Nhờ Cao Nhân giúp đỡ tìm cách cục trong lá số này!

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Nhờ Cao Nhân giúp đỡ tìm cách cục trong lá số này!

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

John Dân đã viết: 16:36, 18/05/20
yesterday2016 đã viết: 16:21, 18/05/20
John Dân đã viết: 15:04, 18/05/20 Em mới tìm hiểu nên còn non kém. Mong các Bác giúp em hiểu thêm về số mệnh của mình. Em cảm ơn các Bác nhiều ạ!
Thì bạn sau 40 tuổi vận tốt đấy.
Dạ em cảm ơn Bác nhiều ạ!
Bác cho em hỏi thêm là em hình như phải lấy vợ và sinh con thì mới nhìn thấy được thành tựu được phải không ạ. Vì chi ngày Thê cung tọa Thìn tự có Mậu Ất Quý (Quan khố) và chi giờ tử tức cung tọa Tị tự có Bính Canh. Các thành tựu đạt được đều có sự trợ giúp và liên quan đến vợ con.

Không biết em hiểu có đúng không, mong Bác giúp đỡ, em cảm ơn Bác nhiều ạ! Bình thường em cũng cố gắng rất nhiều nhưng cứ hễ phát động làm cái gì là sẽ có chuyện ngay. Em nghĩ là do thời vận chưa tới nên cũng gắng sức học hành, tu dưỡng đạo đức theo Kinh dịch nhưng em chỉ có thể thay đổi được em, không thể thay đổi được hoàn cảnh, k lẽ cứ như vậy hoài sao.
Vận nhâm tý cực xấu đi nhẹ nói khẽ thôi .
Được cảm ơn bởi: John Dân
Đầu trang

John Dân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi John Dân »

yesterday2016 đã viết: 17:03, 18/05/20
John Dân đã viết: 16:36, 18/05/20
yesterday2016 đã viết: 16:21, 18/05/20
Vận nhâm tý cực xấu đi nhẹ nói khẽ thôi .
Dạ em cảm ơn Bác nhiều ạ!

Chúc Bác khỏe mạnh và nhiều may mắn ạ. Hihi
Đầu trang

John Dân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

coloa đã viết: 09:42, 15/05/20
John Dân đã viết: 23:12, 14/05/20 Số là em có học tứ trụ được một chút, nhưng lại k biết cách cục của mình đích xác là gì. Có bị chế hóa hay không.

Quan Sát hỗn tạp có Thương quan, đáng lẽ có thể khử đi Quan, nhưng Quan lại có căn ở ngày, hơn nữa lại tọa chỗ có Lộc. Thân nhược, nếu khử đi quan tinh thì thành mất Lộc.

Đại vận Nhâm tý của em rất sui xẻo.
Năm 2016, mẹ tai nạn 2 lần, em thì thất tình.
Năm 2017, em bị tai nạn.
Năm 2018, em gặp tai nạn.
Năm 2019, ông nội và bà ngoại bị ốm nặng.
Năm 2020, bà ngoại mất.

Mong các Bác đi qua để lại vài lời nhận xét. Em cảm ơn các Bác nhiều ạ!

Hình ảnh
Mậu trong tỵ đã khử Quý nên không phải quan sát bộn tạp.
Tài cách thấu Sát, lại có Kỷ. Lấy Kỷ chẻ Nhâm là thương quan chế Sát. Thương Sát đều có căn, tiếc rằng Kỷ lại sinh mất Dậu. Phá cách rồi.
Dạ Bác ơi! Bác cho em hỏi là Can tàng trong Chi vẫn hợp hóa được với Can lộ ạ. Vì em có đọc được 1 2 lần nhưng quên mất đọc ở đâu rồi ạ. Mong Bác khai thông trí lực giúp em ạ. Em cảm ơn Bác nhiều!
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

Can hợp là hình thức hợp chế vô cùng mạnh:
1. Cùng trụ: quý tỵ, nhâm ngọ, đinh hợi
2. Giữa các địa chi: ví dụ Giáp sinh tháng Mão là dương nhận, sinh ngày Giáp Thân hoặc giờ Kỷ Tỵ, lấy Canh tàng trong Thân, Tỵ chế Ất trong Mão. Nếu sinh vào giờ Dậu lấy xung Mão thường phá cách hoặc cách thấp.
Được cảm ơn bởi: John Dân
Đầu trang

John Dân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

coloa đã viết: 19:04, 19/05/20 Can hợp là hình thức hợp chế vô cùng mạnh:
2. Giữa các địa chi: ví dụ Giáp sinh tháng Mão là dương nhận, sinh ngày Giáp Thân hoặc giờ Kỷ Tỵ, lấy Canh tàng trong Thân, Tỵ chế Ất trong Mão. Nếu sinh vào giờ Dậu lấy xung Mão thường phá cách hoặc cách thấp.
Dạ vâng ạ!

[Cùng trụ: quý tỵ, nhâm ngọ, đinh hợi]

Cái này em được đọc ở đâu đó, ý là thiên can có thể khắc được địa chi, còn địa chi thì không thể khắc được thiên can. Nhưng có một vài can chi đặc biệt có thể khắc được với nhau. Gọi là Thiên địa hợp như Quý Tỵ, Nhâm Ngọ...

Nhờ anh nên em biết thêm là sự khắc hợp này có thể hợp hóa được với nhau ngay chính trong trụ.

Nhưng sự hợp chế trong 1 chỗ như thế này là không ổn định phải không ạ. Vì vậy nên: Bính, Lộc ở Tỵ, gặp Quý Tỵ là Phục Quý thần Lộc, nửa cát nửa hung. Gặp lúc hình, xung, phá, hại, hợp là coi như sự hợp chế này sẽ diễn biến theo một chiều hướng khác khiến cho mệnh cục lúc này không ổn định.

- Anh cho em hỏi thêm là nếu Quan khử đi rồi thì chỉ còn Sát, Thương. Mà Thương ở đây chỉ sinh cho Tài. Vậy có nên Dụng Sát Ấn tương sinh không ạ.

________
Bính sinh tháng Dậu, Tài tinh nắm lệnh, thủ ở thân cường có thể đảm nhận, chi thông Dần Tị Ngọ là tốt.
* Biến lý:

+ Thân cường được Nhâm thấu, phú quý lưỡng toàn; Nhâm thủy ám tàng, tiểu danh tiểu lợi.
+ Không có Nhâm dụng Quý,nhưng phú quý không dài. Nhâm Quý không thấy, công danh không có phần.
+ Thân cường dụng Nhâm, như thấy Mậu phá, chuyển thành Thực thần sinh Tài, phú mà không quý.
+ Như nếu thân nhược, vẫn dụng Ấn Giáp mới có thể thủ quý. Nhâm Giáp cùng thấu, là Sát Ấn tương sinh, phú quý có chuẩn; lại được tháng mới thành 『 Tài Sát tương sinh bất ngại 』, phú quý không nhẹ.
________
Ở đây Giáp không thấu, nhưng vì vậy mà Tài tinh không phá. Câu em không hiểu rõ lắm là câu "lại được tháng mới thành 『 Tài Sát tương sinh bất ngại 』" . Anh có thể giúp em hiểu thêm được không ạ. Em cảm ơn anh!
Đầu trang

clevering
Tam đẳng
Tam đẳng

Gửi bài gửi bởi clevering »

chỉ hỏi cách cục. thì là thương quan cách và thương quan cách này Kiến Quan hỗn tạp sát. thiên địa hợp nó chỉ là tượng, có thể được nghiên cứu bởi những cao nhân, nó không có giá trị gì khi luận ngũ hành.
Được cảm ơn bởi: John Dân, Cô rô na
Đầu trang

John Dân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

clevering đã viết: 21:08, 19/05/20 chỉ hỏi cách cục. thì là thương quan cách và thương quan cách này Kiến Quan hỗn tạp sát. thiên địa hợp nó chỉ là tượng, có thể được nghiên cứu bởi những cao nhân, nó không có giá trị gì khi luận ngũ hành.
Dạ vâng ạ! Cũng chính vì sự lộn xộn này mà e k tìm ra được đường đi cho mình. Dụng bên Sát cũng được mà dụng bên Thương cũng được. Nên trước giờ em cứ theo thời thế mà theo đuổi, cũng không nghiên về một phía nào cả. Đúng là cách cục không thanh thuần thật mệt mỏi.

Em cảm ơn Bác nhiều
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

John Dân đã viết: 20:56, 19/05/20
Dạ vâng ạ!

Cái này em được đọc ở đâu đó, ý là thiên can có thể khắc được địa chi, còn địa chi thì không thể khắc được thiên can. Nhưng có một vài can chi đặc biệt có thể khắc được với nhau. Gọi là Thiên địa hợp như Quý Tỵ, Nhâm Ngọ...

Nhờ anh nên em biết thêm là sự khắc hợp này có thể hợp hóa được với nhau ngay chính trong trụ.

Nhưng sự hợp chế trong 1 chỗ như thế này là không ổn định phải không ạ. Vì vậy nên: Bính, Lộc ở Tỵ, gặp Quý Tỵ là Phục Quý thần Lộc, nửa cát nửa hung. Gặp lúc hình, xung, phá, hại, hợp là coi như sự hợp chế này sẽ diễn biến theo một chiều hướng khác khiến cho mệnh cục lúc này không ổn định.

- Anh cho em hỏi thêm là nếu Quan khử đi rồi thì chỉ còn Sát, Thương. Mà Thương ở đây chỉ sinh cho Tài. Vậy có nên Dụng Sát Ấn tương sinh không ạ.

________
Bính sinh tháng Dậu, Tài tinh nắm lệnh, thủ ở thân cường có thể đảm nhận, chi thông Dần Tị Ngọ là tốt.
* Biến lý:

+ Thân cường được Nhâm thấu, phú quý lưỡng toàn; Nhâm thủy ám tàng, tiểu danh tiểu lợi.
+ Không có Nhâm dụng Quý,nhưng phú quý không dài. Nhâm Quý không thấy, công danh không có phần.
+ Thân cường dụng Nhâm, như thấy Mậu phá, chuyển thành Thực thần sinh Tài, phú mà không quý.
+ Như nếu thân nhược, vẫn dụng Ấn Giáp mới có thể thủ quý. Nhâm Giáp cùng thấu, là Sát Ấn tương sinh, phú quý có chuẩn; lại được tháng mới thành 『 Tài Sát tương sinh bất ngại 』, phú quý không nhẹ.
________
Ở đây Giáp không thấu, nhưng vì vậy mà Tài tinh không phá. Câu em không hiểu rõ lắm là câu "lại được tháng mới thành 『 Tài Sát tương sinh bất ngại 』" . Anh có thể giúp em hiểu thêm được không ạ. Em cảm ơn anh!
Lấy cách phải có sự ưu tiên:
Quan sát- ấn- tài- thực
LS e đã có Quan sát, cứ tập trung vào nó, xem nó rơi vào trường hợp nào:
Sát ấn cách
Sát hỷ thực thương chế
Tài tư nhược sát
Lấy kiếp hợp sát
Tòng sát cách
Lá số em thương quan không chế sát được, thì bỏ đi. Ấn thấu sẽ lấy Sát ấn cách, chỉ có điều trong mệnh ấn nhược, lực nó không lớn, thứ 2 có Thân Dậu án ngữ ở năm tháng, sẽ hồi xung ấn tinh( cho nên thấu Giáp Ất thì ok, Dần, mão vận thì hơi trắc trở)

Một lời khuyên cho e, đừng có học mấy cái như thế này, e sẽ lạc lối,
:Bính sinh tháng Dậu, Tài tinh nắm lệnh, thủ ở thân cường có thể đảm nhận, chi thông Dần Tị Ngọ là tốt.
* Biến lý:

________
[/quote]

Nếu em đam mêm môn này, search quyển " Tử Bình chân thuyên" bên kimtubinh dịch mà đọc. Vào Astro.com lấy các lá số có BR/BC in hand( có giấy khai sinh) mà nghiên cứu.
Còn nếu e chỉ là xem số, thì tốt nhất là không xem, đọc thêm nhiều sách của phương Tây, sống như họ thì sẽ có cuộc sống tốt đẹp lên.
Được cảm ơn bởi: Cô rô na, John Dân
Đầu trang

coloa
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi coloa »

John Dân đã viết: 17:27, 19/05/20
coloa đã viết: 09:42, 15/05/20
John Dân đã viết: 23:12, 14/05/20 Số là em có học tứ trụ được một chút, nhưng lại k biết cách cục của mình đích xác là gì. Có bị chế hóa hay không.

Quan Sát hỗn tạp có Thương quan, đáng lẽ có thể khử đi Quan, nhưng Quan lại có căn ở ngày, hơn nữa lại tọa chỗ có Lộc. Thân nhược, nếu khử đi quan tinh thì thành mất Lộc.

Đại vận Nhâm tý của em rất sui xẻo.
Năm 2016, mẹ tai nạn 2 lần, em thì thất tình.
Năm 2017, em bị tai nạn.
Năm 2018, em gặp tai nạn.
Năm 2019, ông nội và bà ngoại bị ốm nặng.
Năm 2020, bà ngoại mất.

Mong các Bác đi qua để lại vài lời nhận xét. Em cảm ơn các Bác nhiều ạ!

Hình ảnh
Mậu trong tỵ đã khử Quý nên không phải quan sát bộn tạp.
Tài cách thấu Sát, lại có Kỷ. Lấy Kỷ chẻ Nhâm là thương quan chế Sát. Thương Sát đều có căn, tiếc rằng Kỷ lại sinh mất Dậu. Phá cách rồi.
Dạ Bác ơi! Bác cho em hỏi là Can tàng trong Chi vẫn hợp hóa được với Can lộ ạ. Vì em có đọc được 1 2 lần nhưng quên mất đọc ở đâu rồi ạ. Mong Bác khai thông trí lực giúp em ạ. Em cảm ơn Bác nhiều!
Hình ảnh
lá số này nguyệt lệnh Ngọ thấu Đinh là thương quan cách, lấy Nhâm ấn chế, là thương quan phối ấn cách.
Nhâm có Canh, Thân bổ trợ đủ chế Đinh nên cách thành mà cao.
Đây là hợp chế thành cách.
Được cảm ơn bởi: Cô rô na, John Dân
Đầu trang

John Dân
Mới gia nhập
Mới gia nhập

coloa đã viết: 08:51, 20/05/20
John Dân đã viết: 20:56, 19/05/20
Dạ vâng ạ!

________
* Biến lý:

________
Lấy cách phải có sự ưu tiên:
Quan sát- ấn- tài- thực
LS e đã có Quan sát, cứ tập trung vào nó, xem nó rơi vào trường hợp nào:
Sát ấn cách
Sát hỷ thực thương chế
Tài tư nhược sát
Lấy kiếp hợp sát
Tòng sát cách
Lá số em thương quan không chế sát được, thì bỏ đi. Ấn thấu sẽ lấy Sát ấn cách, chỉ có điều trong mệnh ấn nhược, lực nó không lớn, thứ 2 có Thân Dậu án ngữ ở năm tháng, sẽ hồi xung ấn tinh( cho nên thấu Giáp Ất thì ok, Dần, mão vận thì hơi trắc trở)

Một lời khuyên cho e, đừng có học mấy cái như thế này, e sẽ lạc lối,
:Bính sinh tháng Dậu, Tài tinh nắm lệnh, thủ ở thân cường có thể đảm nhận, chi thông Dần Tị Ngọ là tốt.
* Biến lý:

________

Nếu em đam mêm môn này, search quyển " Tử Bình chân thuyên" bên kimtubinh dịch mà đọc. Vào lấy các lá số có BR/BC in hand( có giấy khai sinh) mà nghiên cứu.
Còn nếu e chỉ là xem số, thì tốt nhất là không xem, đọc thêm nhiều sách của phương Tây, sống như họ thì sẽ có cuộc sống tốt đẹp lên.
[/quote]

Dạ vâng ạ! Em thì chỉ muốn xem để hiểu về bản thân mình thôi anh ạ. Hihi

Vấn đề của em là hễ cứ dự tính làm hoặc phát động điều gì là đều có ngoại cảnh tác động lại cho em, mà em thì bó tay với ngoại cảnh này nên thành ra sự việc cứ ngưng trệ nên ý chí nhiều lúc bị cản trở anh ạ. Không lẽ cứ mãi vậy sao, nên em mới tìm cách để hiểu về số phận của mình thôi ạ.

Thực ra em hiểu lá số nó đã có rồi, hợp chế hay cách cục gì thì nó đã có ảnh hưởng ngay từ lúc bắt đầu cất tiếng khóc chào đời đến giờ rồi, có chăng chỉ là đi trả lời cho câu hỏi: Mình là ai? và Mình cần làm gì? thôi ạ. Chứ còn thay đổi thì k thể được.

Ngay từ lúc ý thức được sự vật đến giờ thì em vẫn luôn dụng thần là Ấn tinh rồi, làm càng nhiều, sai càng nhiều thì mình đúc kết được nhiều, mình càng mạnh lên.
Hoàn cảnh của em gặp phải lúc nào mới đầu cũng k tệ, nhưng dần dà lại tệ đi do phá hoặc do chủ quan, sau đó vì tệ quá nên mới ngẫm nghĩ lại, ồ mình phải thay đổi, vậy là tự đúc kết được kỹ năng, kinh nghiệm rồi quay lại thay đổi bản thân mình. Dễ thấy nhất là lúc đi học ở các cấp, như 1 biểu đồ hình sin vậy anh ạ. Kết quả đều k tệ so với bạn bè cùng trang lứa.

Chỉ có điều em hơi thắc mắc, trong những con đường để đến đích, liệu có còn đường nào dễ dàng hơn không hay số mình nó vậy, và mình nên thích ứng với nó.

Dạo gần đây lại một người chia tay nên em rất buồn, bản thân em cũng đã cố gắng rất nhiều. Em cảm ơn anh nhiều ạ. Hihi
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”