E có dự định đi tu, mọi người xem giúp e có gặp trở ngại j k ạ

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Nguyenlinh243
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: E có dự định đi tu, mọi người xem giúp e có gặp trở ngại j k ạ

Gửi bài gửi bởi Nguyenlinh243 »

huangxuan đã viết: 02:18, 17/10/19
Nguyenlinh243 đã viết: 01:50, 17/10/19
huangxuan đã viết: 01:38, 17/10/19
Nhân tri sơ tính bản thiện. Cội rễ sâu thẳm trong tâm hồn mỗi con người vẫn luôn là lương thiện. Mình vẫn tin chỉ cần tâm mình đủ sáng thì dù có ở đâu cũng thấy phật ^^ quan trọng là nhận ra và quay lại bản tính thuần thiện trong mỗi chúng ta.
Lựa chọn là ở bạn, chúc bạn vững tin nhé. À quên mất, mình có từng được chị Hồng Hạnh gửi cho cuốn sách. Nếu bạn muốn xem qua thì bảo mình nhé. \:D/
M đag nỗ lực tìm lại đây b..
M muốn xem chứ 😅
Chỉ là ý kiến cá nhân mình thôi, 25 tuổi có thực sự cần thiết để lên chùa tu không bạn. Mình cũng từng tham gia khoá tu rồi, 7 ngày thôi. Nói là thế chứ chỉ là lên nghe giảng rồi bớt chút sân si thế tục thôi chưa phải là đi tìm đạo. Phải quyết tâm ghê lắm chứ đùa ạ. Thật sự bạn đã sẵn sàng chưa
Trước mình có cái kiểu góp nhặt tất cả mọi chuyện buồn khổ không vui cất vào trong lòng, bao nhiêu chuyện dồn nén k chia sẻ được với ai qua ngày này năm nọ. Cảm giác nó ức chế kinh khủg lắm. Cho đến khi mình hiểu mình gạt bỏ được, tự nhiên mình muốn bỏ tất cả mà đi. (1 trog số lí do thôi)
Tất nhiên mình phải suy nghĩ kĩ càng chắc chắn rồi b🤗
Được cảm ơn bởi: huangxuan, vothuong236
Đầu trang

huangxuan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi huangxuan »

=D> Thế thì bạn mạnh mẽ hơn mình rồi. Cố lên nhé. You might as well. Giờ thì ngủ thôi :-h :-h
Được cảm ơn bởi: Nguyenlinh243, vothuong236
Đầu trang

vothuong236
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi vothuong236 »

Ditlungtung đã viết: 02:16, 17/10/19 Làm bên security khổ quá sếp Thường ơi, nửa đêm mà vẫn phải cầm bộ đàm, em mua con gà, qua nhà sếp, sếp độ em cái, đời khôt quá sếp à

Thực ra thì cuộc đời vốn công bằng mà. Được mất, may rủi rồi cũng như nhau thôi. Hơn nhau cái gì đâu?

Làm cái gì cũng thế, đều là lao động chân chính cả.

Ta bớt đi một phần thì ta sẽ được hơn một phần..

Có tiếng, có danh thì hơn gì? - Rồi cũng về hết với cát bụi
Không tiền, không quyền thì thua gì? - Rồi cũng về với cát bụi

Khổ vốn dĩ không tồn tại. Nó chỉ tồn tại trong suy nghĩ của mỗi người thôi. Thế nên, bỏ bớt những suy nghĩ rằng việc này khổ, việc kia sướng ra, thấy mọi chuyện cũng nhẹ nhàng.

Ông thấy thế này, tôi với ông cãi nhau chẳng hạn, cãi nhau chán chê mải mê, phun hết cả bọt mép ra nhưng cuối cùng thì việc ông ông vẫn làm, việc tôi tôi vẫn làm, có được thêm cái gì đâu. Thế nhưng, nếu ông mang bực vào người thì rõ ràng khổ, mà nếu tôi mang bực vào người thì rõ ràng tôi khổ. Tôi bực nên trong công việc tôi làm ẩu khiến 1 đồng nghiệp khác ảnh hưởng mang bực theo, đồng nghiệp đó mang bực xả ra cho 1 người khác, người khác lại mang bực xả cho người khác nữa, người khác nữa lại mang bực cho người khác nữa... qua vô số người như vậy, 1 người mang bực về đánh đứa con trai của mình, đứa con trai bị đánh nên mang bực xả ra bạn gái của nó, bạn gái của nó ấm ức mang bực về cho mẹ của nó, và mẹ của nó mang bực sang bố nó. Và giả sử ông có 1 người con gái và người vợ như trên. Ông bị vợ xả một trận bực cuối cùng không biết vì sao lại bị vậy, bực không? - Tôi ví dụ nho nhỏ về cái gọi là nhân quả tuần hoàn thôi.

Như thế, nếu mang đến niềm tin cho thế giới, cho bất cứ ai, không cần họ mang trả lại cái gì, qua vô lượng (vô số) tuần hoàn, quả ngọt sẽ lại được trả về tay ông mà thôi...

Thế sự vốn vô thường, nay khổ nhưng mai đâu khổ và ngược lại... nhưng nhân quả duyên sinh thì vẫn cứ ngày ngày vận hành ông à.

Nếu ông hiểu cái căn nguyên mà ông bị bực như câu chuyện ở trên. Ông biết rằng, đấy có thể do mình đã tác nhân ở đâu đó và ông coi nó là chuyện vậy đi. Không bực theo nữa và không mang cái bực đó đổ trở lại vợ hay bất cứ ai khác... như vậy có phải là đến đây, nghiệp (chẳng hạn) đã được giải sao? - Nếu ông lại mang cái bực đó trong lòng rồi xả vào bạn hữu của ông chẳng hạn... rồi lại một chu trình nhân quả tiếp theo... (ông mang cái bực đó đi nhậu giải khuây, rồi gọi bạn hữu đến uống cùng, lúc trả tiền, vì quên mang ví nên bạn ông trả hộ, vì bạn ông trả hộ nên tối về lại thiếu tiền đưa vợ đóng học cho con, con vì đóng tiền trễ nên bị cô giáo phạt bắt không cho học bắt về nhà bảo phụ huynh mang tiền lên, trên đường đi về nhà, vì cô học trò đang hoảng hốt nên lại va xe với 1 người nào đó, người kia đang vội công việc nhưng phải bỏ dở để hỏi han xem xét đưa cô bé đi thăm khám, vì bị hỏng việc nên công việc người đó làm ăn với ông chủ của ông bị vỡ lỡ, vì vỡ lở nên ông chủ của ông bực tức, và bực tức nên đi qua thấy ông đang hút thuốc mà trừ lương ông....) ĐẤY! Nhân quả đới...

Một ví dụ vậy, nhưng hàng ngày, ta có hàng nghìn cái nhân đó, thế nên, lúc nào cũng chỉ cọn cái tốt gieo trồng thôi, cái xấu thì ta đừng gieo, gieo cái xấu dù là ra bất kỳ đâu thì cuối cùng một ngày ta cũng sẽ ăn phải quả đắng. Mặc dù nhân ta gieo là nhân xoài nhưng lại ăn phải nhân lạc ủng (uống bia+lạc)... đó cũng là nhân quả. Không phải ta tác nghiệp xấu này mà ta sẽ nhận lại nghiệp xấu đó, mà có thể là một nghiệp xấu khác...
Được cảm ơn bởi: Nguyenlinh243, huangxuan, cherry1123
Đầu trang

Ditlungtung
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Ditlungtung »

Thật ra nhân quả khó nói chuyện đúng sai lắm sếp ơi, cứ coi như là biết mà ko có quy luật cụ thể, đòi mà sếp vừa lòng thì ít mà mích nòng thì nhiều. Nay em mổ cho bệnh nhân này, nó sống, mai nó lái xe đâm vào con em, con em nó chết. Cũng là nhân quả, mà quả đắng. Có thể nay em chịch con này, có thai em trốn, mai sau em phá sản ngồi nề đường thì thằng con rơi lại đến cho vài đồng ăn cơm. SẾP THƯỜNG ĐỒNG Ý KO
Được cảm ơn bởi: 12010277, Nguyenlinh243, NOVA_S, nguoigiaochi, vothuong236
Đầu trang

NOVA_S
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi NOVA_S »

Sao bạn Linh không đăng kí học nghề, học cao đẳng gì đấy thay vì đi tu nhỉ, học ngoại ngữ, đầu bếp, học may, etc... Yêu thì khỏi nhưng mà cuộc sống vẫn sống chứ...

Xin lỗi vì tôi từng ngó qua ảnh bạn lúc nhỏ. Mặt sáng sủa thông minh, nhưng lớn lên nhìn rất buồn. Đời người sống được 1 kiếp thôi, ai biết có kiếp khác không, sống vui trước đã thì sau này vui vẻ tìm về tu hành thay vì buồn bã tìm về tu hành vẫn hơn.
Được cảm ơn bởi: Nguyenlinh243
Đầu trang

Nguyenlinh243
Nhị đẳng
Nhị đẳng

NOVA_S đã viết: 07:41, 17/10/19 Sao bạn Linh không đăng kí học nghề, học cao đẳng gì đấy thay vì đi tu nhỉ, học ngoại ngữ, đầu bếp, học may, etc... Yêu thì khỏi nhưng mà cuộc sống vẫn sống chứ...

Xin lỗi vì tôi từng ngó qua ảnh bạn lúc nhỏ. Mặt sáng sủa thông minh, nhưng lớn lên nhìn rất buồn. Đời người sống được 1 kiếp thôi, ai biết có kiếp khác không, sống vui trước đã thì sau này vui vẻ tìm về tu hành thay vì buồn bã tìm về tu hành vẫn hơn.
😅 Chấc do mình nói lan man nên bạn hiểu sai chăng.
Mình hoàn toàn k vì chán đời mà đi đâu b. Đi tu cũng là sống mà b, học hành còn nhiều hơn ngoài đời nữa là đằng khác >10 năm đấy, vẫn học vẫn làm vẫn sống như mọi ng có gì khác đâu. M tìm thấy niềm vui ý nghĩa ở Đạo Phật mình mới tìm đến đấy chứ😅😅
Được cảm ơn bởi: Tiểu Y Tiên
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Tiểu Y Tiên
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi Tiểu Y Tiên »

Nguyenlinh243 đã viết: 09:46, 17/10/19
NOVA_S đã viết: 07:41, 17/10/19 Sao bạn Linh không đăng kí học nghề, học cao đẳng gì đấy thay vì đi tu nhỉ, học ngoại ngữ, đầu bếp, học may, etc... Yêu thì khỏi nhưng mà cuộc sống vẫn sống chứ...

Mình hoàn toàn k vì chán đời mà đi đâu b. Đi tu cũng là sống mà b, học hành còn nhiều hơn ngoài đời nữa là đằng khác >10 năm đấy, vẫn học vẫn làm vẫn sống như mọi ng có gì khác đâu. M tìm thấy niềm vui ý nghĩa ở Đạo Phật mình mới tìm đến đấy chứ😅😅
Theo học, càng ngày càng thêm, Theo Đạo, càng ngày càng bớt. Bớt rồi lại bớt, Đến mức vô vi. Không làm mà không gì là không làm, Thường dùng vô vi thì được thiên hạ, Bằng dùng hữu vi thì không đủ trị thiên hạ. :D
Đầu trang

Nguyenlinh243
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Tiểu Y Tiên đã viết: 09:48, 17/10/19
Nguyenlinh243 đã viết: 09:46, 17/10/19

Theo học, càng ngày càng thêm, Theo Đạo, càng ngày càng bớt. Bớt rồi lại bớt, Đến mức vô vi. Không làm mà không gì là không làm, Thường dùng vô vi thì được thiên hạ, Bằng dùng hữu vi thì không đủ trị thiên hạ. :D
A nói đơn giản dễ hiểu cho e đc k😅
Được cảm ơn bởi: Tiểu Y Tiên
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

vothuong236 đã viết: 01:31, 17/10/19
Andre đã viết: 10:04, 06/10/19 Vì sao muốn Đi tu vậy? Nguyện đủ lớn có thể đi tu. Chỉ có điều...
@Andre: Tôi thấy bạn Linh có những điểm rất giống bạn. Hai bạn có thể làm quen đấy../

Bạn có thể đọc thêm mấy bài trên về góc độ tu sĩ và cái THẤY để THẤY, không nên Chấp vào bất cứ thứ gì. Bài Diệu Pháp kia là tôi thuyết cả 1 Pháp, còn 2 bài trên chỉ gói gọn Con Đường. Pháp là phương tiện, Đạo là con Đường.

Lời nói ra phương tiện, lời mô tả phương tiện, cũng là vô thường, chỉ có con Đường là thường hằng, con đường chính là Giải thoát/giác ngộ. Nên cần minh tuệ.

Bạn có thể chia sẻ về sự THẤY trong phương tiện cư sĩ (tu tại gia) cho bạn Linh thêm những cách nhìn.
Dạ vâng, cháu cũng làm quen với bạn Linh ròi. Nói cũng nói xong rồi. Mà bác nói nhiều vậy, cháu nói lại thành ra thừa ấy.
Thực ra thì nhiều lúc cháu cũng muốn ai đó cho mình cái la bàn để đi đúng hướng lắm. Chỉ có điều chẳng ai sống thay ai được. Hèm hèm :-?
Được cảm ơn bởi: Nguyenlinh243, vothuong236
Đầu trang

Andre
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Andre »

Gửi chị Linh
Em không biết gì quá nhiều để nói, những gì chị cần thì chị cũng hỏi và mọi người đã cho chị lời khuyên hết rồi. Em định nói với chị mấy lời này lúc chị sắp đi mà không nhớ hôm nào nên tiện đây chia sẻ một vài lời :

Trước hết nói rõ ra, em hay nói với mọi người và nói với anh Hùng là đi tu khổ lắm. Nhưng chắc mọi người cũng chưa thật sự hiểu hết cái khổ mà em nói. Không phải khổ thân, khổ tâm hay khổ đời. Mà là Thấy được cái KHỔ đấy. Thấy khổ rồi sẽ không KHỔ nữa. Thấy rồi sẽ biết cần Từ, bi, hỷ, xả ở đâu. Tinh tấn cũng vì cái thấy đấy mà ra.

Khi chị lo lắng cho đường đi phía trước, hãy nhớ rằng mọi lo lắng của chị vốn không tồn tại. Mà có cái gì tồn tại mãi mãi được chứ? Mọi sự sẽ biến đổi theo sự tu tập và cái thấy của chị. Chị sẽ thấy được sự Vô thường trong cuộc sống. Nhờ đó mà chị sẽ thấy được nhiều thứ hơn nữa.... Tu tập cũng sẽ nhờ vậy mà tinh tấn mỗi ngày.

Khi chị thấy đc đủ nhiều, tinh tấn đến một mức độ nhất định, chị sẽ biết bản thân cần làm gì, như thế nào, không cần quá lo lắng.

Chị cũng cần một nguyện đủ lớn để có thể vượt qua giai đoạn đầu, có lẽ sẽ hơi khó. Nhưng em đoán lý do chị muốn xuất gia chắc cũng không đơn giản như chị nói ở trên này. Em không hỏi, cũng không muốn biết. Chị chỉ cần hiểu là được.

Sắp đông rồi, trời về đêm lạnh lắm. Nhớ giữ gìn sức khỏe.
Andre

Khi chị thấy đủ nhiều, tu tập cũng đủ nhiều thì mọi thứ chị thấy sẽ dẫn chị tìm về với...
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”