Top nhạc Hoa

Trao đổi về kiến thức Hán Nôm và cổ học
Hình đại diện của thành viên
Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Re: Top nhạc Hoa

Gửi bài gửi bởi Suỵt Suỵt »

Hôm nay học trò mình khoe cặp kính cận mới, mình hỏi "nhiêu độ rồi con?", nhóc bảo "con không biết, hình như 90 độ rồi cô". Mặt mình dại ra, chắc 90 độ, rốt cuộc nhóc có định nghĩa được độ cận không nhỉ? Mình thật thích sự ngây ngô của con nít, chúng khiến mình mãi không muốn già.

GIÓ ĐƯA TRÊN ĐỒNG LÚA MẠCH-Hạ Hầu Ngọc Hàm
Chết chìm trong tiếng ngâm nga của cô bé, đẹp thật sự.

"Ở nơi xa ấy dưới bầu trời trong xanh
Có cánh đồng lúa mạch vàng ươm khẽ đong đưa
Cũng tại chính nơi đây, chúng ta đã từng ở bên nhau
Khi cơn gió nhẹ thổi vào khuôn mặt tôi mang theo mùi hương lúa mới..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=yc5DR30aGJ4

Suỵt Suỵt muốn được hồn nhiên
Được cảm ơn bởi: anhthu5993
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Mình có sến quá không nhỉ?
HOA DẠI VEN ĐƯỜNG XIN ĐỪNG HÁI (Đặng Lệ Quân)

"Tiễn anh tiễn đến đầu làng
Em có vài lời cần bày tỏ
Tuy rằng có trăm hoa đua nở nhưng hoa dại bên đường anh không nên hái
Hãy ghi nhớ tình yêu của em
Hãy nhớ là có em ngày ngày chờ đợi
Em luôn chờ đợi anh trở lại
Ngàn lời xin đừng quên em"

Link youtube: https://www.youtube.com/watch?v=G1dr2NrRz_I

Suỵt Suỵt sến súa
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Hôm nay mình thấy một cậu bé ngồi bán táo bên đường, mình dừng lại mua, không có tiền lẻ mình đưa cậu bé 100k, cậu bé cũng không có tiền thối nên chạy qua hàng thịt đổi, rõ ràng hàng thịt có một thau tiền to nhưng từ chối, cậu bé chạy qua hàng thực phẩm khô cũng bị lơ, cuối cùng cậu bé chạy đến một anh bán dưa leo dạo, anh rút tiền đổi ngay và luôn, toàn tiền lẻ vì anh cũng chưa bán được nhiều.
Mình nghĩ đổi tiền chứ có phải xin tiền đâu mà con người vẫn ích kỷ vậy nhỉ. Sao người ta không đơn giản và hào sảng như anh bán dưa leo?
Sau đó mình rất cảm kích anh ấy nên ghé qua và mua một ký dưa leo, mình không biết mua để làm gì nữa, để tỏ lòng yêu mến một người tốt. Cũng hay là tự dưng có thật nhiều khách đến cùng lúc với mình, trông ảnh rất vui. Mĩnh tin rằng nhờ anh có lòng nên trời báo đáp liền cho anh.

Thôi nghe nhạc thôi. Bài hát thật bi thương, thật tình, và thật hay.

QUÂN KHANH TỪ

"Ta sinh chàng chưa sinh
Chàng sinh ta đã già
Ta hận chàng sinh muộn
Chàng hận ta mau già..."

Link: https://youtu.be/A2KhFI3syJY

Suỵt Suỵt tự nghĩ rằng mình rất là gì và này nọ.
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, vn007
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Kể chuyện nhân sinh tiếp đây.
Diễn đàn này nó trông hiền vậy mà hại mình một cú ngượng ngùng. Tối qua vì lên đây tán dóc mà thức đến gần 2h. Hôm nay ngủ nướng dậy trễ nên lười nấu cơm, mình phải đi thật xa mới tìm thấy một tiệm cơm chay. Vui rồi hen.
Nhưng vấn đề là người ta đã làm xong xuôi cho mình thì mình phát hiện mình không...mang tiền. Trời ơi nhục chưa!
Mình nói chị chủ quán "Chị chờ em xíu nha, em chạy về lấy tiền, em quên mang mất chị ơi." Mình ngại lắm, chỉ dám nói vo ve trong cổ họng.Chị chủ cười ha ha, "Thôi cầm về ăn đi bé, hồi nào ngang qua trả chị cũng được." Mình lật đật chạy ra xe nói "Chờ em một xíu thôi chị" và chị chủ quán phóng theo treo cơm lên xe cho mình.
Hừm, về nhà mình đã ăn trong tỉnh thức và tràn ngập lòng biết ơn.

Chiều nay mình đã ra trả tiền rồi. Và mua thêm vài món linh tinh chị chủ bán nữa dù mình hổng có ghiền mấy thứ đó lắm. Thấy chưa, lương thiện như chị ấy sẽ gặp khách hàng "nghĩa khí" như mình, cho nhau những niềm hạnh phúc nho nhỏ, đến giờ mình vẫn còn vui.

Nghe nhạc thôi, bài hát này nghe thích chết đi được, thích lắm luôn vì nó giống với tâm trạng của hàng ngàn người trẻ đang lưu lạc vô định giữa cuộc đời.

VIÊN ĐẠN LẠC ĐƯỜNG (Mạt)

"Tôi là một viên đạn cô đơn
Sẽ có một ngày không còn sức lực để đi tiếp
Một căn phòng nhỏ bé trong thành phố to lớn
Có những giọt nước mắt, những sợ hãi và chua xót..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=BmIpVjBRX7I

Suỵt Suỵt yêu đời
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Mỗi khi đến chùa, cảm giác được lạy sám hối, được thành thực thú nhận những lỗi lầm của mình mà không sợ ai đánh giá, thật hạnh phúc và xúc động. Ai trong chúng ta cũng đều là mang thân tội lỗi cả, không ít thì nhiều, ít kiểu gì thì cũng khó mà rửa sạch. Chỉ mong hết đời này mình không u mê gây thêm quá nhiều nghiệp chướng, mình thật sợ bản thân về sau trở nên tham lam, mình thật sự rất sợ.

Bài hát này mình nghe hoài nghe hoài, mình thấy thư giãn lắm. Hầu như mỗi sáng, khi mở lên mình ý thức hôm nay hãy sống thật đứng đắn. Mỗi tối nghe nó mình lại mãn nguyện vì mình vẫn còn sống trong bình yên.

BÀI CA SÁM HỐI (Đường Ngọc Tuyền-Vương Hà Phương)

"Chúng ta cùng nhau đến sám hối
Rời xa thế gian thị phi kia
Buông bỏ phiền não oán hận tức giận
Chúng ta thành tâm đến sám hối
Mong Phật Di Đà lau khô nước mắt ta
Chúng ta chân thành đến sám hối
Mong Phật Di Đà gột rửa lòng ta
...."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=f1WZ6GZ5GYw

Suỵt Suỵt xin lỗi tất cả những ai mình đã từng tổn thương từ vô lượng kiếp đến nay.
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Trong buổi đêm muộn nằm nghe ca khúc triết lý như này thật tuyệt. Bài hát phổ thơ của Lạt Ma Thương Ương Gia Thố.

TỐT NHẤT ĐỪNG GẶP GỠ (Lý Mạc)

"Tốt nhất là không gặp gỡ, thì sẽ chẳng thương nhau
Tốt nhất đừng làm tri kỷ, như vậy sẽ không phải tương tư
Tốt nhất đừng làm bạn, thì sẽ không mắc nợ nhau
Tốt nhất đừng luyến tiếc, như vậy sẽ không nhớ lại..."

Tốt nhất đừng rơi vào ái tình, thì sẽ không phải từ bỏ
Tốt nhất đừng phù hợp, như vậy sẽ chẳng gặp gỡ
Tốt nhất đừng bỏ lỡ, thì sẽ chẳng phải chịu thua
Tốt nhất đừng hứa hẹn, như vậy sẽ không phải tiếp tục..."

Link: https://youtu.be/PxISYh_-tsI

Suỵt Suỵt tâm trạng
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, Hà Túc Đạo
Đầu trang

Suỵt Suỵt
Tam đẳng
Tam đẳng

Mình nghĩ mình có vấn đề đạo đức thật.
Lớp mình có một cặp vợ chồng cùng đi học (có vẻ là mới cưới). Cô vợ học tệ, anh chồng học rất tốt, mình bảo anh ta chuyển lên lớp trên cho phù hợp với trình độ, anh ta bảo học với vợ cho vui.
Hai người cứ diễn trò ân ái trước mặt mình nên mình sinh tâm muốn hành hạ. Mọi hoạt động nhóm hay cặp mình đều cố ý tách hai người ra hòng chia rẽ và âm thầm quan sát biểu hiện hai người.
Thiệt là vui đó mà, cô vợ này hẳn là ghen lắm vì cứ vài phút là ngó anh chồng dò xét, anh chồng thì chắc yêu vợ lắm nên một tẹo là đưa mắt qua nhóm của vợ nhìn âu yếm không rời, vẻ mặt chỉ muốn vô chung nhóm với vợ.
Càng vậy mình càng khoái chí và quyết tâm về sau sẽ chia rẽ hai người họ xa hơn nữa, ai kêu lộ liễu quá làm chi. Mua ha ha!
Ui! Ảnh chỉ dễ thương quá đi.

CÂU CHUYỆN TRONG MƯA (Triệu Vy)

"Anh xuất hiện trước cửa nhà em
Trong cơn mưa, anh không mang theo ô
Vài sợi tóc ướt trên trán đã che phủ đôi mắt anh
Anh cười và nói rất muốn gặp em..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=xe5YaIpZq0A

Suỵt Suỵt tàn ác
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, Hà Túc Đạo
Đầu trang

anhthu5993
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi anhthu5993 »

Suỵt Suỵt đã viết: 23:52, 04/09/19 Mình nghĩ mình có vấn đề đạo đức thật.
Lớp mình có một cặp vợ chồng cùng đi học (có vẻ là mới cưới). Cô vợ học tệ, anh chồng học rất tốt, mình bảo anh ta chuyển lên lớp trên cho phù hợp với trình độ, anh ta bảo học với vợ cho vui.
Hai người cứ diễn trò ân ái trước mặt mình nên mình sinh tâm muốn hành hạ. Mọi hoạt động nhóm hay cặp mình đều cố ý tách hai người ra hòng chia rẽ và âm thầm quan sát biểu hiện hai người.
Thiệt là vui đó mà, cô vợ này hẳn là ghen lắm vì cứ vài phút là ngó anh chồng dò xét, anh chồng thì chắc yêu vợ lắm nên một tẹo là đưa mắt qua nhóm của vợ nhìn âu yếm không rời, vẻ mặt chỉ muốn vô chung nhóm với vợ.
Càng vậy mình càng khoái chí và quyết tâm về sau sẽ chia rẽ hai người họ xa hơn nữa, ai kêu lộ liễu quá làm chi. Mua ha ha!
Ui! Ảnh chỉ dễ thương quá đi.

CÂU CHUYỆN TRONG MƯA (Triệu Vy)

"Anh xuất hiện trước cửa nhà em
Trong cơn mưa, anh không mang theo ô
Vài sợi tóc ướt trên trán đã che phủ đôi mắt anh
Anh cười và nói rất muốn gặp em..."

Link: https://www.youtube.com/watch?v=xe5YaIpZq0A

Suỵt Suỵt tàn ác
Ghen ăn tức ở vcl =))
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt, Hà Túc Đạo
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

"Thập diện mai phục" là 1 trong 10 đại danh khúc Trung Hoa cổ đại còn lưu truyền, nó được sáng tác riêng cho Tỳ bà

Tác phẩm diễn tả lại trận đánh cuối cùng giữa Hoài Âm Hầu Hàn Tín và Sở Bá Vương Hạng Võ.
Vì vậy mà nó còn có tên là “Hoài Âm bình Sở”

https://www.youtube.com/watch?v=0zZHgxONduA
“Khúc nhạc Sở Hán, kể lại trận chiến giữa đôi bên mà âm thanh chấn động đất trời, ngói bay nhà đổ; với tiếng chiêng trống, tiếng cung kiếm, tiếng người ngựa chen nhau, rồi bổng chốc lặng yên. Hồi lâu, lại vang lên giai điệu ai oán mơ hồ của bài ca nước Sở; bi tráng như nỗi niềm lúc Hạng Vương biệt Ngu Cơ; tiếng vó ngựa dập dồn truy đuổi Hạng Vương đến Ô Giang và đột ngột chấm dứt bất ngờ khi Hạng Vương tự vẫn. Khiến người nghe từ phấn khích, đến kinh hoàng, cuối cùng bật khóc. Khúc nhạc cảm động lòng người đến như vậy

Mỗi lần nghe bản nhạc này mình lại nhớ đến hạn Thiên ko ( địa không trong tử vi tàu thời cổ). Vận đen liên tiếp ập tới, đánh vào tất cả các mặt :-S

Hạng Võ anh hùng, ngộ Địa Không nên táng Quốc
Thạch Sùng hào phú, phùng Địa Kiếp phải vong gia
:((

Về trận đánh thành danh của Hoài Âm hầu Hàn Tín này, wikipedia có đoạn viết

Sau hoà ước Hồng Câu, năm 202 TCN, Hán vương theo kế của Trương Lương, bội ước mang quân đánh úp Hạng Vương, nhưng vẫn bị Hạng Vương quay lại đánh cho đại bại ở Cố Lăng. Lưu Bang lo sợ, bèn theo kế của Trương Lương, triệu Hàn Tín cùng Bành Việt mang quân về giúp, hứa sẽ phong cho nhiều đất.

Hàn Tín cùng Bành Việt nghe theo, đem binh họp nhau với Hán Vương ở Cai Hạ. Hạng Vương thấy quân Hán ngày càng đông, gần 100 vạn, mà quân mình chỉ có 10 vạn lại ko có tiếp tế, biết không thắng được, bèn hạ lệnh quay về phía đông rút về Bành Thành.
Hàn Tín đem quân tập kích quân Sở giữa đường, Hạng Vương tức giận đem quân đuổi theo. Hàn Tín rút lui, trên đường đã đặt sẵn quân mai phục khắp các mặt. Hạng Vương không biết là bẫy, đi đến đâu cũng bị quân Hán đổ ra tập kích, không sao thoát được, cuối cùng thì phải rút vào Cai Hạ. Mấy mươi vạn quân Hán siết chặt vòng vây.
Quân Sở bị vây kín mười mặt. Thập diện mai phục vì thế mà thành tên của ca khúc

Hạng vương đóng quân ở trong thành Cai Hạ, binh ít, lương hết. Quân Hán và quân chư hầu bổ vây mấy vòng. Theo kế Trương Lương, Lưu Bang cho quân Hán bốn phía cùng ca bài ca nước Sở (tứ diện Sở ca). Bài ca có đoạn

“Đêm thu mù mịt trời sương,
Có người thiếu phụ quê hương lạnh lùng.
Sa trường vó ngựa,
Trẩy gót binh nhung.
Con thơ nheo nhóc mịt mùng dậm xa.
Cơ hàn, đau đớn mẹ cha,
Canh khuya vò võ tuổi già đợi con.
Chí trai vạn dậm,
Hồ thỉ bốn phương,
Nhưng con đi đã lầm đường,
Giúp người tàn bạo không thương dân tình.
Mơ màng nửa giấc ba sinh,
Một đi, một nhớ, một mình canh thâu.”

Quân Sở nghe tiếng hát, nghĩ là đất Sở bị Hán chiếm rồi, bèn đào ngũ trốn đi hết. Ái thiếp của Hạng Vương là Ngu Cơ tự sát, Hạng Vương cùng 800 thân binh phá vây, đến bờ Ô Giang thì chỉ còn 26 người. Có người đình trưởng chờ ở bờ sông muốn đưa Hạng Vương qua sông về Giang Đông nhưng Hạng Vương từ chối rồi cùng 26 kỵ binh bỏ ngựa tử chiến. Hạng Vương một mình giết mấy trăm người, chịu mười mấy vết thương, cuối cùng đâm cổ tự sát.

Hạng vương lên ngựa, tráng sĩ cưỡi ngựa ở dưới cờ chỉ còn hơn 800 người, đang đêm phá vỡ vòng vây xông ra phía nam, phi ngựa chạy. Đến tảng sáng, quân Hán mới biết, sai kỵ tướng là Quán Anh mang năm ngàn kỵ binh đuổi theo.
Hạng Vương vượt qua sông Hoài, quân kỵ theo kịp chỉ còn hơn trăm người. Hạng Vương đến Âm Lăng lạc đường, hỏi một cụ già làm ruộng. Cụ già nói dối, bảo ông đi qua bên trái. Hạng Vương rẽ qua bên trái, sa vào trong đồng lầy, cho nên quân Hán đuổi kịp. Hạng Vương lại đem quân đi về phương đông, đến Đông Thành, bấy giờ chỉ còn 28 kỵ binh. Kỵ binh Hán đuổi theo mấy ngàn.
Hạng Vương tự liệu chẳng thoát được, bèn trổ tài oai dũng, phá vòng vây, chém tướng, chặt cờ. Hạng Vương phi ngựa xuống, quân Hán đều giạt ra một bên, ông mặc sức tung hoành trong quân địch, đi lại như chốn không người, giết một viên tướng Hán, một viên đô úy cùng vài trăm binh lính. 28 kỵ binh thấy vậy đều vô cùng khâm phục.
Hạng Vương đi sang phía đông. Người ngựa chạy đến bờ sông Ô Giang thì cùng đường. Có người đình trưởng Ô Giang cắm thuyền đợi, bảo Hạng Vương: “Giang Đông tuy nhỏ, nhưng đất hàng ngàn dặm, dân vài mươi vạn, cũng đủ làm vương. Xin đại vương mau mau vượt sông. Nay chỉ một mình thần có thuyền, quân Hán đến không có cách gì vượt qua.”
Hạng Vương cười nói: “Trời hại ta, ta vượt qua sông làm gì! Vả chăng Tịch này cùng tám ngàn con em Giang Đông vượt Trường Giang đi về hướng tây, nay không còn lấy một người trở về! Dù cho các bậc cha anh ở Giang Đông thương ta, cho ta làm vương, ta cũng còn mặt mũi nào mà thấy họ nữa. Dù họ không nói, Tịch này há chẳng thẹn trong lòng sao?”
Rồi ông bảo người đình trưởng: “Ta biết ông là bậc trưởng giả, ta cưỡi con ngựa này, năm năm nay đi đến đâu cũng vô địch, thường một ngày đi ngàn dặm, ta không nỡ giết, xin biếu ông.”
Quân Hán đến, Hạng Vương sai kỵ binh đều xuống ngựa đi bộ, cầm khí giới ngắn để tiếp chiến. Một mình Hạng Vũ giết mấy trăm quân, thân bị hơn 10 vết thương. Ông quay lại thấy kỵ binh tư mã của Hán là Lã Mã Đồng vốn là tướng cũ của mình, bèn bảo Đồng: “Ta nghe vua Hán mua đầu ta ngàn vàng, phong ấp vạn hộ. Ta làm ơn cho nhà ngươi đây.”

Nói đoạn đâm cổ tự sát
Năm đó ông 31 tuổi, ở ngôi Tây Sở Bá vương được 5 năm (206 – 202 TCN).
Đầu trang

Hà Túc Đạo
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Hà Túc Đạo »

1 bản nhạc dân gian Trung hoa được viết riêng cho tỳ bà nữa là "Túy Hương" 《醉香》

Cũng rất hay :x

https://www.youtube.com/watch?v=Z2hI9nK3agI
Được cảm ơn bởi: Suỵt Suỵt, anhthu5993
Đầu trang

Trả lời bài viết