Mong các bác xác định dụng thần giúp em ạ?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
ltvunicorn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Mong các bác xác định dụng thần giúp em ạ?

Gửi bài gửi bởi ltvunicorn »

Em mới tìm hiểu tứ trụ tử bình được vài tháng nay để tự luận giải lá số của mình ạ.
Em thấy lá số mình thân vượng mộc, nên cần dùng kim (Quan, Sát) để khắc chế mộc lại.
Nhưng trong lá số lại còn khuyết thuỷ (Kiêu, Ấn), nếu dụng thần là Thuỷ thì lại sinh cho thân vượng mộc (vượng quá tất suy).
Vậy dụng thần của em nên dùng là Kim hay Thuỷ xin các bác chia sẻ kinh nghiệm cho em học hỏi ạ

đây là lá số của em
Hình ảnh
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Re: Mong các bác xác định dụng thần giúp em ạ?

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Lá số này sai rồi. 13/02/1991 là Canh Ngọ. Ko phải Tân Mùi.
Đầu trang

ltvunicorn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

theo em coi sách bữa giờ thì lá số tứ trụ tính theo tiết khí, tiết lập xuân năm 1991 là ngày 04/02 nên ngày 13/02 đã qua năm tân mùi rồi ạ, và là tháng dần chứ không còn là tháng sửu nữa.
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Em tra bảng lịch âm đi. 15/2/1991 mới là mùng 1 năm Tân Mùi.
Đầu trang

ltvunicorn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Dạ em tra rồi ạ.
Ngày sinh này của em là 13/02/1991 dương lịch
Theo tử vi thì 29/12/1990 âm lịch thuộc ngày giáp dần, tháng kỷ sửu, năm canh ngọ
Theo tử bình tứ trụ thì còn tính thêm tiết khí của năm nữa, mà tiết khí lập xuân của năm 1991 bắt đầu từ ngày 04/02/1991 nên khi chấm lá số tử bình tứ trụ đổi từ ngày giáp dần, tháng kỷ sửu, năm canh ngọ sang ngày giáp dần, tháng canh dần, năm tân mùi.
Em mới tìm hiểu về lĩnh vực này mấy tháng nên còn nhiều cái còn chưa hiểu mong các bác giúp em mở mang kiến thức ạ
Đầu trang

thaibk61
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi thaibk61 »

Lá số đã đúng
Giáp sinh tháng dần thuộc đất lâm quan, chi tọa dần là lộc thân cường vượng. Kim vì sinh vào mùa xuân, bát tự thiếu thủy, thổ khô nóng k sinh đc kim nên lực kim rất yếu. Thổ cũng khá dày do đc hỏa tương trợ, có thể dụng đc hỏa đấy,hỉ kim. Còn thủy là kị thần
Đầu trang

hoangkhanh
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi hoangkhanh »

Khuyết không có nghĩa là chọn nó làm dụng thần.
Dụng thần là cái ta cần chứ không phải cái ta thiếu.
Dụng thần là Hỏa nhé
Đầu trang

yesterday2016
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi yesterday2016 »

ltvunicorn đã viết: 20:45, 10/08/20 Em mới tìm hiểu tứ trụ tử bình được vài tháng nay
Em thấy lá số mình thân vượng mộc, nên cần dùng kim (Quan, Sát) để khắc chế mộc lại.
Nhưng trong lá số lại còn khuyết thuỷ (Kiêu, Ấn), nếu dụng thần là Thuỷ thì lại sinh cho thân vượng mộc (vượng quá tất suy).

Chắc bạn bốc phét ? Làm gì có chuyện tìm hiểu tử bình vài tháng rồi mà lại cho rằng tứ trụ khuyết cái gì thì lấy cái đó làm dụng thần.
Đầu trang

ltvunicorn
Mới gia nhập
Mới gia nhập

yesterday2016 đã viết: 15:35, 13/08/20
ltvunicorn đã viết: 20:45, 10/08/20 Em mới tìm hiểu tứ trụ tử bình được vài tháng nay

Chắc bạn bốc phét ? Làm gì có chuyện tìm hiểu tử bình vài tháng rồi mà lại cho rằng tứ trụ khuyết cái gì thì lấy cái đó làm dụng thần.
haizz, tử bình nó khó hiểu mà bạn. mình tìm hiểu vài tháng không hiểu là chuyện thường, mình có phải thầy đâu. :D
theo mình tìm hiểu là giáp (mộc) hợp kỷ(thổ) thì hoá thổ=> giáp (thổ) mà theo mình tìm hiểu được thì dụng thần là cái khắc với ta, mà ta đây là thổ thì ngũ hành khắc thổ là thuỷ.
mình không hiểu lắm về cái phần dụng thần này nên mới post lên hỏi các bác giải giúp.
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Em nên xemtuong lấy lại lá số. LS này ko đúng rồi. Đừng đọc tài liệu tùm lum. Đọc cuốn Tứ Trụ của Thiệu Vĩ Hoa. Đây mới đúng là bậc thầy về tứ trụ. Em nói gì mà tiết lệnh. Lịch tứ trụ khác lịch âm. Sai từa lưa. Tử vi và tứ trụ vẫn xài lịch như nhau.
Em mà xài cái LS đợi 63 mới tới vận thịnh có mà chết toi.
Em là Giáp Mộc thân vượng. Dụng thần là Kim hãm bớt Mộc. Sau 45 tuổi, bước vào đại vận Quý Mùi sẽ phất lên.
Có con trai lẫn con gái. Con trai nhiều hơn. Coi chừng có con trước đám cứoi.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”