TẢ HỮU ĐỒNG CUNG Ở SỬU KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CAO?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: TẢ HỮU ĐỒNG CUNG Ở SỬU KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CAO?

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 00:03, 27/08/21 Có mấy câu hỏi về sao Thiên Không, mong được anh Long Đức giúp.

1. Có ý kiến cho là nên bỏ sao Thiên không khỏi lá số tử vi vì vẽ rắn thêm chân. Em thì nghĩ tử vi nước ngoài có thể ko có Thiên Không, nhưng Tử vi Việt thì khó bỏ vì sao Thiên Không do người Việt sáng tạo ra.

2. Cung tử tức có Thiên không thì liệu có giảm bớt số lượng con cái?

3. Nhiều ý kiến cho là Mệnh có Thiên không thì dù nỗ lực cố gắng thế nào, về già cũng trắng tay.

Mong có ý kiến của anh về các điều trên?
1. Nếu nói Tử Vi ngoài Việt Nam không có Thiên Không thì không đúng. Mà (theo chổ mình biết) nói chính xác hơn là Tử Vi thời kỳ đầu, thời nhà Tống qua 2 bộ Tử Vi Chính Nghĩa và Triệu Thị Minh Thuyết Tử Vi Kinh thì không có Thiên Không trước Thái Tuế, mà thay vào đó có bộ Thiên Không - Địa Kiếp (tức bộ Địa Không - Địa Kiếp bây giờ). Sau khi nhà Tống mất, chạy xuống phía Nam thì Tử Vi cũng theo đó được truyền ra dân gian và từ đó Tử Vi được thêm vào một số sao, Thiên Không là một trong số đó.

Vào Việt Nam thì sao Thiên Không có vẻ như được nâng lên 1 tầm mới và đặc sắc hơn.

Về việc giữ hay bỏ thì tùy quan điểm của mỗi người. Nhưng phải biết rằng Thiên Không trong các câu Phú như Thái Vi Phú là nói về bộ Không Kiếp chứ không phải Thiên Không trước Thái Tuế.

Riêng cá nhân mình nghĩ nếu Thiên Không trước Thái Tuế có ý nghĩa nào đó và có thể dụng thì sao phải bỏ. Dù rằng mình cũng có ý loại tất cả các sao ngoài chính thư và cũng đã bỏ nó nhưng riêng sao Thiên Không thì lại do dự, không nỡ bỏ (bộ Quan Phúc cũng được, nhưng bỏ đi thì cũng không sao).

2. Tuổi Tứ Mộ (Thìn Tuất Sửu Mùi) thì Thiên Không luôn đồng cung với Cô Thần. Cô/Quả vào cung Tử thì có giảm đi rồi. Còn về Thiên Không nói riêng thì cũng có giảm.

Có Thiên Không thì luôn có bóng dáng Đào/Hồng.

3. Không hoàn toàn là như thế và cũng theo một ý nghĩa nào đó mà thôi chứ không phải hoàn toàn "trắng tay" theo nghĩa đen.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Ariance
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 08:37, 27/08/21
Cảm ơn anh Long Đức rất nhiều. Có mấy câu hỏi khác hỏi thêm, mong được anh giúp:

1. Sách tử vi hay ca ngợi Phúc có Ân quang, thiên quý :trời Đất ưu ái dành cho mình được dầy diễm phúc và được nhiều đặc ân. Quang – Quý ở Phúc ví như một hào quang, một tinh tú, một ân sủng cao quý nhất của cuộc đời; được che chở như là một bàn tay vô hình đầy tha lực ấm áp nâng niu của một bà mẹ thiên nhiên vĩ đại luôn luôn độ trì và gìn giữ.

Vậy nếu Mệnh có Ân quang, Phúc có Thiên Quý thì có thể coi là Mệnh có đủ Ân quang thiên quý? Tương tự Mệnh có Hữu bật, Phúc có tả phù thì có thể coi là Mệnh có đủ cặp Tả hữu?

2. Ví dụ Mệnh ở Tý, có Thiên Khôi ở di xung chiếu, Thiên Việt ở Dần. Trong trường hợp này Mệnh chỉ có Khôi chiếu. Khi Mệnh đi đến đại vận ở cung Thân ( Thân và Dần xung chiếu nhau) thì có thể coi là ở đại vận này có đủ Khôi và Việt hội chiếu?

3. Thiên Không đóng ở cung ách: sách tử vi bảo là ít bệnh tật hoặc có bệnh thì mau khỏi. Thực tế ngoài đời nhiều lá số có Thiên Không ở cung ách nhưng sức khỏe rất kém, hay phải chạy chữa thuốc thang, đi bệnh viện chữa chạy... Vậy chỉ Thiên không ở Ách chưa thể kết luận người đó khỏe mạnh, ít bệnh tật. Sức khỏe của 1 người có lẽ là sự tổng hợp của cung Mệnh, Thân, Phúc ách và đại vận nữa?

Mong có ý kiến trả lời của anh.
Được cảm ơn bởi: hoanghuyanh, Haingocvt, Ariance
Đầu trang

hoanghuyanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi hoanghuyanh »

Em gửi các bác lá số của em có Tả Hữu ở Di đây. Thực tế thì e thấy đúng ở việc e ra ngoài hay gặp quý nhân, những người có chức có quyền. Cụ thể e được gặp 2 lãnh đạo cấp Bộ, mặc dù chỉ là cơ hội được gặp và chào hỏi trong 1 dịp nào đó. Còn ở cấp công ty thì e hay ngồi nói chuyện, ăn sáng cafe với các giám đốc rất bình thường. Còn nếu đã chơi ở 1 lĩnh vực nào đó thì sẽ có cơ hội được giao lưu gặp gỡ với người thuộc loại giỏi nhất ở lĩnh vực đó.Vì vậy theo quan điểm cảm nhận của em thì có Tả Hữu rất hay được gặp những người quyền quý, được đi tới những nơi linh thiêng, xa hoa, sang trọng...
Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

hoanghuyanh đã viết: 00:50, 28/08/21 Em gửi các bác lá số của em có Tả Hữu ở Di đây. Thực tế thì e thấy đúng ở việc e ra ngoài hay gặp quý nhân, những người có chức có quyền. Cụ thể e được gặp 2 lãnh đạo cấp Bộ, mặc dù chỉ là cơ hội được gặp và chào hỏi trong 1 dịp nào đó. Còn ở cấp công ty thì e hay ngồi nói chuyện, ăn sáng cafe với các giám đốc rất bình thường. Còn nếu đã chơi ở 1 lĩnh vực nào đó thì sẽ có cơ hội được giao lưu gặp gỡ với người thuộc loại giỏi nhất ở lĩnh vực đó.Vì vậy theo quan điểm cảm nhận của em thì có Tả Hữu rất hay được gặp những người quyền quý, được đi tới những nơi linh thiêng, xa hoa, sang trọng...
Hình ảnh
Bạn đang làm nghề gì? trình độ? Bố mẹ bạn có thể nhân hậu, tốt tính nhưng chắc cũng không hợp nhau, hay mâu thuẫn?
Được cảm ơn bởi: hoanghuyanh
Đầu trang

hoanghuyanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

hysshu đã viết: 01:03, 28/08/21
hoanghuyanh đã viết: 00:50, 28/08/21 Em gửi các bác lá số của em có Tả Hữu ở Di đây. Thực tế thì e thấy đúng ở việc e ra ngoài hay gặp quý nhân, những người có chức có quyền. Cụ thể e được gặp 2 lãnh đạo cấp Bộ, mặc dù chỉ là cơ hội được gặp và chào hỏi trong 1 dịp nào đó. Còn ở cấp công ty thì e hay ngồi nói chuyện, ăn sáng cafe với các giám đốc rất bình thường. Còn nếu đã chơi ở 1 lĩnh vực nào đó thì sẽ có cơ hội được giao lưu gặp gỡ với người thuộc loại giỏi nhất ở lĩnh vực đó.Vì vậy theo quan điểm cảm nhận của em thì có Tả Hữu rất hay được gặp những người quyền quý, được đi tới những nơi linh thiêng, xa hoa, sang trọng...
Hình ảnh
Bạn đang làm nghề gì? trình độ? Bố mẹ bạn chắc cũng không hợp nhau, hay mâu thuẫn?
Mình đang làm 1 doanh nghiệp nước ngoài mảng liên quan tới kinh tế. Bố mẹ mình đúng là ko hợp tính nhưng gia đình vẫn ok vì mẹ mình rất hiền và rất biết người biết ta dù trước kia cũng có chức vụ.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

hoanghuyanh đã viết: 01:07, 28/08/21
Hình ảnh
Bạn đang làm nghề gì? trình độ? Bố mẹ bạn chắc cũng không hợp nhau, hay mâu thuẫn?
Mình đang làm 1 doanh nghiệp nước ngoài mảng liên quan tới kinh tế. Bố mẹ mình đúng là ko hợp tính nhưng gia đình vẫn ok vì mẹ mình rất hiền và rất biết người biết ta dù trước kia cũng có chức vụ.
Đại vận 26 tới 35 của bạn chắc cũng khá thuận lợi, làm ăn phát đạt, nhiều quý nhân giúp đỡ?
Đầu trang

hoanghuyanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

hysshu đã viết: 01:09, 28/08/21

Đại vận 26 tới 35 của bạn chắc cũng khá thuận lợi, làm ăn phát đạt, nhiều quý nhân giúp đỡ?
Đúng rồi bác, nhìn cái đại vận tưởng rằng rất xấu ai ngờ trong đại vận này lại cưới vợ, sinh con, mua nhà, làm ăn được. Chắc có lẽ do tam hợp chiếu về. Ko biết các đại vận phía sau thế nào những cứ lạc quan là đại vận vừa qua xấu thế còn đc như thế thì có gì mà phải lo. hihi. Mình lạc quan vậy đó, nhưng bác cứ phán cho mình các đại vận tiếp theo nhé. Cái này gọi là có Duyên. Cảm ơn nhiều.
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 23:23, 27/08/21 Cảm ơn anh Long Đức rất nhiều. Có mấy câu hỏi khác hỏi thêm, mong được anh giúp:

1. Sách tử vi hay ca ngợi Phúc có Ân quang, thiên quý :trời Đất ưu ái dành cho mình được dầy diễm phúc và được nhiều đặc ân. Quang – Quý ở Phúc ví như một hào quang, một tinh tú, một ân sủng cao quý nhất của cuộc đời; được che chở như là một bàn tay vô hình đầy tha lực ấm áp nâng niu của một bà mẹ thiên nhiên vĩ đại luôn luôn độ trì và gìn giữ.

Vậy nếu Mệnh có Ân quang, Phúc có Thiên Quý thì có thể coi là Mệnh có đủ Ân quang thiên quý? Tương tự Mệnh có Hữu bật, Phúc có tả phù thì có thể coi là Mệnh có đủ cặp Tả hữu?

2. Ví dụ Mệnh ở Tý, có Thiên Khôi ở di xung chiếu, Thiên Việt ở Dần. Trong trường hợp này Mệnh chỉ có Khôi chiếu. Khi Mệnh đi đến đại vận ở cung Thân ( Thân và Dần xung chiếu nhau) thì có thể coi là ở đại vận này có đủ Khôi và Việt hội chiếu?

3. Thiên Không đóng ở cung ách: sách tử vi bảo là ít bệnh tật hoặc có bệnh thì mau khỏi. Thực tế ngoài đời nhiều lá số có Thiên Không ở cung ách nhưng sức khỏe rất kém, hay phải chạy chữa thuốc thang, đi bệnh viện chữa chạy... Vậy chỉ Thiên không ở Ách chưa thể kết luận người đó khỏe mạnh, ít bệnh tật. Sức khỏe của 1 người có lẽ là sự tổng hợp của cung Mệnh, Thân, Phúc ách và đại vận nữa?

Mong có ý kiến trả lời của anh.
1. Quang & Quý không "ghê ghớm" như thế đâu!

Mệnh là Mệnh, Phúc là Phúc. Mệnh 1 sao, Phúc 1 sao thì Mệnh làm sao có thể coi như là có đủ 2 sao được.

Tuy rằng 1 sao không mạnh bằng 2 sao, nhưng nếu 1 sao tọa thủ thì khác, vẫn ok. Còn khi chiếu mà 1 sao thì khá yếu, có nhiều người còn không tính đến luôn.

2. Không

3. Sự tổng hợp của Mệnh Thân Phúc Tật Vận là đương nhiên rồi. Tuy nhiên, nếu tách ra mà nói thì khi Thiên Không vào cung Tật cũng chưa hẳn là tốt đâu vì Thiên Không luôn có Kiếp Sát đồng cung hoặc tam hợp, mà Kiếp Sát tại Tật thì được ví như Địa Kiếp thứ 2. Ngoài ra thì trong tam hợp Thiên Không cũng luôn có Đào/Hồng bám vào, mà Đào Hồng nếu gặp thêm sao xấu thì cũng nhiều vấn đề lắm, nhất là Không Kiếp.

Có thể nói Thiên Không cư Tật là tốt khi cung Tật sạch sẽ sáng sủa thôi.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Haingocvt, Ariance
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

hoanghuyanh đã viết: 01:15, 28/08/21
Đúng rồi bác, nhìn cái đại vận tưởng rằng rất xấu ai ngờ trong đại vận này lại cưới vợ, sinh con, mua nhà, làm ăn được. Chắc có lẽ do tam hợp chiếu về. Ko biết các đại vận phía sau thế nào những cứ lạc quan là đại vận vừa qua xấu thế còn đc như thế thì có gì mà phải lo. hihi. Mình lạc quan vậy đó, nhưng bác cứ phán cho mình các đại vận tiếp theo nhé. Cái này gọi là có Duyên. Cảm ơn nhiều.
Vận 16 tới 25 của bạn chắc có nhiều cơ hội tốt, thuận lợi, học hành tốt, dễ có thành tích cao trong học tập?
Đầu trang

hoanghuyanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

hysshu đã viết: 11:20, 28/08/21
hoanghuyanh đã viết: 01:15, 28/08/21

Thế còn các đại vận sau thì sao vậy bác. Cảm ơn bác nhiều.
Vận 16 tới 25 của bạn chắc có nhiều cơ hội tốt, thuận lợi, học hành tốt, dễ có thành tích cao trong học tập?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”