xin chỉ giáo về đặt tên theo ngũ hành

Hỏi đáp, luận giải trao đổi về âm dương, ngũ hành, can chi
phanphunglong
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: xin chỉ giáo về đặt tên theo ngũ hành

Gửi bài gửi bởi phanphunglong »

Xin chào mọi người.
Đúng vậy đặt tên theo ngũ hành là một nhánh của Tử Bình.
Tôi không đồng tình lắm với một số ý kiến về đặt tên con dựa vào mệnh của con và mệnh bố mẹ để xem tương khắc. Cái chính ở đây là phải biết tứ trụ của bé thế nào. Can ngày sinh của bé thuộc hành gì. Nguyên tắc của tôi là phải tìm dụng thần trong trụ của bé trước đã. Sau đó mới xác định tên thích hợp cho bé. Mệnh của bố mẹ chỉ là dữ liệu phụ thêm thôi.
Giả sử có baby sinh ngày 10.1.2012 giờ thìn (tứ trụ như sau : Tân mão - Tân sửu - Canh ngọ - Canh thìn). Rõ ràng tứ trụ này tuy canh kim không được lệnh tháng nhưng cường, tỉ kiếp trùng trùng. Theo cân bằng của tứ trụ thì Dụng thần phải chọn là tài, quan (Mộc, hỏa). Ngũ hành tốt cho bé thì phải là mộc, hỏa. Nếu bạn chọn tên cho baby là : Nguyễn Hoàng An, (Nguyễn # mộc , Hoàng # thổ, An # thủy); Nguyễn Diệp An (Nguyễn # mộc , Diệp # thổ, An # thủy) như vậy bản thân tên của baby là tự hành tương khắc, lại không lợi cho dụng thần. Nguyễn Hoàng Đông Phúc cũng không nên vì Hoàng thuộc Thổ. Thiển ý nên đặt tên Ngyễn Đông Phúc, Nguyễn Phúc Huy, hay Minh thì tốt cho dụng thần trong tứ trụ và cân bằng mệnh cục của bé. (Đông # mộc, Phúc # mộc, Huy, Minh # hỏa). Vậy theo tôi bạn không nên quan tâm sớm đến tên bé làm gì. Phải chờ cho bé sinh ra tại thời điểm nào rồi hãy căn cứ vào mệnh cục của bé mà quyết định. Chúc bạn có được baby với mệnh cục cát tường.
Đầu trang

lequangtct
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi lequangtct »

ô, nhìn topic cũng hay hay, không hiểu thế nào nhỉ. ở sát nhà tôi có mấy người đặt tên con là Dũng, hi vọng sau này sẽ làm thủ tướng như ông Nguyễn Tấn Dũng, hoặc nhỏ hơn như Đại tướng Văn Tiến Dũng... nhưng hình như cũng có nhiều ông Dũng ko được hay lắm ví như Lương Quôc Dũng, hiếp dâm trẻ con bị phạt tù mấy chục năm trời, thân bại danh liệt, Bùi Tiến Dũng, tham ô, hủ hoá, chơi bời trác táng... cũng bị vào nhà đá bóc lịch mấy năm nay rồi... còn gần nhà tôi có mấy người tên Dũng nữa thì anh đạp xích lô, anh đi xe lai, người làm phu hồ, nhưng cũng có người là văn nghệ sĩ, thât khó nghĩ tại sao?
Nhưng nghe nói dù chon tên hạp mệnh, hạp tuổi, tương sinh... ko bị xung, khắc, hình, hại, nhất là ko tự hình thì tốt, nếu chon được dụng thần theo tử bình cũng tốt, mỗi lần kêu tên là lại một lần được "nạp năng lượng", nhưng số nét nằm vào chữ Bệnh, chữ Tử thì cũng hỏng, (sanh lão bệnh tử) mà chữ TQ thì có nhièu kiểu viết lắm, cùng một chữ Lê có người viết 9 néy, có người 10 nét, có người 11 nét, thậm chí là 13 nét cơ đấy.
Lại còn là tuổi con gì mệnh gì nữa... ví như tuổi Hổ mà tên Hải thì hổ sống sao nổi ở nơi biển khơi, vì hổ sanh ra để sống trên rừng trên núi chứ... tuổi chuột mà lại đạt Mão thì nguy quá, mèo nó sẽ vồ mất, tuổi Dậu lại đạt mão là xung, đạt Tuất lại bị phá, hại. tuổi mùi Dê đặt tên băng giá thì làm sao có lộc mà ăn?..
Đầu trang

mssenbuon
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi mssenbuon »

lequangtct đã viết:ô, nhìn topic cũng hay hay, không hiểu thế nào nhỉ. ở sát nhà tôi có mấy người đặt tên con là Dũng, hi vọng sau này sẽ làm thủ tướng như ông Nguyễn Tấn Dũng, hoặc nhỏ hơn như Đại tướng Văn Tiến Dũng... nhưng hình như cũng có nhiều ông Dũng ko được hay lắm ví như Lương Quôc Dũng, hiếp dâm trẻ con bị phạt tù mấy chục năm trời, thân bại danh liệt, Bùi Tiến Dũng, tham ô, hủ hoá, chơi bời trác táng... cũng bị vào nhà đá bóc lịch mấy năm nay rồi... còn gần nhà tôi có mấy người tên Dũng nữa thì anh đạp xích lô, anh đi xe lai, người làm phu hồ, nhưng cũng có người là văn nghệ sĩ, thât khó nghĩ tại sao?
Nhưng nghe nói dù chon tên hạp mệnh, hạp tuổi, tương sinh... ko bị xung, khắc, hình, hại, nhất là ko tự hình thì tốt, nếu chon được dụng thần theo tử bình cũng tốt, mỗi lần kêu tên là lại một lần được "nạp năng lượng", nhưng số nét nằm vào chữ Bệnh, chữ Tử thì cũng hỏng, (sanh lão bệnh tử) mà chữ TQ thì có nhièu kiểu viết lắm, cùng một chữ Lê có người viết 9 néy, có người 10 nét, có người 11 nét, thậm chí là 13 nét cơ đấy.
Lại còn là tuổi con gì mệnh gì nữa... ví như tuổi Hổ mà tên Hải thì hổ sống sao nổi ở nơi biển khơi, vì hổ sanh ra để sống trên rừng trên núi chứ... tuổi chuột mà lại đạt Mão thì nguy quá, mèo nó sẽ vồ mất, tuổi Dậu lại đạt mão là xung, đạt Tuất lại bị phá, hại. tuổi mùi Dê đặt tên băng giá thì làm sao có lộc mà ăn?..
em cũng sắp có baby mà em cũng băn khoăn...không biết tìm hiểu từ đâu
Đầu trang

xudaihiep
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi xudaihiep »

hi các bác,

thấy bác phanphunglong bình về tên ngũ hành hay quá, mạo muội nhờ bác xem giúp tên con gái em, hiện giờ em tìm mãi mà vẫn chưa biết đặt tên gì
Con gái em sinh vào 14h10', ngày 26/10/2012, nhằm ngày 12/9 âm lịch
Em họ Võ, định đặt tên con gái khoảng 4 chữ, nhưng còn 3 chữ kia đang bí :(

Cảm ơn các bác,
Đầu trang

phuthanhptn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi phuthanhptn »

chào các bác, các Bác nghiên cứu hộ em
con em sinh vào 12 h 5 phút, ngày 03 tháng 12 năm 2012 ( theo lịch âm )
em định đặt tên con là Đặng Thanh Hải ( xem qua nhiều diễn đàn cũng không biết là suy ra tên theo ngũ hành tên có đúng không nữa )
Đặng = Thổ
Thanh = kim
Hải = Thuỷ
xem nhiều diễn đản Thanh lúc là Hoả lúc là Mộc , theo các Bác chữ Thanh theo chữ Hán Phồn thể 11 nét hay 17 nét là hành Kim?
các bác xem hộ Tứ trụ? thiếu hành gì , Bổ xung hành gì là hợp lý
Đầu trang

giapvn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi giapvn »

Hiện nay em đang rất băn khoan trong việc chọn cho baby tương lai nhà em 1 cái tên thích hợp,muốn gửi gắm tình yêu thương và hy vọng vào baby của mình vậy mong các bác giúp em với
Em xin giới thiệu qua về bản thân vợ chồng em về tuổi tác và ý định đặt tên cho baby nhà em
Em tên :Hoàng Quốc Giáp
sinh:3h20' ngày 21 tháng 4 năm 1984 (âm lịch 21 tháng 3 năm giáp tí)
Vợ em tên Lê Thị Chung
Sinh 28 tháng 02 năm 1992 (âm lịch là 19 tháng 01 năm nhâm thân)
Vợ chồng em có baby và dự định sinh vào tháng 10 năm 2013 dương lịch
- Em cũng có đọc qua và xem phong thủy tên cho con thì chọn đc 2 tên và dự định đặt tên
Con trai sẽ đặt là Hoàng Lê Khôi Nguyên hoặc Hoàng Lê Tuấn Kiệt
Con gái sẽ đặt là Hoàng Lê Trâm Anh hoặc Hoàng Lê Diệu Anh
Nhưng do chưa hiểu rõ về phong thủy cũng như tương sinh tương khắc khi chọn tên nên rất bối rối,vậy em viết bài này kính mong các anh(chị) hiểu rõ tư vấn thêm cho em
EM XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN
Đầu trang

CAD
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi CAD »

Bạn "tìm" nhưng chưa "hiểu"! Vì muốn đặt tên cho bé thì phải đợi bé sinh ra và biết rõ giờ, ngày, tháng, năm sinh mới có thể căn cứ vào sự vượng, suy của ngũ hành khí trong Tứ trụ mới đặt tên được./.
Đầu trang

ido888
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi ido888 »

E cũng xin ACE trong diễn đàn chọn tên cho bé nhà e với
baby sinh ngày 9/1/2014 tức 9 /12/2013
Năm: Quý tỵ Thuộc Âm thủy
Tháng:12 giáp tý thuộc Dương Kim
Ngày: 9 kỷ dậu thuộc âm thổ
Giờ: 4h12 phút Bính Dần thuộc dương hỏa
trong ngũ hanh thì đã có kim , thủy, hỏa ,thổ thiếu mộc nên đặt tên hành mộc là hợp lý
đang có dự định một số tên mong ace chọn hộ nhé
Đinh phú bình
Đinh Anh Khôi
Đinh Nguyên Khôi
Đinh Trường Phúc
Đinh Thiên Phúc
ace có tên nào khác hay hơn xin chỉ giáo nhé

xin cảm ơn!
Đầu trang

vothuongvodanh
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: xin chỉ giáo về đặt tên theo ngũ hành

Gửi bài gửi bởi vothuongvodanh »

Đầu trang

thuthaocm
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: xin chỉ giáo về đặt tên theo ngũ hành

Gửi bài gửi bởi thuthaocm »

Xin chào mọi người,
Mình muốn học phong thủy cách tính họ tên theo tổng cách tứ trụ ngũ hành và dịch quẻ , Mình rất là thích nhờ mọi người giúp dùm mình , mình cần phải xem sách gì , ở đâu ,
Mình không biết nói làm sao cho đúng vì phong thủy cách tính tên qua chữ số tính tứ trụ tổng cách ,ngoại cách , nhân cách và dịch que âm dương ngũ hành họ tên đúng phong thủy
Xin mọi người giúp dùm mình nhé! Chân thành cảm ơn mọi người
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Hỏi đáp Tổng hợp”