Quà tặng mừng xuân Kỷ Hợi 2019: Các thần sát thường dùng và Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
haiphong2233
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Quà tặng mừng xuân Kỷ Hợi 2019: Các thần sát thường dùng và Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình

Gửi bài gửi bởi haiphong2233 »

Mình không có ý bắt bẻ từng chữ, nhưng mình phải hiểu đúng bác nói thế nào thì mình mới bàn luận tiếp được. Mong bác thông cảm. Câu trước bác vừa kêu đại vận không định lại vượng suy trong mệnh cục, câu sao lại bảo đại vận là trạng thái vượng suy của nguyên cục trong 10 năm??
Mình hiểu thế này. Nếu định lại vượng suy nguyên cục thì tức là chuyển trạng thái cân bằng ban đầu của nguyên cục sang trạng thái cân bằng khác. Tuy nhiên, do đại vận là thứ tầng trên nên có quyền sinh khắc ... nguyên cục nhưng nguyên cục thì không có quyền. Giữa chúng không có mối quan hệ tác động qua lại nhưn trong nguyên cục. Vì vậy, mình mới dùng là trạng thái vượng suy của nguyên cục trong 10 năm.
Dần - Hợi hợp không hoá thì căn khí của Bính vẫn còn, đó là tính theo Vượng Suy Phái. Chỉ có Manh Phái mới luận thuỷ tàng độn làm tổn Bính hoả trong Dần. Bác theo Manh Phái hay Vượng Suy?
Mình theo vượng suy, Mình nhớ không nhầm cuốn dự đoán theo tứ trụ của TVH tái bản năm 2005 hình như cũng đề cập lục hợp không hóa chỉ tính bản khí. còn cuốn tứ trụ dự đoán học của TVH năm 2012 thì thấy 80% nội dung lấy từ cuốn manh phái bí điển, phần vượng suy nhật can lại là của thái tích quỳnh. Mà Bành Khang Dân, Thái Tích Quỳnh lại rất chú trọng tích thiên tủy của vượng suy phái.
Dần - Hợi chỉ tính thủy sinh mộc thì nếu thay hợi bằng tý thì về cơ bản không khác?
Đúng là ý mình như vậy. Ngọ không xung động thuỷ khí nên là một trường hợp khác, đâu liên quan gì đến trường hợp vận Tỵ?
Vậy theo ban giữa 2 vận mậu ngọ và đinh tỵ thì vận nào đẹp hơn?
Bản thân hình xung hợp xuyên là không có tượng cụ thể. Chúng chỉ là những tương tác của thiên can, địa chi. Thông qua những tương tác đó, số lượng, chất lượng và sự vận động của ngũ hành trong nguyên cục sẽ thay đổi. Chính những thay đổi về chất, về lượng, về sự vận động của ngũ hành nó sẽ có tượng là cát hay hung. Sau đó mới dùng đến cung tinh để xem cụ thể cát là cát ở đâu, hung là hung thế nào.
Ví dụ cụ thể: Càn Giáp tý - Quý Dậu - Quý Sửu - Ất Mão. Đang vận Bính tý. lưu niên Đinh Dậu với Mậu tuất đều động cung tử tức cả. Theo bạn luận như nào về phần con cái. Mình không hỏi đố mà mình không biết cách luận nên hỏi.
Đầu trang

sao băng 1994
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Quà tặng mừng xuân Kỷ Hợi 2019: Các thần sát thường dùng và Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình

Gửi bài gửi bởi sao băng 1994 »

NeBoTat đã viết: 00:03, 14/02/19
Tên đã viết: 21:15, 13/02/19 cám ơn anh đã giải đáp tận tình chu đáo :x :x hôm trước em thấy lyso an đại vận 6-16-26-36 nay em lại thấy lyso an 7-17-27-37... nên hoang mang , may là nhơ có anh giải đáp chứ không là em ko biết mò đường nào nữa , đúng là ko thầy đó mày làm nên mà .
Không có gì. Anh tự học cũng cực khổ, nên giúp được mọi người cái gì thì giúp thôi. Mọi người thấy có ích là được rồi.

-----
sao băng 1994 đã viết: 19:57, 13/02/19 Nhân chủ đề về dụng quý thủy. Anh Thiên khánh cho em hỏi về tứ trụ này ạ :
1. Tuất xung thìn có làm cho quý thủy mất căn không ạ, quý thủy lộ bị mậu hợp nhưng có giáp khắc gần. Anh đánh giá dụng thần quý thủy trong lá số là hoàn bị hay không hoàn bị ạ
2. Em muốn hỏi về lá số này có cách tạp khí tài quan. Em thấy sách viết tạp khí tài quan hỉ hình xung, vậy Tuất xung thìn trong lá số là tốt hay xấu ạ ? Người có cách tạp khí tài quan có hình khắc lục thân không anh?
3. Tỵ dậu trong lá số hợp nhưng không hóa , đến vận canh ngọ, tân mùi có canh , tân dẫn nên hóa đúng không anh
4. Lá số em đăng và lá số trong sách ạ:
Giáp ngọ - mậu thìn - kỷ sửu - quý dậu
Anh đánh giá lá số em đăng có tốt được như lá số trong sách không ạ ? Em thấy 2 lá số chỉ khác nhau chi năm và chi ngày ạ.
Em xin cảm ơn anh Thiên Khánh nhiều lắm ạ :)
Hình ảnh
Chào em. Em cho anh biết giờ sinh chính xác đến phút, và nơi sinh. Cám ơn em.
Mẹ chỉ nhớ chính xác em sinh vào giờ dậu nhưng không nhớ được số phút anh ạ. Mẹ bảo lúc sinh em ra trời cũng tối tối rồi ạ. Nơi sinh của em là ở Hậu Lộc , Thanh Hóa anh ạ :)
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

sao băng 1994 đã viết: 08:35, 14/02/19
Tên đã viết: 21:15, 13/02/19 cám ơn anh đã giải đáp tận tình chu đáo :x :x hôm trước em thấy lyso an đại vận 6-16-26-36 nay em lại thấy lyso an 7-17-27-37... nên hoang mang , may là nhơ có anh giải đáp chứ không là em ko biết mò đường nào nữa , đúng là ko thầy đó mày làm nên mà .
Không có gì. Anh tự học cũng cực khổ, nên giúp được mọi người cái gì thì giúp thôi. Mọi người thấy có ích là được rồi.

-----
sao băng 1994 đã viết: 19:57, 13/02/19 Nhân chủ đề về dụng quý thủy. Anh Thiên khánh cho em hỏi về tứ trụ này ạ :
1. Tuất xung thìn có làm cho quý thủy mất căn không ạ, quý thủy lộ bị mậu hợp nhưng có giáp khắc gần. Anh đánh giá dụng thần quý thủy trong lá số là hoàn bị hay không hoàn bị ạ
2. Em muốn hỏi về lá số này có cách tạp khí tài quan. Em thấy sách viết tạp khí tài quan hỉ hình xung, vậy Tuất xung thìn trong lá số là tốt hay xấu ạ ? Người có cách tạp khí tài quan có hình khắc lục thân không anh?
3. Tỵ dậu trong lá số hợp nhưng không hóa , đến vận canh ngọ, tân mùi có canh , tân dẫn nên hóa đúng không anh
4. Lá số em đăng và lá số trong sách ạ:
Giáp ngọ - mậu thìn - kỷ sửu - quý dậu
Anh đánh giá lá số em đăng có tốt được như lá số trong sách không ạ ? Em thấy 2 lá số chỉ khác nhau chi năm và chi ngày ạ.
Em xin cảm ơn anh Thiên Khánh nhiều lắm ạ :)
Hình ảnh
Mẹ chỉ nhớ chính xác em sinh vào giờ dậu nhưng không nhớ được số phút anh ạ. Mẹ bảo lúc sinh em ra trời cũng tối tối rồi ạ. Nơi sinh của em là ở Hậu Lộc , Thanh Hóa anh ạ :)
Nếu vậy anh chỉ dựa vào bát tự mà em cung cấp để trả lời câu hỏi của em, còn đúng sai so với thực tế cuộc sống của em thì anh không biết được nhé.

Càn: Giáp Tuất - Mậu Thìn - Kỷ Tỵ - Quý Dậu

(1) Tuất - Thìn xung: không những bạt căn Quý thuỷ, mà còn bạt luôn căn của Giáp mộc. Mậu - Quý cách can không tính hợp về lực ngũ hành, chỉ tính là có tượng hợp. Quý thuỷ này là hỷ thần không hoàn bị do (i) Thìn - Tuất xung bạt căn, (ii) Mậu Kỷ khắc gần, (iii) Tỵ - Dậu bán hợp là Tỵ hoả khắc nguyên thần Dậu kim của Quý thuỷ.

(2) Tài Quan tạp khí: Tài Quan hỷ dụng, là mình cần Tài Quan phải càng nhiều, càng vượng thì càng tốt (chỉ mới tính thuận lý). Khi là tạp khí lại nhược, nhược mà còn bị xung bạt căn thì em nghĩ là cát lợi hay hung hiểm?

(3) Tỵ - Dậu hợp không hoá: đến vận Canh Ngọ, Tân Mùi vẫn không dẫn hoá. Canh, Tân đó chẳng liên quan gì đến tổ hợp Tỵ - Dậu.

(4) Bát tự trong sách: Giáp Ngọ - Mậu Thìn - Kỷ Sửu - Quý Dậu, thân vượng, Giáp mộc là kỵ. Khi chưa có tác động của hành vận, tức chỉ xét nguyên cục thì dụng kim thuỷ. Sửu -> Dậu -> Quý, Quý lại có căn khí tại Thìn, Sửu thì dĩ nhiên (xin lỗi) là mệnh tốt hơn mệnh em nhiều, nếu chỉ xét nguyên cục (làm biếng nhìn hành vận).
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Mình không có ý bắt bẻ từng chữ, nhưng mình phải hiểu đúng bác nói thế nào thì mình mới bàn luận tiếp được. Mong bác thông cảm. Câu trước bác vừa kêu đại vận không định lại vượng suy trong mệnh cục, câu sao lại bảo đại vận là trạng thái vượng suy của nguyên cục trong 10 năm??
Mình hiểu thế này. Nếu định lại vượng suy nguyên cục thì tức là chuyển trạng thái cân bằng ban đầu của nguyên cục sang trạng thái cân bằng khác. Tuy nhiên, do đại vận là thứ tầng trên nên có quyền sinh khắc ... nguyên cục nhưng nguyên cục thì không có quyền. Giữa chúng không có mối quan hệ tác động qua lại nhưn trong nguyên cục. Vì vậy, mình mới dùng là trạng thái vượng suy của nguyên cục trong 10 năm.
Việc đại vận có quyền sinh khắc bát tự mà bát tự không có quyền sinh khắc đại vận chỉ dành cho người nghiên cứu nhập môn thôi. Luận như vậy sẽ rất khó luận chi tiết vận hạn. Sau khi cho tuế vận nhập cục thì vẫn sinh khắc như bình thường.
haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Dần - Hợi hợp không hoá thì căn khí của Bính vẫn còn, đó là tính theo Vượng Suy Phái. Chỉ có Manh Phái mới luận thuỷ tàng độn làm tổn Bính hoả trong Dần. Bác theo Manh Phái hay Vượng Suy?
Mình theo vượng suy, Mình nhớ không nhầm cuốn dự đoán theo tứ trụ của TVH tái bản năm 2005 hình như cũng đề cập lục hợp không hóa chỉ tính bản khí. còn cuốn tứ trụ dự đoán học của TVH năm 2012 thì thấy 80% nội dung lấy từ cuốn manh phái bí điển, phần vượng suy nhật can lại là của thái tích quỳnh. Mà Bành Khang Dân, Thái Tích Quỳnh lại rất chú trọng tích thiên tủy của vượng suy phái.
Dần - Hợi chỉ tính thủy sinh mộc thì nếu thay hợi bằng tý thì về cơ bản không khác?
Thay Hợi bằng Tý thì dĩ nhiên là cặp Hợi - Dần và Tý - Dần là khách nhau. Khác nhau thứ nhất là Hợi - Dần nhị hợp lực rất mạnh, do đó Hợi - Dần sẽ khó sinh xuất và khắc xuất với những địa chi khác, tức là đi sinh và đi khắc địa chi khác, muốn thì phải thông qua thiên can là chính. Thứ hai, Hợi tàng Giáp, Tý tàng Quý. Khác nhau một trời một vực về cả mặt lực tương tác ngũ hành, lẫn mặt tượng.
haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Đúng là ý mình như vậy. Ngọ không xung động thuỷ khí nên là một trường hợp khác, đâu liên quan gì đến trường hợp vận Tỵ?
Xin lỗi, topic này mình không coi số.
haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Bản thân hình xung hợp xuyên là không có tượng cụ thể. Chúng chỉ là những tương tác của thiên can, địa chi. Thông qua những tương tác đó, số lượng, chất lượng và sự vận động của ngũ hành trong nguyên cục sẽ thay đổi. Chính những thay đổi về chất, về lượng, về sự vận động của ngũ hành nó sẽ có tượng là cát hay hung. Sau đó mới dùng đến cung tinh để xem cụ thể cát là cát ở đâu, hung là hung thế nào.
Ví dụ cụ thể: Càn Giáp tý - Quý Dậu - Quý Sửu - Ất Mão. Đang vận Bính tý. lưu niên Đinh Dậu với Mậu tuất đều động cung tử tức cả. Theo bạn luận như nào về phần con cái. Mình không hỏi đố mà mình không biết cách luận nên hỏi.
Bát tự phía trên giờ sinh chính xác đến phút là mấy giờ, địa phương sinh ra là ở đâu vậy bác?
Đầu trang

sao băng 1994
Nhất đẳng
Nhất đẳng

NeBoTat đã viết: 20:36, 14/02/19
sao băng 1994 đã viết: 08:35, 14/02/19

-----

Nếu vậy anh chỉ dựa vào bát tự mà em cung cấp để trả lời câu hỏi của em, còn đúng sai so với thực tế cuộc sống của em thì anh không biết được nhé.

Càn: Giáp Tuất - Mậu Thìn - Kỷ Tỵ - Quý Dậu

(1) Tuất - Thìn xung: không những bạt căn Quý thuỷ, mà còn bạt luôn căn của Giáp mộc. Mậu - Quý cách can không tính hợp về lực ngũ hành, chỉ tính là có tượng hợp. Quý thuỷ này là hỷ thần không hoàn bị do (i) Thìn - Tuất xung bạt căn, (ii) Mậu Kỷ khắc gần, (iii) Tỵ - Dậu bán hợp là Tỵ hoả khắc nguyên thần Dậu kim của Quý thuỷ.

(2) Tài Quan tạp khí: Tài Quan hỷ dụng, là mình cần Tài Quan phải càng nhiều, càng vượng thì càng tốt (chỉ mới tính thuận lý). Khi là tạp khí lại nhược, nhược mà còn bị xung bạt căn thì em nghĩ là cát lợi hay hung hiểm?

(3) Tỵ - Dậu hợp không hoá: đến vận Canh Ngọ, Tân Mùi vẫn không dẫn hoá. Canh, Tân đó chẳng liên quan gì đến tổ hợp Tỵ - Dậu.

(4) Bát tự trong sách: Giáp Ngọ - Mậu Thìn - Kỷ Sửu - Quý Dậu, thân vượng, Giáp mộc là kỵ. Khi chưa có tác động của hành vận, tức chỉ xét nguyên cục thì dụng kim thuỷ. Sửu -> Dậu -> Quý, Quý lại có căn khí tại Thìn, Sửu thì dĩ nhiên (xin lỗi) là mệnh tốt hơn mệnh em nhiều, nếu chỉ xét nguyên cục (làm biếng nhìn hành vận).
vâng ạ, em cảm ơn anh Thiên Khánh nhiều lắm ạ, nhờ anh giải đáp thắc mắc mà em đã hiểu hơn được nhiều ạ :). em thấy sách luận giải bát tự: Giáp Ngọ - Mậu Thìn - Kỷ Sửu - Quý Dậu hay lắm ạ, em xin được chép luận giải ạ:
nhật can là Kỷ Sửu, là một khối thấp thổ. Dậu kim cùng Sửu Thìn đều có hợp. Kim chủ khí khô táo, Ngọ hỏa là làm ấm Thìn, khí khô táo vẫn rất đầy đủ. Địa chi dàn xếp ổn thỏa lại xem thiên can, Kỷ thấy sắc thái Mậu, Mậu thổ tọa Thìn, đắc Ngọ hỏa tương sinh, xu thế hiển nhiên thịnh vượng. Mậu Quý Giáp Kỷ cũng có tượng hợp, vật hợp hóa hoàn toàn là trợ giúp Kỷ thổ. Cho dù về già hành vận thân suy, Kỷ thổ là thổ điền viên, can có mộc, chi có kim, cùng có đủ hai vật. Quả nhiên, người này quý là Thiên Tử.
bát tự trong sách quý là thiên tử nên em chỉ mong bát tự của em quý được bằng 1 phần là em vui rồi ạ ,hihi.
về bản thân em, hồi nhỏ gia cảnh em khó khăn, lớn lên em cũng hoc hành đỗ đạt, tốt nghiệp trường đại học danh tiếng, nhưng mà em thấy cuộc sống của em tính đến hiện tại nhiều trắc trở hơn là thuận lợi anh ạ
Em có nhờ thầy luận giải lá số thì thầy bảo em là: em dụng thủy hỉ kim, dụng thần thủy tuy thấu lộ có gốc nhưng bị trói vì vậy đẳng cấp không cao và em đang ở kỵ vận, sau 37 đại vận vào đất hỉ dụng thần cuộc sống rất thuận lợi và có kinh tế khá vì vậy mà em mới hỏi, xin ý kiến anh Thiên Khánh về học thuật để hiểu hơn về số mệnh ạ :)
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

@Sao Băng 1994: Hết chuyện đi so sánh mệnh của mình với mệnh hoàng đế làm gì. :))
Đầu trang

sao băng 1994
Nhất đẳng
Nhất đẳng

NeBoTat đã viết: 21:44, 14/02/19 @Sao Băng 1994: Hết chuyện đi so sánh mệnh của mình với mệnh hoàng đế làm gì. :))
hihi, bởi vì em vẫn luôn luôn tâm niệm là sống làm được điều gì đó để có ích cho đời anh ạ :), nên nếu em có 1 số phận tốt thì sau này sẽ làm nên công danh sự nghiệp và em sẽ cứu giúp được cho gia đình và mọi người ạ
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Tuy nhiên, do đại vận là thứ tầng trên nên có quyền sinh khắc ... nguyên cục nhưng nguyên cục thì không có quyền. Giữa chúng không có mối quan hệ tác động qua lại nhưn trong nguyên cục.
Mình cũng đã đọc qua có sách đề cập quan điểm này, nhưng mình không đồng ý với quan điểm này. Mình cho rằng đại vận vận bị nguyên cục xung, khắc, hợp khiến can chi đại vận có thể bị biến chất/biến đổi.

Thí dụ bát tự Pax Thiên con nuôi đôi diễn viên Holywood. Giờ sinh cũng được công khai báo chí qua tường thuật của viện sản, bạn tìm trên google các bài phỏng vấn là ra.

Bát tự này ncuyên cục chuyên vượng tòng thủy rõ ràng, kim thủy mộc một đường tương sinh là dụng, hỏa thổ là kỵ thần.

Đại vận đầu Bính Tý : chi Tý là thủy, can Bính là hỏa đáng lẽ kị nhưng đã bị chữ Tân trụ giờ hợp hóa Thủy, nên đại vận này thủy gần như hoàn toàn, và cuộc đời sang trang với may mắn đặc biệt khi được Angela chọn làm con nuôi.

Đại vận tiếp theo Đinh Sửu: chữ sửu hội với tý, hợi hóa thủy. Chữ Đinh khó tác quái khi bị chữ Nhâm hợp trói có ý hóa mộc, nhưng không hoàn toàn bị biến mất hỏa. Cho nên gia cảnh tuy vẫn sung sướng nhưng xuất hiện một số rạn nứt như bố mẹ ly hôn.

Do vậy có thể thấy Can Chi đại vận cũng phát sinh hợp hóa hay xung khắc và bị can chi nguyên cục tác động.
Tập tin đính kèm
Screenshot_2019-02-15-19-57-14.jpeg (128.02 KiB) Đã xem 917 lần
Đầu trang

haiphong2233
Mới gia nhập
Mới gia nhập

yesterday2016 đã viết: 20:29, 15/02/19
haiphong2233 đã viết: 08:23, 14/02/19 Tuy nhiên, do đại vận là thứ tầng trên nên có quyền sinh khắc ... nguyên cục nhưng nguyên cục thì không có quyền. Giữa chúng không có mối quan hệ tác động qua lại nhưn trong nguyên cục.
Mình cũng đã đọc qua có sách đề cập quan điểm này, nhưng mình không đồng ý với quan điểm này. Mình cho rằng đại vận vận bị nguyên cục xung, khắc, hợp khiến can chi đại vận có thể bị biến chất/biến đổi.

Thí dụ bát tự Pax Thiên con nuôi đôi diễn viên Holywood. Giờ sinh cũng được công khai báo chí qua tường thuật của viện sản, bạn tìm trên google các bài phỏng vấn là ra.

Bát tự này ncuyên cục chuyên vượng tòng thủy rõ ràng, kim thủy mộc một đường tương sinh là dụng, hỏa thổ là kỵ thần.

Đại vận đầu Bính Tý : chi Tý là thủy, can Bính là hỏa đáng lẽ kị nhưng đã bị chữ Tân trụ giờ hợp hóa Thủy, nên đại vận này thủy gần như hoàn toàn, và cuộc đời sang trang với may mắn đặc biệt khi được Angela chọn làm con nuôi.

Đại vận tiếp theo Đinh Sửu: chữ sửu hội với tý, hợi hóa thủy. Chữ Đinh khó tác quái khi bị chữ Nhâm hợp trói có ý hóa mộc, nhưng không hoàn toàn bị biến mất hỏa. Cho nên gia cảnh tuy vẫn sung sướng nhưng xuất hiện một số rạn nứt như bố mẹ ly hôn.

Do vậy có thể thấy Can Chi đại vận cũng phát sinh hợp hóa hay xung khắc và bị can chi nguyên cục tác động.
Nếu vậy thì theo bạn khi áp tuế vận vào nguyên cục thì cân bằng lại nhật chủ hay thế nào?
Đầu trang

haiphong2233
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Đúng là ý mình như vậy. Ngọ không xung động thuỷ khí nên là một trường hợp khác, đâu liên quan gì đến trường hợp vận Tỵ?
Xin lỗi, topic này mình không coi số.
Mình không hỏi kiểu coi số. Mà mình hỏi dựa trên đại vận tác động nguyên cục từ đó phân cao thấp 2 vận thôi.
Bát tự phía trên giờ sinh chính xác đến phút là mấy giờ, địa phương sinh ra là ở đâu vậy bác?
Càn: Giáp Tý - Quý Dậu - Quý Sửu - Ất mão
bát tự này sinh lúc 5h30 lệch 1-2 phút tại Hải phòng.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”