Topic thảo luận và giao lưu cùng nhau tu học Phật pháp !

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Topic thảo luận và giao lưu cùng nhau tu học Phật pháp !

Gửi bài gửi bởi begauhn »

Quan Nguyen đã viết: 17:06, 02/01/23 Thế đồng nghĩa với việc là có tác động, có làm gì đi nữa thì số phận bề trên đã sắp đặt khó lòng đổi thay phải không Bạn?

Bạn ghiệm lý gì về cái chuyện Đức năng thẳng số trong cuộc đời mình ạ . Có được không , Hay là chỉ đỡ đi phần nào thôi.
Đúng là mọi thứ đã an bài , nhưng đức năng thắng số ở đây tính cách khác anh ạ . Cách này em cũng hay áp dụng .
Đó là khi phát tâm tự nguyện trả , thì mọi thứ sẽ đc chiết giảm , ví dụ họ vu oan cho mình , thì mình xin lỗi và nhận mình sai ( cho dù họ sai ) , xin họ bỏ qua cho mình , ngày lễ tết mọi thứ đều qua chúc mừng họ , luôn ngỏ ý giúp họ khi họ cần .
Đang trong giai đoạn này ko nên nhận lời cám ơn , bất cứ khi nào giúp ai họ cám ơn thì đều từ chối và xin phép đi về , làm việc tốt cũng ko cần đứng lại hay quay phim chụp ảnh , càng kín càng tốt .
Ai nói họ sai và bênh vực mình , thì mình luôn phải đứng về phía người vu oan cho mình , và giúp họ tránh mọi thị phi , bảo vệ họ . Sẽ rất tốt nếu tu mở đc khả năng nhận biết rõ mình nợ họ cái gì , thì việc phát tâm ấy là ko khó , nếu chưa khai mở đc khả năng thấy , thì rất khó chấp nhận oan trái , đó là lý do , tu luyện là việc rất cần thiết .
Đây là cách trả nghiệp sát nhanh nhất , và hiệu quả nhất , khai mở lx6 sẽ nhận biết đc tác dụng qua việc cảm nhận oan gia trái chủ , hoặc qua giao tiếp .

Đây là cách cứu giải mà phật giáo vẫn khuyên răn con người , khuyên phát tâm từ bi chính là cách này !
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, Quan Nguyen, ngnhatha99
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Còn 1 giai đoạn nữa . Đó là giai đoạn vô nghiệp .
Có 2 hình thức .
1/ Những người phải ác ở đời này để đòi nợ , tuy nhiên người trả lại là người đắc đạo , họ trả rất nhanh , dương thọ cho người ác kia 60 năm tuổi thọ để đòi nợ , thì chỉ cần 30 năm họ đã đòi xong rồi , khi ấy họ bước vào trang thái VÔ NGHIỆP , ở trạng thái này , họ sẽ tạo dựng 1 nghiệp mới , hoặc tu luyện để thoát khỏi luân hồi . Giai đoạn này rất khó gặp , bởi trả xong nghiêp ko dễ và rất lâu . Quãng thời gian Vô Nghiệp là rất quý giá nếu biết tận dụng .

2/ những người cũng vào trạng thái trả nợ hoặc đòi nợ kiếp xong trước thời hạn , do họ biết cách hoặc gặp người tu luyện nên trả nhanh , nhưng thời gian sống còn lại , họ tham vọng cao , họ lôi kéo nhiều người cũng đang ở trạng thái VÔ NGHIỆP , xây dựng lên 1 bộ máy ko bị ràng buộc bởi số phận .
tất nhiên những gì họ gây ra sẽ phải trả giá ở đời sau , nhưng dương thọ đời này đã định , ko thể rút lại , và họ sẽ tác oai tác quái , gây hại cho 1 số người đang phải trả nghiệp , khiến bộ máy nhân quả thượng thiên đặt ra ở trần gian bị sai lệch . Gây ra nhiều án oan sai . Thảm sát .

Nếu sự việc đi quá xa , bè đảng VÔ NGHIỆP kết thành 1 bộ máy lớn nắm mọi quyền lực sinh sát , 1 số thời điểm quan trọng , sẽ có thánh giáng trần , đầu thai cứu dân độ nước . Chính là phá bỏ bộ máy đó .
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, Quan Nguyen, ngnhatha99
Đầu trang

trangross
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi trangross »

Hôm nay tôi buồn, và mò vào đây. Cho tôi sám hối những lời nói cuat mình chiều nay. Thân tâm tôi rất buồn... thế thôi.
Được cảm ơn bởi: Tudotutronghanhphuc, Bạch Vân Cư Sĩ, hoavan004
Đầu trang

Tudotutronghanhphuc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Tudotutronghanhphuc »

trangross đã viết: 21:51, 02/01/23 Hôm nay tôi buồn, và mò vào đây. Cho tôi sám hối những lời nói cuat mình chiều nay. Thân tâm tôi rất buồn... thế thôi.
Chị trangross nhớ chị
Ngủ ngon chị 😴
Ai ăn hiếp chị vậy
Để em đi dạy dỗ nó 🤨
Đầu trang

hoavan004
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi hoavan004 »

trangross đã viết: 21:51, 02/01/23 Hôm nay tôi buồn, và mò vào đây. Cho tôi sám hối những lời nói cuat mình chiều nay. Thân tâm tôi rất buồn... thế thôi.
Quầu biết sám hối rồi :P
Đầu trang

Bạch Vân Cư Sĩ
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Bạch Vân Cư Sĩ »

NHỮNG LỢI ÍCH KHI NIỆM NAM MÔ ĐẠI BI QUAN THẾ ÂM BỒ TÁT.

Hình ảnh

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn tánh tham. Vì Bồ-tát sẽ giúp cho bạn nuôi lớn lòng từ, hành pháp bố thí, khiến cho bạn lúc nào cũng muốn dâng tặng cho người khác chớ không có ý tước đoạt tài vật của người.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn sân giận. Vì Bồ-tát sẽ giúp cho bạn có lòng từ bi và trí tuệ rộng lớn. Có từ bi bạn sẽ thông cảm và hiểu cho hoàn cảnh của người mà không sân. Có Trí tuệ bạn sẽ hiểu được thế gian là vô thường, vạn vật là do duyên sanh, nên nó có đến hay mất đi bạn cũng không giận.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn si mê. Vì Bồ-tát sẽ giúp bạn khai mở trí tuệ thanh tịnh. Có trí tuệ bạn sẽ hiểu được lý duyên sanh, có hợp có tan, bạn sẽ không chấp trước hay luyến ái một người hay sự vật nào đó.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không sợ mình bị đọa vào ba đường ác nữa. Vì bạn đã đoạn trừ ba độc tham sân si.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn bị những bệnh nan y, hay dù có mắc chứng bệnh nan y cùng vô số bệnh khác đi nữa, bạn cũng sẽ được khỏi. Vì trong Ngũ Bách Danh có tán thán đức hiệu ngài: “Không bị chết vì bệnh ác triền thân”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn bất cứ sự đau khổ nào nữa. Vì trong kinh Phổ Môn đức Phật Thích Ca có dạy “Nếu có vô lượng trăm ngàn muôn ức chúng sanh chịu các khổ não, nghe đến danh hiệu Quán Thế Âm Bồ-tát đây, dốc lòng xưng niệm danh hiệu, thì tức thời Quán Thế Âm Bồ-tát sẽ tìm theo tiếng kêu cứu đó mà cứu thoát.”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn có muốn cầu con trai hay con gái chi cũng đều được toại ý; lại sanh con trai có phước đức trí tuệ, con gái thì đoan chánh xinh đẹp. Vì trong kinh Phổ Môn ngài đã phát thệ nguyện đó.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Dù bạn ở trong bất cứ hoàn cảnh nguy nạn nào, bạn cũng sẽ cảm thấy yên tâm không còn chút sợ hãi nào. Vì năng lực của Bồ-tát sẽ che chở làm cho bạn cảm thấy vững lòng, do được năng lực này nên trong kinh Phổ môn có khen tặng đức hiệu ngài là “Thí Vô Úy”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Giả sử như trong đời này bạn bị nghèo thiếu, cửa nhà bất hạnh, sống trong khổ sở, bị người khinh bỉ cười chê…do các nghiệp ác đời trước chiêu cảm lấy quả báo hiện tại, nhờ vào bi nguyện độ sanh và năng lực tự tại rộng lớn của ngài, bạn sẽ không còn bị các khổ đó nữa. Vì ngài có năng lực “Phá trừ các nghiệp chướng trọng tội”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Giả sử như trong đời này, vì nhu cầu sống, bạn cần cầu tiền của, nhà cửa, lợi lộc, công danh sự nghiệp v.v…bạn cũng sẽ được toại ý, vì ngài có năng lực “Làm thỏa mãn các điều mong cầu” chẳng những thỏa mãn về giàu sang, danh lợi mà ngài còn phương tiện dẫn dắt bạn tu phước, tu tuệ. Vì bổn nguyện của ngài rốt ráo là muốn cho chúng sanh được “Đại an lạc giải thoát”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn phải chịu quả báo đau khổ trong các đường ác như địa ngục, ngạ quỷ, súc sanh cùng các khổ sanh già bệnh chết. Vì trong kinh Phổ Môn ngài có lập thệ nguyện “Các loài trong đường dữ: Địa ngục, quỷ, súc sanh; Sanh, già bệnh chết khổ, Lần đều khiến dứt hết.”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không lo sợ bị các ác quỷ, tà thần cùng các loại tà thuật li mị võng lưỡng làm hại; những bùa chú, độc dược cũng không thể làm thương tổn đến bạn. Vì Bồ-tát có năng lực hàng phục các thiên ma, chế ngự các ngoại đạo.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ được chư thiên cùng các vị thiện thần thường ngày đêm bảo vệ bạn không cho những điều ác xâm tổn đến. Vì Bồ-tát có uy đức rất lớn, có nhiều quyến thuộc là chư thiên, thiện thần, họ sẽ vì kính phục uy đức của Bồ-tát mà đến bảo vệ bạn.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Nếu bạn muốn sanh về bất cứ cõi Phật nào trong mười phương, bạn cũng sẽ được toại ý. Vì ngài có năng lực thần thông tự tại, bi nguyện rộng khắp, phát thệ nguyện tiếp độ tất cả chúng sanh.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ giải trừ được những oán kết từ nhiều đời trước, oán gia trái chủ kết nghiệp sẽ không còn theo báo thù bạn nữa. Vì ngài có đức hiệu “Chúng oán tất thoái tán” nghĩa là các oán thù thảy đều lui tan.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Hoặc giả là bạn nghe đến danh hiệu ngài, thấy được thân tướng của ngài, lòng nghĩ tưởng đến ngài, công đức sẽ không luống mất, sau này nhờ đó mà bạn sẽ không bị khổ não nơi các cõi. Vì trong kinh Phổ Môn có nói: “Văn danh cập kiến thân, tâm niệm bất không quá, năng diệt chư hữu khổ”.

Bởi vì: Đức Quán Thế Âm Bồ-tát đã thành Phật từ kiếp lâu xa hiệu là Chánh Pháp Minh Như Lai, từ lâu đã thành tựu được tâm đại từ đại bi, đã chứng đắt hết thảy các tam muội đà-la-ni, có năng lực thần thông và sức tự tại không thể nghĩ bàn.
ST…
Được cảm ơn bởi: begauhn, lobangtho91, Mintleaf
Đầu trang

begauhn
Lục đẳng
Lục đẳng

Bạch Vân Cư Sĩ đã viết: 11:13, 03/01/23 NHỮNG LỢI ÍCH KHI NIỆM NAM MÔ ĐẠI BI QUAN THẾ ÂM BỒ TÁT.

Hình ảnh

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn tánh tham. Vì Bồ-tát sẽ giúp cho bạn nuôi lớn lòng từ, hành pháp bố thí, khiến cho bạn lúc nào cũng muốn dâng tặng cho người khác chớ không có ý tước đoạt tài vật của người.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn sân giận. Vì Bồ-tát sẽ giúp cho bạn có lòng từ bi và trí tuệ rộng lớn. Có từ bi bạn sẽ thông cảm và hiểu cho hoàn cảnh của người mà không sân. Có Trí tuệ bạn sẽ hiểu được thế gian là vô thường, vạn vật là do duyên sanh, nên nó có đến hay mất đi bạn cũng không giận.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn si mê. Vì Bồ-tát sẽ giúp bạn khai mở trí tuệ thanh tịnh. Có trí tuệ bạn sẽ hiểu được lý duyên sanh, có hợp có tan, bạn sẽ không chấp trước hay luyến ái một người hay sự vật nào đó.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không sợ mình bị đọa vào ba đường ác nữa. Vì bạn đã đoạn trừ ba độc tham sân si.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn bị những bệnh nan y, hay dù có mắc chứng bệnh nan y cùng vô số bệnh khác đi nữa, bạn cũng sẽ được khỏi. Vì trong Ngũ Bách Danh có tán thán đức hiệu ngài: “Không bị chết vì bệnh ác triền thân”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn bất cứ sự đau khổ nào nữa. Vì trong kinh Phổ Môn đức Phật Thích Ca có dạy “Nếu có vô lượng trăm ngàn muôn ức chúng sanh chịu các khổ não, nghe đến danh hiệu Quán Thế Âm Bồ-tát đây, dốc lòng xưng niệm danh hiệu, thì tức thời Quán Thế Âm Bồ-tát sẽ tìm theo tiếng kêu cứu đó mà cứu thoát.”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn có muốn cầu con trai hay con gái chi cũng đều được toại ý; lại sanh con trai có phước đức trí tuệ, con gái thì đoan chánh xinh đẹp. Vì trong kinh Phổ Môn ngài đã phát thệ nguyện đó.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Dù bạn ở trong bất cứ hoàn cảnh nguy nạn nào, bạn cũng sẽ cảm thấy yên tâm không còn chút sợ hãi nào. Vì năng lực của Bồ-tát sẽ che chở làm cho bạn cảm thấy vững lòng, do được năng lực này nên trong kinh Phổ môn có khen tặng đức hiệu ngài là “Thí Vô Úy”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Giả sử như trong đời này bạn bị nghèo thiếu, cửa nhà bất hạnh, sống trong khổ sở, bị người khinh bỉ cười chê…do các nghiệp ác đời trước chiêu cảm lấy quả báo hiện tại, nhờ vào bi nguyện độ sanh và năng lực tự tại rộng lớn của ngài, bạn sẽ không còn bị các khổ đó nữa. Vì ngài có năng lực “Phá trừ các nghiệp chướng trọng tội”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Giả sử như trong đời này, vì nhu cầu sống, bạn cần cầu tiền của, nhà cửa, lợi lộc, công danh sự nghiệp v.v…bạn cũng sẽ được toại ý, vì ngài có năng lực “Làm thỏa mãn các điều mong cầu” chẳng những thỏa mãn về giàu sang, danh lợi mà ngài còn phương tiện dẫn dắt bạn tu phước, tu tuệ. Vì bổn nguyện của ngài rốt ráo là muốn cho chúng sanh được “Đại an lạc giải thoát”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không còn phải chịu quả báo đau khổ trong các đường ác như địa ngục, ngạ quỷ, súc sanh cùng các khổ sanh già bệnh chết. Vì trong kinh Phổ Môn ngài có lập thệ nguyện “Các loài trong đường dữ: Địa ngục, quỷ, súc sanh; Sanh, già bệnh chết khổ, Lần đều khiến dứt hết.”

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ không lo sợ bị các ác quỷ, tà thần cùng các loại tà thuật li mị võng lưỡng làm hại; những bùa chú, độc dược cũng không thể làm thương tổn đến bạn. Vì Bồ-tát có năng lực hàng phục các thiên ma, chế ngự các ngoại đạo.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ được chư thiên cùng các vị thiện thần thường ngày đêm bảo vệ bạn không cho những điều ác xâm tổn đến. Vì Bồ-tát có uy đức rất lớn, có nhiều quyến thuộc là chư thiên, thiện thần, họ sẽ vì kính phục uy đức của Bồ-tát mà đến bảo vệ bạn.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Nếu bạn muốn sanh về bất cứ cõi Phật nào trong mười phương, bạn cũng sẽ được toại ý. Vì ngài có năng lực thần thông tự tại, bi nguyện rộng khắp, phát thệ nguyện tiếp độ tất cả chúng sanh.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Bạn sẽ giải trừ được những oán kết từ nhiều đời trước, oán gia trái chủ kết nghiệp sẽ không còn theo báo thù bạn nữa. Vì ngài có đức hiệu “Chúng oán tất thoái tán” nghĩa là các oán thù thảy đều lui tan.

Bạn thường niệm Quán Thế Âm Bồ-tát: Hoặc giả là bạn nghe đến danh hiệu ngài, thấy được thân tướng của ngài, lòng nghĩ tưởng đến ngài, công đức sẽ không luống mất, sau này nhờ đó mà bạn sẽ không bị khổ não nơi các cõi. Vì trong kinh Phổ Môn có nói: “Văn danh cập kiến thân, tâm niệm bất không quá, năng diệt chư hữu khổ”.

Bởi vì: Đức Quán Thế Âm Bồ-tát đã thành Phật từ kiếp lâu xa hiệu là Chánh Pháp Minh Như Lai, từ lâu đã thành tựu được tâm đại từ đại bi, đã chứng đắt hết thảy các tam muội đà-la-ni, có năng lực thần thông và sức tự tại không thể nghĩ bàn.
ST…
Uy lực cứu khổ của Phật bà quan âm rất sâu màu , bản thân đã đc trải nghiệm .
Thực tế ko hoàn toàn là thoát khỏi khó khăn , nghèo đói hay bệnh tật , nhưng cái tâm sẽ đc gột rửa , coi mọi thứ nhẹ tựa như ko .
Coi bệnh tật , nghèo đói , vướng bận hiện tại chỉ như gió thoảng , từ đó sống trong gian khổ mà ko hề khổ , ví như sen mọc trong bùn nhưng vẫn giữ đc thanh sắc cao quý .
Bất cứ ai trì tụng 21 biến 1 ngày , tốc độ tụng vừa đủ cần 3 tiếng , duy trì hàng tháng , đều cảm nhận đc sự cứu rỗi và thanh tịnh ấy , bất kể đang bệnh gì , tai họa gì . Càng thành tâm , càng tiến gần đc tới phật bà , cảm nhận đc từ những lời khuyên răn , dạy dỗ mà ngài truyền đạt vào tâm thức .

Còn cứu thoát khỏi 1 tai nạn hiểm nghèo hay tật bệnh thực tế , thì phải xét tới nghiệp từ hằng hà sa số kiếp , ko thể lấy đời hiện tại tốt mà xóa bỏ hết đc , nên điều đó là tùy duyên , chỉ có các ngài mới cân đo đong đếm chính xác kiếp trc nợ bao nhiêu , kiếp này thiếu bao nhiêu , để mà đưa ra quyết định cứu giải !
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ
Đầu trang

thejackichan
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi thejackichan »

Bạch Vân Cư Sĩ đã viết: 19:46, 01/01/23 Kính chào các bạn ! Mình lập topic này để các bạn thành viên vào cùng thảo luận và giao lưu trên con đường tu học Phật pháp .

Hiện mình đang tu pháp môn niệm Phật . Có niệm thêm Phật Dược Sư và chú đại bi mỗi tối . Mình luôn tự nhắc mình phải đọc và nghe lại nhiều lần 2 giáo pháp căn bản là Tứ Diệu Đế và Bát Thánh Đạo để nắm vững cốt tủy của Phật pháp . Và cần nhất là giữ được 5 giới cấm của người Phật tử vì nó là thành lũy giữ gìn đời sống an lạc hạnh phúc cho mỗi chúng ta và toàn xã hội trong hiện tại và tương lai !

Chúc các bạn an lạc ! Chúng ta hãy cùng nhau thảo luận và giao lưu nhé !
Rất cảm ơn anh vì topic này. Nhân tiện em muốn hỏi cơ duyên nào khiến mọi người tìm hiểu đạo Phật vậy? Và không biết trong quá trình tu học có nghịch duyên nào cản trở mà mọi người nhớ nhất không? Rồi thì mọi người giải quyết như thế nào ạ?

Em xin trả lời trước là bản thân em tìm hiểu đạo Phật vì hồi xưa học quản trị học thấy các phương pháp ra quyết định nó cứ có gì đó thiếu thiếu, kiểu khá lý thuyết, chỉ đúng trong một số trường hợp đầy đủ nguồn lực. Tình cờ đọc được 1 cuốn sách nói về "Trí tuệ tuyệt đối" (Prajña paramita) nên từ đó tìm hiểu thêm hệ thống pháp của đạo Phật. Càng tìm hiểu càng thấy logic và giải thích được rốt ráo nhiều vấn đề. Cuộc sống của em nhẹ nhàng và em có nhiều cách sáng tạo để giải quyết các tình huống hơn hẳn.

Hiện tại em chỉ đang tập trung vào giữ giới, ăn chay cố định số ngày trong tháng và thực hành tứ niệm xứ để cảm nhận sâu sắc hơn các pháp trong cuộc sống thực. Rảnh rỗi thì niệm Phật để định tâm (nhưng lâu lâu vẫn quên - chắc do nghiệp còn dày).

Em cũng có kế hoạch hướng tới chay trường (để cải thiện sức khỏe một phần vì dạo này ăn thịt cảm thấy bị tanh) và dành thời khóa để tụng kinh, chú . Nhưng khổ cái là công việc, bạn bè và gia đình nên khó mà duy trì thói quen này (nhiều khi Tết em không định về quê để tiện ở một mình tu tập nhưng bố mẹ buồn và phàn nàn rất nhiều). Tóm lại em lại chưa thể buông bỏ được. Không biết mọi người có ai gặp hoàn cảnh này không và mọi người giải quyết như thế nào ạ. Em xin cảm ơn :)
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

CẨN THẬN VỚI TÂM KIÊU MẠN..

Trong Kinh Kim Cang, Phật rất lo sợ sự chấp công.

Khi con người làm được nhiều việc công đức, gây được ảnh hưởng rộng rãi trong quần chúng, được nhiều người ngưỡng mộ, được nhiều người quy ngưỡng đi theo, họ sẽ cảm thấy rất tự hào, họ sẽ chấp vào công đức đó.

Cuối cùng con đường tu tập của họ sẽ bị gãy đổ.

Đó là lý do mà Phật lo lắng nhất, vì lòng tự hào có thể trở thành kiêu mạn.

Một ngày nào đó, kiêu mạn lớn thêm sẽ biến thành ngạo mạn.

Sự ngạo mạn sẽ bộc lộ ra thái độ thô thiển, dễ nhận thấy.

Ví dụ, sự kiêu mạn còn nằm ở trong tâm chỉ biểu lộ ra bên ngoài một ít thôi. Còn ngạo mạn là đến mức độ những người chung quanh không thể chịu đựng được nữa, vì ngạo mạn tạo ra một thái độ ngạo nghễ, khinh thường người khác quá đáng.

Có những lúc con người nóng giận cũng trở nên ngạo mạn.

Ví dụ như có câu chuyện kể về người chồng trong gia đình, ông làm ra tiền nuôi vợ con, đối với vợ con, ông cũng có thể có kiêu mạn, rồi trở thành ngạo mạn. Bữa ăn nào không vừa ý, ông hất cả bàn ăn rớt xuống đất. Hành vi đó có thể gọi là nóng giận, mà cũng là ngạo mạn.

Khi con người ngạo mạn thì tâm điên loạn cũng bắt đầu phát khởi, người này đang đến giai đoạn bị bệnh tâm thần.

Trong tâm bất thiện, kiêu mạn là tâm nguy hiểm nhất, nó phá tan mọi điều tốt đẹp khác trong tâm hồn, và dẫn đến sụp đổ mọi công đức tu hành.

Giữ gìn tâm khiêm hạ là một công trình tu hành suốt một đời của người tu, không chỉ suốt một đời, mà suốt vô lượng kiếp.

Khi một người đã bước vào con đường của Phật đạo, bước vào Bồ tát hạnh, thì cả một cuộc đời người này phải tạo rất nhiều công đức. Khi chết rồi, và theo nhân quả, người này sẽ đi về bất cứ nơi nào cũng tiếp tục tạo công đức ở đó. Đó là Bồ tát hạnh.

Càng tạo nhiều công đức thì uy tín càng lớn , ảnh hưởng càng nhiều, thế lực càng mạnh, hết kiếp này đến kiếp khác, những kiếp về sau công đức sẽ lớn dần, lớn dần, và như vậy nếu người này không giữ được tâm khiêm hạ thì công đức đã tạo sẽ sụp đổ tất cả.

Trích: Luận giải kinh Kim Cang – Thẳm sâu bốn tướng – Trang 99-101.

( sưu tầm)
Tập tin đính kèm
320369430_601204842009215_1224233615643619981_n.jpg (70.88 KiB) Đã xem 241 lần
320334762_1120671018632844_4094889915025766880_n.jpg (79.56 KiB) Đã xem 247 lần
Sửa lần cuối bởi hysshu vào lúc 12:55, 03/01/23 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Bạch Vân Cư Sĩ, Free Wind
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

LỜI NGUYỆN CẦU TÂM KHIÊM HẠ

Mỗi ngày quỳ trước Phật thiết tha:

“Cầu xin Phật gia hộ cho con, hướng dẫn con, nhắc nhở con từ trong thẳm sâu tâm hồn, lúc nào con cũng biết cúi mình trước mọi người, cho con giữ được tâm con khiêm hạ không bao giờ kiêu mạn.”

Chúng ta phải cầu Phật gia hộ như vậy mỗi ngày thì mới có thể giữ được tâm mình khiêm hạ trước những thành công đang có hoặc sắp có, nếu không sẽ kiêu mạn rồi đổ vỡ tất cả.

Trích sách "Đất" trang 57, 58.

( sưu tầm)
Tập tin đính kèm
320369430_601204842009215_1224233615643619981_n.jpg (70.88 KiB) Đã xem 237 lần
Sửa lần cuối bởi hysshu vào lúc 12:44, 03/01/23 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Bạch Vân Cư Sĩ
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”