/12/21

Tiếp theo
Ngày Ất, giờ Canh Thìn

Trước tiên là cảm ơn anh vì đã comment tâm tư . Em cũng là người đang tò mò về vận mệnh của cuộc đời mình nên tự mò đọc học tử vi bát tự trọng hơn 1 năm qua . Vừa học vừa làm nên cũng không có nhiều thời gian để mò . Nhưng em biết tính cách của em như thế nào , nên em thực sự thú vị khi chia sẻ trao đổi kiến thức em lượm lặt được rồi cùng chia sẻ với mọi người . Có thể ai đó cũng sẽ đọc được nhiều comment để rồi tiếp thu kiến thức bổ sung cho mình . Ngay cả em cũng vậy , sau khi stt này được nhiều anh chị comment , em cũng đã đúc kết thêm được nhiều kiến thức cho mình .
Anh chia sẻ nói là tháng Canh Thìn thì em không đồng ý , vì Canh chỉ đắc lệnh ở tháng Thân anh nhé . Mà Canh Thìn là gì ? Là Bạch Lạp Kim chỉ là Vàng trong Nến yếu đuối thôi anh nhé .
Canh Thân là Thạch Lựu Mộc, Ất hợp Canh hoá Kim thì Kim phải có Lệnh , tức khí Canh lúc này phải cực vượng .
Thạch Lựu là cây đá , bên trong sức sống mạnh mẽ , bên ngoài cứng như cục đá . Nên Ất hợp Canh hóa Kim ở đây tượng trưng như vậy . Một cái cây đầy sát khí lạnh léo bên ngoài, nhưng bên trong lại nồng ấm đầy nhân tính của Mộc .
Người xưa không nghiễm nhiên đặt tên NẠP ÂM từng năm , tháng, ngày, giờ đâu nhé .
Còn Tử Vi trong con mắt em vận 35-44 cực kỳ tốt đẹp, em chẳng thấy xấu . Nếu anh hữu duyên nhìn lá số tử vi chém cho em đôi lời, đúng sai hoan hỉ
Bạn đang trộn lẫn nhiều khái niệm với nhau.
Để bạn trải nghiệm thực tế. Rồi từ từ bạn sẽ hiểu, không thể tốn thời gian ngồi giải thích được.
Chúc bạn luôn vui vẻ.
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam
Đầu trang

minhquang369
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi minhquang369 »

Em chỉ góp ý thêm bác chủ topic là bác mệnh mộc cục thổ thì cứ bám Tham lang sau đến Phá quân mà luận thôi, không dính Vũ khúc đâu. Đấy là lý do vì sao Kình Đà phá bác đấy.
Được cảm ơn bởi: coco87, Yeutanhuong
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

huynh19 đã viết: 09:47, 30/12/21
lightgroupvietnam đã viết: 08:19, 30/12/21
Bạn đang trộn lẫn nhiều khái niệm với nhau.
Để bạn trải nghiệm thực tế. Rồi từ từ bạn sẽ hiểu, không thể tốn thời gian ngồi giải thích được.
Chúc bạn luôn vui vẻ.
OK bác. Cảm ơn bác nhé
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Ất hợp Canh hoá Kim ?
Mộc sao biến thành Kim được , đó là câu hỏi của người học Tứ Trụ. Người thì hỏi Gan ( Mộc ) sao biến thành Phổi ( Kim) được ? Vân Vân & mây mây....
Tới hôm nay tôi đã giải nghĩa đầy đủ Ất hợp Canh hoá Kim là như thế nào rất rõ ràng mà mấy sếp lại không chịu công nhận .
Mộc chỉ có 2 loại Ất & Giáp . Phân ra thành các loại Mộc : Tang Đố Mộc (Cây dâu tằm)
Tùng Bách Mộc (Cây tùng già)
Đại Lâm Mộc (Cây trong rừng)
Dương Liễu Mộc (Cây dương liễu)
Thạch Lựu Mộc (Cây thạch lựu)
Bình địa mộc
Vậy cây Xanh sao biến thành Kim được ?
Chỉ có thể là Hợp Hoá , hợp không Hoá , và không hợp hoá
Rõ ràng thì cây Thạch Lựu hợp hoá được thành CHÂN KIM , cứng như Đá . Còn mấy loại khác sẽ hợp không hoá hoặc không hợp được.
Bản chất bên trong nó vẫn là Mộc , nhưng bao phủ bên ngoài Kim Canh nên tính là HOÁ KHÍ , tức hiển lộ ra bên ngoài tính cô khắc lạnh lẽo Kim mùa Thu .
Các vị học cho lắm loạn não mà không biết suy nghĩ giải thích sao cho hợp lý thì muôn đời cũng chỉ là lũ học vẹt . Rồi lại hỏi sao Mộc biến thành Kim thì Gan cũng biến mất à? Một câu hỏi nực cười mà cũng đi hỏi cho được
Rồi Mộc mùa Đông sao cần Hoả tới cứu ? Chỉ do đơn giản là Hoả làm băng tan thôi .
Chân lý đơn giản, phức tạp chỉ dành cho những kẻ cố tỏ ra mình nguy hiểm mà thôi haha

Thạch Lựu Mộc - Cây thạch lựu

Đào Tông Ngại viết: "Canh Thân, Tân Dậu Thạch Lựu Mộc, thân là tháng 7 Dậu là tháng 8 lúc này Mộc tất tuyệt, chỉ có Thạch Lựu Mộc mới tồn tại được trong hoàn cảnh này".

Canh Tân can ngũ hành thuộc kim, Thân Dậu chi ngũ hành cũng thuộc kim, kim trong ngũ vị thuộc Tân nên mộc tính đều thuộc Tân thì chỉ có cây lựu mà thôi.

Canh Thân Tân Dậu đều thuộc kim mà nạp âm lại thuộc mộc thì mộc vẫn bị thay đổi chỉ có Thạch Lựu Mộc có thể trường sinh.

Thạch Lựu Mộc rất cứng cỏi mạnh mẽ không dễ bị đổ vì thế dù sống trong hoàn cảnh nào thì vẫn kiên định không thay đổi, có điều vì sự chắc chắn của mình mà trở nên thô ráp.
Tập tin đính kèm
1EA7BA98-8356-4733-922E-294C4ACFFFFA.jpeg (119.53 KiB) Đã xem 670 lần
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”