TẢ HỮU ĐỒNG CUNG Ở SỬU KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CAO?

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Re: TẢ HỮU ĐỒNG CUNG Ở SỬU KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ CAO?

Gửi bài gửi bởi hysshu »

nhondoan đã viết: 19:08, 30/08/21 gởi a lá e: Mệnh có Tả - hữu - xướng - khúc + Long-Thai-Quang Quý: những cách mà anh hay đề cập.
Hình ảnh
Theo anh lá em như thế nào, mệnh như thế nào với thân?
Em cảm ơn
Em đang làm nghề gì? Trình độ? Từ trước đến nay em cũng có nhiều người giúp đỡ? Năm Hợi 2019 của em làm ăn thu nhập cũng khá, không xấu?
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 07:20, 30/08/21
Xét đại vận 1 lá số thì người ta chủ yếu xét chính tinh đại vận, Mệnh và tương tác các phụ tinh ở tam phương tứ chính đại vận. Ít khi đề cập tương tác các chính tinh ở tam phương tứ chính đại vận.

Xét lá số mẫu này:
Hình ảnh

1. Ví dụ lá số này đến đại vận Liêm trinh thì chỉ xét mệnh VCD tới vận liêm trinh và tương tác các phụ tinh tả hữu long hà kỵ kiếp hỏa Lộc tướng ấn, ở cung đại vận và các cung hội chiếu, người ta ít khi bình luận sự tương tác các chính tinh Vũ Phủ Tham lang Tử vi thiên tướng hội chiếu đại vận. Vậy sức ảnh hưởng của các chính tinh hội chiếu đại vận này đóng vai trò ko mạnh bằng ảnh hưởng các phụ tinh hội chiếu đại vận?

2. Vẫn lá số trên, đi tới đại vận Liêm trinh có Hỏa tinh hãm. Liêm trinh ko dụng đc Hỏa tinh để phát đạt, nhưng có Tham lang xung chiếu thiên Di. Tuy vận Liêm trinh ko phải vận VCD nên ko mượn đc 100% chính tinh xung chiếu, nhưng ít nhiều cũng mượn được 25% tới 30% ảnh hưởng của Tham Lang xung chiếu đại vận để hình thành cách Tham Hỏa bùng phát, phát đạt.

Mong có ý kiến của anh Long Đức. Cảm ơn anh rất nhiều.
Đầu trang

kimhoai
Tứ đẳng
Tứ đẳng

Gửi bài gửi bởi kimhoai »

hysshu đã viết: 00:50, 31/08/21
Long Đức đã viết: 07:20, 30/08/21
Xét đại vận 1 lá số thì người ta chủ yếu xét chính tinh đại vận, Mệnh và tương tác các phụ tinh ở tam phương tứ chính đại vận. Ít khi đề cập tương tác các chính tinh ở tam phương tứ chính đại vận.

Xét lá số mẫu này:
Hình ảnh

1. Ví dụ lá số này đến đại vận Liêm trinh thì chỉ xét mệnh VCD tới vận liêm trinh và tương tác các phụ tinh tả hữu long hà kỵ kiếp hỏa Lộc tướng ấn, ở cung đại vận và các cung hội chiếu, người ta ít khi bình luận sự tương tác các chính tinh Vũ Phủ Tham lang Tử vi thiên tướng hội chiếu đại vận. Vậy sức ảnh hưởng của các chính tinh hội chiếu đại vận này đóng vai trò ko mạnh bằng ảnh hưởng các phụ tinh hội chiếu đại vận?

2. Vẫn lá số trên, đi tới đại vận Liêm trinh có Hỏa tinh hãm. Liêm trinh ko dụng đc Hỏa tinh để phát đạt, nhưng có Tham lang xung chiếu thiên Di. Tuy vận Liêm trinh ko phải vận VCD nên ko mượn đc 100% chính tinh xung chiếu, nhưng ít nhiều cũng mượn được 25% tới 30% ảnh hưởng của Tham Lang xung chiếu đại vận để hình thành cách Tham Hỏa bùng phát, phát đạt.

Chỉ nhìn một cung đại vận rồi phán tốt xấu, là đại khái thôi. Như ls phía trên vận tới cung Thân thì cung mệnh đại vận nằm tại thân (Tử phủ vũ tướng liêm cách), quan đại vận tại tý còn tài đại vận tại thìn, di đại vận tại dần. tất cả các cung chức cung vị khác theo vậy mà xoay, muốn xem về lĩnh vực gì thì vào cung đó mà xem. Xem vận còn khó hơn xem lá số nguyên cục rất nhiều. Vì khi xem vận không chỉ tương tác chính phụ tinh đại vận, an thêm tứ hoá, lưu tuần triệt và lưu tinh, còn phải kết hợp với chính phụ tinh nguyên cục. Xem vận phân ra nhiều trình độ: Kết hợp chính phụ tinh nguyên cục với vận hạn, tứ hoá, lưu tinh (cái này cực kỳ khó, không nhiều người xem đc), Chỉ xem tương tác chính phụ tinh vận hạn nhưng xem tới chi tiết đến cả tài vận, lục thân (nhiều cao thủ xem đc tới trình độ này), còn lại đa số người học tử vi thì xem kiểu như bạn nói, gọi là bình dân học vụ. Cao thủ thì họ ẩn thân, nên tìm đc những bài luận chi tiết của họ rất khó.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Ariance
Đầu trang

Long Đức
Lục đẳng
Lục đẳng

Gửi bài gửi bởi Long Đức »

hysshu đã viết: 00:50, 31/08/21 Xét đại vận 1 lá số thì người ta chủ yếu xét chính tinh đại vận, Mệnh và tương tác các phụ tinh ở tam phương tứ chính đại vận. Ít khi đề cập tương tác các chính tinh ở tam phương tứ chính đại vận.

Xét lá số mẫu này:

Thứ nhất: Sự tốt xấu của chính tinh tại cung Đại Vận một phần có được từ những chính tinh tụ về, như Liêm Trinh tại Thân thì thuộc cách Tử Phủ Vũ Tướng, cái tốt của Liêm Trinh tại Thân một phần từ Vũ Phủ và Tử Tướng mang lại.

Thứ hai: Mỗi Cung/Đại Vận như một phủ/quận, chính tinh tại đấy như người thừa hành chưởng quản vùng đấy. Chính sách, đường lối (tính chất) từ người đấy (chính tinh) mà ra, và khi đưa ra thì được ban hành rộng rãi và mọi người thực thi lấy. Chứ ông thủ lĩnh vùng khác sao có thể qua mặt ông thủ địa trong vùng được. Trừ khi là vùng đấy không có người quản lý thì có thể thò tay vào, nhưng mức độ ảnh hưởng không mạnh và cũng không phải chỉ có riêng 1 bàn tay mà là còn nhiều bàn tay khác (chính tinh khác chiếu vào).

Thứ 3: Sự tốt xấu từ cung tam hợp hoặc xung chiếu cũng có gián tiếp ảnh hưởng đến

Câu hỏi 2: Phụ tinh như người phụ giúp. Chính tinh như người chủ, thượng cấp. Người phụ giúp mà phá hoặc không trợ giúp hoặc trợ giúp ít cho chủ mà ngược lại trợ giúp cho chủ khác hơn thì như thế nào. Việc này xem cái lợi vs cái hại ra sao, hoặc dù có kéo về (chính tinh khác) thì cũng không giúp được bao nhiêu (nó cũng như một anh dưới tay mà làm việc/thuộc hạ của người khác ấy).

Câu hỏi 1: Phụ tinh không phải chủ quản, nên dễ lôi kéo hơn, hợp ít giúp ít, hợp nhiều giúp nhiều, không hợp không giúp, ghét thì còn phá chơi.

Thế chính tinh thì sao cũng không ghét rồi phá chơi. Có thể nói chính tinh là 1 đoàn thể, cùng là 1 bộ với nhau (như Tử Phủ Vũ Tướng, Sát Phá Tham v.v...) nên chúng trợ giúp nhau hơn là phá.

Đó là nói theo hình tượng, trừu tượng cho dễ hiểu.

Đấy là xem theo kiểu thường. Còn nếu xem theo kiểu Dịch Cung thì xoay lá số theo Vận như Đại Vận vào cung Thân thì Mệnh 10 năm đấy tại cung Thân, rồi Quan tại Tí có Vũ Phủ, Tài tại thìn có Tử Tướng, v.v..., cứ thế mà xoay vòng.
Được cảm ơn bởi: hysshu, Ariance
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

Long Đức đã viết: 09:39, 31/08/21
Tính chất của sao Thiên Lương dù hãm địa đều chỉ phúc ấm. Nhưng chỉ khi nào khó khăn, nguy nan thì phúc ấm mới lộ ra, mới có quý nhân giúp. Em cũng kiểm tra vài lá số tới vận Thiên Lương hãm địa Tỵ Hợi, khi có khó khăn hoạn nạn thì hay có quý nhân hỗ trợ giúp đỡ. Thiên Đồng cũng chỉ Phúc, Thọ. Theo anh đến đại vận Thiên Đồng dù hãm địa, khi gặp khó khăn thì liệu có được quý nhân trợ giúp, hỗ trợ?

Ví dụ cụ thể lá số mẫu này tới vận Quan Lộc thiên đồng Đắc có mã đà tuần tuyệt cô quả hình tang môn, liệu khi xảy ra khó khăn rồi liệu có được Phúc ( tính chất của sao Thiên Đồng), được quý nhân hỗ trợ? ( đây là lá số mẫu, ngoài đời em cũng không quen biết ai có ngày giờ tháng năm sinh giống hệt lá số này)

Hình ảnh
Đầu trang

nhondoan
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi nhondoan »

hysshu đã viết: 22:09, 30/08/21
nhondoan đã viết: 19:08, 30/08/21 gởi a lá e: Mệnh có Tả - hữu - xướng - khúc + Long-Thai-Quang Quý: những cách mà anh hay đề cập.
Hình ảnh
Em cảm ơn
Em đang làm nghề gì? Trình độ? Từ trước đến nay em cũng có nhiều người giúp đỡ? Năm Hợi 2019 của em làm ăn thu nhập cũng khá, không xấu?
Em đang bên mảng cơ khí, trình độ đại học làng nhàng, thật sự cũng k mấy người giúp đỡ, nếu không muốn nói là thiếu trầm trọng sự trợ giúp từ người thân
Năm 2019: tốt, em k có làm ăn gì cả, vì chỉ đi làm công ty như bao bạn bè thôi a
Năm 2020: tốt hơn
Năm 2021 (đến nay): tốt, sức khỏe kém hơn mọi năm.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

nhondoan đã viết: 00:34, 03/09/21
Hình ảnh
Em cảm ơn
Em đang bên mảng cơ khí, trình độ đại học làng nhàng, thật sự cũng k mấy người giúp đỡ, nếu không muốn nói là thiếu trầm trọng sự trợ giúp từ người thân
Năm 2019: tốt, em k có làm ăn gì cả, vì chỉ đi làm công ty như bao bạn bè thôi a
1. Bạn bè, người cấp dưới của em có hỗ trợ giúp đỡ được nhiều cho em không?
2. Giờ sinh của em có chuẩn không?
Đầu trang

nhondoan
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi nhondoan »

hysshu đã viết: 00:56, 03/09/21

1. Má e hỗ trợ e nhiều nhất, còn lại, thì chả có ai. Em nhận định mình hay may mắn hơn.
2. Giờ sinh khả tín a
Được cảm ơn bởi: hysshu
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

nhondoan đã viết: 01:22, 03/09/21
hysshu đã viết: 00:56, 03/09/21
1. Má e hỗ trợ e nhiều nhất, còn lại, thì chả có ai. Em nhận định mình hay may mắn hơn.
2. Giờ sinh khả tín a
Lá số cũng khá tốt, nếu cung Di không bị Triệt thì còn tốt hơn nhiều.
Đầu trang

hysshu
Bát đẳng
Bát đẳng

Gửi bài gửi bởi hysshu »

hysshu đã viết: 12:29, 02/08/21
dunglanchin đã viết: 11:26, 02/08/21

Bạn nghĩ sao về lá số Thiên Phủ không kiếp này:

Hình ảnh
Lá số này cung Phúc đẹp thật.
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”