SAPA - Tản mạn!

Trao đổi về các lĩnh vực khoa học và đời sống
Hình đại diện của thành viên
vo_danh_00
Thất đẳng
Thất đẳng

TL: SAPA - Tản mạn!

Gửi bài gửi bởi vo_danh_00 »

tulang đã viết:
vo_danh_00 đã viết:ôi hoá ra anh tu lang giống mình VCD :D
oai nhưng mờ không sao phi bần tắc yểu thì phi bần tắc yểu chứ sao B-) đời người có mấy mươi năm thôi cứ làm những gì mình thích là không còn gì hối tiếc cả anh ơi :)
sống lâu như bành tổ rồi cũng về với cát bụi ấy mà, ngắn ngủi như thiện tài đồng tử rồi cũng danh sánh với đất trời đấy thôi :P
Bạn nói sao giống các chàng lãng tử vậy ? Mà phải rồi, tự nhận "vô danh" tức đã lãng tử rồi còn gì ! Cảm ơn động viên nhau ! Mình chợt nhớ mấy câu thơ của Lưu Trọng Văn (con trai nhà thơ Lưu Trọng Lư) : "Về thôi em/Có trăm năm đâu mà đợi/Có kiếp sau đâu mà chờ...". Thân !

:D
bước chân đi đầu khong ngoảnh lại
sau lưng thềm nắng lá rơi đầy
:-j
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

Xương Rồng Sa Mạc đã viết:
tulang đã viết:Gửi XRSM :
Anh không phải dân văn, thậm chí dốt văn, anh chỉ là người yêu văn thôi, hay nói cho "văn" hơn : anh yêu cái đẹp, bởi vì văn là nghệ thuật của cái đẹp ! Anh cũng không quá trẻ như em nghĩ, vai anh còn phải gánh thêm một giáp nữa em ạ ! Anh đã sắp đến tuổi "Ngũ thập tri thiên mạng". Nhưng nếu có thì đó chỉ là anh đùa thôi, chứ làm gì mà bi quan yếm thế ? Anh chỉ lo một mai khi lìa khỏi kiếp nhân sinh không kịp chiêm ngưỡng và trãi nghiệm hết cái đẹp của cõi hồng trần ...
thêm một giáp nữa vẫn trẻ chán anh ui ;)
anh tulang cũng lãng mạn ghê
cái đẹp của cõi hồng trần của anh tulang là cái chi vậy :-/
vậy tại sao anh không tranh thủ mà chiêm ngưỡng và trãi nghiệm hết cái đẹp của cõi hồng trần, để sau này đỡ phải tiếc nuối anh ơi :))
Đối với anh, ở cõi đời này, cái gì cũng đẹp, miễn chúng ta có đủ tấm lòng và niềm tin để nhìn nhận nó. Cái rạo rực của hạnh phúc, sự tê tái của nổi đau, phút chạnh lòng nhìn về kỹ niệm .... Tất cả là từng mãnh nhỏ của cuộc sống, nhưng không phải chấp vá, mà hòa quyện vào nhau làm thành bức tranh tổng thể phát họa một kiếp nhân sinh ....
Được cảm ơn bởi: smile., xccmaila1ngaymoi, Xương Rồng Sa Mạc
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

greenfield09 đã viết:
tulang đã viết:Anh dân quê chính hiệu ! Ngày đi thi đại học mới lần đầu biết Sài gòn ! Anh lạ hả ? Em cũng rất lạ ! Anh có cảm giác em sinh ra trong lầu son gác tía ... Em là chủ Topic "Tử Tham" ? Nhất định anh sẽ xin gia nhập, dù anh là "vô chính diệu phi bần tất yểu" ....
đừng nói quê cũng ở đồng bằng sông cửu long,quê ngoại e nha.đó là nhà e mới xây cho tất cả mọi ng,ra vào tự nhiên,chỉ cần a quét sơ nhà mỗii ngày cho e bằng vài câu thơ là dc rùi. ;))
Sao em cứ đoán đúng hoài vậy ? Anh thử đoán lại một lần xem có đúng không : Bố em người Bắc, Mẹ người Nam, em nữa Bắc nữa Nam, là tiểu thư con nhà giàu, đài trang khuê các .... Đúng không ?
Đầu trang

smile.
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi smile. »

tulang đã viết: Đối với anh, ở cõi đời này, cái gì cũng đẹp, miễn chúng ta có đủ tấm lòng và niềm tin để nhìn nhận nó. Cái rạo rực của hạnh phúc, sự tê tái của nổi đau, phút chạnh lòng nhìn về kỹ niệm .... Tất cả là từng mãnh nhỏ của cuộc sống, nhưng không phải chấp vá, mà hòa quyện vào nhau làm thành bức tranh tổng thể phát họa một kiếp nhân sinh ....
Quan điểm nhìn nhận cuộc sống như anh rất đáng ngưỡng mộ và học tập, hihii. Em cũng từng đọc quyển sách "Tuổi trẻ, tình yêu, tiếng cười" của OSHO, ông ta cũng đưa quan đểm gần như anh vậy, em cố gắng học mãi mà chưa học được, hình như tuổi chưa đủ, tâm chưa đủ để làm theo hay sao ý vẫn chưa thể đứng ở góc độ tích cực để quan sát mọi vấn đề, nhất là nỗi đau, sự buồn bã...Vẫn muốn tìm cách chạy trốn nó, thoát khỏi nó...
Đầu trang

Xương Rồng Sa Mạc
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Xương Rồng Sa Mạc »

tulang đã viết: Đối với anh, ở cõi đời này, cái gì cũng đẹp, miễn chúng ta có đủ tấm lòng và niềm tin để nhìn nhận nó. Cái rạo rực của hạnh phúc, sự tê tái của nổi đau, phút chạnh lòng nhìn về kỹ niệm .... Tất cả là từng mãnh nhỏ của cuộc sống, nhưng không phải chấp vá, mà hòa quyện vào nhau làm thành bức tranh tổng thể phát họa một kiếp nhân sinh ....
anh có cái nhân sinh quan của một tâm hồn đẹp, một lãng tử, một người từng trải, một người hay suy tư!!!
em còn ít tuổi nên có lẽ suy nghĩ đơn giản hơn, em có mỗi mong muốn mỗi ngày của mình đều có niềm vui, ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua ;)
Đầu trang

tulang
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi tulang »

smile. đã viết:
Quan điểm nhìn nhận cuộc sống như anh rất đáng ngưỡng mộ và học tập, hihii. Em cũng từng đọc quyển sách "Tuổi trẻ, tình yêu, tiếng cười" của OSHO, ông ta cũng đưa quan đểm gần như anh vậy, em cố gắng học mãi mà chưa học được, hình như tuổi chưa đủ, tâm chưa đủ để làm theo hay sao ý vẫn chưa thể đứng ở góc độ tích cực để quan sát mọi vấn đề, nhất là nỗi đau, sự buồn bã...Vẫn muốn tìm cách chạy trốn nó, thoát khỏi nó...
Cám ơn em ! Anh cũng có đọc vài quyển sách của OSHO, đó là một tác giả lớn, một triết gia tầm cỡ. Em đừng nói "ông ta cũng đưa quan điểm gần như anh vậy" mà anh mang tội (ăn cắp tác quyền) ! Thực ra, có lẽ anh chịu ảnh hưởng một phần của ông ấy thì gần đúng hơn !
Được cảm ơn bởi: smile.
Đầu trang

smile.
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi smile. »

tulang đã viết:
smile. đã viết:
Cám ơn em ! Anh cũng có đọc vài quyển sách của OSHO, đó là một tác giả lớn, một triết gia tầm cỡ. Em đừng nói "ông ta cũng đưa quan điểm gần như anh vậy" mà anh mang tội (ăn cắp tác quyền) ! Thực ra, có lẽ anh chịu ảnh hưởng một phần của ông ấy thì gần đúng hơn !
Thật vui vì em gặp 1 người thích quan điểm của Osho, hihhihi thì em đâu bít anh từng đọc các sách của ổng, em thấy anh nêu quan điểm giống thì em nói thía thui. Em cũng rất thích quan điểm nhìn nhận mọi việc, mọi vật ở đời dưới góc độ tích cực, góc độ đẹp của nó. Thích nhất là câu chuyện 1 vị tu sĩ dạy học trò rằng (em hông nhớ nguyên văn): nếu 1 sự việc nào đó xảy ra với mình thì chắc chắn đó là việc mà trong cuộc đời mình cần thiết phải trải qua, kể cả đó là cảm giác tận cùng của đau đớn hay thăng hoa của hạnh phúc, hay đơn giản chỉ là cái đói giữa đường, hoặc ánh mắt nhìn hông thiện cảm của mọi người dành cho mình...hãy chấp nhận nó và nhìn nó theo hướng tốt đẹp...Thích thì thích thế, nhưng mà em vẫn chưa thể làm theo được anh ạ :D
Sửa lần cuối bởi smile. vào lúc 11:32, 17/08/11 với 1 lần sửa.
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi xccmaila1ngaymoi »

@tulang: Anh không nhớ giờ em bơi lặn đều giỏi hả?
Lần 1- em rơi chìa khóa ngăn đựng đồ - em mò tìm được
Lần thứ 2: Rơi cái vòng đeo tay - em cũng mò tìm được.
Anh định lặn đi đâu được hả? =))
Yên tâm, lần thứ 3 em không đếm như thế đâu ;)
Đầu trang

greenfield09
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi greenfield09 »

tulang,vậy tóm lại quê a ở CỦƯ LONG GIANG là ở tỉnh nào??????ngày nào e cũng phải giặt đồ,lau nhà,nấu cơm dc gọi là tiểu thư ko a ? e có vô số 0;0 nhà,0 cửa,0 việc làm,0 tình yêu,0 tiền ;))
Đầu trang

xccmaila1ngaymoi
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi xccmaila1ngaymoi »

Mùa thu về với những chênh chao, vì lá vàng rơi hay vì mùa Ngâu? mùa nước mắt nhung nhớ của những đôi tình nhân. Kỷ niệm là gì mà sao không ấn được nút delete nhỉ? :(
Trưa! không ngủ được, ngồi nghe Hunggarian Sonata
http://mp3.zing.vn/bai-hat/Hungarian-So ... A6B8O.html" target="_blank
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Cuộc sống muôn màu”