Ất Canh hoá Kim ? Hoá khí cách hay Tòng Cách ?

Hỏi đáp, luận giải, trao đổi về tử bình (tứ trụ, bát tự)
lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Re: Ất Canh hoá Kim ? Hoá khí cách hay Tòng Cách ?

Gửi bài gửi bởi lightgroupvietnam »

Lão Bản QN đã viết: 12:55, 24/11/21
lightgroupvietnam đã viết: 09:17, 24/11/21
Lão Bản QN đã viết: 23:45, 23/11/21

Tiêu đề như bạn ghi là ất canh có hoá đc không , mình vẫn nói là 2 canh tranh hợp không thể hoá kim , nếu chỉ có một canh sẽ hoá kim thật : lúc đó sẽ luận theo cách khác , lúc đó sẽ luận bạn thân vượng rồi , ất mộc tọa Mão sinh tháng mùa thu mộc tuyệt địa , thân tọa lộc dụng hỏa chế sát....còn vận giáp tý tốt hay xấu bạn nghe ai cũng đc
Vận 14 -24 hình như là chỉ do gặp chữ Tuất chứa chữ Đinh mà mình lên bờ xuống ruộng. Học Đại Học 6 năm mà chỉ vì do dính một môn học của ông Thầy kia ( học 3, 4 lần ) không qua được . Chỉ vì 1 tín chỉ mà tạch cả 6 năm trầy trật đó bạn. Tuất chứa Đinh Hỏa nên mình nghĩ do chữ Đinh kia mà quãng thời gian đó mình te tua đó. Mình quê Daklak, ra Sài Gòn ( Nam Hỏa ) đúng là quãng thời gian mình thất bại nhất của cuộc đời . Vậy nên dụng thần Thực Thương ( Hỏa) chế Sát mình thấy chưa hợp lý cho lắm . Nên mình phải cân nhắc lại việc sử dụng Dụng Thần vì Mộc tọa Mão là Mộc Vượng mà Ấn của mình cũng khá nhiều. Dụng không đúng là toang luôn 10 năm tiếp theo bạn à . Cảm ơn bạn nhiều nhé
Con lậy ông, đại vận tuất chứa đinh hoả ? Thằng nào nó dậy luận vận kiểu vậy...các chữ khác đều tàng trong địa chi thì luận thế nào ?
Theo Tứ Trụ thì Tuất chứa 60% Mậu Thổ, 30% Tân Kim và 10% Đinh Hoả . Đó là Địa Chi, tức là nơi 10 năm đó mình chịu tác động của Đất . Tôi hiểu là như vậy . Có sai đoạn nào thì bạn hữu duyên khai sáng giúp tôi
Đầu trang

Lão Bản QN
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Lão Bản QN »

lightgroupvietnam đã viết: 13:25, 24/11/21
Vận 14 -24 hình như là chỉ do gặp chữ Tuất chứa chữ Đinh mà mình lên bờ xuống ruộng. Học Đại Học 6 năm mà chỉ vì do dính một môn học của ông Thầy kia ( học 3, 4 lần ) không qua được . Chỉ vì 1 tín chỉ mà tạch cả 6 năm trầy trật đó bạn. Tuất chứa Đinh Hỏa nên mình nghĩ do chữ Đinh kia mà quãng thời gian đó mình te tua đó. Mình quê Daklak, ra Sài Gòn ( Nam Hỏa ) đúng là quãng thời gian mình thất bại nhất của cuộc đời . Vậy nên dụng thần Thực Thương ( Hỏa) chế Sát mình thấy chưa hợp lý cho lắm . Nên mình phải cân nhắc lại việc sử dụng Dụng Thần vì Mộc tọa Mão là Mộc Vượng mà Ấn của mình cũng khá nhiều. Dụng không đúng là toang luôn 10 năm tiếp theo bạn à . Cảm ơn bạn nhiều nhé
Con lậy ông, đại vận tuất chứa đinh hoả ? Thằng nào nó dậy luận vận kiểu vậy...các chữ khác đều tàng trong địa chi thì luận thế nào ?
Theo Tứ Trụ thì Tuất chứa 60% Mậu Thổ, 30% Tân Kim và 10% Đinh Hoả . Đó là Địa Chi, tức là nơi 10 năm đó mình chịu tác động của Đất . Tôi hiểu là như vậy . Có sai đoạn nào thì bạn hữu duyên khai sáng giúp tôi
Bạn nên đọc sách dự đoán tứ trụ và trích thiên tuỷ sẽ hiểu rõ hơn , vận nhâm tuất : thìn tuất tương xung ( xung đồng loại ) vận này thổ vượng sinh kim mà kim là kỵ thần , hoả lâm tuyệt địa ...mậu thổ khắc nhâm thủy mà nhâm chính là ấn ( ấn là học hành) khi tài phá ấn mà thân hơi nhược chắc chắn việc học hành không thuận lợi !
Được cảm ơn bởi: lightgroupvietnam
Đầu trang

Lão Bản QN
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi Lão Bản QN »

Bạn nên đọc sách dự đoán tứ trụ và trích thiên tuỷ sẽ hiểu rõ hơn , vận nhâm tuất : thìn tuất tương xung ( xung đồng loại ) vận này thổ vượng sinh kim mà kim là kỵ thần , hoả lâm tuyệt địa ...mậu thổ khắc nhâm thủy mà nhâm chính là ấn ( ấn là học hành) khi tài phá ấn mà thân hơi nhược chắc chắn việc học hành không thuận lợi !
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Lão Bản QN đã viết: 16:04, 24/11/21

Mình mới đọc tới đoạn này, có nói như thế này: ... chẳng những Ất mộc trong tháng 7 đã vậy, mà thập can tương hợp gặp giờ Thìn, hóa khí nguyên thần đều thấu xuất. Ất mộc nhật nguyên sinh giờ Thìn, nhất định là giờ Canh Thìn vậy, tháng 7 kim thần tư lệnh, hóa kim đúng lúc, chủ đại phú quý. Phàm Tòng hóa cách, khí thế thiên vượng ở một phương, lấy khí thế toàn cục làm chủ, không lấy nhật nguyên làm chủ, hóa thần hỷ vượng, do đó lấy sinh ra hóa thần làm dụng. Hóa kim lấy thổ làm dụng, do đó lấy hỏa làm vợ (chỗ này là Hóa khí cách không phải là Tòng Sát cách, tòng cách thì lấy chính thần phải tòng theo làm dụng, tương ứng thổ thê kim tử). Ất Canh tương hợp, phu thê nhất định hòa thuận, Quý có thể sinh Ất, con cái nhất định hiền tài mà hiếu thuận. Thấy Dần Tị thì hình xung, hỏa thổ vượng địa, khắc thương kim thủy, hình thê khắc tử, lý lẽ là rõ ràng, chính là phép luận mệnh thông thường vậy.
Trích : Cùng thông bảo giám - Dư Xuân Đài
Không biết như nào nữa, còn nhiều thắc mắc quá
Đầu trang

Valkyrie Randgris
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Gửi bài gửi bởi Valkyrie Randgris »

lightgroupvietnam đã viết: 21:17, 19/11/21 Các cao nhân cho em hỏi Bát Tự này dụng hỷ thần là gì ? Vì là Hoá Khí Cách hay Tòng Cách em khá Mông lung? Và em xin hỏi là vào vận nào thì mới phát ạ. Em xin cảm ơn :D
Mậu Thìn - Canh Thân - Ất Mão - Canh Thìn

Nguyên mệnh này thì dễ nhìn ra là thổ kim vượng, thân nhược rồi. Vấn đề để nó có tòng hay không thì phải xem vận. Như hành vận Tân Dậu thì gốc Mão bị Dậu xung bạt căn rồi, Canh Ất hợp hóa kim, vận này tòng tài sát.

Nhưng san vận Nhâm Tuất, lúc này thấy Nhâm thấu lên, do nguyên mệnh chữ Thân tuy khắc nhưng lại sinh một phần khi gặp các lưu niên thấy thủy. Tuất đến xung Thìn thì sẽ xung mở khố thủy, nên chữ Nhâm đại vận là có khí. Thành ra vận này phải dụng ấn để hóa sát sinh thân. Tự bạn phản hồi giai đoạn này học hành lẫn kinh tế gia đình không tốt, là do lúc này mộc không tòng nữa.

Sang vận Quý Hợi, Giáp Tý thì chắc chắn không tòng rồi. Vẫn dụng thủy thôi! Không tòng tài sát mà hành ấn vận thì không phát tài, phát quan được. Làm công ăn lương ổn định, trau dồi bản thân thôi.
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

Valkyrie Randgris đã viết: 10:44, 01/12/21
lightgroupvietnam đã viết: 21:17, 19/11/21 Các cao nhân cho em hỏi Bát Tự này dụng hỷ thần là gì ? Vì là Hoá Khí Cách hay Tòng Cách em khá Mông lung? Và em xin hỏi là vào vận nào thì mới phát ạ. Em xin cảm ơn :D
Mậu Thìn - Canh Thân - Ất Mão - Canh Thìn

Nguyên mệnh này thì dễ nhìn ra là thổ kim vượng, thân nhược rồi. Vấn đề để nó có tòng hay không thì phải xem vận. Như hành vận Tân Dậu thì gốc Mão bị Dậu xung bạt căn rồi, Canh Ất hợp hóa kim, vận này tòng tài sát.

Nhưng san vận Nhâm Tuất, lúc này thấy Nhâm thấu lên, do nguyên mệnh chữ Thân tuy khắc nhưng lại sinh một phần khi gặp các lưu niên thấy thủy. Tuất đến xung Thìn thì sẽ xung mở khố thủy, nên chữ Nhâm đại vận là có khí. Thành ra vận này phải dụng ấn để hóa sát sinh thân. Tự bạn phản hồi giai đoạn này học hành lẫn kinh tế gia đình không tốt, là do lúc này mộc không tòng nữa.

Sang vận Quý Hợi, Giáp Tý thì chắc chắn không tòng rồi. Vẫn dụng thủy thôi! Không tòng tài sát mà hành ấn vận thì không phát tài, phát quan được. Làm công ăn lương ổn định, trau dồi bản thân thôi.
Mình có đọc được một bài viết như thế này, cũng hao hao trường hợp như mình. Mà sinh năm Tuất thì phải, chẳng rõ. Với theo tử vi thì 35- 45 mình vào vận Thiên Lương cư Mùi, gặp Không Kiếp. Tham gặp Không Kiếp bạo phát bạo tàn nên mình cứ thắc mắc mãi . Hiện tại mình có mở cty riêng rồi mà dính Dịch nên không khả thi, đang muốn rõ ràng để dẹp luôn Cty đi làm công lại, hay tiếp tục gồng chờ qua Dịch khả quan hơn. Đau đầu quá
Nguyên đoạn văn kia ghi rõ như thế này , bạn thấy có hao hao trường hợp của mình không ?:

Tứ trụ người gặp nhiều may mắn, công danh vinh hiển :
Ất và Canh tương hợp, nếu sinh vào tháng Thân Dần tức tháng 7, 8 Kim là chỗ vượng, tức hơp mà hóa thành chân Kim. Nêu Ất và Canh đều ở chỗ vượng thì mệnh nam chủ về xán lạn, hiển đạt. Canh là Kim, Kim chủ cương, chủ nghĩa, Ất là Mộc, chủ nhân, do đó trong cục mệnh xuất hiện Canh, Ất đồng thời đều ở chỗ vượng thì là mệnh quý.
Trụ ngày của mệnh này là Ất Mão, sinh vào tháng Thân, Kim ứng với vượng khí. Mão Mộc dưới vị trí lộc của Ất Mộc, thời chi Thìn lại nhận khí của Mộc, Ất Mộc vượng tướng. Canh sinh vào tháng 7, chỗ nguyệt kiến lộc, niên thời trụ có hai Canh tương trợ, Địa chi lại nhận khí của Kim trong niên chi Tuất, thời chi Thìn là thấp thổ (đất cẩm), có thể dưỡng Kim. Canh Kim không phải yếu, Ất Canh vượng, chủ về sự nghiệp hiển đạt.
Hoặc như đoạn văn này :
Hoặc sinh giờ Thìn, thành Tòng hóa đúng lúc, đại phú đại quý. Thông thường Tòng hóa cách đều thuận theo thần sinh phù, như hóa kim thì Mậu làm dụng thần, kỵ Bính Đinh nung luyện phá cách. Tòng hóa thì lấy hỏa là vợ, thổ là con, còn lại đều lấy kim là vợ, người vợ nhất định hiền mà đẹp, lấy thủy là con, con cái nhất định được giống cha, nhưng kỵ hình xung phá hại, tức chủ vợ chuốc lấy hình phạt. ( cùng Thông Bảo GIÁM).
Đã là bản tính rồi thì thì nó ăn mạnh vào Thiên Tính ( 13 năm đầu đời ), đã tòng hóa thì nó phải tòng chứ. Chứ sao qua từng Đại Vận lại thay đổi tính chất được, Cha mẹ sinh con trời sinh tính mà.
Mà mình tòng Kim thì có Mậu là dụng thần ngay từ lúc sinh ra ( năm Mậu Thìn, giờ Canh Thìn ) như đoạn văn Cùng Thông Bảo GIÁM trên nói . Chính Tài rất vượng, nên tới vận Tuất xung Thìn mà lộ Chính Tài nên ham chơi ( Chính Tài khắc Ấn) , Nhâm ra sức cứu cũng không địch lại được Chính Tài .
Mà mình cũng kinh doanh khá lâu rồi, tới ngoài 30 tuổi có lẽ vào vận thấy Thủy Ấn vượng quá nên lại văn vở chữ nghĩa nhiều. Nên cảm giác dân kinh doanh không thích như vậy
Nên mình vẫn chưa thấy hợp lý lắm, thôi thì tự trải nghiệm & dấn thân vậy. Vì thực sự đời mình, không có tâm lý làm công ăn lương sống qua ngày.
Cảm ơn bạn đã khai sáng thêm kiến thức cho mình nhé
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Bạn không hiểu ý ông Tân rồi.

Mệnh bạn Ất hợp Canh hoá Kim, tòng hoá cách, lấy Thổ làm dụng thần.

Đây là bố cục mệnh phú quý. Về già giàu, khi đến đại vận Mậu, Kỷ.

Đã là bố cục mệnh phú quý thì sẽ không có kiểu trẻ nghèo, già giàu. Ý nói ở đây khi về già là lúc giàu nhất.

Đại vận Giáp Tý theo mình không xấu. Vì Ất quấn Giáp, hợp cả xuân thu.
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

coco87 đã viết: 10:22, 13/12/21 Bạn không hiểu ý ông Tân rồi.

Mệnh bạn Ất hợp Canh hoá Kim, tòng hoá cách, lấy Thổ làm dụng thần.

Đây là bố cục mệnh phú quý. Về già giàu, khi đến đại vận Mậu, Kỷ.

Đã là bố cục mệnh phú quý thì sẽ không có kiểu trẻ nghèo, già giàu. Ý nói ở đây khi về già là lúc giàu nhất.

Đại vận Giáp Tý theo mình không xấu. Vì Ất quấn Giáp, hợp cả xuân thu.
Cảm ơn người đẹp nha. Thực tình mình là người mộng làm lớn, kiểu mở cty nhỏ nhưng luôn mơ ước phát triển theo đường hướng Cổ Phần Hóa để kêu gọi người góp vốn cùng làm. Mà thế thì không thể không dùng Kiếp Tài giúp sức được, mà Kiếp là GIÁP để hợp sức đoạt Tài. Vậy mà có mấy bác bảo tới vận GIÁP Tý không tốt, mệnh cách không hợp với hợp tác làm ăn chung, dễ bị thua thiệt. Nhưng mình tư duy chẳng bao giờ sợ thua thiệt cả, chỉ là làm sao cho hợp lý thôi. Mà 2 năm nay dính Dịch quá nên còn âm hụt vào vốn khi gồng nhiều thứ nên hơi hoang mang. Coco cho mình hỏi Dụng Thần là Mậu Thổ vậy trong 10 năm vận GIÁP TÝ này mình có thể hùn hạp để kinh doanh BDS được không? Mình xin cảm ơn
Đầu trang

coco87
Ngũ đẳng
Ngũ đẳng

Gửi bài gửi bởi coco87 »

Năm sau mình định mua nhà. Mua ở 1 mình. Mình không thích đầu tư BĐS hùn hạp từ người nhà đến người ngoài. Có ít tiền thì mua nhà nhỏ, nhiều tiền thì mua nhà lớn. Thiếu tiền thì tự mình mượn ngân hàng.

Mình có bà bạn là cò nhà. Bả đã chứng kiến cảnh anh em ruột kiện nhau ra toà về chuyện bán nhà. Không phải là nhà thừa kế. Họ hùn tiền nhau mua nhà chung. Đến khi muốn bán, người thì muốn bán, người thì không muốn bán. Không thỏa thuận được, họ đem nhau ra toà.

Mình định đầu tư theo kiểu mua nhà cấp 4. Sau đó mướn đội nội thất về sửa lại cho đẹp. Sau đó bán đi.

Mệnh bạn dụng thần là Thổ. Kim chính là kị thần. Bạn không muốn Thổ tiết ra Kim.

2 năm 2020 & 2021 mình & bạn đều te tua sự nghiệp vì 2 năm nay Kim rất mạnh. Nhất là năm nay 2021 Tân Sửu. Tân là Kim nắm lệnh.

Sau tết 2022 Nhâm Dần chuyện làm ăn của bạn sẽ suông sẻ hơn.

Bạn kinh doanh gì vậy?

Thời ĐH mình cũng học ngu, rớt mấy lớp, phải học lại, tốt nghiệp trễ 1 học kỳ. Năm cuối thầy chủ nghiệm phải cứu mình, không là mình khỏi ra trường luôn. :))

Thầy trưởng khoa luôn là niềm động viên lớn nhất đời mình. Ngày mình đi cầu cứu thầy trưởng khoa về rớt lớp. Mình hỏi thầy “Học ngu như em, chắc ra đời chẳng làm nên tích sự gì phải không thầy?”. Thầy trả lời “Tôi tin là em sẽ thành công. Quan trọng là em có bỏ được cái tính hấp tấp hay không. Em mà bỏ được tính này, em sẽ thành công”.
Sửa lần cuối bởi coco87 vào lúc 21:04, 13/12/21 với 2 lần sửa.
Đầu trang

lightgroupvietnam
Nhị đẳng
Nhị đẳng

coco87 đã viết: 20:49, 13/12/21 Năm sau mình định mua nhà. Mua ở 1 mình. Mình không thích đầu tư BĐS hùn hạp từ người nhà đến người ngoài. Có ít tiền thì mua nhà nhỏ, nhiều tiền thì mua nhà lớn. Thiếu tiền thì tự mình mượn ngân hàng.

Mình có bà bạn là cò nhà. Bả đã chứng kiến cảnh anh em ruột kiện nhau ra toà về chuyện bán nhà. Không phải là nhà thừa kế. Họ hùn tiền nhau mua nhà chung. Đến khi muốn bán, người thì muốn bán, người thì không muốn bán. Không thỏa thuận được, họ đem nhau ra toà.

Mình định đầu tư theo kiểu mua nhà cấp 4. Sau đó mướn đội nội thất về sửa lại cho đẹp. Sau đó bán đi.

Mệnh bạn dụng thần là Thổ. Kim chính là kị thần. Bạn không muốn Thổ tiết ra Kim.

2 năm 2020 & 2021 mình & bạn đều te tua sự nghiệp vì 2 năm nay Kim rất mạnh. Nhất là năm nay 2021 Tân Sửu. Tân là Kim nắm lệnh.

Sau tết 2022 Nhâm Dần chuyện làm ăn của bạn sẽ suông sẻ hơn.
Mình xuất phát điểm thấp , ra đời sớm gặp vận xấu nên cũng toe tua mãi tới giờ này bạn . Cũng đang cố gắng cày cuốc vậy. Năm 2020 gặp Canh Quan, ma xui quỷ khiến thế nào lại đi lập Cty ngay lúc Dịch bệnh , nghĩ tính là gồng qua 2 năm Thiên Không vs Tang Môn coi như là có kinh nghiệm làm thủ tục giấy tờ pháp lý bên Cty , nhiều thủ tục rườm rà cũng quen dần dần rồi . Cơ mà năm nay Sát mạnh quá, lại năm cuối Tang Môn nên sức khỏe như bị đì lại vậy, mệt mỏi không muốn làm gì cả. Hiện tại thì cũng đang khó khăn vay nợ xoay sở vậy thôi . Hy vọng qua năm có tiến triển mới . À mình có làm bên Sơn Nước , đang tính làm thêm nội thất bên Giấy dán tường ... thêm . Bạn đầu tư lớn không ? Lên Đắk Lắk đầu tư đi. Biết đâu mình vs bạn có duyên . Bạn mua nhà mình nhận sửa chữa vs tìm khách bán . Vì BDS trên này còn rẻ & còn nhiều tiềm năng lớn đó bạn . Mà bạn Ất Mộc thì giống mình, làm trên này Mộc nhiều chắc sẽ tốt hơn cho Mệnh của bạn
Đầu trang

Trả lời bài viết

Quay về “Luận giải Tứ trụ”