Nghiệm lý Mệnh Vô chính diệu

Hỏi đáp, luận giải về tử vi
Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Nghiệm lý Mệnh Vô chính diệu

Gửi bài gửi bởi Dokhoavan »

Cung Mệnh VCD là chủ đề lớn xưa nay. Trong 14 chính tinh phân bổ ra 144 mệnh bàn cơ bản thì có 72 mệnh song tinh, 48 mệnh đơn tinh và 24 mệnh VCD.

Trung Châu Nam phái có thuyết Mượn sao an cung, tức lấy sao ở Thiên Di xem như ở cung mệnh. Lý luận là ở chỗ mệnh VCD thì sao ở Di ảnh hưởng mạnh nhất. Nhưng lý luận này vẫn không vững, ví dụ mệnh Cự Cơ ở Mão Dậu tính cách sẽ khác mệnh VCD ở Mão Dậu có Cự Cơ ở Di chiếu về.

Trung Châu Bắc phái có thuyết Nhất lục cộng tông, cho rằng Mệnh và Tật là biểu lý trong-ngoài của tính cách. Vậy nên khi mệnh VCD thì phải lấy chính tinh ở cung Tật làm “dụng” cho cung Mệnh chứ không phải là chính tinh ở cung Di. Tuy nhiên, sao ở Tật có tính ẩn, nên ứng vào mệnh là biểu hiện có vẻ trầm mặc, ít khi biểu lộ ý kiến công khai, nhưng một khi đã thấm thì phản ứng có thể rất quyết liệt!

Ví dụ, mệnh VCD ở Dậu thì xem hình tính từ cặp Tử vi Thiên tướng ở cung Tật cư Thìn.

Xin mời quý vị có mệnh VCD nghiệm lý thuyết Bắc phái ở trên, tức là xem tính cách của mình có ứng với chính tinh ở cung Tật hay không! :D
Được cảm ơn bởi: Quyen lee, chieclaxanh, VCDD
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Re: Nghiệm lý Mệnh Vô chính diệu

Điều này lý giải vì sao chị Moon mệnh VCD ở Dậu có Cự Cơ ở Di chiếu về, lại không đi làm những nghề dùng tài ăn nói để kiếm tiền như bán hàng, ký giả,..., mà làm CEO, là do Tật có Tử vi Thiên tướng toạ thủ!
Đầu trang

Vutrang123
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi Vutrang123 »

Dokhoavan đã viết: 11:34, 07/08/21 Cung Mệnh VCD là chủ đề lớn xưa nay. Trong 14 chính tinh phân bổ ra 144 mệnh bàn cơ bản thì có 72 mệnh song tinh, 48 mệnh đơn tinh và 24 mệnh VCD.

Trung Châu Nam phái có thuyết Mượn sao an cung, tức lấy sao ở Thiên Di xem như ở cung mệnh. Lý luận là ở chỗ mệnh VCD thì sao ở Di ảnh hưởng mạnh nhất. Nhưng lý luận này vẫn không vững, ví dụ mệnh Cự Cơ ở Mão Dậu tính cách sẽ khác mệnh VCD ở Mão Dậu có Cự Cơ ở Di chiếu về.

Trung Châu Bắc phái có thuyết Nhất lục cộng tông, cho rằng Mệnh và Tật là biểu lý trong-ngoài của tính cách. Vậy nên khi mệnh VCD thì phải lấy chính tinh ở cung Tật làm “dụng” cho cung Mệnh chứ không phải là chính tinh ở cung Di. Tuy nhiên, sao ở Tật có tính ẩn, nên ứng vào mệnh là biểu hiện có vẻ trầm mặc, ít khi biểu lộ ý kiến công khai, nhưng một khi đã thấm thì phản ứng có thể rất quyết liệt!

Ví dụ, mệnh VCD ở Dậu thì xem hình tính từ cặp Tử vi Thiên tướng ở cung Tật cư Thìn.

Xin mời quý vị có mệnh VCD nghiệm lý thuyết Bắc phái ở trên, tức là xem tính cách của mình có ứng với chính tinh ở cung Tật hay không! :D
Cháu xin gửi lá số của anh cháu, mệnh vô chính diệu, tật là Tư Vi, Thiên Tướng ạ. Anh cháu hiền lành, thuộc dạng hiểu biết, học giỏi và có nhiều giải thưởng cao ạ. Nói chuyện thuyết phục người khác ạ.
Hình ảnh
Được cảm ơn bởi: Dokhoavan
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

Vutrang123 đã viết: 15:50, 07/08/21
Dokhoavan đã viết: 11:34, 07/08/21 Cung Mệnh VCD là chủ đề lớn xưa nay. Trong 14 chính tinh phân bổ ra 144 mệnh bàn cơ bản thì có 72 mệnh song tinh, 48 mệnh đơn tinh và 24 mệnh VCD.

Cháu xin gửi lá số của anh cháu, mệnh vô chính diệu, tật là Tư Vi, Thiên Tướng ạ. Anh cháu hiền lành, thuộc dạng hiểu biết, học giỏi và có nhiều giải thưởng cao ạ. Nói chuyện thuyết phục người khác ạ.
Hình ảnh
Vậy đúng rồi cháu ạ! Cặp Tử Tướng xử sự rất chín chắn, điềm đạm và trung hậu. Nếu xem theo cách cũ thì được xếp vào mệnh Cự Cơ linh lợi nhưng hay tinh tướng, không hiền như anh cháu đâu nhỉ! :D
Được cảm ơn bởi: Vutrang123
Đầu trang

chieclaxanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi chieclaxanh »

Chào bác Dokhoavan,

Bác xem giúp ls của em trai cháu với ạ!
Hiện bạn này đang học cấp 3, trước giờ học không được giỏi các môn tự nhiên, nhưng có vẻ giỏi các môn nghệ thuật như: Ngữ Văn, Âm nhạc, Ngoại ngữ. Bạn này có năng khiếu về ẩm thực, âm nhạc, ngoài hình thì đẹp trai, lãng tử, đi ra ngoài được mọi người quý mến.
Ko biết ls này cần chú ý gì ạ? :)

Hình ảnh
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

chieclaxanh đã viết: 16:31, 07/08/21 Chào bác Dokhoavan,

Hiện bạn này đang học cấp 3, trước giờ học không được giỏi các môn tự nhiên, nhưng có vẻ giỏi các môn nghệ thuật như: Ngữ Văn, Âm nhạc, Ngoại ngữ. Bạn này có năng khiếu về ẩm thực, âm nhạc, ngoài hình thì đẹp trai, lãng tử, đi ra ngoài được mọi người quý mến.

Hình ảnh
Đôi khi ta thấy có một số người hoạt động trong lĩnh vực văn hoá, xã hội, nhưng phong cách rất “ngầu”! Em này cũng kiểu vậy, vì tam phương tứ chính hội các sao văn, nhưng mệnh VCD có Vũ Sát ở Tật. Vì Vũ khúc Hoá khoa nên cũng đẹp người! :))

Cung Di cát lợi, chủ về xuất ngoại phát tài. Tuy nhiên cung Tài gặp cách Nghịch Thuỷ kị của Xạ nhập kị thì nặng về hưởng thụ, không giữ dc tiền, nếu quản lý dc tiền bạc sẽ giàu có. Đại vận 3 sẽ khơi động cách này!

PS: nếu theo cách cũ lấy mệnh Đồng Lương thì trông “bột”, nho sinh lắm, không lãng tử dc đâu!
Sửa lần cuối bởi Dokhoavan vào lúc 17:17, 07/08/21 với 1 lần sửa.
Được cảm ơn bởi: chieclaxanh
Đầu trang

chieclaxanh
Nhất đẳng
Nhất đẳng

Gửi bài gửi bởi chieclaxanh »

Dokhoavan đã viết: 16:59, 07/08/21

Hình ảnh
Đôi khi ta thấy có một số người hoạt động trong lĩnh vực văn hoá, xã hội, nhưng phong cách rất “ngầu”! Em này cũng kiểu vậy, vì tam phương tứ chính hội các sao văn, nhưng mệnh VCD có Vũ Sát ở Tật. Vì Vũ khúc Hoá khoa nên cũng đẹp người! :))

Cung Di cát lợi, chủ về xuất ngoại phát tài. Tuy nhiên cung Tài gặp cách Nghịch Thuỷ kị của Xạ nhập kị thì nặng về hưởng thụ, không giữ dc tiền, nếu quản lý dc tiền bạc sẽ giàu có. Đại vận 3 sẽ khơi động cách này!
Bác phán đúng tính cách em này ạ :D , đúng là thích ăn ngon, mặc đẹp, chơi vui, quản lý tiền bạc kém. =))

Đương số đang học chuyên tiếng Pháp, và có ý định du học, bác xem giúp năm bn tuổi thì đương số xuất ngoại sẽ thuận buồm xuôi gió ạ? Và nên theo học chuyên ngành gì thì tốt ạ.

Thân!
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

chieclaxanh đã viết: 17:17, 07/08/21
Dokhoavan đã viết: 16:59, 07/08/21

Hình ảnh

Bác phán đúng tính cách em này ạ :D , đúng là thích ăn ngon, mặc đẹp, chơi vui, quản lý tiền bạc kém. =))

Đương số đang học chuyên tiếng Pháp, và có ý định du học, bác xem giúp năm bn tuổi thì đương số xuất ngoại sẽ thuận buồm xuôi gió ạ? Và nên theo học chuyên ngành gì thì tốt ạ.

Thân!
Em này sang năm dễ xuất ngoại lắm!
Nên chọn các ngành nghề cần tài ăn nói như luật, ngoại giao, giáo dục, maketing. Sau này em ấy cũng dễ kiêm nghề!
Được cảm ơn bởi: chieclaxanh
Đầu trang

tienkhalifa
Mới gia nhập
Mới gia nhập

Gửi bài gửi bởi tienkhalifa »

Mệnh này có hợp cách không ạ, và đến vận nào thì e mới khá hơn, còn trẻ tuổi nhưng rất thích nghiên cứu tử vi huyền học tin vào nhân quả, công việc thì chưa định hướng rõ ràng, tình cảm lận đận, có người nói e già hơn sơ với trang lứa 10 tuổi :))
Tập tin đính kèm
ls chuan.jpg
ls chuan.jpg (182.09 KiB) Đã xem 2185 lần
Đầu trang

Dokhoavan
Lục đẳng
Lục đẳng

tienkhalifa đã viết: 17:56, 07/08/21 Mệnh này có hợp cách không ạ, và đến vận nào thì e mới khá hơn, còn trẻ tuổi nhưng rất thích nghiên cứu tử vi huyền học tin vào nhân quả, công việc thì chưa định hướng rõ ràng, tình cảm lận đận, có người nói e già hơn sơ với trang lứa 10 tuổi :))
Cung Di của em tốt, em sẽ tính toán cho tiền đồ tương lai một cách hợp lý, đi đâu em cũng sẽ sắp xếp rất bài bản. Vì Thê có Hoá kị xung Quan nên lận đận tình cảm, lúc còn đi học dễ vì chuyện tình cảm ảnh hưởng đến kết quả học tập, nghề nghiệp hay gặp chuyện phiền lòng. Chừng đó cũng đủ em già trước tuổi nhỉ! :D

Mình muốn hỏi thêm em cân nặng, chiều cao bao nhiêu?
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tử vi”