Quà tặng mừng xuân Canh Tý 2019: Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình - Lục Hào

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Quà tặng mừng xuân Canh Tý 2019: Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình - Lục Hào

Gửi bài gửi bởi NeBoTat »

Chào mọi người.

Đến hẹn lại lên, năm nay mình lại mở topic hỏi đáp các vấn đề Tử Bình - Quẻ Dịch Lục Hào để các anh chị em cùng trao đổi học thuật.

Topic này chủ yếu trao đổi học thuật, hạn chế xem số.

Năm nay có một điểm mới là do mình nghiên cứu lại Lục Hào nên mục này có thêm nội dung Lục Hào cho anh chị em nào quan tâm. Để đỡ tốn tài nguyên diễn đàn, cũng như đỡ làm loãng topic, nên mình không mở thêm một topic riêng cho Lục Hào, mà gộp chung vào topic này luôn.

Nếu các anh chị em nghiên cứu Tử Bình và Lục Hào có vấn đề gì cần thảo luận thì đăng vào đây, mọi người cùng thảo luận tìm giải pháp. Ghi chú: không coi số.

-----

Sẵn tiện: Truy tìm bát tự sinh ngày Giáp / Ất tháng Sửu, vô căn.
Được cảm ơn bởi: Quan Nguyen, Suchio, nhondoan, NangHa115, FallDaisy, phèo văn chí
Đầu trang

Suchio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Re: Quà tặng mừng xuân Canh Tý 2019: Hỏi - đáp các vấn đề Tử Bình - Lục Hào

Gửi bài gửi bởi Suchio »

Dạ em xin phép chào anh NeBoTat, em xin chúc anh sang năm mới gặp nhiều may mắn, thuận lợi và hạnh phúc. Anh cho phép em được mở hàng hỏi 3 vấn đề nhỏ ạ.
1. Em thấy có 2 quan điểm về Kình Dương của các Thiên Can Âm, một tại Tứ Mộ và một cho rằng ở Tứ Sinh. Em xin phép hỏi về quan điểm của anh ở vấn đề này ạ? Thiên Can Âm có tạo nên vòng tràng sinh đầy đủ như Thiên Can Dương không ạ anh?
2. Tứ trụ Kim Hàn Thủy Lạnh Thủy độc vượng thiếu Hoả sưởi ấm, vậy đến vận Hoả là ngộ cát hay hung vậy anh? Làm sao để bổ Hoả mà không ảnh hưởng đến dụng thần ạ?
3. Tính Âm Dương của Ngũ hành có ảnh hưởng đến tính Âm Dương của Can Chi không ạ? Em có xem qua bài viết cho rằng nếu Tứ trụ thuần Dương sinh tháng Kim Thủy hoặc cô Âm sinh tháng Mộc Hoả sẽ bị biến tính ngược lại. Anh nghĩ sao về quan điểm này ạ?
Em hy vọng anh sẽ vui lòng giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn anh thật nhiều ạ :D
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

@Suchio:

Chào em. Chúc em và gia đình năm mới vạn sự như ý nhé. Anh trả lời câu hỏi của em bên dưới:
Suchio đã viết: 01:10, 01/01/20 1. Em thấy có 2 quan điểm về Kình Dương của các Thiên Can Âm, một tại Tứ Mộ và một cho rằng ở Tứ Sinh. Em xin phép hỏi về quan điểm của anh ở vấn đề này ạ? Thiên Can Âm có tạo nên vòng tràng sinh đầy đủ như Thiên Can Dương không ạ anh?
Cách an Kình Dương của âm can tại tứ mộ chắc là lấy từ Tử Vi. Còn cách an tại tứ sinh thì anh chưa nghe qua.

Anh không sử dụng hai cách trên. Anh sử dụng vị trí Đế Vượng của vòng Trường Sinh làm Kình Dương cho cả dương can và âm can. Anh vẫn theo quan điểm âm - dương có tầm quan trọng ngang nhau, ngũ hành cũng có tầm quan trọng ngang nhau.

Còn về vòng trường sinh thì cần làm rõ câu hỏi của em 1 chút. Câu hỏi của em về vòng trường sinh của âm can là dùng cho mục đích nào: để đo lường độ vượng ngũ hành, hay để sử dụng như thần sát?
Suchio đã viết: 01:10, 01/01/20 2. Tứ trụ Kim Hàn Thủy Lạnh Thủy độc vượng thiếu Hoả sưởi ấm, vậy đến vận Hoả là ngộ cát hay hung vậy anh? Làm sao để bổ Hoả mà không ảnh hưởng đến dụng thần ạ?
Tứ trụ Thuỷ Độc Vượng không phải là cách cục kim hàn thuỷ lạnh. Thuỷ độc vượng không cần điều hậu. Thuỷ độc vượng thường gặp hoả luận là tiểu hung, hoặc đại hung. Nhưng nếu gặp mộc thông quan thì tuỳ vào lực lượng của mộc, và tổ hợp can chi của đại vận và lưu niên mà luận tiểu hung, tiểu cát, hay đại cát.
Suchio đã viết: 01:10, 01/01/20 3. Tính Âm Dương của Ngũ hành có ảnh hưởng đến tính Âm Dương của Can Chi không ạ? Em có xem qua bài viết cho rằng nếu Tứ trụ thuần Dương sinh tháng Kim Thủy hoặc cô Âm sinh tháng Mộc Hoả sẽ bị biến tính ngược lại. Anh nghĩ sao về quan điểm này ạ?
Em hy vọng anh sẽ vui lòng giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn anh thật nhiều ạ :D
Trong Tử Bình, ngoài trường hợp tính hàn noãn dựa trên âm dương của ngũ hành để điều hậu, thì các trường hợp còn lại đều dùng âm dương của can và chi. Âm dương của can và chi chi tiết hơn ngũ hành. Ví dụ hành mộc thường được xem là dương, nhưng khi áp vào thiên can địa chi, lại có âm mộc (Ất, Mão) và dương mộc (Giáp, Dần).

Về quan điểm tứ trụ thuần âm, tứ trụ thuần dương chủ yếu là tương truyền do tính huyền bí của nó, chứ chưa thấy có tài liệu nào thật sự nghiên cứu đầy đủ và có trách nhiệm về vấn đề này; bởi vì Tử Bình chủ yếu dựa vào cân bằng, lưu thông, sinh hoá của ngũ hành làm chủ để luận cát hung, xem nhẹ cân bằng âm dương (trừ trường hợp điều hậu).

Đối với tứ trụ thuần âm và thuần dương, trước khi xét cát hung, cần nhìn ngũ hành. Không phải cứ thuần âm hay thuần dương là hung như trong phú: cô âm bất sinh, cô/độc dương bất trưởng. Bởi vì như đã giải thích phía trên, Tử Bình chủ yếu dùng ngũ hành luận cát hung, chứ không dùng âm dương.

Đối với Tử Bình Vượng Suy Phái, có ba loại dụng thần, sắp xếp theo thứ tự từ quan trọng nhất, đến kém quan trọng như sau: (1) dụng thần cân bằng (còn gọi là dụng thần phù ức, hay dụng thần ức dương) tương ứng với tiêu chí cân bằng hay trung dung bình hoà, (2) dụng thần thông quan tương ứng với tiêu chí lưu thông sinh hoá, (3) dụng thần điều hậu tương ứng với tiêu chí sinh hoá.

Dụng thần thông quan và điều hậu chỉ là 2 dụng thần phụ, dệt hoa trên gấm.

Còn về tại sao Tử Bình xét ngũ hành mà xem nhẹ âm dương trong luận đoán cát hung đời người thì để dành cho em suy nghĩ. Cái này cần có căn bản về Dịch học.
Sửa lần cuối bởi NeBoTat vào lúc 14:36, 02/01/20 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Quan Nguyen
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

NeBoTat đã viết: 15:33, 30/12/19 Chào mọi người.

Đến hẹn lại lên, năm nay mình lại mở topic hỏi đáp các vấn đề Tử Bình - Quẻ Dịch Lục Hào để các anh chị em cùng trao đổi học thuật.

Topic này chủ yếu trao đổi học thuật, hạn chế xem số.

Năm nay có một điểm mới là do mình nghiên cứu lại Lục Hào nên mục này có thêm nội dung Lục Hào cho anh chị em nào quan tâm. Để đỡ tốn tài nguyên diễn đàn, cũng như đỡ làm loãng topic, nên mình không mở thêm một topic riêng cho Lục Hào, mà gộp chung vào topic này luôn.

Nếu các anh chị em nghiên cứu Tử Bình và Lục Hào có vấn đề gì cần thảo luận thì đăng vào đây, mọi người cùng thảo luận tìm giải pháp. Ghi chú: không coi số.

-----

Sẵn tiện: Truy tìm bát tự sinh ngày Giáp / Ất tháng Sửu, vô căn.
Anh ơi em hỏi:1.mệnh có kỵ thần là Thổ Kim thì khi đến đại vận Tân Sửu ( Kim nhập kho ở Sửu tức là kỵ thần nhập kho) thì vận Tân Sửu này có tốt không ạ?
2.Bát tự thân cường,Thủy là dụng thần,bát tự có tài tinh Thủy nhập kho ở trụ giờ Mậu Thìn,bát tự không có can Quý,Nhâm.Vậy đến vận Mậu Tuất ( Thìn xung Tuất) thì có phát tài không ạ?
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

hysshu đã viết: 14:35, 02/01/20 Anh ơi em hỏi:1.mệnh có kỵ thần là Thổ Kim thì khi đến đại vận Tân Sửu ( Kim nhập kho ở Sửu tức là kỵ thần nhập kho) thì vận Tân Sửu này có tốt không ạ?
2.Bát tự thân cường,Thủy là dụng thần,bát tự có tài tinh Thủy nhập kho ở trụ giờ Mậu Thìn,bát tự không có can Quý,Nhâm.Vậy đến vận Mậu Tuất ( Thìn xung Tuất) thì có phát tài không ạ?
Em hỏi như vậy thì anh không biết đường trả lời bởi vì:

(1) Một bát tự có 8 chữ, khi gặp đại vận và lưu niên tác động vào sẽ diễn biến phức tạp. Còn ngũ hành của can chi đại vận và lưu niên cát hung theo dụng hỷ chỉ là một tiêu chí rất chung. Nhiều khi gặp kỵ thần tại hành vận nhưng khi kỵ thần này can thiệp vào bát tự lại tốt ở một số mặt.

(2) "Tốt" là một tiêu chí rất chung chung, con người có vô vàn các vấn đề quan tâm, rất khó làm được thập toàn thập mỹ. Em hỏi "tốt hay không" thì không biết trả lời làm sao.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

NeBoTat đã viết: 15:17, 02/01/20
hysshu đã viết: 14:35, 02/01/20 Anh ơi em hỏi:1.mệnh có kỵ thần là Thổ Kim thì khi đến đại vận Tân Sửu ( Kim nhập kho ở Sửu tức là kỵ thần nhập kho) thì vận Tân Sửu này có tốt không ạ?

(1) Một bát tự có 8 chữ, khi gặp đại vận và lưu niên tác động vào sẽ diễn biến phức tạp. Còn ngũ hành của can chi đại vận và lưu niên cát hung theo dụng hỷ chỉ là một tiêu chí rất chung. Nhiều khi gặp kỵ thần tại hành vận nhưng khi kỵ thần này can thiệp vào bát tự lại tốt ở một số mặt.

(2) "Tốt" là một tiêu chí rất chung chung, con người có vô vàn các vấn đề quan tâm, rất khó làm được thập toàn thập mỹ. Em hỏi "tốt hay không" thì không biết trả lời làm sao.
Em chào anh:những câu hỏi của em thì " tốt " ở đây là thăng quan tiến chức,kiếm được nhiều tiền,gia đình bình yên.
Đầu trang

hoctutru2020
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi hoctutru2020 »

Anh NeBoTat cho em hỏi về bao cục và ám hợp địa chi. Và trong thực tế anh có gặp tứ trụ mà ngũ hành đều vượng gần như nhau chưa ạ. Cảm ơn anh, chúc anh và thành viên trong diễn đàn năm mới dồi dào sức khỏe.
Đầu trang

Suchio
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Suchio »

Dạ em xin cảm ơn anh NeBoTat nhìu ạ, em xin hồi đáp lại:
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20
Cách an Kình Dương của âm can tại tứ mộ chắc là lấy từ Tử Vi. Còn cách an tại tứ sinh thì anh chưa nghe qua.

Anh không sử dụng hai cách trên. Anh sử dụng vị trí Đế Vượng của vòng Trường Sinh làm Kình Dương cho cả dương can và âm can. Anh vẫn theo quan điểm âm - dương có tầm quan trọng ngang nhau, ngũ hành cũng có tầm quan trọng ngang nhau.

Còn về vòng trường sinh thì cần làm rõ câu hỏi của em 1 chút. Câu hỏi của em về vòng trường sinh của âm can là dùng cho mục đích nào: để đo lường độ vượng ngũ hành, hay để sử dụng như thần sát?
Dạ quan điểm Kình Dương an tại Tứ Sinh mà em đọc được là quan điểm vị trí Đế Vượng của vòng tràng sinh Âm Can ấy anh, tại em viết hơi ngắn nên không rõ. Dạ tại em có xem được một số anh chú luận là Quý khởi Sinh tại Thân và Kình tại Sửu, em thử viết vòng tràng sinh nhưng không điền hết được 12 giai đoạn từ Sinh đến Dưỡng như là khởi sinh tại Mão và Kình tại Hợi. Một số bài viết cho là Quý tại Dậu (Bệnh) hữu lực hơn là tại Mão (Sinh) nên em hơi bị rối về vượng suy của Âm Can, rõ ràng như Dương Can em thấy dễ hiểu hơn :D
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20 Tứ trụ Thuỷ Độc Vượng không phải là cách cục kim hàn thuỷ lạnh. Thuỷ độc vượng không cần điều hậu. Thuỷ độc vượng thường gặp hoả luận là tiểu hung, hoặc đại hung. Nhưng nếu gặp mộc thông quan thì tuỳ vào lực lượng của mộc, và tổ hợp can chi của đại vận và lưu niên mà luận tiểu hung, tiểu cát, hay đại cát.
Dạ tại em đang tìm hiểu một tứ trụ Thuỷ độc vượng sinh vào ngay đông chí, nhiều ý kiến cho rằng Kim hàn lạnh thì sẽ không sinh cho Thuỷ mà lúc này Ấn sẽ hoá Quan chế Thuỷ làm giảm độ vượng của Nhật chủ. Gặp vận Hoả như Đinh Tỵ sưởi ấm là Cát, còn quan điểm cho rằng gặp vận Tài Tinh phạm vượng là hung. Nên em muốn tham khảo qua ý kiến chuyên gia như anh ạ :D
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20 Trong Tử Bình, ngoài trường hợp tính hàn noãn dựa trên âm dương của ngũ hành để điều hậu, thì các trường hợp còn lại đều dùng âm dương của can và chi. Âm dương của can và chi chi tiết hơn ngũ hành. Ví dụ hành mộc thường được xem là dương, nhưng khi áp vào thiên can địa chi, lại có âm mộc (Ất, Mão) và dương mộc (Giáp, Dần).

Về quan điểm tứ trụ thuần âm, tứ trụ thuần dương chủ yếu là tương truyền do tính huyền bí của nó, chứ chưa thấy có tài liệu nào thật sự nghiên cứu đầy đủ và có trách nhiệm về vấn đề này; bởi vì Tử Bình chủ yếu dựa vào cân bằng, lưu thông, sinh hoá của ngũ hành làm chủ để luận cát hung, xem nhẹ cân bằng âm dương (trừ trường hợp điều hậu).

Đối với tứ trụ thuần âm và thuần dương, trước khi xét cát hung, cần nhìn ngũ hành. Không phải cứ thuần âm hay thuần dương là hung như trong phú: cô âm bất sinh, cô/độc dương bất trưởng. Bởi vì như đã giải thích phía trên, Tử Bình chủ yếu dùng ngũ hành luận cát hung, chứ không dùng âm dương.

Đối với Tử Bình Vượng Suy Phái, có ba loại dụng thần, sắp xếp theo thứ tự từ quan trọng nhất, đến kém quan trọng như sau: (1) dụng thần cân bằng (còn gọi là dụng thần phù ức, hay dụng thần ức dương) tương ứng với tiêu chí cân bằng hay trung dung bình hoà, (2) dụng thần thông quan tương ứng với tiêu chí lưu thông sinh hoá, (3) dụng thần điều hậu tương ứng với tiêu chí sinh hoá.

Còn về tại sao Tử Bình xét ngũ hành mà xem nhẹ âm dương trong luận đoán cát hung đời người thì để dành cho em suy nghĩ. Cái này cần có căn bản về Dịch học.
Dạ em cảm ơn anh, em sẽ về tìm hiểu thêm để có câu trả lời phần anh đã gợi ý cho em :D
Em xin cảm ơn anh nhiều, năm mới chúc anh nhiều may mắn và topic được nhiều bạn quan tâm.
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

hysshu đã viết: 15:24, 02/01/20
NeBoTat đã viết: 15:17, 02/01/20

Em chào anh:những câu hỏi của em thì " tốt " ở đây là thăng quan tiến chức,kiếm được nhiều tiền,gia đình bình yên.
Nhiều khía cạnh như vậy mà em mô tả sơ qua bát tự như vậy thì anh chịu thua. Thánh luôn mới coi được. Em không ngại thì đăng 2 bát tự đó lên đây anh xem thử xem. Cung cấp luôn giờ sinh khoảng bao nhiêu giờ bao nhiêu phút hay từ mấy giờ đến mấy giờ nếu không nhớ chính xác, và nơi sinh là ở tỉnh / huyện nào. Cám ơn em.
hoctutru2020 đã viết: 15:32, 02/01/20 Anh NeBoTat cho em hỏi về bao cục và ám hợp địa chi. Và trong thực tế anh có gặp tứ trụ mà ngũ hành đều vượng gần như nhau chưa ạ. Cảm ơn anh, chúc anh và thành viên trong diễn đàn năm mới dồi dào sức khỏe.
Chào em. Chúc em và gia đình năm mới an lành nhe.

Thuật ngữ Tử Bình cũng hơi rắc rối, cùng một sự vật, sự việc nhưng có người gọi là kiểu này, cũng có người gọi kiểu khác. Theo anh nhớ không lầm thì "bao cục" là để chỉ trong mệnh cục có 1 hành vượng, và hành đó cường và/hoặc vượng ở cả 2 trụ: niên trụ và thời trụ. Như vậy thì mới gọi là bao cục. Kỵ thần mà bao cục, lại không không gặp thuốc thì xem như trần qui trần, thổ qui thổ, cả đời có rồi lại mất. Hỷ thần hiếm khi nào bao cục, bởi vì bao cục có điều kiện là cường vượng, mà cường vượng lại bao cục thì thường nó mất cân bằng, nó thái quá nên thường là rơi vào trường hợp kỵ thần.

Ám hợp địa chi là tính bản khí trong hai địa chi GẦN NHAU có bản khí tạo thành một cặp ngũ hợp thiên can. Ví dụ Mão - Thân, Mão có bản khí là Ất, Thân có bản khí là Canh, Ất - Canh hợp. Ám hợp địa chi thường dùng chủ yếu để luận tượng, hoặc phục vụ cho mục đích lọc tượng, chứ không dùng trong mục đích cân đo độ vượng suy của ngũ hành (Tử Bình Vượng Suy).

Trong thực tế anh nhớ có gặp bát tự Tam Giả Vi Toàn, gồm có 3 hành cường / vượng. Nhưng lâu quá, anh không nhớ rõ. Cần phải tra lại các lá số đã lưu mới biết được là có lưu hay không.
Suchio đã viết: 16:20, 02/01/20 Dạ em xin cảm ơn anh NeBoTat nhìu ạ, em xin hồi đáp lại:
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20

Dạ quan điểm Kình Dương an tại Tứ Sinh mà em đọc được là quan điểm vị trí Đế Vượng của vòng tràng sinh Âm Can ấy anh, tại em viết hơi ngắn nên không rõ. Dạ tại em có xem được một số anh chú luận là Quý khởi Sinh tại Thân và Kình tại Sửu, em thử viết vòng tràng sinh nhưng không điền hết được 12 giai đoạn từ Sinh đến Dưỡng như là khởi sinh tại Mão và Kình tại Hợi. Một số bài viết cho là Quý tại Dậu (Bệnh) hữu lực hơn là tại Mão (Sinh) nên em hơi bị rối về vượng suy của Âm Can, rõ ràng như Dương Can em thấy dễ hiểu hơn :D
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20 Tứ trụ Thuỷ Độc Vượng không phải là cách cục kim hàn thuỷ lạnh. Thuỷ độc vượng không cần điều hậu. Thuỷ độc vượng thường gặp hoả luận là tiểu hung, hoặc đại hung. Nhưng nếu gặp mộc thông quan thì tuỳ vào lực lượng của mộc, và tổ hợp can chi của đại vận và lưu niên mà luận tiểu hung, tiểu cát, hay đại cát.
Dạ tại em đang tìm hiểu một tứ trụ Thuỷ độc vượng sinh vào ngay đông chí, nhiều ý kiến cho rằng Kim hàn lạnh thì sẽ không sinh cho Thuỷ mà lúc này Ấn sẽ hoá Quan chế Thuỷ làm giảm độ vượng của Nhật chủ. Gặp vận Hoả như Đinh Tỵ sưởi ấm là Cát, còn quan điểm cho rằng gặp vận Tài Tinh phạm vượng là hung. Nên em muốn tham khảo qua ý kiến chuyên gia như anh ạ :D
NeBoTat đã viết: 14:24, 02/01/20 Trong Tử Bình, ngoài trường hợp tính hàn noãn dựa trên âm dương của ngũ hành để điều hậu, thì các trường hợp còn lại đều dùng âm dương của can và chi. Âm dương của can và chi chi tiết hơn ngũ hành. Ví dụ hành mộc thường được xem là dương, nhưng khi áp vào thiên can địa chi, lại có âm mộc (Ất, Mão) và dương mộc (Giáp, Dần).

Dạ em cảm ơn anh, em sẽ về tìm hiểu thêm để có câu trả lời phần anh đã gợi ý cho em :D
Em xin cảm ơn anh nhiều, năm mới chúc anh nhiều may mắn và topic được nhiều bạn quan tâm.
Không có gì. Cám ơn em. Chúc em và gia đình năm mới vạn sự như ý nhe.
Được cảm ơn bởi: Suchio
Đầu trang

NeBoTat
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Tên đã viết: 23:47, 02/01/20 Anh Thiên Khánh mong anh giải thích giúp em thế nào là tạp khí tài, quan, ấn ?
Tạp khí Tài Quan Ấn là tạp khí phối Thập Thần. Tạp khí là nhân nguyên tàng độn trong địa chi. Lấy Dần làm ví dụ: Dần tàng Giáp mộc bản khí, Bính hoả trung khí, và Mậu thổ tạp / dư khí. Lúc đó, nếu Mậu là Tài thì là tạp khí Tài; nếu Mậu là Quan thì là tạp khí Quan.

Trung khí và tạp / dư khí quan trọng bởi vì địa chi là gốc rễ, thiên can là phú quý vinh hoa thể hiện ra bên ngoài. Nếu tạp khí là dụng hỷ, tàng trong địa chi khó bị thương tổn (hơn là thấu lộ ra ở thiên can). Một khi thấu lộ ra thì sẽ bắt đầu tác phúc. Vì vậy, bát tự có trung khí, tạp khí là dụng hỷ vẫn tính là có phúc "ngầm".
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”