[TƯ VẤN] Ngày tốt - Tuổi hợp

Luận giải, tư vấn, trao đổi về thiên văn và lịch pháp
dontsayloveme2
Nhị đẳng
Nhị đẳng

TL: [TƯ VẤN] Ngày tốt - Tuổi hợp

Gửi bài gửi bởi dontsayloveme2 »

Bạn tìm hiểu về ngày tốt cũng nhiều rồi. Hiểu là bạn đang phân vân trong 2 ngày trên (2/7 và 26/7) thì ngày nào tốt hơn, ngày nào cần kiêng sát sinh. Bạn sốt ruột vì ở quê (quê vợ? quê bạn?) các cụ đã đi hỏi đặt cưới rồi (sao sớm quá vậy?)
Mình trả lời, theo quan điểm của mình, là ngày tốt nhất là ngày 2 vợ chồng làm việc tốt, giờ tốt nhất là giờ 2 người làm việc lành. Cụ thể 2 ngày trên đều có thể rước dâu, rước dâu chính là đám cưới chứ còn đám cưới nào nữa. Chỉ còn tiệc mời khách nữa thôi, ngày này không cần quá câu nệ chọn ngày, nhưng được ngày tốt thì hơn, và dứt khoát không được mời khách vào 2 ngày trên.
Đám cưới (rước dâu) thì ai cũng bận lo đám cưới, người thân của bạn cũng không ai sát sinh, đâu cần lo nghĩ nhiều quá. Ở nhà gái có thể mời khách trước ngày cưới, ở nhà trai có thể mời khách sau ngày cưới. Còn đoàn đưa dâu, không rõ có đông không, nếu có nhu cầu dùng cơm gia đình thì tổ chức sao cho hợp lí, bạn cần bàn kĩ.

Cụ thể về 2 ngày trên:

Giáp tuất có Hoàng la, Tử đàn, Thiên hoàng, Địa hoàng, Kim ngân bảo tàng, Điền bồi tầng, Châu tụ thâm, Giá mã quy, Thánh du thuận, các tinh che, chiếu, rất tốt. Nếu khởi tạo, hưng công, động thổ, nhập trạch, khai trương, hôn nhân, mai táng, mọi việc thì được gia quan, tiến tài, sinh quý tử, thêm hoành tài.

Mậu tuất có Chu tước, Câu giảo, lại phạm Đáo châu tinh, không lợi cho nhập trạch, hôn nhân, phạm vào cái đó chủ về bị gọi vì việc quan, không xấu nhiều.

Thực ra thì, lí do mình chọn ngày giáp tuất là hợp tuổi cô dâu (lấy vợ xem tuổi đàn bà).

Cuối cùng, 2 gia đình tự quyết định ngày, giờ đón dâu ra khỏi nhà gái, giờ xuất hành ở nhà trai đi đón đâu, rồi mình xem them.

newfriend1990
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi newfriend1990 »

Chào anh Lương Tùng

Em mừng quá >_< Cám ơn anh đã mở ra topic này rất nhiều !!!! Xin anh xem giúp trường hợp của em với ạ

Hiện tại em đang có 2 sự lựa chọn, nhưng vì không muốn 2 hàng lăng nhăng nên em muốn nghiêm túc với 1 người thôi. 2 sự lựa chọn là :

1 nữ sinh 20/06/1988 ( dương lịch)
1 nữ sinh 01/10/1989 (âm lịch)

Em sinh ngày 09/10/1990 (dương lịch)

Em cám ơn anh vô cùng !!!

violetruby
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi violetruby »

dontsayloveme2 đã viết:Bạn tìm hiểu về ngày tốt cũng nhiều rồi. Hiểu là bạn đang phân vân trong 2 ngày trên (2/7 và 26/7) thì ngày nào tốt hơn, ngày nào cần kiêng sát sinh. Bạn sốt ruột vì ở quê (quê vợ? quê bạn?) các cụ đã đi hỏi đặt cưới rồi (sao sớm quá vậy?)
Mình trả lời, theo quan điểm của mình, là ngày tốt nhất là ngày 2 vợ chồng làm việc tốt, giờ tốt nhất là giờ 2 người làm việc lành. Cụ thể 2 ngày trên đều có thể rước dâu, rước dâu chính là đám cưới chứ còn đám cưới nào nữa. Chỉ còn tiệc mời khách nữa thôi, ngày này không cần quá câu nệ chọn ngày, nhưng được ngày tốt thì hơn, và dứt khoát không được mời khách vào 2 ngày trên.
Đám cưới (rước dâu) thì ai cũng bận lo đám cưới, người thân của bạn cũng không ai sát sinh, đâu cần lo nghĩ nhiều quá. Ở nhà gái có thể mời khách trước ngày cưới, ở nhà trai có thể mời khách sau ngày cưới. Còn đoàn đưa dâu, không rõ có đông không, nếu có nhu cầu dùng cơm gia đình thì tổ chức sao cho hợp lí, bạn cần bàn kĩ.

Cụ thể về 2 ngày trên:

Giáp tuất có Hoàng la, Tử đàn, Thiên hoàng, Địa hoàng, Kim ngân bảo tàng, Điền bồi tầng, Châu tụ thâm, Giá mã quy, Thánh du thuận, các tinh che, chiếu, rất tốt. Nếu khởi tạo, hưng công, động thổ, nhập trạch, khai trương, hôn nhân, mai táng, mọi việc thì được gia quan, tiến tài, sinh quý tử, thêm hoành tài.

Mậu tuất có Chu tước, Câu giảo, lại phạm Đáo châu tinh, không lợi cho nhập trạch, hôn nhân, phạm vào cái đó chủ về bị gọi vì việc quan, không xấu nhiều.

Thực ra thì, lí do mình chọn ngày giáp tuất là hợp tuổi cô dâu (lấy vợ xem tuổi đàn bà).

Cuối cùng, 2 gia đình tự quyết định ngày, giờ đón dâu ra khỏi nhà gái, giờ xuất hành ở nhà trai đi đón đâu, rồi mình xem them.
Cảm ơn anh dontsayloveme2 rất rất nhiều. Anh nhiệt tình quá. Chúc anh mạnh khỏe, đạt đường thành công trên mọi phương diện sức khỏe, gia đình, cuộc sống anh nhé. ;;)

tuelam_
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi tuelam_ »

Kính nhờ ACE & Cô Bác xem giúp mình 2 tuổi này, cảm ơn.
Nam: 09/1981 (Dương Lịch)
Nữ: 07/1990 (Dương Lịch)
Liệu 2 tuổi này lấy nhau năm nay được không, và tổ chức cưới vào tháng mấy thì được.
Mong các ACE & Cô Bác bớt chút thời gian tư vấn.
[/font]

violetruby
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi violetruby »

Kính chào anh dontsayloveme2.
Hôm nay các cụ ngoài nhà xem và chọn ngày 10-06 ÂL Giáp Ngọ. Nhằm ngày Chủ Nhật 6-7-2014 Dương lịch. Anh xem giúp giùm em ngày này với ạ.
Vì 2 gia đình ở rất gần nhau nên tổ chức đám cưới vào thứ 7 ngày 9-6 ÂL.
Em cám ơn anh nhiều ;)

dontsayloveme2
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Mình nhắc lại, ngày tốt nhất là ngày 2 vợ chồng làm việc tốt, giờ tốt nhất là giờ 2 người làm việc lành.

6/7 (thiên thụy, tứ tướng) là trực Thành, hoàng sa, thiên hỉ
5/7 (bạch hổ nhập trung) là trực Nguy, Đinh Sửu (và Quý Sửu) không nên giá thú, đi gặp cha mẹ, tạo tác, an táng, nhập trạch, phạm cái đó thì điền sản không thu, tài vật thất thoát, hổ cắn, rắn hại, nhiều sự xấu. Những ngày Sửu còn lại cũng không tốt, tổn lục súc, bị gọi vì việc quan, trăm việc không lợi.

Trong 2 ngày này, chỉ có ngày 6/7 có thể đón dâu (chưa tính giờ).
6/7 là ngày Mậu Dần, cô dâu sinh ngày Canh Ngọ 5/5/1990, tổ chức ăn uống ngày 5/7.

dontsayloveme2
Nhị đẳng
Nhị đẳng

[quote="tuelam_"][font=Verdana, Tahoma, Arial, sans-serif]Nam: 09/1981 (Dương Lịch)[LEFT][LEFT]Nữ: 07/1990 (Dương Lịch)[/LEFT][/LEFT][/font][LEFT][/quote]
8/9/1981>7/10/1981>tháng Đinh Dậu, năm Tân Dậu
7/7/1990>>7/8/1990>tháng Quý Mùi, năm Canh Ngọ
xét năm: Canh Tân hợp, Ngọ khắc Dậu
xét tháng: Quý khắc Đinh, Mùi sinh Dậu
với điều kiện ngày sinh trong khoảng trên.[/LEFT]֥

chisu193
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi chisu193 »

chào chú ạ, cháu là nữ sinh vào 5h40 sáng ngày 16-2-1992 âm lịch, bạn trai cháu sinh vào 21h kém ngày 15-5-1984 âm lịch, chúng cháu định năm nay kết hôn, k biết là nên vào ngày nào tháng nào tổ chức thì tốt và nên sinh con vào năm nào

dontsayloveme2
Nhị đẳng
Nhị đẳng

chisu193 viết ngày dương lịch nhé.

nguyetthanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi nguyetthanh »

Nhờ chú xem giúp cháu 2 tuổi này lấy nhau thế nào ạ,nên cưới hỏi và sinh con năm nào ?chỉ cần gia đình hạnh phúc là tốt rồi ạ. kính nhờ chú xem giúp :)
Nam 25/06/1987 (DL)
Nữ 01/02/1991 (DL) lúc 17h15

Đã khóa

Quay về “Xem ngày, luận tuổi”