Đại vận Nghịch kỵ thủy

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Hình đại diện của thành viên
supachai749
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Re: Đại vận Nghịch kỵ thủy

Gửi bài gửi bởi supachai749 »

bạn thân cư thê cung nè xấu. Sang năm lưu ý đến sức khỏe.Gan dạ dày không tốt.
Đầu trang

Answer
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Answer »

Dokhoavan đã viết: 21:59, 26/07/21
Answer đã viết: 21:35, 26/07/21 Một trong các điều kiện : cung Phúc, Di, Phối không có tự hóa. Lá số bạn có cung Di tự hóa kị. Đại biểu nghịch thủy không thành lập. Mặc dù nghịch thủy ở quan lộc, nhưng phải xét tam phương bản mệnh - tài - quan. Đại hạn 42 nhập cung quan kích hoạt nghịch thủy, rồi bỗng nhiên một nhân tố thứ ba tự hóa kị xuất hiện cấp phá. Nếu không hiểu bạn cứ hỏi.
Lâu ngày mới thấy bạn Answer lộ diện! Mình có thắc mắc không hiểu rõ là cách Song Kị tính cung đúng ra chỉ có thể cản Kị xung phá đối cung, nhưng tại sao lại trở thành phát đạt được nhỉ? Bạn có thể giải thích cho mình không?
Sách có giải đáp chứ sao không bạn. Mệnh tài quan điền phi hóa kị nhập đối cung, cung đối có hóa kị năm sinh. Lúc này phi hóa kị đó vừa vặn bị hóa kị năm sinh chặn lại, phản ngược ( nghịch ) trở lại, nên gọi là nghịch thủy, ngược thủy, nghịch kị... Vì Hóa kị thuộc tính thủy.

Mình chú thêm cung mệnh tài quan điền phải là lai nhân cung. Chỗ này bạn có thể tự mình tư duy.
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Dokhoavan »

Answer đã viết: 22:38, 26/07/21
Answer đã viết: 21:35, 26/07/21 Một trong các điều kiện : cung Phúc, Di, Phối không có tự hóa. Lá số bạn có cung Di tự hóa kị. Đại biểu nghịch thủy không thành lập. Mặc dù nghịch thủy ở quan lộc, nhưng phải xét tam phương bản mệnh - tài - quan. Đại hạn 42 nhập cung quan kích hoạt nghịch thủy, rồi bỗng nhiên một nhân tố thứ ba tự hóa kị xuất hiện cấp phá. Nếu không hiểu bạn cứ hỏi.
Lâu ngày mới thấy bạn Answer lộ diện! Mình có thắc mắc không hiểu rõ là cách Song Kị tính cung đúng ra chỉ có thể cản Kị xung phá đối cung, nhưng tại sao lại trở thành phát đạt được nhỉ? Bạn có thể giải thích cho mình không?
Sách có giải đáp chứ sao không bạn. Mệnh tài quan điền phi hóa kị nhập đối cung, cung đối có hóa kị năm sinh. Lúc này phi hóa kị đó vừa vặn bị hóa kị năm sinh chặn lại, phản ngược ( nghịch ) trở lại, nên gọi là nghịch thủy, ngược thủy, nghịch kị... Vì Hóa kị thuộc tính thủy.

Mình chú thêm cung mệnh tài quan điền phải là lai nhân cung. Chỗ này bạn có thể tự mình tư duy.
Mình không hỏi về Nghịch thuỷ kị, vốn còn nhiều tranh cãi trong các chi của Tứ Hoá phái.

Cái mình hỏi thuộc về cách gọi là Song Hoá tinh tính cung. Có hai cặp cung trùng thiên can ở Tí Dần và Sửu Mão, nếu phi hoá vào đối cung thì tạo nên cách gọi là Song Hoá tinh tính cung. Nếu là Hoá kị đối xung sẽ bị hoá kị ở cung có cùng thiên can chặn lại không quay trở lại xung kích dc đối cung nên cát lợi. Thanks anyway! :D
Đầu trang

Answer
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Answer »

Dokhoavan đã viết: 23:18, 26/07/21
Answer đã viết: 22:38, 26/07/21

Mình không hỏi về Nghịch thuỷ kị, vốn còn nhiều tranh cãi trong các chi của Tứ Hoá phái.

Cái mình hỏi thuộc về cách gọi là Song Hoá tinh tính cung. Có hai cặp cung trùng thiên can ở Tí Dần và Sửu Mão, nếu phi hoá vào đối cung thì tạo nên cách gọi là Song Hoá tinh tính cung. Nếu là Hoá kị đối xung sẽ bị hoá kị ở cung có cùng thiên can chặn lại không quay trở lại xung kích dc đối cung nên cát lợi. Thanks anyway! :D
Tức là Hóa kị ở cách Song tượng tính cung như bạn đề cập, bị kiềm chế tính hung. Theo một số thư án giải thích sơ sài như này : Hóa Kị trong tam tài thuộc tài Nhân, cung Tý thuộc Thiên vị, cung Dần thuộc Nhân vị, vì hai cung này điệt can, nên cung khí của chúng tương thông.

Theo như thế mình có thể hiểu chủ quan là Thiên Nhân hợp nhất, lấy Địa làm tượng. Ở đây tạm bỏ qua Địa. Thiên Nhân hợp nhất, trong Nhân có Kị. Do đó Hóa Kị được kiềm chế. Nên mới có tượng cát lợi.
Được cảm ơn bởi: Dokhoavan
Đầu trang

dunghn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi dunghn »

Cảm ơn supachai749, hiện Dunghn cũng đang bị trào ngược dạ dày, gan nhiễm mỡ, mỡ máu (nóng gan, gan yếu), cả thoái hoá đốt sống nữa … suy ra Đại hạn 32-41 mải mê chạy maratong theo hai con Lộc không để ý đến đống sát tinh tại Tật (cung Tý), đến hạn 42-51 gặp tiếp đống sát tinh tập kích gốc Đại hạn dù là vận Thái tuế vẫn khóc ròng gần 3 năm nay, đôi dòng chia sẻ để mọi người nghiệm lý, nếu có ai gặp tình huống tương tự thì mọi người tư vấn để đương số giữ gìn sức khỏe từ hạn trước không như Dunghn bây giờ muốn quay lại cũng đã muộn, cực kỳ khó chữa và hoang mang…
Đầu trang

dunghn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi dunghn »

A Dokhoavan & answer xin tiếp tục, Dunghn khoản này yếu lắm nhưng vẫn mong được học hỏi thêm hy vọng có gì được an ủi…
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

dunghn đã viết: 08:45, 25/07/21 Kính nhờ các Bác, các anh chị em xem giúp đại vận 42-51, hạn Thái tuế lại Nghịch kỵ thủy theo Tứ hóa (thấy bảo Tốt) mà sao Từ 2019 đến nay (năm 2020 bệnh bắt đầu nặng) bệnh tật liên miên chạy chữa mãi không khỏi (đặc biệt là tim mạch và huyết áp có thể tăng cao khi bị áp lực), không biết bao giờ mới ổn định được sức khỏe?
Dunghn xin cảm ơn rất nhiều ạ!!!
Hình ảnh
Cung Thân có Thiên cơ đắc địa, nhưng có nhiều sát tinh hãm địa và Hóa kỵ đồng cung, cung này có Tuần và Triệt. Cũng có phần may mắn vì các sát tinh hãm này và Kỵ bị Tuần và Triệt. Dù vậy cung này có chính tinh đắc địa bị Tuần Triệt nên cung này kém, dù có lực hay không có lực thì cũng khó phát tác ra ngoài. Người khác mệnh kém, nhưng có thể trông chờ vào cung Thân. Người nào mệnh và Thân đều tốt thì không nói làm gì. Anh thì thân kém, vậy chỉ mỗi trông chờ vào Mệnh. Mệnh VCD đắc Thái tuế, có bạch hổ đắc địa đồng cung, cũng là điều tốt. Tính cách của Bạch hổ thì xông xáo, dũng mãnh, có nghị lực, dám nghĩ dám làm.

Số của anh có thể lao lực quá nên sinh bệnh. Vận hiện tại đắc thái tuế, tuy có nhiều sát tinh nhưng sát tinh ở cung phu thê bị Tuần, Triệt nên ảnh hưởng kém, vận này không đẹp nhưng cũng ko phải xấu quá, vẫn có hy vọng, anh nên chú ý giữ gìn sức khỏe, nghỉ ngơi hợp lý, không nên làm việc căng thẳng. Có sức khỏe là có tất cả.
Đầu trang

dunghn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi dunghn »

Cảm ơn hyshu rất nhiều, được xem giúp được động viên, an ủi là liều thuốc quý giá nhất với Dunghn lúc này, Trân trọng!!!
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

dunghn đã viết: 10:22, 27/07/21 Cảm ơn hyshu rất nhiều, được xem giúp được động viên, an ủi là liều thuốc quý giá nhất với Dunghn lúc này, Trân trọng!!!
Nếu anh muốn khỏi bệnh, anh phải có niềm tin mạnh mẽ: Nhất định tôi sẽ khỏi bệnh. Mỗi ngày anh hãy hô vang khẩu hiệu ít nhất 20 lần: Nhất định tôi sẽ khỏi bệnh, tôi sẽ chiến thắng.

Anh phải có niềm tin mạnh mẽ ngay cả khi tất cả các bác sỹ, tất cả những người thân đều không tin anh sẽ chiến thắng.

Niềm tin của con người là vô cùng quan trọng. Trong cuộc sống có rất nhiều người tuy bệnh tật rất hiểm nghèo, nhưng nhờ ý chí, nghị lực, niềm tin sắt đá mình sẽ chiến thắng, mình sẽ khỏi bệnh, mình còn con nhỏ, mình bắt buộc phải sống để giúp đỡ con cái.... Kết hợp với sự uống thuốc, lắng nghe các lời khuyên quý báu của các bác sỹ có tâm huyết và nghỉ ngơi, vận động hợp lý, cuối cùng họ vẫn khỏi bệnh.

Đời người chỉ có 1 lần.

Đừng cam chịu, đừng tuyệt vọng. Không bao giờ đầu hàng.

Tử vi hay bất cứ môn bói toán nào chỉ là tham khảo, không có gì tuyệt đối.

Chúc anh luôn mạnh mẽ và thành công.
Sửa lần cuối bởi hysshu vào lúc 11:09, 27/07/21 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: phantom339
Đầu trang

dunghn
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi dunghn »

Cảm ơn hyshu!!!!!!!!!!
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”