Nhờ mọi người trong nhóm mình giúp đỡ ạ.

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
pithepoisonpie
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Nhờ mọi người trong nhóm mình giúp đỡ ạ.

Gửi bài gửi bởi pithepoisonpie »

Hình ảnh

Em đang là sinh viên năm 2 của một trường nghệ thuật nhưng nhiều lúc cảm thấy mình vẫn có một sự yêu thích với nghiệp võ,cụ thể là công an.Mong mọi người phân tích giúp là giữa 2 ngành không liên quan nhiều đến nhau này ngành nào sẽ phù hợp hơn với tính cách của em qua lá số và lựa chọn học nghệ thuật hiện tại của em liệu có làm nên trò trống gì không ạ.

Cám ơn mọi người rất nhiều

P/S : Cả 2 ngành nghề nghệ thuật và công an đều là niềm yêu thích của em ạ
Được cảm ơn bởi: NguyenDuongBaoMinh
Đầu trang

Hình đại diện của thành viên
NguyenDuongBaoMinh
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Nhờ mọi người trong nhóm mình giúp đỡ ạ.

Gửi bài gửi bởi NguyenDuongBaoMinh »

Up hộ anh, chúc anh may mắn nhé!
Được cảm ơn bởi: pithepoisonpie
Đầu trang

sonqhkt
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi sonqhkt »

nếu phải chọn thì theo tôi bạn nên chọn binh nghiệp hay hơn là nghệ thuật
Được cảm ơn bởi: pithepoisonpie
Đầu trang

atn419
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi atn419 »

Tôi cũng Vũ Tham tại Sửu mệnh Hỏa, mệnh thân đầy đủ Khoa Xương Khúc như bạn. Bản thân đã tốt nghiệp đại học ngành nghệ thuật, ngành tôi chọn mang tính ứng dụng nhưng học trong môi trường đậm chất nghệ thuật vị nghệ thuật và ở nước ngoài. Hiện tôi đang chuyển sang học IT. Vì sao?

Lý do thực tiễn nhất là tôi là dân nhập cư mới đến, không sinh ra với cái muỗng bạc trong mồm, nên hướng bản thân tới những gì thực tế mà mình có khả năng làm để đảm bảo tương lai cho bản thân.

Lý do cá nhân là tôi tiếp xúc với giới nghệ thuật đã lâu, cảm thấy bản thân tuy có năng khiếu cảm thụ nghệ thuật nhưng không thể phát huy và thăng hoa được như các bạn cùng khóa. Và khi thăng hoa đến mức đấy sẽ phải đánh đổi rất nhiều thứ từ lối sống, nhân sinh quan. Về tính chất công việc sẽ rất thất thường, trong khi bản thân tôi cần sự ổn định bởi Thân cư Di tại Mùi vô chính diệu dễ bị mất phương hướng, lạc lối.

Thứ hai, môi trường nghệ thuật rất phóng khoáng, thậm chí theo lối nhìn số đông sẽ gọi là phóng đãng. Tôi tự nhận ra bản thân tuy có thể cảm thông và suy nghĩ rất thoáng nhưng cá tính rất bảo thủ do Thân Mệnh cư Tứ Mộ và tôi cũng tuổi Tứ Mộ. Cái nghề sẽ đóng góp một phần rất lớn vào cuộc đời, hình thành tính cách của bạn. Tôi nhận ra mình không muốn cuộc sống đó và không muốn bao vây bởi nhóm người này.

Thứ ba, sau khi trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống, tôi có quan điểm sống vị nhân hơn, tôi nhận ra mình muốn làm cái gì đó thiết thực, cụ thể, có thể đóng góp cộng đồng, nghệ thuật dường như quá phù phiếm. Sau nghệ thuật, tôi cũng theo đuổi ngành tâm lý học một thời gian và cũng từ bỏ đúng lúc vì biết tự lượng sức mình trước áp lực về mặt con người của ngành này trước khi quyết tâm theo học kỹ thuật.

Đây là câu chuyện thật trong việc chọn nghề của tôi. Còn xét theo lá số của bạn Mạng Kim, chắc ăn vào Vũ Khúc, xương khúc nhiều hơn tôi, tôi nghĩ khả năng sáng tạo, nghệ thuật bạn tốt hơn tôi. Ngoài ra bạn còn ở thế vòng Thái Tuế có Hoa Cái, được nhiều người mến mộ, cũng là một lợi thế. Tuy nhiên tôi thấy cung Thân bạn có Linh Tinh, Tham Linh theo nhiều sách ghi là giỏi về binh nghiệp. Bạn xem xét lại thực tế, hoàn cảnh bản thân, phải hiểu rõ bản thân mình cần gì, muốn gì mà có lựa chọn đúng đắn. Nếu vẫn phân vân ngành công an thì nên tiếp xúc với giới này nhiều hơn để tìm hiểu những mặt trái, mặt phải của người trong ngành. Vũ Tham thì thường phát muộn, còn trẻ, thay nghề đổi nghiệp cũng không có gì phải quá lo lắng.

Thân.
Được cảm ơn bởi: Quyen lee, pithepoisonpie
Đầu trang

Quyen lee
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Quyen lee »

atn419 đã viết: 11:32, 02/08/21 Tôi cũng Vũ Tham tại Sửu mệnh Hỏa, mệnh thân đầy đủ Khoa Xương Khúc như bạn. Bản thân đã tốt nghiệp đại học ngành nghệ thuật, ngành tôi chọn mang tính ứng dụng nhưng học trong môi trường đậm chất nghệ thuật vị nghệ thuật và ở nước ngoài. Hiện tôi đang chuyển sang học IT. Vì sao?

Lý do thực tiễn nhất là tôi là dân nhập cư mới đến, không sinh ra với cái muỗng bạc trong mồm, nên hướng bản thân tới những gì thực tế mà mình có khả năng làm để đảm bảo tương lai cho bản thân.

Lý do cá nhân là tôi tiếp xúc với giới nghệ thuật đã lâu, cảm thấy bản thân tuy có năng khiếu cảm thụ nghệ thuật nhưng không thể phát huy và thăng hoa được như các bạn cùng khóa. Và khi thăng hoa đến mức đấy sẽ phải đánh đổi rất nhiều thứ từ lối sống, nhân sinh quan. Về tính chất công việc sẽ rất thất thường, trong khi bản thân tôi cần sự ổn định bởi Thân cư Di tại Mùi vô chính diệu dễ bị mất phương hướng, lạc lối.

Thứ hai, môi trường nghệ thuật rất phóng khoáng, thậm chí theo lối nhìn số đông sẽ gọi là phóng đãng. Tôi tự nhận ra bản thân tuy có thể cảm thông và suy nghĩ rất thoáng nhưng cá tính rất bảo thủ do Thân Mệnh cư Tứ Mộ và tôi cũng tuổi Tứ Mộ. Cái nghề sẽ đóng góp một phần rất lớn vào cuộc đời, hình thành tính cách của bạn. Tôi nhận ra mình không muốn cuộc sống đó và không muốn bao vây bởi nhóm người này.

Thứ ba, sau khi trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống, tôi có quan điểm sống vị nhân hơn, tôi nhận ra mình muốn làm cái gì đó thiết thực, cụ thể, có thể đóng góp cộng đồng, nghệ thuật dường như quá phù phiếm. Sau nghệ thuật, tôi cũng theo đuổi ngành tâm lý học một thời gian và cũng từ bỏ đúng lúc vì biết tự lượng sức mình trước áp lực về mặt con người của ngành này trước khi quyết tâm theo học kỹ thuật.

Đây là câu chuyện thật trong việc chọn nghề của tôi. Còn xét theo lá số của bạn Mạng Kim, chắc ăn vào Vũ Khúc, xương khúc nhiều hơn tôi, tôi nghĩ khả năng sáng tạo, nghệ thuật bạn tốt hơn tôi. Ngoài ra bạn còn ở thế vòng Thái Tuế có Hoa Cái, được nhiều người mến mộ, cũng là một lợi thế. Tuy nhiên tôi thấy cung Thân bạn có Linh Tinh, Tham Linh theo nhiều sách ghi là giỏi về binh nghiệp. Bạn xem xét lại thực tế, hoàn cảnh bản thân, phải hiểu rõ bản thân mình cần gì, muốn gì mà có lựa chọn đúng đắn. Nếu vẫn phân vân ngành công an thì nên tiếp xúc với giới này nhiều hơn để tìm hiểu những mặt trái, mặt phải của người trong ngành. Vũ Tham thì thường phát muộn, còn trẻ, thay nghề đổi nghiệp cũng không có gì phải quá lo lắng.

Thân.
Cố gắng nhé.
Chúc bà thành công.
Không cần reply tôi đâu lo học đi :D
Được cảm ơn bởi: atn419
Đầu trang

pithepoisonpie
Mới gia nhập
Mới gia nhập

atn419 đã viết: 11:32, 02/08/21 Tôi cũng Vũ Tham tại Sửu mệnh Hỏa, mệnh thân đầy đủ Khoa Xương Khúc như bạn. Bản thân đã tốt nghiệp đại học ngành nghệ thuật, ngành tôi chọn mang tính ứng dụng nhưng học trong môi trường đậm chất nghệ thuật vị nghệ thuật và ở nước ngoài. Hiện tôi đang chuyển sang học IT. Vì sao?

Thân.

Trong quá trình học thì thực sự cái môi trường nghệ thuật khiến em mở mang ra rất nhiều,và tự bản thân cũng thấy mình có thể làm được ạ.Tuy nhiên ở hiện tại có lẽ vì còn trẻ nên chưa thể đạt được một độ sâu nhất định để làm nghề này nên với em thấy còn khá chật vật.Em đang học đạo diễn và tự thấy mình có thể đảm đương được nghề này vì cái cảm nghệ thuật và kĩ thuật ở em tự thấy là có,chỉ là em vẫn có một vài sự băn khoăn khi theo nghề này thôi ạ.
Rất cảm ơn vì câu chuyện của chị ạ
Đầu trang

atn419
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi atn419 »

pithepoisonpie đã viết: 16:25, 02/08/21 Trong quá trình học thì thực sự cái môi trường nghệ thuật khiến em mở mang ra rất nhiều,và tự bản thân cũng thấy mình có thể làm được ạ.Tuy nhiên ở hiện tại có lẽ vì còn trẻ nên chưa thể đạt được một độ sâu nhất định để làm nghề này nên với em thấy còn khá chật vật.Em đang học đạo diễn và tự thấy mình có thể đảm đương được nghề này vì cái cảm nghệ thuật và kĩ thuật ở em tự thấy là có,chỉ là em vẫn có một vài sự băn khoăn khi theo nghề này thôi ạ.
Rất cảm ơn vì câu chuyện của chị ạ
Tôi 17 tuổi ở Việt Nam đã có chứng chỉ Thiết kế truyền thông đa phương tiện của Arena, xong học RMIT Multimedia Design, đó là môi trường khá thực tế, mang tính thương mại nhiều đó bạn, xong 1 năm thì bỏ đi nước ngoài. Sau qua bên này học đại học bằng Nghệ Thuật Truyền Thông là cái bằng thực tế nhất trong khoa, học cái campus chuyên cho dân nghệ thuật sáng tạo, tôi cũng mở mang đầu óc kinh khủng lắm nhưng nó đi quá xa với cuộc sống của người bình thường bạn ah. Nói thẳng ra là tôi không thể bar club, rượu chè, hút xách, quan hệ phóng túng hay lối sống thất thường như phần nhiều người trong ngành bên này, đó là tôi chưa kể vô số ý tưởng có độ điên rồ quá sức tưởng tượng. Tôi không đánh giá điều này là đúng hay sai bởi đây là xã hội phương Tây và thêm nữa là ngành nghệ thuật nhưng tôi không hợp như vậy. Tôi có đi làm Thiết Kế đồ họa bên này một thời gian nhưng không thấy tiến triển, không thể ép bản thân hòa đồng với cộng đồng trong ngành bên này và cũng thay đổi chí hướng nên chấm dứt luôn.

Bạn có mối quan hệ sẵng trong ngành? Nhìn lá số thấy bạn là người có quần chúng, chắc dễ hòa đồng với người trong ngành, dễ xây dựng được network. Cần phải xây dựng network tốt mới có dự án mà làm. Trong số các thầy ở VN của tôi có đạo diễn Đoàn Khoa, tôi cũng có chút ít hiểu biết bên ngành nghệ thuật trình diễn ở Việt Nam. Ngoài tài năng thì cái gì cũng phải thuận lòng người cả. Điều này thì các Vũ Tham khi trẻ phải học nhiều ở trường đời để hiểu ra. Tôi từng tính theo phân ngành phim ảnh bên này, đi tư vấn trên trường thì được bảo luôn: "It doesn't matter what you know. It's about who you know.". Ở đây, chữ "nhân" là đầu tiên.

Ngành công an cũng có mặt trái của nó và phải xem gia cảnh, thể chất của bạn có đạt không nữa kìa. Tham Linh thì phát võ là chắn chắc ấy nhưng phát chậm. Nếu vẫn băn khoăn thì tìm hiểu cho đến cùng rồi đưa ra quyết định, còn không thì không thể toàn tâm toàn ý theo ngành mình học được đâu, thân VCD lại có Mộc Dục thì dễ bỏ giữa chừng ấy.
Sửa lần cuối bởi atn419 vào lúc 17:52, 02/08/21 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: Quyen lee, pithepoisonpie
Đầu trang

pithepoisonpie
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Cũng may mắn là có người đỡ đầu để bắt đầu học trong trường SKĐA ạ.Nếu nói có khiếu không thì em không dám nhận là có,và lối sống như chị bảo thì đúng thực sự nó tràn lan trong cái môi trường mà em đang ở chị ạ.Chủ có một cái là em có tính cảnh giác bản thân cao nên không bước vào cái thế giới ấy.Nói về ngành này 1 phần em theo vì là bản thân rất thích,và phần nữa là em cũng có chút ham muốn chính trị và muốn lấy căn bản từ ngành này ấy chị.Việc theo binh nghiệp kia cũng không hẳn em muốn là tướng đánh trận gì mà em muốn theo về chính trị của bên đó hơn,giả dụ như bên An ninh.Rất mong được chị nghía kĩ lá số để em hiểu hơn về bản thân em ạ. ^^
Cám ơn chị nhiều vì lắng nghe em ạ
Đầu trang

atn419
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi atn419 »

pithepoisonpie đã viết: 17:54, 02/08/21 Cũng may mắn là có người đỡ đầu để bắt đầu học trong trường SKĐA ạ.Nếu nói có khiếu không thì em không dám nhận là có,và lối sống như chị bảo thì đúng thực sự nó tràn lan trong cái môi trường mà em đang ở chị ạ.Chủ có một cái là em có tính cảnh giác bản thân cao nên không bước vào cái thế giới ấy.Nói về ngành này 1 phần em theo vì là bản thân rất thích,và phần nữa là em cũng có chút ham muốn chính trị và muốn lấy căn bản từ ngành này ấy chị.Việc theo binh nghiệp kia cũng không hẳn em muốn là tướng đánh trận gì mà em muốn theo về chính trị của bên đó hơn,giả dụ như bên An ninh.Rất mong được chị nghía kĩ lá số để em hiểu hơn về bản thân em ạ. ^^
Cám ơn chị nhiều vì lắng nghe em ạ
Tôi đi học nghệ thuật cũng được thầy cô đỡ đầu rất nhiều nhưng không hòa được với bọn trẻ tuổi. Nhưng nếu không có lối sống như vậy thì bọn ấy không thể giỏi như vậy được. Làm nghệ thuật mà ngày ngày dậy đúng giờ, ăn đúng bữa, tối 10 giờ tắt đèn đi ngủ như tôi thì ^:)^

Tôi thấy xương khúc cũng đoán bạn thích chính trị. Tôi không ăn vòng Thái Tuế, tôi ăn Khôi Việt với lắm cát tinh quá, chỉ giỏi đọc sách, nghiên cứu xong tán dóc về chính trị thôi chứ không có gan và không có khả năng làm. Bạn có Tứ Linh, ăn Thái Tuế thì chắc làm được ấy. Cái bạn muốn nó rất phù hợp với mệnh Vũ Tham ấy. Vũ Tham mang tính chất mưu lược nhiều hơn là ra trận trực tiếp sát phạt. Nhưng dù ngành nào bạn cũng phải hiểu là bạn phải hòa nhập với cái giới đó. Cả hai đều khá căng và nhiều mặt trái. Như nếu đã đi làm chính trị thì không ai đi bàn tới chuyện làm "người tốt" nữa đâu.

Bây giờ tôi nhìn lá số vầy hai ngành đều có khả năng được, chỉ cần bạn chuyên tâm. Vậy nên cái bạn cần bây giờ là nhìn vào thực tế, bạn có sẵng cái gì của ngành nào? Chính trị càng cần mối quan hệ. Gia cảnh bạn, môi trường sinh trưởng như nào? Bạn sẵng sàng đánh đổi những cái gì cho sự nghiệp của bạn? Khả năng chịu sức ép của bạn tới đâu? Lý tưởng sống của bạn là gì? Tự hỏi mình những câu đó chưa?

Cá nhân tôi thì tôi thấy bạn nên theo võ nghiệp.

Như tôi cũng thân VCD, Mộc Dục cũng phải dấn thân các ngành khác nhau (tiếp xúc người trong ngành, tham gia nơi làm việc, nghiên cứu thông tin), tự chứng kiến thực tế, tự thấy được lý do tại sao mình không làm được và trải qua nhiều biến cố trong cuộc sống, hiểu bản thân rồi mới ra được quyết định, đến bây giờ không còn ngồi núi này mà nghĩ vẩn vơ núi nọ nữa.
Được cảm ơn bởi: pithepoisonpie, Quyen lee
Đầu trang

pithepoisonpie
Mới gia nhập
Mới gia nhập

hic sao nghe chị chia sẻ em cứ thấy nó hơi chênh vênh vì đúng những thứ như chị nói là những thứ em đang cảm thấy nó chưa đúng lắm ở môi trường điện ảnh ở VN.Em nghĩ vì thứ nhất mình còn trẻ và thứ 2 mình là Vũ Tham nên chẳng thể sớm được.Nhiều lúc thấy hơi bực mình nhưng chẳng có cách nào khác ấy ạ :)
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”