XÔNG ĐẤT, MỞ HÀNG: CHỌN NGƯỜI, ĐỪNG CHỌN TUỔI.

Gửi lời tri ân, thư ngỏ và đóng góp ý kiến về diễn đàn
Trả lời bài viết
Hình đại diện của thành viên
nncuong
Sáng lập
Sáng lập

XÔNG ĐẤT, MỞ HÀNG: CHỌN NGƯỜI, ĐỪNG CHỌN TUỔI.

Gửi bài gửi bởi nncuong »

Đầu năm, mọi người thường hay hỏi: Tuổi nào xông nhà đẹp, tuổi nào mở hàng đẹp. Các thày ở Hội quán hay nói vui: nhỡ người không tốt mà lại hợp tuổi thì hợp luôn cái không tốt của họ à, người tốt tuy không hợp mình thì mình chỉ hưởng ít cái tốt của họ thôi, phải "Chọn người trước, rồi mới chọn tuổi". Những người Am tường Lý số đều biết rằng: năm sinh không quyết định được sự tốt xấu, muốn rõ phải đủ cả thông tin Năm - Tháng - Ngày - Giờ. Dựa vào lá số mới biết rõ người đó tốt về mặt gì? Có lợi cho mình hay không ? Và lợi cho mình về vấn đề gì ? v.v...
Nếu bạn không biết được thông tin ngày giờ sinh cụ thể thì làm thế nào? Chẳng phải ngày giờ sinh cũng chỉ để biết về một con người sao. Nếu bạn biết một con người cụ thể rồi: tính tình, tiền tài, công danh, tri thức,... thì bạn đã biết người đó có cần cho mình hay không. Vì thế: Trước hết hãy chọn người, đừng chỉ quan tâm chọn tuổi. Tuy nhiên, nếu chọn tuổi thì theo thông lệ mọi người hay chọn người có địa chi tam hợp, nhị hợp với Thái Tuế (chi của năm cần xem), tránh xung với chủ nhà và Thái Tuế. Thiên can năm sinh của người xông đất có thể chọn theo quan hệ sinh khắc với thiên can năm sinh chủ nhà để ưu tiên vấn đề gì. Ví dụ sinh cho can năm của chủ nhà lợi cho sức khỏe, danh tiếng, học vấn; khắc can năm của chủ nhà lợi cho công danh; bị can năm chủ nhà khắc lợi cho tiền bạc ....
Chúc mọi người năm mới luôn bình an, thành công và hạnh phúc.
Được cảm ơn bởi: Quan Nguyen, thanhmai8558
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Thư ngỏ - Ý kiến”