Danh nhân mệnh Sát Phá Tham

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
thatsat275
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Danh nhân mệnh Sát Phá Tham

Gửi bài gửi bởi thatsat275 »

muitenthep đã viết: 13:33, 28/08/19 Các bác cho em hỏi ngu cái ạ. Sao bộ Sát Phá Tham, Phá Quân được coi là cầm đầu đáng lý ra mạnh nhất,
mà hầu hết danh nhân trên mệnh lại đa số là Thất Sát.
Trong danh sách trên có lá số thứ 4:Mao Trạch Đông mệnh Tham Lang.
Trong danh sách SPT thì tôi nghĩ có nhiều người mệnh Thất Sát và mệnh Tham Lang,Phá quân mệnh kiệt xuất thì ít hơn so với Thất Sát và Tham lang.
Hiện tại tôi chưa biết danh nhân nổi tiếng nào mệnh Phá quân.
So sánh Thất Sát và Phá quân:
Phá khác Sát ở chỗ là không thể dung hoà được phe Tử Phủ Vũ Tướng. Trong Sát Phá Tham chỉ có Thất Sát là dung hoà được cả hai. Cụ Vương Đình Chi có một quan điểm mà tôi cũng thấy đúng, đó là Thất Sát thì có thể độc lập hành sự, còn Phá Quân thì tính độc lập kém hơn, cho nên khi cần quyết liệt một cách có tính toán thì Thất Sát mạnh hơn Phá, Phá là thì mạnh bạo hơn nhưng không có nhiều tính toán và độc lập như Sát.
Có lẽ vì lý do này mà danh nhân Thất Sát nhiều hơn so với danh nhân mệnh Phá quân. 4 người Napoleon,Mạc Đăng Dung,Lê Đại Hành,Quang Trung mệnh Thất Sát Dần,Ngọ,Thân xuất thân nghèo khó,tay trắng mà thành công tột đỉnh:làm vua.
Trong nhóm SPT:thì Tham Lang chỉ huy không mạnh bằng Sát Phá nhưng khôn ngoan,mềm dẻo hơn,nên cũng có không ít người nổi tiếng kiệt xuất mệnh Tham Lang.Tiêu biểu là Mao Trạch Đông.Nhạc Phi cũng là tướng giỏi của TQ mệnh Tham Lang ở Tuất,hưởng thọ 40 tuổi.
Được cảm ơn bởi: dung1
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

thatsat275 đã viết: 22:35, 28/08/19
muitenthep đã viết: 13:33, 28/08/19 Các bác cho em hỏi ngu cái ạ. Sao bộ Sát Phá Tham, Phá Quân được coi là cầm đầu đáng lý ra mạnh nhất,
Trong danh sách SPT thì tôi nghĩ có nhiều người mệnh Thất Sát và mệnh Tham Lang,Phá quân mệnh kiệt xuất thì ít hơn so với Thất Sát và Tham lang.
Phá khác Sát ở chỗ là không thể dung hoà được phe Tử Phủ Vũ Tướng. Trong Sát Phá Tham chỉ có Thất Sát là dung hoà được cả hai. Cụ Vương Đình Chi có một quan điểm mà tôi cũng thấy đúng, đó là Thất Sát thì có thể độc lập hành sự, còn Phá Quân thì tính độc lập kém hơn, cho nên khi cần quyết liệt một cách có tính toán thì Thất Sát mạnh hơn Phá, Phá là thì mạnh bạo hơn nhưng không có nhiều tính toán và độc lập như Sát.
Có lẽ vì lý do này mà danh nhân Thất Sát nhiều hơn so với danh nhân mệnh Phá quân. 4 người Napoleon,Mạc Đăng Dung,Lê Đại Hành,Quang Trung mệnh Thất Sát Dần,Ngọ,Thân xuất thân nghèo khó,tay trắng mà thành công tột đỉnh:làm vua.
Trong nhóm SPT:thì Tham Lang chỉ huy không mạnh bằng Sát Phá nhưng khôn ngoan,mềm dẻo hơn,nên cũng có không ít người nổi tiếng kiệt xuất mệnh Tham Lang.Tiêu biểu là Mao Trạch Đông.Nhạc Phi cũng là tướng giỏi của TQ mệnh Tham Lang ở Tuất,hưởng thọ 40 tuổi.
Lá số Nhạc Phi bố cục giống lá số mình quá. Cũng mệnh tham lang hội hình riêu không kiếp ( kiếp nghiệp oan trái tuần hoàn) mà thân cũng tử phủ giống mình luôn. Mà lại thọ có 40t? Hic nghe sợ thiệt. Mình cũng từng có những giấc mơ làm tướng và trong mơ cầm quân giết giặc. Có lúc lại mơ làm vua bị mất nước bị đuổi đánh, mang theo 2000 binh tàn và kho báu chạy đến bờ biển thì cùng đường thế là giấu vàng và châu báu rồi chiến đấu đến cùng. Đi xem bói cô đồng thì nói kiếp trước sát nghiệp nặng( giết người nhiều do làm tướng) mà kiếp này nên đốt vàng mã nhiều để trả nợ tào quan, lận đận cũng do nghiệp lực còn nặng chưa thoát ra được. Có khi nào điều đó là sự thật vẫn tồn tại trong thế giới khoa học hiện đại như ngày nay?.
Được cảm ơn bởi: anhthu5993
Đầu trang

thatsat275
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

dung1 đã viết: 23:54, 28/08/19
Lá số Nhạc Phi bố cục giống lá số mình quá. Cũng mệnh tham lang hội hình riêu không kiếp ( kiếp nghiệp oan trái tuần hoàn) mà thân cũng tử phủ giống mình luôn. Mà lại thọ có 40t? Hic nghe sợ thiệt. Mình cũng từng có những giấc mơ làm tướng và trong mơ cầm quân giết giặc. Có lúc lại mơ làm vua bị mất nước bị đuổi đánh, mang theo 2000 binh tàn và kho báu chạy đến bờ biển thì cùng đường thế là giấu vàng và châu báu rồi chiến đấu đến cùng. Đi xem bói cô đồng thì nói kiếp trước sát nghiệp nặng( giết người nhiều do làm tướng) mà kiếp này nên đốt vàng mã nhiều để trả nợ tào quan, lận đận cũng do nghiệp lực còn nặng chưa thoát ra được. Có khi nào điều đó là sự thật vẫn tồn tại trong thế giới khoa học hiện đại như ngày nay?.
Tôi biết bạn là người hiền lành,nhưng vẫn góp ý với bạn.Bạn năng làm nhiều điều thiện vào.Bạn nên phóng sinh,không nên Sát sinh.Theo quan điểm đạo Phật thì Sát sinh là tội rất nặng.Bạn Niệm Phật nhiều cũng tốt.Nhiều người hay bảo là không có thời gian,bận tối mắt tối mũi thời gian đâu mà niệm Phật.Thật ra khi đi làm,lúc quét nhà,...bạn chỉ cần đọc 1 câu thôi:NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT cũng là tốt rồi,có mất nhiều thời gian đâu.
Tôi cũng rất nóng nảy,mệnh Thân Thất Sát tại Ngọ thì chắc chắn không hiền lành được nhưng thẳng tính,cương trực,giận ai thì giận nhanh nhưng không để bụng.Tôi không theo đạo Phật,không ăn chay nhưng hay khuyên người thân không nên sát sinh.Nếu có ăn thịt gà thì mua thịt gà làm sẵn ngoài chợ,không nên tự mình giết gà.Ngay cả con kiến cũng không nên giết.Nhưng mang gà ra chợ bảo người ta thịt hộ thì tuy mình không trực tiếp giết nhưng cũng không khác gì người chủ mưu,không nên làm vậy
Có câu:Niệm Phật 1 câu Phúc Sinh Vô Lượng.
Lạy Phật 1 lạy tội diệt hà sa.

Bạn cũng biết 1 lá số vạn số phận.Đức năng và nỗ lực bản thân thắng số,không thắng thì cũng hạn chế được rất nhiều điều xấu.
Sửa lần cuối bởi thatsat275 vào lúc 00:53, 29/08/19 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: dung1, anhthu5993
Đầu trang

anhthu5993
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi anhthu5993 »

muitenthep đã viết: 19:26, 28/08/19
dung1 đã viết: 15:09, 28/08/19
anhthu5993 đã viết: 14:56, 28/08/19

Em nghe ông này ít học nên ghét trí thức. Mà em cũng tham khúc kị yêu tri thức và thích học nên mới thấy lạ.

Với tham kị, sát tuần - triệt, ko sát tinh phò tá thì e chỉ biết e và 1 bạn nữa, là hiền, tính tranh đoạt yếu, ko có đố kị. Hóa kị ko hội sát tinh e nghĩ chỉ làm giảm ham muốn của Tham Lang thôi.

Ông này còn Âm Long Trực nữa. Lẽ nào Phá quân Thìn Tuất cân cả thế giới. 😱
Trai bất nhân phá quân thìn tuất mà em. Anh cũng tham lang đây. Hi Tham lang hóa kị không xấu. Chế bớt được tính đào hoa của tham lang. Miến sao đừng có đồng cung với kình đà thiên hình.
Em phá quân thìn tuất mà sống có đức lắm bác ơi :((( lại yêu tri thức nữa
Dường như Thân ghê hơn Mệnh. Mới biết 1 người thân Phá quân thìn tuất + địa kiếp nữa thôi rồi đúng đầu gấu :)) . Bình thường ko mưu hại người nhưng ích kỷ và ko nghe lời 1 ai nên khi dính dáng lợi ích thì hành sự chỉ biết bản thân dễ thành bất nhân.
Sửa lần cuối bởi anhthu5993 vào lúc 00:57, 29/08/19 với 1 lần sửa.
Đầu trang

thatsat275
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Chia sẻ thêm với bạn Dung1 một đoạn trong 1 bài viết dài của AlexPhong ( nguồn:tuvicohoc.net):

SỐ LÀ TRỜI CHO, PHẬN DO NGƯỜI NHẬN

Trong Số của Nguyễn Hải Dương chắc chắn ẩn tàng mầm họa, nhưng không nhất định anh ta chịu họa. Giết người là lựa chọn của Dương, và hậu quả là tử hình, là phận tử tù. Số phận bao gồm hai phần Số và Phận. Số là số trời, phận là phận người. Mưa gió phủ lên tất cả các xe trên đường, có người tài xế tạ ơn vì mưa mát, có người chửi vì mưa gây khó nhìn. Người thấy mưa mát hạnh phúc, người khó nhìn không hạnh phúc. Nếu Dương có bị ngược đãi và coi thường. Hàng tỷ người trên trái đất này bị như vậy, nhưng phản ứng lại như thế nào là sự lựa chọn của mỗi người. Tôi tin là thiện căn trong mỗi tử tù còn đó, và sự gây án của họ là nhất thời, chứ không có ai lăm lăm con dao 365 ngày một năm, không có ai gồng cứng hằn học 365 ngày một năm. Có điều cái nhất thời đó gây hậu quả không thể sửa chữa. Và xã hội coi đó là nguồn nguy hiểm cao độ nên phải loại trừ. Không phải để cứu người chết sống lại, mà để ngăn nguồn nguy hiểm tương lai, và có tính răn đe giáo dục toàn xã hội.

4. CHÍCH KIM THẤY MÁU

Quay lại chuyện xem tử vi. Hãy tưởng tượng, một thầy tử vi xem lá số cho Dương lúc mới sinh. Thầy giỏi sẽ đoán năm 2017 anh ta có họa sát thân, cách xem của thầy lạnh lùng chính xác, giang hồ hay gọi là Chích kim thấy máu. Thầy xuất chúng sẽ đoán năm 2017 anh ta có thể có họa sát thân. Dân gian sẽ khinh loại thầy xuất chúng này vì thầy nói “có thể” chứ không dám quyết. Thực ra, thầy chỉ biết là “có thể”, còn thầy hiểu chắc chắn hay không do lựa chọn của Dương. Trong Liễu Phàm Tứ Huấn, loại thầy đầu tiên là Khổng tiên sinh ở chùa Từ Vân, am hiểu mệnh lý xem đâu trúng đó. Loại thầy thứ hai chính là Vân Cốc thiền sư, đọc ra số mệnh và khuyên cải tạo số mệnh. Ông có tin số không Vân Cốc thiền sư, quá tin luôn. Nhưng không bó tay chịu trói, mà nương theo mảnh đất gieo trồng loại hạt phù hợp. Nương theo thiên địa mà gieo nhân. Gieo nhân rồi gặt quả.

Số là do Trời, Phận là do Người. Trời và Người giao hội trên mảnh đất gọi là Địa. Sách gọi tam tài, Thiên Địa Nhân. Mệnh là con dao, Thân là dùng dao. Có nhiều thanh bảo kiếm nằm trong vỏ, nhưng cũng có những con dao cùn tranh bá đồ vương.
Được cảm ơn bởi: dung1, phongvan38
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

thatsat275 đã viết: 00:47, 29/08/19
Tôi biết bạn là người hiền lành,nhưng vẫn góp ý với bạn.Bạn năng làm nhiều điều thiện vào.Bạn nên phóng sinh,không nên Sát sinh.Theo quan điểm đạo Phật thì Sát sinh là tội rất nặng.Bạn Niệm Phật nhiều cũng tốt.Nhiều người hay bảo là không có thời gian,bận tối mắt tối mũi thời gian đâu mà niệm Phật.Thật ra khi đi làm,lúc quét nhà,...bạn chỉ cần đọc 1 câu thôi:NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT cũng là tốt rồi,có mất nhiều thời gian đâu.
Tôi cũng rất nóng nảy,mệnh Thân Thất Sát tại Ngọ thì chắc chắn không hiền lành được nhưng thẳng tính,cương trực,giận ai thì giận nhanh nhưng không để bụng.Tôi không theo đạo Phật,không ăn chay nhưng hay khuyên người thân không nên sát sinh.Nếu có ăn thịt gà thì mua thịt gà làm sẵn ngoài chợ,không nên tự mình giết gà.Ngay cả con kiến cũng không nên giết.Nhưng mang gà ra chợ bảo người ta thịt hộ thì tuy mình không trực tiếp giết nhưng cũng không khác gì người chủ mưu,không nên làm vậy

Bạn cũng biết 1 lá số vạn số phận.Đức năng và nỗ lực bản thân thắng số,không thắng thì cũng hạn chế được rất nhiều điều xấu.
Mình biết xem tướng nên cũng nhận thức được điều đó vì ngày trước mắt mình sắc lắm, người lại toát sát khí và khá nóng tính nên nhìn ai chú tâm là họ sợ ngay. Vì vậy từ nhỏ đến bây h mình kiêng cắt tiết gà để giảm sát khí. 35 t mình chưa từng cắt tiết gà lần nào và bây h mắt đã chuyển thần thành hòa thuận, thần khí nhẹ nhàng. Ở nhà Bố mình cắt tiết gà thôi.Thực tế có những giấc mơ mình bị tà ma quấy rối nhưng trong mơ mình lại biết là mình đang mơ nhưng tâm thần vẫn khá sợ hãi vì không điều khiển được hành động nào để thoát ra khỏi giấc mơ. Những lúc như vậy mình thường niệm phật " Nam Mô A Di Đà Phật". Quả thực niệm liên tục thì mình tự cảm giác mình có sức mạnh và được Đức Phật che chở mà thoát ra được khỏi giấc mơ. Có thời gian mình ốm nặng do bị cột sống, khi yếu sức khỏe yếu mình thường bị ma trêu kiểu như có cái bóng đứng sau đầu nhìn mình và có những lúc kéo hồn mình ra. Lúc đó mình hét lên trong tâm là " buông tay ra" và rằng co với họ như kéo co, có lúc họ lại trêu hay đánh mình cái rồi chạy. Về sau giai đoạn đó mình phải mua kinh phật( Kinh Địa Tạng về nhập môn nhà phật và kinh Chú Đại Bi) để cạnh trên đỉnh đầu khi ngủ suốt 2 năm liền thì không còn bị quấy rối khi ngủ nữa. Mãi sau 2 năm bệnh cột sống khỏi 70 %, sức khỏe tốt lên thì mình không bị phá khi ngủ như trươc nữa. Nếu không khỏi giai đoạn đó mình còn có ý định mua " Kinh Kim Cương " để gần đầu khi ngủ nữa. Mình đang cố sống tốt ,tích đức để giảm nghiệp lực vì tương lai phía trước không khả quan lắm. Mình sẽ tập phóng sinh theo ý Bạn khuyên. Thanks Bạn nhé.
Được cảm ơn bởi: thatsat275, anhthu5993
Đầu trang

anhthu5993
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi anhthu5993 »

dung1 đã viết: 01:14, 29/08/19
thatsat275 đã viết: 00:47, 29/08/19

Mình biết xem tướng nên cũng nhận thức được điều đó vì ngày trước mắt mình sắc lắm, người lại toát sát khí và khá nóng tính nên nhìn ai chú tâm là họ sợ ngay. Vì vậy từ nhỏ đến bây h mình kiêng cắt tiết gà để giảm sát khí. 35 t mình chưa từng cắt tiết gà lần nào và bây h mắt đã chuyển thần thành hòa thuận, thần khí nhẹ nhàng. Ở nhà Bố mình cắt tiết gà thôi.Thực tế có những giấc mơ mình bị tà ma quấy rối nhưng trong mơ mình lại biết là mình đang mơ nhưng tâm thần vẫn khá sợ hãi vì không điều khiển được hành động nào để thoát ra khỏi giấc mơ. Những lúc như vậy mình thường niệm phật " Nam Mô A Di Đà Phật". Quả thực niệm liên tục thì mình tự cảm giác mình có sức mạnh và được Đức Phật che chở mà thoát ra được khỏi giấc mơ. Có thời gian mình ốm nặng do bị cột sống, khi yếu sức khỏe yếu mình thường bị ma trêu kiểu như có cái bóng đứng sau đầu nhìn mình và có những lúc kéo hồn mình ra. Lúc đó mình hét lên trong tâm là " buông tay ra" và rằng co với họ như kéo co, có lúc họ lại trêu hay đánh mình cái rồi chạy. Về sau giai đoạn đó mình phải mua kinh phật( Kinh Địa Tạng về nhập môn nhà phật và kinh Chú Đại Bi) để cạnh trên đỉnh đầu khi ngủ suốt 2 năm liền thì không còn bị quấy rối khi ngủ nữa. Mãi sau 2 năm bệnh cột sống khỏi 70 %, sức khỏe tốt lên thì mình không bị phá khi ngủ như trươc nữa. Nếu không khỏi giai đoạn đó mình còn có ý định mua " Kinh Kim Cương " để gần đầu khi ngủ nữa. Mình đang cố sống tốt ,tích đức để giảm nghiệp lực vì tương lai phía trước không khả quan lắm. Mình sẽ tập phóng sinh theo ý Bạn khuyên. Thanks Bạn nhé.
Nghe kinh khủng quá, nhưng anh cũng vượt qua đc rồi. Cố lên anh nhé! Cùng ls có người làm tổng thống có người đi bán phở mà :D . E nghĩ Ông kia ổng chết vì đi chém lộn còn mình ko làm gì thì vô tư thôi ạ.

Em nghĩ anh có thể tham khảo học bộ môn thiền định hay yoga thử xem, có thể giúp giảm lo lắng căng thẳng và tinh thần vui vẻ hơn. Người ta có câu " Bệnh do tâm sinh " mà.

Chúc anh 1 cuộc sống bình yên và hạnh phúc :x
Đầu trang

dung1
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi dung1 »

@Anhthu5993. Anh có linh cảm khá nhạy nên những lúc tâm trạng xấu anh thường nằm im cả ngày luôn. Không đi đâu và chỉ nằm yên tĩnh. Mục đích là tâm thần tránh sao động, tránh gặp người khác để không phát sinh sự kiện xấu do vận đen đến. Thời gian như vậy cứ thu mình hết cỡ mà sống. Khi nào tâm trạng tự thoải mái vui vẻ trở lại là vận đen đã qua. Thanks em. Chúc em ngủ ngon.
Được cảm ơn bởi: anhthu5993
Đầu trang

muitenthep
Chính thức
Chính thức

Gửi bài gửi bởi muitenthep »

Vậy ý bác là mệnh PQ thiếu sự tính toán để thành danh nhân hay là vì Phá mạnh quá nên khó xuất hiện một người kiệt xuất hơn những người kiệt xuất mệnh TS?
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
murabi
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi murabi »

dung1 đã viết: 01:40, 29/08/19 @Anhthu5993. Anh có linh cảm khá nhạy nên những lúc tâm trạng xấu anh thường nằm im cả ngày luôn. Không đi đâu và chỉ nằm yên tĩnh. Mục đích là tâm thần tránh sao động, tránh gặp người khác để không phát sinh sự kiện xấu do vận đen đến. Thời gian như vậy cứ thu mình hết cỡ mà sống. Khi nào tâm trạng tự thoải mái vui vẻ trở lại là vận đen đã qua. Thanks em. Chúc em ngủ ngon.
@dung1
Thật trớ trêu, bác mơ làm vua chạy đi đánh nhau tưng bừng, em thì mơ mình là lính thời xưa, là cái đứa chạy đầu tiên cầm cờ mà tay không tấc sắt ấy bác. Vừa chạy vừa hò hét ầm ĩ xông lên như đúng rồi thì bị xiên chết. Lúc tỉnh lại thấy buồn cười, nghĩ bụng chưa làm nên cơm cháo gì mà đã chết, tiếc tiếc :))
Hồi nhỏ em rất hay mơ bị đuổi đánh nhưng hầu hết toàn chạy 1 lúc rồi quay lại đánh lại, rất ít khi bị thua. Có điều trong mơ manh động bấy nhiêu thì ngoài đời rất hiền, chưa động chân động tay bao giờ :))
Được cảm ơn bởi: dung1, anhthu5993
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”