Cung phu vô chính diện gặp tuần, có Tướng Phục quả tú, yêu ai cũng chia tay, mong được nhận xét vài lời.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Linh_Đan
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Cung phu vô chính diện gặp tuần, có Tướng Phục quả tú, yêu ai cũng chia tay, mong được nhận xét vài lời.

Gửi bài gửi bởi Linh_Đan »

Long Đức đã viết: 20:03, 09/04/21
Linh_Đan đã viết: 18:58, 09/04/21 Chào chị. Em thì ko biết về tử vi, nhưng mà em thấy lá số của em về vị trí, rồi các sao chính đều khá giống chị.
Em mượn topic chị để thả lá số của em để so sánh, mong tìm được người hữu duyên luận luôn cung PHU cho em với ạ.
:((
Em cảm ơn ạ.
Bạn Linh Đan có Không Kiếp ở cường cung (các cung Mệnh Quan Tài Phúc Di Phu) nên cuộc đời nhiều sóng gió hơn. Đào Hồng vào cường cung và cung Thân có Đào Hồng nên đời có nhiều tình cảm hơn, cũng có nghĩa là đào hoa hơn, yêu đương nhiều hơn.
Em cảm ơn anh đã luận cho em. Tìm hiểu theo những lời anh luận, thì em muốn hỏi thêm anh.
Mong là chị chủ topic cho em chen ngang topic của chị tiếp. Em chúc chị sẽ sớm tình được hạnh phúc.
Trong đời bạn Linh Đan có thể bị/được ảnh hưởng nhiều bởi tình cảm (cung Thân có Đào Hồng). Bạn Linh Đa có thể ra đời sớm hơn (Thân cư Di + Vận đi qua 2 cung Phúc Phụ cách cục mạnh mẽ hơn + sát tinh.
Thân cư Di, mà di vô chính diệu, thì nó sẽ như nào hả anh? em cũng ko biết phải diễn tả câu hỏi này như nào, vì sang năm là em sẽ sang tuổi 30, sẽ bị cung Thân này ảnh hưởng, thì trên lá số các sao... ảnh hưởng như nào ạ? anh có thể lý giải giúp em bằng cách đọc lá số ko ạ?
Thêm vào cung Phu có Phục Tướng + Đào Hồng Dục nên dễ ăn cơm trước kẻng hơn (theo người xưa, chứ thời nay đa số coi đó là chuyện hiển nhiên/bình thường).
Em đọc nhiều bài thì thấy cung Phu của em vcd, lại có Tuần, Thiên Ko, Địa Không => tam không phải ko ạ?
các bài chỉ nói đến mệnh tam không, còn Phu có những con Ko này thì em ko tìm được bài để đọc. Theo quan điểm của anh, thì anh thấy cung Phu của em nó xấu như nào qua biểu hiện lá số, anh có thể nói cho em được ko ạ?

em cảm ơn, và rất mong chờ được anh giải đáp.
Được cảm ơn bởi: giangkris
Đầu trang

giangkris
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Re: Cung phu vô chính diện gặp tuần, có Tướng Phục quả tú, yêu ai cũng chia tay, mong được nhận xét vài lời.

Gửi bài gửi bởi giangkris »

Long Đức đã viết: 07:08, 10/04/21
giangkris đã viết: 22:42, 09/04/21 Dạ mình không biết về Tử Vi đâu, dạo mới chia tay hơi buồn nên chăm lên diễn đàn lyso đọc (lâu dần nghiện lên luôn), thấy các anh/chị giỏi giỏi phân tích/nghiệm lý lá số nên nhớ sơ sơ các cách cục chính thôi ạ :D .

Thấy lá bạn Oreleobao có Cơ Lương lộc quyền nên mình mệnh dạn đoán mò làm nhà nước thôi. T___T. 

Mình cũng đoán là bạn dựa vào Cơ Lương Quyền Lộc tại cung Quan.

Theo mình, trừ một số ngành đặc thù chỉ trực thuộc vào chính quyền ra thì làm nhà nước vs tư nhân không có gì khác biệt.
May thế nhân tiện có bạn đây cho mình hỏi một số cái nếu được ạ, mình tò mò mãi mà chưa biết sao :D.

Bạn hỏi thì mình trả lời theo những gì mình biết và theo cái quan điểm của mình:
1. Cung thân mình nằm đất la võng, tuy nói phải có Đà La mới thành cách, nhưng đã gọi là la võng chắc vẫn phải xấu một vài phần. Nếu cung thìn nhị hợp dậu (dậu có Kình Dương), thì Kình Dương nhị hợp có phá được thế la võng không ạ?
Hai cung Thìn Tuất luôn có 2 sao Thiên La, Địa Võng cố định tại đó nên ít nhiều gì cũng nói lên 1 phần nào đó về tính chất của 2 cung này. Bình thường khi không có Đà La rơi vào 2 cung này mà ngược lại ở đây có nhiều sao tốt đẹp, mạnh mẽ thì không có gì đáng ngại cả.

Còn về việc Kình có phá được thế La Võng không thì có thể nói thế này: Người ta lấy hình tượng của Kình là đao, lấy ý rằng Đao có thể chém phá Lưới (La Võng) để thoát ra. Mình đồng tình với cái kết quả, nhưng mình không nghĩ/hiểu theo cách hình tượng đó, mà xem Kình Dương là một trong những sao có lực đột phá, nên nó có thể giúp đột phá sự kiềm chế của La Võng.

Về sức mạnh và sự phá giải thì khi đóng tại chính cung mới đáng kể. Các cung xung chiếu tam hợp vốn cũng còn chưa thể được tính thì nói chi đến nhị hợp.
2. Mình đọc thấy cung tật ách có triệt vô chính diệu là tốt, một số nói tật ách vô chính diệu có Thiên Không là tốt. Nhưng cung tật vừa có Triệt + Thiên Không Địa Kiếp thì có phải bệnh tật xảy ra bất ngờ nhanh chóng. Một cái là kết thúc luôn không đau đớn gì đúng không?
Đại khái khi luận thì luận tính chất/ý nghĩa của các sao trước. Tuần/Triệt thì có thể sau đó dùng nó để gia giảm vào. Trên cơ bản thì VCD có Tuần Triệt là tốt. VCD mà có nhiều hung sát tinh hãm địa cũng chưa hẳn là tốt … khi đó, có Tuần/Triệt tốt … tốt là tốt ở chổ Tuần Triệt giúp chế hóa, hóa giải sự hung hiểm, tai tọa, bệnh tật.

Thiên Không ở khía cạnh nào đó thì cũng mang tính Không Vong, giống tính Không Vong của Tuần Triệt nên ở khía cạnh nào đó thì cũng có thể xem nó như Tuần Triệt.

Địa Kiếp thủ Tật thì không mấy hay. Nó là sao gây tai họa, bệnh tật.

Nói Không Kiếp có tính "đến bất ngờ" thì cũng phải. Còn việc kết thúc luôn đau đớn thì nó, cũng như các sao khác, không nói lên điều đó, không nói lên ý nghĩa đó.

Nói chung, cung Tật của bạn không được tốt, nên để ý đến sức khỏe và khám sức khỏe định kỳ thì càng tốt.
Mình chết hụt 2 lần (1 lần điện giật, 1 lần đuối nước) có phải là do Không Kiếp cung tật không hay tổ hợp sao nào ạ?
Có thể 1 phần là do Không Kiếp gây ra (gây tai kiếp). Cái chính (về sông nước) có thể do Mệnh có Kỵ + Văn Khúc (thêm vào tại cung Thủy) ... nịch thủy chi ưu và Riêu tại Tật (Riêu + một số sao liên quan thì có thể liên quan đến thủy tai. “Thủy tai” này còn có nghĩa bóng nữa).

Còn Điện giật thì có thể liên quan đến Linh/Hỏa, Linh/Hỏa Hình.
3. Mình có đủ 2 cách 1 tốt 1 xấu: Lộc Tồn Thiên Mã và Tang Mã Khốc Hư. Cái này nên luận thế nào ạ?
Cứ theo ý nghĩa của sao và cách mà luận thôi. Nhưng nên phân nặng nhẹ/khinh trọng giữa các sao, ví dụ như cung Tài thì tài tinh được xem trọng hơn là những sao không có liên quan đến tiền bạc hoặc không ảnh hưởng gì nhiều đến chuyện tiền bạc.

Lộc Mã thì dễ kiếm tiền, động mà đắc tài. Sức động mạnh hay yếu thì xem con Thiên Mã thế nào. Mã này ở thế Suy và Cô Tang nên sức hơi yếu, chóng mệt.

Sao Khốc Hư không liên quan gì nhiều đến tiền bạc và ở xa chiếu về nên không cần để ý (nó trực thuộc cung Mệnh hơn). Còn ở đây có sao Cô Quả, Đẩu Quân thì chủ khéo giữ của (giữ kỹ quá thì là keo ấy). Nói về tiền bạc thì Tang Môn có một chút chủ sự hao mất, hao tài mất của, xa hơn thì đôi khi chủ sự lo nghĩ/buồn phiền về tiền bạc.

Cung Tài của bạn đắc Song Lộc + Nhật Nguyệt sáng sủa chiếu về thì tốt rồi.
4. Hôm trước có một bác cũng kỳ cựu trên lyso nói nhìn một lá số trước tiên nhìn thế đứng của 4 sao: Tử Phủ Âm Dương, 1 bác khác nói chính tinh miếu vượng hay đắc hãm không qúa quá quan trọng, chính tinh hãm chỉ là khởi đầu hơi khó khăn thôi. Bạn thấy cái này thế nào?
Đó cũng là một phương pháp luận. Vị trí của chính tinh tạo nên thế cục (như Tử Vi vào một cung nào đó thì các chính tinh còn lại theo đó hình thành/nằm vào các cung còn lại). Nó định hình cục diện.

Đắc hãm của chính tinh không mấy quan trọng. Đắc mà bị phá cách thì cũng chẳng ra gì. Hãm mà được cát hóa (Quyền Lộc Khoa) và được nhiều trung cát tinh hội tụ thì đâu kém ai.
5. Cung huynh đệ mình Thiên Phủ có Tuần + Kiếp Sát, Linh Tinh, Đại Hao, một số tài liệu có nói Kiếp Sát là Địa Kiếp thứ 2, anh em mình có xấu quá không ạ? :(
Cung Huynh Đệ của bạn không đẹp thôi, chứ không quá xấu. Vả lại, anh chị em như thế nào thì còn tùy thuộc vào lá số của mỗi người. Còn về mối quan hệ/tương quan giữa bản thân vs anh chị em thì cũng không đến nổi nào, vì tại chính cung Huynh Đệ có sao Thiên Phủ và không có các sao hình khắc nằm tại chính cung (Thiên Phủ có tính chất điều hòa trong mối quan hệ, đóng tại đấy thì có thể giảm bớt nguy cơ, mà có ý vị cát lợi).

Còn về Kiếp Sát ví như Địa Kiếp thứ 2 thì khi nó tại Mệnh hoặc Tật thôi.
6. Ngoại hình mình có ăn một chút vào Thiên Đồng (người hình quả lê). Nhưng lại gầy và da ngăm ngăm. Thế là mình không biết mình ăn vào sao nào nữa :((
Về hình dáng thì ảnh hưởng nhiều ở gen và cách sống (ăn uống/sinh hoạt).

Nói về Tử Vi thì bạn tuy Đồng Âm (thủy) nhưng mệnh Thổ (Thổ khắc Thủy, không ăn nhiều vào Đồng Âm), và Thân là Cơ Lương (Thổ), nên có thể càng lớn càng ít tròn mà trở nên thong dong hơn (nhưng … thông thường thì càng lớn càng tròn hơn, thế thì bù qua chế lại, không tròn thêm là tốt rồi :D ).

Viết một hồi nhìn lại thấy dài lê thê!
Hihi chi tiết quá ạ, cám ơn bạn nhiều :x .
Tử Vi nhiều cái khó hiểu quá T___T.
Nhiều cái mình thấy về mặt thông kê đa số đúng nhưng không phải với ai cũng đúng. Ví dụ như nữ cung mệnh có Thái Âm thì khắc khẩu với mẹ, nam có Thái Dương thì khắc khẩu bố (nhưng thực tế không phải lá nào có cách này cũng đều như vậy). :-/
Đầu trang

giangkris
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Linh_Đan đã viết: 06:36, 11/04/21
Long Đức đã viết: 20:03, 09/04/21
Linh_Đan đã viết: 18:58, 09/04/21 Chào chị. Em thì ko biết về tử vi, nhưng mà em thấy lá số của em về vị trí, rồi các sao chính đều khá giống chị.
Em mượn topic chị để thả lá số của em để so sánh, mong tìm được người hữu duyên luận luôn cung PHU cho em với ạ.
:((
Em cảm ơn ạ.
Bạn Linh Đan có Không Kiếp ở cường cung (các cung Mệnh Quan Tài Phúc Di Phu) nên cuộc đời nhiều sóng gió hơn. Đào Hồng vào cường cung và cung Thân có Đào Hồng nên đời có nhiều tình cảm hơn, cũng có nghĩa là đào hoa hơn, yêu đương nhiều hơn.
Em cảm ơn anh đã luận cho em. Tìm hiểu theo những lời anh luận, thì em muốn hỏi thêm anh.
Mong là chị chủ topic cho em chen ngang topic của chị tiếp. Em chúc chị sẽ sớm tình được hạnh phúc.

Hông sao bạn ơi :x .
Được cảm ơn bởi: Linh_Đan
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

giangkris đã viết: 08:43, 11/04/21 Hihi chi tiết quá ạ, cám ơn bạn nhiều :x .
Tử Vi nhiều cái khó hiểu quá T___T.
Nhiều cái mình thấy về mặt thông kê đa số đúng nhưng không phải với ai cũng đúng. Ví dụ như nữ cung mệnh có Thái Âm thì khắc khẩu với mẹ, nam có Thái Dương thì khắc khẩu bố (nhưng thực tế không phải lá nào có cách này cũng đều như vậy). :-/
Dĩ nhiên là không thể đúng hết được.

Còn vụ Thái Âm thủ Mệnh thì khắc mẹ, Thái Dương thì khắc cha (bất kể là nam mệnh hay nữ mệnh) thì không chuẩn vì còn thiếu yếu tố. Phải là thêm "ngộ Kình/Đà" nữa, hoặc chí ít cũng phải gặp hình sát tinh.

Thái Âm của bạn sáng sủa, tam phương không gặp hung sát hình tinh, chỉ có 1 con Hóa Kỵ thôi thì không thể kết luận là khắc mẹ được. Cung Mệnh của bạn (tứ phương) có dính con sát tinh nào đâu (sát tinh ngoài mang tính hình khắc thì còn nói lên tính cách nữa), nhẹ nhàng ngoan hiền thì sao để gọi là khắc khẩu được.

Thái Âm còn tượng vợ, Thái Dương tượng chồng. Nhiều người không khắc cha mà khắc chồng, không khắc mẹ mà khắc vợ.
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

Mình xưa nay không luận số, nói đúng hơn là không dám luận.
Linh_Đan đã viết: 06:36, 11/04/21 Thân cư Di, mà di vô chính diệu, thì nó sẽ như nào hả anh? em cũng ko biết phải diễn tả câu hỏi này như nào, vì sang năm là em sẽ sang tuổi 30, sẽ bị cung Thân này ảnh hưởng, thì trên lá số các sao... ảnh hưởng như nào ạ? anh có thể lý giải giúp em bằng cách đọc lá số ko ạ?
Không nhất thiết phải 30 tuổi mới chịu ảnh hưởng từ cung Thân.

Cung Di là môi trường ở bên ngoài. Thời xưa mỗi chuyến đi xa là cả 1 quá trình, cung Di nói lên hoàn cảnh ở bên ngoài có thuận lợi không, có gặp hung hiểm hoặc có được trợ giúp không, v.v... đại loại như thế.

Thân (tạm coi là bản thân) cư Di là (mình ở bên ngoài). Đi đi về về thì nói lên sự di chuyển, đi đây đi đó. Còn nếu ở lâu thì gọi là đi xa lập nghiệp, xa hơn thì như thời nay là xuất ngoại cũng là 1 trong những trường hợp của nó.

Còn về các sao thì Đào Hồng như mình đã nói. Vô chính diệu thì lấy sao chiếu về để xét.
Em đọc nhiều bài thì thấy cung Phu của em vcd, lại có Tuần, Thiên Ko, Địa Không => tam không phải ko ạ?
các bài chỉ nói đến mệnh tam không, còn Phu có những con Ko này thì em ko tìm được bài để đọc. Theo quan điểm của anh, thì anh thấy cung Phu của em nó xấu như nào qua biểu hiện lá số, anh có thể nói cho em được ko ạ?
Nhị Không hay Tam Không thì cũng chỉ là tên gọi thôi. Quan trọng là tính lý và biểu hiện của nó ra sao.

Cung Phu của bạn cũng tốt đấy. Hơi động một chút thôi.
Được cảm ơn bởi: giangkris, Linh_Đan
Đầu trang

Haingocvt
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Haingocvt »

Long Đức đã viết: 10:54, 11/04/21 Mình xưa nay không luận số, nói đúng hơn là không dám luận.
Linh_Đan đã viết: 06:36, 11/04/21 Thân cư Di, mà di vô chính diệu, thì nó sẽ như nào hả anh? em cũng ko biết phải diễn tả câu hỏi này như nào, vì sang năm là em sẽ sang tuổi 30, sẽ bị cung Thân này ảnh hưởng, thì trên lá số các sao... ảnh hưởng như nào ạ? anh có thể lý giải giúp em bằng cách đọc lá số ko ạ?

Cung Di là môi trường ở bên ngoài. Thời xưa mỗi chuyến đi xa là cả 1 quá trình, cung Di nói lên hoàn cảnh ở bên ngoài có thuận lợi không, có gặp hung hiểm hoặc có được trợ giúp không, v.v... đại loại như thế.

Thân (tạm coi là bản thân) cư Di là (mình ở bên ngoài). Đi đi về về thì nói lên sự di chuyển, đi đây đi đó. Còn nếu ở lâu thì gọi là đi xa lập nghiệp, xa hơn thì như thời nay là xuất ngoại cũng là 1 trong những trường hợp của nó.

Còn về các sao thì Đào Hồng như mình đã nói. Vô chính diệu thì lấy sao chiếu về để xét.
Nhị Không hay Tam Không thì cũng chỉ là tên gọi thôi. Quan trọng là tính lý và biểu hiện của nó ra sao.

Cung Phu VCD này của mình ổn ko bạn, thấy trắc trở quá ạ
Tập tin đính kèm
E8EDEEF6-370A-4680-85E9-D18E2253F9DD.jpeg (246.08 KiB) Đã xem 530 lần
Đầu trang

giangkris
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Haingocvt đã viết: 11:07, 11/04/21
Long Đức đã viết: 10:54, 11/04/21 Mình xưa nay không luận số, nói đúng hơn là không dám luận.

Ây da mình thấy bạn post hỏi lá số nhiều rồi và hỏi 2 lá khác nhau. Lá này của bạn ạ?

Nếu là lá này thì cho phép mình nghiệm lý chút: bố mẹ lá số một trong 2 người khá đào hoa, có ngoại tình, mâu thuẫn, có dẫn đến ly hôn không ạ?
Đương số luôn nghĩ đến chuyện kiếm tiền và muốn kiếm được nhiều tiền.
Tính tình chủ lá số quân tử, thẳng tính, đôi lúc thẳng quá có làm mích lòng người khác?
Được cảm ơn bởi: Haingocvt
Đầu trang

Haingocvt
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Haingocvt »

giangkris đã viết: 11:46, 11/04/21

Ây da mình thấy bạn post hỏi lá số nhiều rồi và hỏi 2 lá khác nhau. Lá này của bạn ạ?

Nếu là lá này thì cho phép mình nghiệm lý chút: bố mẹ lá số một trong 2 người khá đào hoa, có ngoại tình, mâu thuẫn, có dẫn đến ly hôn không ạ?
Tính tình chủ lá số quân tử, thẳng tính, đôi lúc thẳng quá có làm mích lòng người khác?
Lá này của bạn mình. Ba cô này mất sớm, gđ đúng là ko thuận thảo.
Nhà 6anh chị em, 2 ông anh đầu ko tốt, nên cô chị gần như gánh thay gđ nuôi các em. Vì vậy, động lực kiếm tiền của bạn này là có.
Bạn mình khá thẳng tính, có khi còn hơn cả con trai do hoàn cảnh gđ như vậy...
Đầu trang

Lolanchien
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi Lolanchien »

Mọi ngươi xem lá số họp em với ạ
Đầu trang

giangkris
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Haingocvt đã viết: 12:35, 11/04/21
giangkris đã viết: 11:46, 11/04/21

Lá này của bạn mình. Ba cô này mất sớm, gđ đúng là ko thuận thảo.
Nhà 6anh chị em, 2 ông anh đầu ko tốt, nên cô chị gần như gánh thay gđ nuôi các em. Vì vậy, động lực kiếm tiền của bạn này là có.
Bạn mình khá thẳng tính, có khi còn hơn cả con trai do hoàn cảnh gđ như vậy...
Cám ơn bạn nhé.
Được cảm ơn bởi: Haingocvt
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”