Phá Quân kiên cường, tình trường bại tướng? :((

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Tamamo
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Phá Quân kiên cường, tình trường bại tướng? :((

Gửi bài gửi bởi Tamamo »

vnfaker98 đã viết: 15:23, 19/01/19
Tamamo đã viết: 16:50, 18/01/19
Bác nói cũng đúng quá chứ hỉ :))) có điều với lá số này thì khi ra ngoài xã hội Hóa Quyền có phát huy tác dụng không vậy :))))
Ra xã hội có chứ...
Quyền này là cái đòi làm má ngta, đòi làm bố đời.
Ngta chỉ nói một tý thì lòng tự ái và cao ngạo nổi lên liền..thậm chí nhảy bổ lên ấy chứ..
Hỏi thật hồi bé có hay đánh nhau ko??
[/quote]

Hồi bé cũng có đánh nhau mà nguyên nhân là vì lo chuyện bao đồng, như kiểu thấy anh chị em bị ăn hiếp thì đứng ra bênh, chứ không phải là chủ động đi kiếm chuyện đánh nhau. Còn khi lớn thì ai cũng nhận xét là hiền, thật thà nhưng nóng tánh đôi khi bảo thủ nữa ạ. Cũng hay lo chuyện bao đồng, thấy chuyện bất bình hoặc chướng mắt thì hay đứng lên nói. Có cái tật xấu là lúc tức giận cãi nhau thì em không nhịn ai hết, với 1 phần cái tôi cũng lớn nên ít khi chịu xuống nước trước ( vì tánh này mà em đã đánh mất 1ng rất quan trọng với em). Bạn bè thì họ đều quý em, mỗi khi có chuyện tâm sự hay cần đưa ra lời khuyên thì thường đến tìm em (em được ví như thùng rác của họ á), như vậy thì chắc không phải đặc tính của người thích đòi làm má người ta đâu nhỉ :)))))
Mạn phép hỏi Bác thêm 1 việc được không ạ. Bác xem giúp em năm tới tiểu hạn của em gặp vận Đào Hoa và có nhiều sao hỷ chiếu nhưng lại gặp Cô Thần, Hỏa Tú nữa thì liệu em có tìm được bạn đời không ạ. Cám ơn Bác nhiều ạ!
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

Tamamo đã viết: 11:42, 19/01/19
KMD đã viết: 05:07, 19/01/19
Tamamo đã viết: 12:25, 18/01/19

Bác có thể luận dùm em lá số này có Phá Quân , Hóa Quyền thủ mệnh cộng thêm Hóa Lộc hội chiếu thì có phải là cách Anh Tinh Nhập Miếu ko ạ. Mà Địa Không hãm địa chiếu vậy thì có ảnh hưởng đến đường tình duyên ko ạ.
"Đánh được giặc tâm
Mới là danh tướng."

Tâm ta hết chạy từ Đông sang Tây lại ra Bắc vào Nam. Chỉ khi nào tâm ta dừng lại thì ta mới nhìn sự việc đúng như thật. Khi nhìn sự việc đúng như thật thì ta sẽ biết gốc của vấn đề nằm ở đâu.
Như Bác nói là mình cứ bình tĩnh mà giải quyết mọi chuyện thì sẽ không còn vấn đề gì hỉ. Tuy nhiên bản chất của Phá Quân có phần nóng tánh, ương ngạnh nên nhiều khi mọi việc lỡ làng rồi mới kịp bình tâm mà suy xét mọi thứ. ( vì cái tánh này mà em đã từng đánh mất một vài mối quan hệ thân thiết).
Mà lời Bác nói hàm ý sâu sắc quá em chỉ hiểu đôi phần như vậy thôi. Cám ơn Bác và chúc Bác an vui!
"Tính vẫn không hình,
Vì tâm mới có.
Có tâm làm chủ
Gọi, là lòng người.
Thông suốt mọi loài,
Như quân có tướng."

Cụ Phan Bội Châu đã chỉ cho ta thấy rõ ràng, tâm là gốc, sinh ra bản tính ta và nhiều thứ khác nữa.

Để tránh "mọi việc lỡ làng rồi mới kịp bình tâm mà suy xét mọi thứ" thì ta nên "bình tâm mà suy xét mọi thứ" trước khi thực hành.

"Đánh được giặc tâm" rồi thì ta làm chủ tâm mình, ta "Thông suốt mọi loài", nhìn sự việc đúng như thật. Hiểu rõ ràng gốc của vấn đề thì ta mới giải quyết vấn đề 1 cách triệt để được.
Đầu trang

Tamamo
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Tamamo »

KMD đã viết: 05:49, 20/01/19
KMD đã viết: 05:07, 19/01/19
"Đánh được giặc tâm
Mới là danh tướng."

Tâm ta hết chạy từ Đông sang Tây lại ra Bắc vào Nam. Chỉ khi nào tâm ta dừng lại thì ta mới nhìn sự việc đúng như thật. Khi nhìn sự việc đúng như thật thì ta sẽ biết gốc của vấn đề nằm ở đâu.
Như Bác nói là mình cứ bình tĩnh mà giải quyết mọi chuyện thì sẽ không còn vấn đề gì hỉ. Tuy nhiên bản chất của Phá Quân có phần nóng tánh, ương ngạnh nên nhiều khi mọi việc lỡ làng rồi mới kịp bình tâm mà suy xét mọi thứ. ( vì cái tánh này mà em đã từng đánh mất một vài mối quan hệ thân thiết).
Mà lời Bác nói hàm ý sâu sắc quá em chỉ hiểu đôi phần như vậy thôi. Cám ơn Bác và chúc Bác an vui!
"Tính vẫn không hình,
Vì tâm mới có.
Có tâm làm chủ
Gọi, là lòng người.
Thông suốt mọi loài,
Như quân có tướng."

Cụ Phan Bội Châu đã chỉ cho ta thấy rõ ràng, tâm là gốc, sinh ra bản tính ta và nhiều thứ khác nữa.

Để tránh "mọi việc lỡ làng rồi mới kịp bình tâm mà suy xét mọi thứ" thì ta nên "bình tâm mà suy xét mọi thứ" trước khi thực hành.

"Đánh được giặc tâm" rồi thì ta làm chủ tâm mình, ta "Thông suốt mọi loài", nhìn sự việc đúng như thật. Hiểu rõ ràng gốc của vấn đề thì ta mới giải quyết vấn đề 1 cách triệt để được.
Những lời của Bác thực tình mà nói thì rất hay, rất chí lý, nhưng để mà làm được hay không lại là một chuyện. Thú thật nhiều lúc xảy ra những chuyện lỡ làng rồi, em cũng tự hứa với bản thân sẽ tiết chế tính khí nóng nảy của mình lại nhưng khó thật Bác ạ. Em cũng đọc nhiều sách và mỗi tối cũng dành thời gian hay niệm Chú Đại Bi âu chỉ để cho thanh tâm an lạc. Mà mỗi khi thấy chuyện bất bình hay không vừa ý là em lại gân cổ lên cãi, lúc đó hầu như không còn nghĩ đến cảm xúc của đối phương nữa, còn bình thường thì ít nói lắm. Đúng là cái tật lớn hơn cái tuổi nên khó mà thay đổi được Bác nhỉ.
Dù sao em cũng cám ơn Bác đã ghé topic của em, chúc Bác vui!
Đầu trang

KMD
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi KMD »

Tamamo đã viết: 13:07, 20/01/19
KMD đã viết: 05:49, 20/01/19

"Tính vẫn không hình,
Vì tâm mới có.
Có tâm làm chủ
Gọi, là lòng người.
Thông suốt mọi loài,
Như quân có tướng."

Những lời của Bác thực tình mà nói thì rất hay, rất chí lý, nhưng để mà làm được hay không lại là một chuyện. Thú thật nhiều lúc xảy ra những chuyện lỡ làng rồi, em cũng tự hứa với bản thân sẽ tiết chế tính khí nóng nảy của mình lại nhưng khó thật Bác ạ. Em cũng đọc nhiều sách và mỗi tối cũng dành thời gian hay niệm Chú Đại Bi âu chỉ để cho thanh tâm an lạc. Mà mỗi khi thấy chuyện bất bình hay không vừa ý là em lại gân cổ lên cãi, lúc đó hầu như không còn nghĩ đến cảm xúc của đối phương nữa, còn bình thường thì ít nói lắm. Đúng là cái tật lớn hơn cái tuổi nên khó mà thay đổi được Bác nhỉ.
Dù sao em cũng cám ơn Bác đã ghé topic của em, chúc Bác vui!
"Nào là loài giặc,
Phải biết đích danh ?
.
.
.
Giặc đó thực rồi,
Tướng tâm phải biết."

"Nào là loài giặc, Phải biết đích danh ?", là cụ Phan Bội Châu muốn ta nhìn thấy rõ ràng, ta đang gieo cái nhân gì. Khi ta biết "Giặc đó thực rồi" thì "Tướng tâm phải biết" nên làm gì rồi đó. Đây là cách ngăn cản, không cho nhân xấu có cơ hội kết thành quả xấu.

Ta thấy khó thực hiện điều trên vì cụ chỉ cho ta cách "Đánh được giặc tâm" mà "giặc tâm" thì không có hình tướng. Nhưng 2 câu đầu của bài thơ, cụ đã nói rõ ràng:

"Tính vẫn không hình,
Vì tâm mới có."

Vậy nếu tâm ta bình an thì "tướng tâm" có cần đánh "giặc tâm" không? Chỉ vì tâm ta động không ngừng nên "tướng tâm" mới mệt chết đi được.

Khi ta "niệm" Chú Đại Bi là ta mong muốn tâm ta càng ngày càng Đại Bi. Muốn tâm ta trở thành tâm Đại Bi thì ta phải "trì" Chú Đại Bi. "mỗi khi thấy chuyện bất bình hay không vừa ý", ta chỉ cần hỏi, ta có tâm Đại Bi không? Đó là 1 cách trì chú Đại Bi.

Dùng tâm chân thành mà làm thì không có việc gì trên thế gian này làm khó được ta.
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Phuc8569
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Phuc8569 »

Cái khó của bạn là quan tâm đến quá nhiều thứ , năng lượng dư thừa trong người nhiều nên thành ra như vậy . Học cách kệ mẹ đời rồi dành sự quan tâm cho những thứ đáng hơn thì dần dà bản thân cũng chẳng còn thời gian để nghĩ ngợi lung tung nữa
Đầu trang

Tamamo
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Tamamo »

Các Bác luận giúp dùm em xem lá số của em có hợp với nghề sư phạm không ạ!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”