Chống rụng tóc

Trao đổi về y học, võ thuật cổ truyền, thiền, Yoga
khachinh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Chống rụng tóc

Gửi bài gửi bởi khachinh »

Chống rụng tóc

Trong Đông y gọi tóc là huyết dư, có thể hiểu là phần dư ra của chân huyết trong cơ thể. Cơ thể khỏe mạnh, khí huyết đầy đủ thường sẽ có một mái tóc dày và đen bóng. Ngược lại, những người cơ thể hư nhược, khí huyết suy tổn thường sẽ có mái tóc không được như ý.
Do đó, những trường hợp tóc không tốt, Đông y thường dùng phương pháp tư âm dưỡng huyết, bổ thận để khắc phục tình trạng không mong muốn của mái tóc. Bài thuốc thường dùng như Sâm nhung bổ thận hoàn; Tam nhất thận khí hoàn; Quy thược địa hoàng hoàn...
Bài thuốc Quy thược địa hoàng hoàn (gia giảm) là bài thuốc có từ rất lâu, có tác dụng bổ can thận âm, tư âm dưỡng huyết có tác dụng chống rụng tóc, giúp tóc mọc tốt hơn, gồm các vị thuốc: thục địa 30g, hoài sơn 16g, sơn thù 12g, đơn bì 12g, bạch linh 12g, kim thạch hộc 12g, kỷ tử 8g, sa uyển tử 8g, tục đoạn 8g, hà thủ ô 12g, đương quy 12g, bạch thược 12g, xuyên tiêu 2g, nhục thung dung 8g, táo nhân 8g và 3 trái táo, 3 lát gừng tươi. Tất cả đem sắc (nấu) uống, nước thứ nhất nấu với 800 ml, nấu còn lại 200 ml; nước hai nấu với 600 ml, nấu còn 200 ml. Hòa chung hai nước lại, chia làm 2 lần uống trong ngày.
Ngoài ra, người ta còn dùng cây lô hội (nha đam) pha chế trong công nghệ hóa mỹ phẩm như xà bông, keo chải tóc, sữa dưỡng da đem lại kết quả tốt hơn cho người tiêu dùng. Các sản phẩm dùng cho tóc có tinh chất lô hội có tác dụng chống rụng tóc, giúp cho tóc mượt, đen.
Lương yTrần Duy Linh
Được cảm ơn bởi: fun225, maianh_2012, vukhuthienphu, khrystal1102
Đầu trang

fun225
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: Chống rụng tóc

Gửi bài gửi bởi fun225 »

Rất cám ơn nha .
Đầu trang

matna
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi matna »

Uống trong thời gian bao lâu vậy bạn ơi?
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
flood
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi flood »

Ôi. mình cũng bị rụng tóc. mỗi lần gội đầu, chải tóc là rụng cả nắm luôn. xót xa.:((
Mọi người có cách chữa nào thật hiệu quả không ạ?
Đầu trang

duxng
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi duxng »

tớ hiện giờ bị bệnh rụng tóc luôn, tóc thì dài mà khi nó rụng thì sót hết cả ruột. Tớ hay di chuyển giữa các nơi có khí hậu khác nhau nên càng bị rụng tóc ghê luôn. Tớ nói bà tớ mua hà thủ ô tươi về sau đấy làm sạch, cô đặc để giữ được lâu và dùng dần thì thấy hiệu quả phết. Các ấy thử xem, vừa đẹp da, tóc đen, dày hơn. Nếu không thì thử dầu gội chống rụng tóc của 1 số hãng như loreal professional xem.
Đầu trang

thobk
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi thobk »

nhưng là uống hay gội đầu vậy bạn,có nơi uống,có nơi gội đầu,mình chả bít nghe bên nào
Đầu trang

duxng
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi duxng »

úi, mấy hôm nay bận quá. Sorry nhé,
Tớ dùng loại uống cậu ah. Tớ lười lắm, hồi bé còn ở nhà có bà chăm cho. Hồi đấy tóc dài kinh khủng luôn, đi đâu cũng phải búi lên vì sợ quét đất. Bà tớ gội bồ kết với hoa bưởi nên tóc dày và mượt, giờ thì đủ thứ hoá chất lên đầu nên tóc rụng sạch lại ngắn chứ chỉ bằng 1/2 hồi xưa. hic hic, buồn quá.
Được cảm ơn bởi: thobk
Đầu trang

vukhuthienphu
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi vukhuthienphu »

Cảm ơn bác chủ topic đã cung cấp thông tin hữu ích ạ.
Đầu trang

nicefish
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi nicefish »

Cám ơn thông tin của duxng. Duxng vui lòng chỉ giúp mình và mọi người cách chế biến hà thủ ô tươi nha. Thanks a lot! :)
Đầu trang

bomxe_xichlo
Đang bị cấm
Đang bị cấm

Gửi bài gửi bởi bomxe_xichlo »

Muốn cho xanh tóc đỏ da
Rủ nhau lên núi tìm Hà Thủ Ô
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Y học - Võ thuật”