Lý số chỉ là khoa học dự đoán ! Không phải vận mệnh đã an bài !

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
tâm an van sự an
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Lý số chỉ là khoa học dự đoán ! Không phải vận mệnh đã an bài !

Gửi bài gửi bởi tâm an van sự an »

Skyrim đã viết: 13:36, 16/11/19
Bà mẹ của đứa trẻ trong đây có chỉ số thông minh cao ngất ngưởng!

Cứ khôn ngoan thì cái gì cũng có, ngu ngu thì chỉ có nước chết!
Mấy con vật, con nào khôn giữ lại, con nào ngu đem đi làm thịt hết rồi...
Có chắc không đấy. Mình dám cá với bạn, đến cả những người lớn tuổi rồi, sống lâu lắm rồi mà còn không dám tự nhận mình khôn. Trí tuệ thì còn nghe được chứ đừng nói ngu khôn gì ở đây.
Được cảm ơn bởi: TAT, caothanghp86
Đầu trang

Skyrim
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Skyrim »

tâm an van sự an đã viết: 14:14, 16/11/19

Có chắc không đấy. Mình dám cá với bạn, đến cả những người lớn tuổi rồi, sống lâu lắm rồi mà còn không dám tự nhận mình khôn. Trí tuệ thì còn nghe được chứ đừng nói ngu khôn gì ở đây.
Ủa chứ mình tưởng ngu với khôn là từ dân dã ở quê mình để nói đến chuyện thông minh và kém thông minh?!
Đầu trang

Skyrim
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Skyrim »

Ủa chứ mình tưởng khôn với ngu là từ dân dã ở quê mình để nói đến chuyện trí tuệ thông minh và kém thông minh?!
Đầu trang

Skyrim
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Skyrim »

Đã nói đến thế rồi cũng mong được bạn giải đáp: "cuộc đời là như thế nào?"
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
Luna Rin
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Luna Rin »

Answer đã viết: 14:03, 16/11/19 Cụ Nguyễn Du nói " nhân định thắng thiên cũng nhiều ". Nhưng cụ có chỉ mặt đặt tên cụ thể người nào đâu. Hay là cụ nói xong rồi để đó. Ngay cả bạn nào có tư tưởng này cũng có khi chưa chắc kể được tên người nào thắng được Thiên trong cuộc sống.😛
“Nhân định thắng thiên” hay “Đức năng thắng số” mình tin vẫn có, nhưng “thắng” ở mức độ nào thì phải xem xét lại.
Mình thấy cụ Nguyễn Du viết Truyện Kiều đặt nặng chữ “Tâm” và coi khinh chữ “Tài” nhiều quá, “Một chữ Tâm kia bằng ba chữ Tài”. Có thể vì thời cụ đất nc nhiều biến động, cụ chứng kiến nhiều ng có tài mà gặp hoạ, hoặc có tài mà ko có đức nên quan điểm và tư tưởng của cụ phản ánh trong chính câu chuyện về Kiều, “Trăm năm trong cõi người ta, Chữ Tài chữ Mệnh khéo là ghét nhau”. Thực sự chỉ cần “Tâm” mà ko cần “Tài”, và chỉ cần “Tâm” của “Nhân” là sẽ thắng đc “Ý” của “Thiên”, như cụ viết “Xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều”?
Được cảm ơn bởi: anhthu5993, Ne0
Đầu trang

anhthu5993
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi anhthu5993 »

"Nhân định thắng thiên" hay "Số trời đã định" là 1 đề tài muôn thuở. :D

Tranh luận về 1 việc không ai biết chính xác và cũng không có bằng chứng để khẳng định thì tới Tết Công Gô mất. :))

Còn quan điểm cá nhân của mình là "số trời đã định". Chứ không phải "thầy bói định" :D, ko ai biết chính xác số phận an bài cái gì cho 1 con người, nên thầy bảo số bạn tệ mà bạn lại thành công thì là do thầy lỏm chứ không phải thắng đc thiên hay gì đâu. =))
Sửa lần cuối bởi anhthu5993 vào lúc 15:21, 16/11/19 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: 12010277, Linhchauhacbach, Nguyenmet16, Thanthatsattuvi
Đầu trang

Skyrim
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Skyrim »

Luna Rin đã viết: 15:01, 16/11/19
Answer đã viết: 14:03, 16/11/19 Cụ Nguyễn Du nói " nhân định thắng thiên cũng nhiều ". Nhưng cụ có chỉ mặt đặt tên cụ thể người nào đâu. Hay là cụ nói xong rồi để đó. Ngay cả bạn nào có tư tưởng này cũng có khi chưa chắc kể được tên người nào thắng được Thiên trong cuộc sống.😛
“Nhân định thắng thiên” hay “Đức năng thắng số” mình tin vẫn có, nhưng “thắng” ở mức độ nào thì phải xem xét lại.
Mình thấy cụ Nguyễn Du viết Truyện Kiều đặt nặng chữ “Tâm” và coi khinh chữ “Tài” nhiều quá, “Một chữ Tâm kia bằng ba chữ Tài”. Có thể vì thời cụ đất nc nhiều biến động, cụ chứng kiến nhiều ng có tài mà gặp hoạ, hoặc có tài mà ko có đức nên quan điểm và tư tưởng của cụ phản ánh trong chính câu chuyện về Kiều, “Trăm năm trong cõi người ta, Chữ Tài chữ Mệnh khéo là ghét nhau”. Thực sự chỉ cần “Tâm” mà ko cần “Tài”, và chỉ cần “Tâm” của “Nhân” là sẽ thắng đc “Ý” của “Thiên”, như cụ viết “Xưa nay nhân định thắng thiên cũng nhiều”?
Bản thân đời người đã là thiên của người đó rồi. Cứ chiến đấu đến hơi thở cuối cùng thì mới biết được thiên của mình là gì phải không?
Đầu trang

12010277
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi 12010277 »

Đi kiếm ăn cái đã, thiên địa nhân gì bàn sau.
Được cảm ơn bởi: tâm an van sự an, anhthu5993, Skyrim, Nguyenmet16
Đầu trang

Thu Ngọc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thu Ngọc »

Lại nữa, không kể được cũng k phải là k có.
Người ta k kể đc vì k biết mặt mũi Thiên nó thế nào,thì sao biết thắng hay không?

Gọi A là "thiên" hay là thế giới bên ngoài, tác động đến ta. B là mệnh, là ta.
Sa là trạng thái của A, Sb là trạng thái của B.

Tại hoàn cảnh sinh ra mệnh, A có trạng thái Sa, ở trạng thái không-thời gian nào đó, mà sẽ sinh ra B với tính chất Sb gồm các sao quy định tính cách, sức khỏe, tài năng, yểu thọ... Nghĩa là Sb cũng là của Thiên.

Sang đại hạn mới, A sẽ có trạng thái S'a, tương ứng với các sao nằm trong đại hạn. B sẽ tương tác với hoàn cảnh mà sinh ra kết quả. Theo phép khán hạn, kết quả của sự việc sẽ là S'a*Sb, nghĩa là lấy các sao trong đại hạn mà tổ hợp với các sao trong mệnh, Thân.

Như vậy, nếu mỗi ng sống với tính chất được quy định từ khi sinh ra, thì tại đại hạn: S'a của Thiên, Sb của thiên thì kết quả S'a*Sb sẽ nằm trong quyết định của Thiên.

Nếu "đức năng" người ta không phải Sb mà là S'b thì kết quả tương tác trong đại hạn sẽ là S'a*S'b, k phải của Thiên nữa.

Đôi khi "đức" cũng do Thiên, như con người vốn Thiện từ khi sinh ra, nhưng có khi Đức từ sự giúp đỡ của người khác và nỗ lực của mình. Con người sinh ra đã có ý chí, ví dụ mệnh SPT, TPVTL, CNDL là không hẳn trời sinh vậy mà là vì Trời như vậy mới có ta như vậy để tồn tại.

Để có S'b thì ng ta phải bỏ được một số tham vọng từ Sb, như người SPT sẽ bớt sát phá tham, người TPVTL bớt tham quyền lực, người CNDL bớt tham trí tuệ, tranh biện và luyến.
Được cảm ơn bởi: tâm an van sự an
Đầu trang

Thu Ngọc
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Thu Ngọc »

Sau này, khi nghiên cứu thêm về tử vi, tôi sẽ cho thấy, tửvi sẽ có những giới hạn về dự đoán.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”