ẢNH HƯỞNG CỦA SAO THIÊN TÀI TRONG TỬ VI

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Tinh Tam
Tam đẳng
Tam đẳng

TL: ẢNH HƯỞNG CỦA SAO THIÊN TÀI TRONG TỬ VI

Gửi bài gửi bởi Tinh Tam »

Xuan-xinh đã viết:Thiên Tài và Thiên Thọ có những đặc điểm sau:
1. Cả hai cùng làm chiết giảm các sao xấu và các sao tốt. Gặp chính tinh hãm, cần tới Tài Thọ làm tốt (chứ ko phải sáng) ra.
2. Cả hai cùng không chịu ảnh hưởng của Tuần Triệt.
3. Gặp một vận hạn, Thiên Tài có ảnh hưởng giải họa. Nhưng ảnh hưởng đó chỉ trọn vẹn khi con người tạo nhân tố ở Thiên Thọ. Với cách khác, ở cung Thiên Thọ, con người phải làm việc ngay lành thì mới hòng Thiên Tài giải cứu khỏi hạn, ở cung hay vận có Thiên Tài.
Điều này được giải thích do chỗ Thiên Thọ phát xuất từ cung Thân (hành động tạo nhân của mình). Còn Thiên Tài phát xuất từ cung bản Mệnh, là cái quả của mình được hưởng. Nếu vì sự làm tốt làm phúc mà tạo nhân cho cả Thiên Thọ, Thiên Tài cũng phát huy được khả năng cứu giải và đem lại nhiều lợi lộc…

Bài này em đọc ở Blogs about Tử vi lý số, xin được chia sẻ ạ.
do chỗ Thiên Thọ phát xuất từ cung Thân (hành động tạo nhân của mình) --->Vậy có nghĩa là: mình cư xử với chồng mình thế nào thì mình sẽ nhận đc cái quả đó đúng k b?
Đầu trang

PhongKiemXuanThu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi PhongKiemXuanThu »

Tinh Tam đã viết:
Xuan-xinh đã viết:Thiên Tài và Thiên Thọ có những đặc điểm sau:
1. Cả hai cùng làm chiết giảm các sao xấu và các sao tốt. Gặp chính tinh hãm, cần tới Tài Thọ làm tốt (chứ ko phải sáng) ra.
2. Cả hai cùng không chịu ảnh hưởng của Tuần Triệt.
3. Gặp một vận hạn, Thiên Tài có ảnh hưởng giải họa. Nhưng ảnh hưởng đó chỉ trọn vẹn khi con người tạo nhân tố ở Thiên Thọ. Với cách khác, ở cung Thiên Thọ, con người phải làm việc ngay lành thì mới hòng Thiên Tài giải cứu khỏi hạn, ở cung hay vận có Thiên Tài.
Điều này được giải thích do chỗ Thiên Thọ phát xuất từ cung Thân (hành động tạo nhân của mình). Còn Thiên Tài phát xuất từ cung bản Mệnh, là cái quả của mình được hưởng. Nếu vì sự làm tốt làm phúc mà tạo nhân cho cả Thiên Thọ, Thiên Tài cũng phát huy được khả năng cứu giải và đem lại nhiều lợi lộc…

Bài này em đọc ở Blogs about Tử vi lý số, xin được chia sẻ ạ.

do chỗ Thiên Thọ phát xuất từ cung Thân (hành động tạo nhân của mình) --->Vậy có nghĩa là: mình cư xử với chồng mình thế nào thì mình sẽ nhận đc cái quả đó đúng k b?

TinhTam có thiên tài ở cung phu phải không nhỉ. PK thấy nói là Thiên tài là cái quả khi mình reo Thiên thọ. Nghĩa là cung có thiên thọ sẽ ảnh hưởng đến cung có thiên tài rất là mạnh.
Được cảm ơn bởi: babymoi
Đầu trang

TramPhar
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi TramPhar »

Mình công nhận là Thiên Tài có ảnh hưởng nhiều. Ví như lá số của mình Thái Dương Thìn Thái Âm Tuất, theo sách thì rất tốt nhưng Thái Âm dính Tuần, coi như hết sáng, rồi Thái Dương gặp thêm Thiên Tài , Hoá Kỵ coi như tắt luôn. Công danh dang dở, tình cảm lận đận. Còn 1 người bạn mình, tuy Thái Âm Thái Dương hãm nhưng lại gặp các cách như trên, đang rất thành công suôn sẻ trong công việc, đã lập cty riêng. Các bạn bình luận giúp mình nhé!!!
Tập tin đính kèm
Đầu trang

PhongKiemXuanThu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Lá số b thái âm thủ mệnh tại thìn tuy hãm địa nhưng nhờ thiên tài lại sáng ra cũng là cái quả ở thiên di là thiên thọ mang lại. Đương số có tư tưởng cư di thật là bản chất 1 người rất trọng và biết cái được, cái mất, biết mình, biết người, biết nhân quả và quy luật thịnh suy của đời người. Một người sống rất có kế hoạch và biết lui tới không vì mình hơn người ( mặc dù hành động không nêu cao chính nghĩa ) mà khinh khi đối thủ. Thật là đúng với câu đi với bụt mặc áo cà sa đi với ma thì mặc áo giấy. Xin cho hỏi ngoài cuộc sống có phải người này cư xử rất khôn khéo hành sự rất chu đáo tính toán cẩn thận mặc dù nhìn bên ngoài thì không như thế hay không?
Lá số a tuy Thái dương cư hợp địa nhưng phụ nữ mà nam tính quá thế này trong cuộc sống tất không tránh được những va chạm tranh chấp không nên có và thường là chịu thiệt vì chính cái tính này. Thưở nhỏ có lẽ bạn được nuông chiều lắm nhỉ. (Mệnh kim ở cung thổ là được sinh cho bản mệnh) Bạn nên theo nghiệp luật sư kiện tụng thì tôi thiết nghĩ hợp với tố chất bản thân nhất đấy. Tư tưởng và hành động "Thân" cư phúc lại có thiên thọ ở đấy coi chừng thiên hình (phạt vạ kim hành cho dòng họ giáp ất ). Chỉ băn khoăn 1 cái vì sao "Thân" không cư tài bạch. Sống ở xã hội này mà chỉ nghĩ đến hưởng thụ không lại kêu ca nhiều quá liệu có là lười biếng và chây ỳ không nhỉ? Tôi nói lan man mong bạn đừng suy nghĩ gì nhiều. Có gì nói sai xin nói lại dùm. Thân mến!
Đầu trang

TramPhar
Mới gia nhập
Mới gia nhập

@ Bạn Phong Kiếm Xuân Thu : người này là tên bạn thân thuở nhỏ của mình, nó đúng là rất chu đáo tính toán cẩn thận . Nhưng cái khôn khéo thì mình thấy ko phải vậy . Nó hay làm theo ý kiến chủ quan của nó và không đặt người khác vào hoàn cảnh mà cư xử , nguyên do là thật thà mà ra. Đúng là Thái Dương ko hợp người nữ bạn nhỉ, haizzz, mà chắc cũng tại cung Nô mình dính Triệt nữa, Thiên Di cũng xấu nên ra ngoài toàn gặp cùi bắp. Đi làm,mình có thái độ hợp tác, nhưng người ta thấy mình biết điều cũng muốn lấn lướt mình nên cuối cùng cũng có chuyện thôi. Thuở nhỏ mình hoàn toàn không được nuông chiều :(. Đúng là luật sư kiện tụng thì có vẻ hợp với mình nhưng mình ko theo nghiệp đó bạn àh. Mà đúng là mình có khiếu khi tranh chấp. Mình mà lập luận thì người khác ko nói gì được nữa ( cái này là do người ta bậy bạ quá, ko hiểu chuyện mà thôi ). Bạn thắc mắc sao Thân ko cư Tài Bạch là sao, mình ko hiểu ý này? Mình cũng ko nghĩ là sống chỉ có hưởng thụ, có điều mình quan niệm không nhất thiết phải kiếm thật nhiều tiền, bon chen , mà căn bản phải có cuộc sống hạnh phúc. Nhưng có lẽ Mệnh Không Thân Kiếp cũng góp phần làm cuộc sống mình thêm mệt mỏi.
Cám ơn những ý kiến của bạn
Đầu trang

TramPhar
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Bổ sung là bạn mình nó chu đáo cẩn thận trong làm ăn thôi. Mình không nghĩ nó là người khéo léo. Nhưng di , nô nó tốt thành ra dù nó không nói khéo mà vẫn được việc bạn à
Đầu trang

duyquang_2511
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi duyquang_2511 »

Thế nếu Thái Âm ở tuất đắc địa, ngộ Tùân và Thiên Tài thì sao? Cung Tật của mình có cách đó...
Đầu trang

PhongKiemXuanThu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

TramPhar đã viết:@ Bạn Phong Kiếm Xuân Thu : người này là tên bạn thân thuở nhỏ của mình, nó đúng là rất chu đáo tính toán cẩn thận . Nhưng cái khôn khéo thì mình thấy ko phải vậy . Nó hay làm theo ý kiến chủ quan của nó và không đặt người khác vào hoàn cảnh mà cư xử , nguyên do là thật thà mà ra. Đúng là Thái Dương ko hợp người nữ bạn nhỉ, haizzz, mà chắc cũng tại cung Nô mình dính Triệt nữa, Thiên Di cũng xấu nên ra ngoài toàn gặp cùi bắp. Đi làm,mình có thái độ hợp tác, nhưng người ta thấy mình biết điều cũng muốn lấn lướt mình nên cuối cùng cũng có chuyện thôi. Thuở nhỏ mình hoàn toàn không được nuông chiều :(. Đúng là luật sư kiện tụng thì có vẻ hợp với mình nhưng mình ko theo nghiệp đó bạn àh. Mà đúng là mình có khiếu khi tranh chấp. Mình mà lập luận thì người khác ko nói gì được nữa ( cái này là do người ta bậy bạ quá, ko hiểu chuyện mà thôi ). Bạn thắc mắc sao Thân ko cư Tài Bạch là sao, mình ko hiểu ý này? Mình cũng ko nghĩ là sống chỉ có hưởng thụ, có điều mình quan niệm không nhất thiết phải kiếm thật nhiều tiền, bon chen , mà căn bản phải có cuộc sống hạnh phúc. Nhưng có lẽ Mệnh Không Thân Kiếp cũng góp phần làm cuộc sống mình thêm mệt mỏi.
Cám ơn những ý kiến của bạn

PK xin lỗi bạn nếu lời nói có hơi thẳng tuột quá. Thật ra 2 bạn cùng 1 bản chất đều là người chu đáo tính toán cẩn thận. Mình thắc mắc tại sao "Thân" không cư tài bạch là tại mình đứng ở quan điểm 1 man mà nói với bạn lúc đó quên mất bạn là 1 "cô gái" sắc sảo :"> tất khó có thể có cái tư tưởng lập danh với đời. Cái này xin lỗi bạn nha. Bạn mà theo nghành luật sư thì nổi danh và tài năng lắm ( Tài bạch có thái tuế thanh long đi với cự môn nói người ta phải nghe vì đó là lẽ phải ). Tôi có lẽ đứng ở cái tâm mến tài mà hỏi tại sao "Thân" không cư cung tài bạch. Rất mong được làm quen với bạn. Còn việc nói là bạn được chiều ý mình đó là hoàn cảnh khi bạn sinh ra ít nhiều có sự ưu ái hơn người khác tức là thuận lợi trong cuộc sống hơn chứ không có ý nói bạn được bố mẹ chiều. Được dạy dỗ chu đáo đó cũng là 1 xuất phát điểm tốt hơn nhiều người đó.
Còn về người bạn của bạn thật ra cậu ta không cả tin như bạn nghĩ đâu đó là 1 cách sống khôn khéo đấy. Bản mệnh thái âm không hợp với nam giới nên cậu ta cần phải sống đúng với bản chất đó. Đâu thể tranh hơn với đời theo kiểu lấy mạnh va với mạnh được. Đó là cách sống tri mệnh mình đó.:-bd

Thân mến!
Đầu trang

TramPhar
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Rất vui được kết bạn với bạn!!! Về bạn mình, mình cũng ko biết đi làm thì nó sao, tại vì mình chơi với nó cũng 15 năm rồi :D, nhiều khi cũng ko khách quan hết được . Mà mình thấy nó hơi con gái, chi tiết và... sến nữa ;)) Nhưng nhiều khi mình là thái dương nên thấy thái âm như vậy!
Được cảm ơn bởi: PhongKiemXuanThu
Đầu trang

PhongKiemXuanThu
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Câu cuối mới thật là chuẩn đó. Thường tình thì ta toàn nhìn người khác theo quan điểm của ta đâu biết người đó trong người vận hành như nào đâu. Chỉ có khi coi tử vi mới thấy tố chất nội tại 1 người. Có lẽ nếu thuộc lòng như cháo chảy tử vi vận dụng qua khoa xem tướng chắc cũng chả khác sai là bao nhiêu. Cảm ơn bạn đã gợi cho tớ 1 hướng đi mới với tử vi. À mà 2 bạn có tính cuộc vuông tròn không nếu có cho PK gửi lời chúc hạnh phúc đến 2 bạn bạch đầu giai lão nhé!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”