Minh Triết Thiêng Liêng và sự tồn tại của Thượng Đế

Kiến thức tổng hợp về âm dương, ngũ hành, can chi, ...
Trả lời bài viết
Hình đại diện của thành viên
Nivarna
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Minh Triết Thiêng Liêng và sự tồn tại của Thượng Đế

Gửi bài gửi bởi Nivarna »

Xin chào các bác, em mới gia nhập vào diễn đàn, mong các bác chỉ giáo!

Em đang tìm hiểu về Thông Thiên Học hay Minh Triết Thiêng Liêng với tôn chỉ là "Không Tôn Giáo Nào Cao Hơn Chân Lý".

Dưới đây là 3 trang web em tham khảo:
Phụng sự Theosophia (Thông Thiên Học): http://www.phungsutheosophia.org/Web%20 ... hdich.html" target="_blank
Thông Thiên Học: http://www.thongthienhoc.com/" target="_blank
Sách tài liệu huyền bí học miễn phí: http://www.thanbihocdongtay.com/_mgxroo ... 10790.html" target="_blank

Em thực sự bị thuyết phục với cách diễn giải vế sự tồn tại của con người trong vũ trụ của chân lý này. Dưới đây là một số điều em học được, xin tóm tắt lại:
1. Con người là linh hồn vĩnh cửu, tất cả đều có một chân nhân, dẫn dắt con người trên con đường tiến hóa, và nếu tiến hóa đến mức cao chót có thể chuyển Trái Đất và sang sinh sống ở những hành tinh cao cấp hơn.

2. Về các bậc giáo chủ của các Tôn Giáo như Đức Phật, Chúa Jesu hay các vị khác, đều là những bậc tiến hóa cao chót, và các vị này ở trong một Đại Đoàn giúp đỡ loài người trên đường tiến hóa.

3. Một người bình thường có tất cả khoảng 500 đến 600 kiếp, trong đó 50 kiếp chót sẽ phát triển về tâm linh, tiến dần đến giải thoát.

4. Có rất nhiều đường tiến hóa song song với con người, như cây cỏ, chim muông, cá. Còn chó và mèo rất có khả năng tiến hóa thành người nhưng kiếp người đầu tiên sẽ chỉ là người tiến hóa thấp nhưng người trong các bộ lạc, thổ dân.

5. Không có địa ngục nhưng có một thời gian luyện ngục sau khi con người chết đi.

6. Trên cõi Niết Bàn, còn Có Đại Niết Bàn và Tối Đại Niết Bàn và rất nhiều cõi giới khác.

7. Có 2 luật chi phối con người, vấn đề này đồng quan điểm với đạo Phật là Nhân quả và Luân Hồi.

8. Chết là một luật tự nhiên, và sau khi chết con người thậm chí còn được vào một cõi giới tuyệt vời hơn cõi trần nơi họ có thể có cái mình muốn bằng việc hình thành tư tưởng.

Những ý trên đây em rút ra được khi đọc 2 cuốn sách Hành Trình Một Linh Hồn và Vòng Tái Sinh (downloaded tại địa chỉ web đầu tiên bên trên- PHụng sự Theosophia).

Thực sự 2 quyển sách này rất quý báu đối với em, em thay đổi nhân sinh quan rất nhiều nhờ đọc 2 cuốn sách này. Nhờ vậy em mới biết được là tất cả mọi người sống xung quanh em đều có duyên nghiệp với em từ nhiều kiếp trước, và em gặp lại họ là để học hỏi những bài học mà linh hồn mình chưa học cũng như để trang trải nghiệp quả từ kiếp trước.

Cho nên từ đấy em cảm thấy cảm thông hơn với mọi người và nghĩ rằng là chặng đường tiến hóa của mình còn dài, và tất cả mọi người đều phải bước tiếp vậy nên giúp đỡ nhau thì tốt hơn.

Em rất thích quan điểm đó và mong muốn chia sẽ với mọi người!

:D Chúc Vui!
Được cảm ơn bởi: babiegirl02, dttd, meek_cute
Đầu trang

duongtruc
Mới gia nhập
Mới gia nhập

TL: Minh Triết Thiêng Liêng và sự tồn tại của Thượng Đế

Gửi bài gửi bởi duongtruc »

Mình cú̃ng như bạn,thực sự từ khi nhân duyên hội đủ nên dần đọc được những sách khoa học huyền bí thỳ bao nhiêu mê muội của vô minh đã dần tiêu bớt.Ban đầu chỉ là truyện kiếm hiệp của Kim Dung rồi Yên Tử cư sĩ Trần Đại Sỹ,cho đến nay luôn cảm thấy thiếu sách huyền bí để đọc.Hiện tại đang đọc các kinh sách Phật Pháp.
Đầu trang

ngohung
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi ngohung »

mình không giải thích được khi nghiên cứu về vấn đề, linh hồn trải qua các kiếp luân hồi. tại sao tù thuở Phật đản hay Chú giáng thế dân số chỉ khoảng vài trăm triệu sao bây giờ hàng 7-8 tỷ người?
Đầu trang

dinhly2002
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi dinhly2002 »

rất hay, mình đang tìm những cuốn này để đọc vì nơi mình ở người ta không bán loại sách này, cảm ơn bạn nhé. Đọc những quyển sách này rất hay, nó giúp mình trả lời những câu hỏi về sự tồn tại, mình tình với một số ý bạn nêu ra,nhưng có một số ý mình vẫn chưa minh triết lắm, có lẽ cần phải trãi nghiệm nhiều hơn. Rất cảm ơn bạn!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Kiến thức chung”